ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   2jzgevvti ขับไปดี ๆ เหยียบคันเร่งแล้วสะดุด รถไม่วิ่ง แล้วดับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74872)

2jzgevvti 12-10-2014 08:16

2jzgevvti ขับไปดี ๆ เหยียบคันเร่งแล้วสะดุด รถไม่วิ่ง แล้วดับ

ใครมีประสบการณ์ช่วยบอกหน่อยครับ คือขับไปดี ๆ ผ่านหน้าการบินไทย ดอนเมืองรถสะดุด เร่งไม่ไปแล้วดับ สตาร์ทติดแค่ชึ่งเดียวแล้วก็ดับ ไม่ติดอีกเลย เข็นรถเข้าข้างทาง เปิดฝาครอบสายพานวาล์วลิ้นดู ปรากฏว่าปกติ ถอดฟิวส์กล่องหน้ารถแบบมั่ว ๆ เกือบทุกตัว แล้วใส่เข้าไปใหม่ ลองติดเครื่องดูปรากฏว่าเครื่องยนต์ทำงานปกติ วิ่งต่อไปอีก 300 กม. ไม่ปรากฏเหตุการณ์อีก ท่านคาดว่ามันจะมาจากสาเหตุใด และมีโอกาสจะเกิดแบบนี้อีกหรือไม่

Pong79 12-10-2014 08:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2jzgevvti (903423 กระทู้)
ใครมีประสบการณ์ช่วยบอกหน่อยครับ คือขับไปดี ๆ ผ่านหน้าการบินไทย ดอนเมืองรถสะดุด เร่งไม่ไปแล้วดับ สตาร์ทติดแค่ชึ่งเดียวแล้วก็ดับ ไม่ติดอีกเลย เข็นรถเข้าข้างทาง เปิดฝาครอบสายพานวาล์วลิ้นดู ปรากฏว่าปกติ ถอดฟิวส์กล่องหน้ารถแบบมั่ว ๆ เกือบทุกตัว แล้วใส่เข้าไปใหม่ ลองติดเครื่องดูปรากฏว่าเครื่องยนต์ทำงานปกติ วิ่งต่อไปอีก 300 กม. ไม่ปรากฏเหตุการณ์อีก ท่านคาดว่ามันจะมาจากสาเหตุใด และมีโอกาสจะเกิดแบบนี้อีกหรือไม่

เคยเป็นแตไม่ใช่กับ 2J แต่เป็น Honda อาการแบบนี้เลย

ผมติด OBD2 ไว้ ตอนออกอาการ มันแจ้งโค๊ดว่าเซนเซอร์จุดระเบิด เลยถอดฟิวส์ ECU สักพักแล้วเสียบใหม่ มันก็ใช้ไปได้อีกนานเพราะตอนนั้นไม่มีเวลาจอดซ่อม

ช่วงหลังเป็นถี่ขึ้น และชอบเป็นตอนร้อนๆรถติดๆ เลยต้องลงมือเปลี่ยน นี่ผ่านไปสี่ปีแล้วไม่มีอาการเดิมกลับมา

ผมเทียบเคียงอาการกับเคสที่เจอมาเองนะ

ให้ดีผมว่าน่าจะเช็คโค๊ดตอนมันดับ จะทราบเหตุที่แท้จริงได้ตรงจุดครับ

เล่าสู่กันฟัง...

2jzgevvti 12-10-2014 09:42

สาเหตุน่าจะมาจาก Ecu ขอบคุณครับ จะลองถอดออกมาดูครับ

se278 13-10-2014 20:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2jzgevvti (903423 กระทู้)

เห็นท่านแสดงความเห็นเรื่องพวกหัวเทียน พวกคอยล์ ว่าต้องใช้แบบนั้นแบบนี้"เท่านั้น" ผมพวกนอกคอก เลยไม่กล้าแสดงความเห็น

เป็นกำลังใจให้หาย ครับ :emo_toon08:

