ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   1jzฝาดำ วิ่งเร็วเบาดับแก้ไขอย่างไรครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=362)

pol 21-10-2006 20:56

1jzฝาดำ วิ่งเร็วเบาดับแก้ไขอย่างไรครับ

1jzฝาดำ วิ่งเร็วพอเบาดับแก้ไขอย่างไรครับ ผมติดแกสแบบFix mixer หม้อต้มTomasetto รุ่นSuper mixerขนาด28mm. ผมลองจูนIdle,Sens,Powervalve ตามวิธีที่อ่านในเวปบอร์ดแกสไทยหลายรอบแล้วก็ยังไม่ไ ด้ผล เข็มวัดรอบสวิงลงต่ำเกือบ500เป็นประจำ แต่ก็ใช้ในกทม.ได้ไม่เคยดับ แต่ถ้าวิ่งเร็วเช่นลงทางด่วนจะดับทุกที อยากทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรดีครับ
ถ้าติดแลมด้าจะเป็นการแก้ไขอาการนี้ได้หรือไม่ครับ

cha1jzge 22-10-2006 11:36

อืม ผมไม่สันทัด แต่ใช้เจฝาดำ Lambda มิกซ์ 24 mm. ทั้งวายสายครบ และไม่ครบ ก็ไม่เคยดับอีกเลย (รักษาหน้าเจ้าของ) ผมว่าคุณคงจูนแก๊สไปที่รอบความเร็วสูง พอถึงรอบเดินเบาก็มีอาการแบบนี้
เนื่องจาก Fix mix อัตราการจ่ายแก๊สคงจะดีได้จุดๆ หนึ่ง ไม่กว้าง (ตามความคิดผมนะ)

ถ้ามีเงินก็ติดเถอะครับและรองปรึกษาในแก๊สไทยดูนะ อาจได้ราคากันเอง

ก็เรียนถามท่านผู้รู้อื่นๆให้ช่วยตอบด้วยก็แล้วกัน ครับ

aumauto 22-10-2006 12:56

ตั่งหม้อต้มถูกป่าวอ่ะมีส่วนนะ

Dittapong 23-10-2006 00:18

เวลาใช้น้ำมันเป็นไหมครับ

ชายต้น 24-10-2006 15:42

มิ๊กเซอร์อยู่ไกลลิ้นเท่าไหร่ครับ

pol 24-10-2006 20:50

เวลาใช้น้ำมันไม่เป็นครับ ตัวมิกเซอร์ก็อยู่หลังติดกับหม้อกรองอากาศครับก็ห่าง จากลิ้นปีกผีเสื้อพอสมควรครับ
วันนี้ผมเอารถไปให้ช่างที่ติดแกสแก้ไข ตอนแรกก็ใช้วิธีจูนไปลองขับไปก็ไม่หาย ลองย้ายมิกซ์มาใกล้ลิ้นฯก็ทำไม่ได้ ช่างลองทำแล้วเห็นว่าตัวท่ออากาศที่ใกล้ลิ้นฯมันแคบเ กินไปใส่มิกซ์ฝังเข้าไปไม่ได้ จะเปลี่ยนเป็นใช้มิกซ์แบบครอบที่ปากท่อลิ้นฯก็ต้องขย ับย้ายหม้อกรองอากาศให้สามารถต่อท่ออากาศได้ซึ่งยุ่ง ยาก ช่างก็ไม่ได้ทำให้ ในที่สุดก็ใช้วิธีปรับรอบเดินเบาให้สูงขึ้นเป็น1000ร อบ ผลก็ใช้ได้ดีเท่าที่วิ่งในวันนี้ไม่ดับ รอบตกทีสุดก็อยู่ประมาณ800รอบ แต่มีข้อเสียตรงที่ว่า เวลาใส่เกียร์D รถจะกระตุกแรงขึ้นไม่นุ่มนวล เอาไว้ผมลองใช้สักระยะ แล้วค่อยปรับรอบเดินเบาให้ต่ำลงอีกสักนิดครับ

ชายต้น 26-10-2006 12:27

ผมว่าน่าจะมีปัญหาจากการจูนครับ และต่ำแหน่งมิกเซอร์ อย่าแก้ปัญหาด้วยการตั้งรอบเลยครับ ปัญหามาจากการติดตั้งและจูน อู่ต้องสามารถรับผิดชอบและแก้ไขได้นะครับ ต้องแก้ที่ต้นเหตุ ขับน้ำมันแบบไหน แก๊สต้องเมือนน้ำมันมากที่สุด รถก่อนเข้าติดตั้งเป็นอย่างไง ออกมาต้องเหมือนเดิมทั้งแก๊สและน้ำมัน ลองเข้าไปหาที่อู่เพื่อแก้ไขนะครับ

prams 27-10-2006 11:19

อาการแบบที่ว่าเกิดจาก Gas บางตอนที่ ถอนคันเร่งครับ ลองดูกรองอากาศว่ามีตัวดักลมหน้ากระจังหน้าหรือเปล่า ถ้ามี ลองถอดออกเพราะมีผลต่อการจ่าย Gas เพราะอากาศมันเข้าไม่ได้ เนื่องจากลมที่มามันหยุดดันเข้ากรองอากาศ....... แต่หากไม่หาย Lamda ก็ช่วยได้นะจากที่เคยทดลอง....