2jzgevvti 14-10-2014 09:06

2 ไฟล์แนบ
คือใช้ 2jgevvti มาตั้งแต่ปี 2550 ตอนนี้ก็เกือบ 8 ปี วิ่งมาสามแสน ก.ม. ไปกลับต่างจังหวัดประจำ ปัญหาของเครื่องยนต์รุ่นนี้ที่กวนใจเป็นประจำคือเรื่ องของหัวเทียนเท่านั้น ใช้เงินไปมากมายแทบจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้อีก 2 เครื่อง ผลสุดท้ายก็มาจบลงตรงเปลี่ยนหัวเทียนให้ตรงรุ่น ก็แค่นั้นเอง และก็ไม่เคยเกิดปัญหาเครื่องยนต์สะดุด ไปมาแล้วเกือบทุกอู่แม้กระทั่งอู่ เค คลองสามก็ไปเปลี่ยนคอล์ยจุดระเบิดมาแล้ว ไม่นานก็เป็นอีก

ปัญหาใหม่ที่พึ่งเกิด คนพบสาเหตุแห่งการสะดุดแล้ว อันนี้สะดุดแล้วดับครับ ดับเป็นช่วง ๆ ไม่เหมือนกับการสะดุดที่เกิดจากหัวเทียน เกิดจากฟิวส์ที่ไปเลี้ยงกล่อง Ecu หลวมมาก ไฟอาร์คฟิวส์ไหม้ แต่ฟิวส์ไม่ขาด แก้ไขโดยการต่อลวดทองแดงเสริมตามรูป ก็วิ่งได้ดีไม่มีปัญหาครับ

2jzgevvti 14-10-2014 09:13

การใช้วัสดุอุปกรณ์ไม่ตรงรุ่น ของ จนท.ช่างซ่อมบำรุง เขาไม่เรียกว่านอกคอกครับ แต่เขาเรียกว่าการซ่อมบำรุงที่ไม่ได้มาตรฐาน

2jzgevvti 14-10-2014 09:17

การแก้ปัญหาชั่วคราว เอาแค่กลับบ้านได้ก่อนครับ

i_herejoke 15-10-2014 10:55

ที่มันดับไปสงสัย ผีหลอกครับอาจารย์ อิอิ

Khun_Thian 15-10-2014 11:28

ของผมเปลี่ยนใส่คอล์ย7mเลยครับ ใช้สายหัวเทียนแต่งอิม2ชุดเลือกเอาแค่6สาย หัวเทียนngkอิริเดี่ยมเบอร์9แรงดีไม่มีสะดุด ลงทุนร่วมหมื่นแต่คุ้มค่ากว่าไปไล่หาคอล์ยใหม่ๆเปลี่ ยนหลายๆชุดครับ บอกไว้เป็นอีก1ทางเลือกครับผม :)

i_herejoke 15-10-2014 14:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (903513 กระทู้)
ของผมเปลี่ยนใส่คอล์ย7mเลยครับ ใช้สายหัวเทียนแต่งอิม2ชุดเลือกเอาแค่6สาย หัวเทียนngkอิริเดี่ยมเบอร์9แรงดีไม่มีสะดุด ลงทุนร่วมหมื่นแต่คุ้มค่ากว่าไปไล่หาคอล์ยใหม่ๆเปลี่ ยนหลายๆชุดครับ บอกไว้เป็นอีก1ทางเลือกครับผม :)

ผมกำลังเก็บตังค์อยู่ครับน้ากิจ อิอิอิ:D :D

เค_คลองสาม 16-10-2014 20:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2jzgevvti (903469 กระทู้)
คือใช้ 2jgevvti มาตั้งแต่ปี 2550 ตอนนี้ก็เกือบ 8 ปี วิ่งมาสามแสน ก.ม. ไปกลับต่างจังหวัดประจำ ปัญหาของเครื่องยนต์รุ่นนี้ที่กวนใจเป็นประจำคือเรื่ องของหัวเทียนเท่านั้น ใช้เงินไปมากมายแทบจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้อีก 2 เครื่อง ผลสุดท้ายก็มาจบลงตรงเปลี่ยนหัวเทียนให้ตรงรุ่น ก็แค่นั้นเอง และก็ไม่เคยเกิดปัญหาเครื่องยนต์สะดุด ไปมาแล้วเกือบทุกอู่แม้กระทั่งอู่ เค คลองสามก็ไปเปลี่ยนคอล์ยจุดระเบิดมาแล้ว ไม่นานก็เป็นอีก

ปัญหาใหม่ที่พึ่งเกิด คนพบสาเหตุแห่งการสะดุดแล้ว อันนี้สะดุดแล้วดับครับ ดับเป็นช่วง ๆ ไม่เหมือนกับการสะดุดที่เกิดจากหัวเทียน เกิดจากฟิวส์ที่ไปเลี้ยงกล่อง Ecu หลวมมาก ไฟอาร์คฟิวส์ไหม้ แต่ฟิวส์ไม่ขาด แก้ไขโดยการต่อลวดทองแดงเสริมตามรูป ก็วิ่งได้ดีไม่มีปัญหาครับ

มีพาดพิงผมด้วย welcome ปัจจุบันผมก็ยังใช้หัวเทียน ngk #6 อยู่ ก็ไม่เห็นมีปัญหา เมื่อก่อนอาจจะไม่ได้มองถึงจุดกำเนิดที่ทำให้เกิดปัญ หา ได้แต่เปลี่ยนหัวเทียน ปัจจุบันจุดเล็กนิดเดียวครับ จะหัวเทียนอะไร หรือจะแพงขนาดไหน แค่ทำความสะอาดตัวปลั๊กคอลย์ที่เป็นยางให้สะอาดที่สุ ดห้ามมีคราบน้ำมันหรือสนิม แค่นี้ก็ใช้ยาวๆ แล้วครับ :tongue:

อีกอย่าง ผมวางเครื่อง 2jvvti เป็นร้อยเครื่องแล้ว เห็นหัวเทียนที่มาจากjp ก็หัวเทียนเข็ม 95 % แล้วอันไหนมันเป็นของตรงรุ่นอ่ะ:( งงเหมือนก้น

2jzgevvti 17-10-2014 09:07

ยังงัยก็ขอขอบคุณ คุณ เค คลองสามมากครับ คือ อาการสะดุดดับ เป็นมากขึ้น ถี่ขึ้น และสุดท้ายสตาร์ทติดปุ๊บ และก็ดับปั๊บ เป็นอย่างนี้ เลยโทรถามคุณเค คลองสาม ได้คำตอบว่า เป็นที่ Cdi ก็เลยลองถอด Cdi ออกมาใช้โซแนกส์ฉีด แล้วใฃ้น้ำมันเบ็นซินเทล้างปลั๊ก ใช้ผ้าเช็ด แล้วติดตั้ง ปรากฏว่า สตาร์ททีเดียวติดเลย ลองขับดูไม่มีอาการสะดุดแล้วดับอีกเลย ขอขอบคุณมากครับ

2jzgevvti 17-10-2014 10:01

เรื่องหัวเทียนที่มีการพูดกันมากว่าหัวเทียนธรรมดา หัวละ 70 บาทก็ใช้ได้ สี่หมื่นห้าหมื่นโล ก็อยากจะให้กลับเข้าไปดูคู่มือระบบจุดระเบิดของเครื่ องยนต์ 2j ge vvti มีในเวปนี้ ว่าเขาระบุให้ใช้หัวเทียนแบบไหน หัวเทียนเขี้ยวเดียวให้ใส่ได้ไม่เกินกี่ กม. ผมเป็นหัวหน้า ซ่อมเครื่องบิน ถ้าไม่ทำตามคู่มือ เครื่องบินเป็นไรมาหัวหน้าก็ติดคุกซิครับ

2jzgevvti 21-10-2014 15:12

หายไปเลยครับ อาการสะดุดดับ หลังจากถอด Cdi มาล้าง ทำความสะอาด ตามคำแนะนำคุณ เค คลองสาม เขาเก่ง จริง ๆ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 09:44