nye-noei 21-11-2006 10:22

หันหม้อต้มไปทางไหนครับ
หันหน้าออก หรือ หันข้างออก

เค_คลองสาม 23-11-2006 07:57

หม้อต้มหลังหน้าทางไหน ไม่มีผลครับ แต่อย่ากลับแล้วกันครับ หม้อต้มจะมีที่ถ่ายขี่แก๊ส ก็ให้จุดนี้อยู่ต่ำสุดของหม้อ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้แก้อาการหายหรือยังครับ

prams 24-11-2006 09:01

อีกตัวหนึ่งคือ ตัวดักอากาศที่อยู่หน้ากระจังหน้ามีหนือเปล่าครับ... ......ถ้ามีถอดออกจะช่วยอาการนี้ได้

cbershot 29-11-2006 10:35

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่พึ่งได้ลิ้งค์มาจาก Gasthai และก็มีปัญหาแบบเดียวกันเลยครับ สำหรับเครื่อง 1JZ ลง Benz 230E (123) ใช้หม้อต้ม Tomasatto ที่เบาแล้วดับ พึ่งได้เบอร์ของคุณเค จากในบอร์ด เลยว่าจะขอความช่วยเหลือเรื่องนี้หน่อยครับ เพราะบ้านอยู่คลอง 4 เอง

เค_คลองสาม 30-11-2006 22:16

โทรถามได้เลยครับไม่ต้องเกรงใจครับ

u-baut 23-03-2011 23:39

เบาดับ และ รอบสวิง

1. 1j ge แก๊ส mix 28 มม. ในตัวถัง tiger ถ้าขับไม่ถึง 100 ไม่เป็นไรครับ พอ 110+ ขึ้นไป แล้วเบากระทันหัน เช่น ไฟแดง ยูเทริน พอกดเบรค รอบตกจนดับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ (ทั้งแก๊สและน้ำมัน)
2. เวลาที่ติดเครื่องแล้ว (ปิด) เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกอย่างในรถทั้งหมด รอบเครื่องปกติ ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเปิด อย่างหนึ่งอย่างใน เช่น แอร์ หรือ ไฟหน้า รอบจะสวิงทันที่ จะสวิงอยู่ที่ระดับ 700-900 ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

krit.c 24-03-2011 08:57

สวัสดีครับ แบ่งปันประสพการณ์ครับ
รถพ่อผม 1jz Ge ฝาดำ เป็นเบาดับ ให้ช่างแก๊สจูนหลายรอบแล้วไม่หาย
ผมลองเอามาใช้อยู่ระยะนึง พบอาการเบาดับเมื่อวิ่งมายาวๆแล้วหยุดรถจริง จากการวิเคราะห์พบว่าเครื่องไม่เลี้ยงรอบเดินเบา สุดท้ายจึงได้ลองรีเซ็ทกล่อง
ผลคือหาย ไม่เป็นอีกเลยครับ หลังลองใช้งานพบว่าเมื่อชะลอรถ ตัวกล่องและเครื่องจะพยายามปรับรอบเดินเบา และรักษารอบเครื่องให้สัมพันธ์กับความเร็วครับ (โดยก่อนแก้ไขนั้นหากผมถอนคันเร่งที่ความเร็วช่วง 40-60 รอบเครื่องจะตกต่ำกว่า 1000 รอบ)
แต่หากคุณได้ลองรีเซ็ทแล้วไม่หาย แนะนำให้ทำความสะอาดมอร์เตอร์เดินเบาครับ หรือจะลองขยับมอร์เตอร์เดินเบาซ้ายๆขวาๆ (ประมาณว่าพยายามให้ขี้ผงหรืออะไรที่ติดค้างอยู่หลุด )
ลองดูนะครับ แล้วรายงานผลให้เพื่อนๆทราบด้วยครับ :)

foryou 24-03-2011 19:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pol (2335 กระทู้)
1jzฝาดำ วิ่งเร็วพอเบาดับแก้ไขอย่างไรครับ ผมติดแกสแบบFix mixer หม้อต้มTomasetto รุ่นSuper mixerขนาด28mm. ผมลองจูนIdle,Sens,Powervalve ตามวิธีที่อ่านในเวปบอร์ดแกสไทยหลายรอบแล้วก็ยังไม่ไ ด้ผล เข็มวัดรอบสวิงลงต่ำเกือบ500เป็นประจำ แต่ก็ใช้ในกทม.ได้ไม่เคยดับ แต่ถ้าวิ่งเร็วเช่นลงทางด่วนจะดับทุกที อยากทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรดีครับ
ถ้าติดแลมด้าจะเป็นการแก้ไขอาการนี้ได้หรือไม่ครับ

ผมเคยได้เจอท่านพันเอกคนหนึ่งมีปัญหาเดียวกับที่พี่เ ป็นอยู่ครับเขาแก้โดยการเจาะรูตรงท่ออก่อนเข้ากรองอา กาศ1รู (สำหรับรถที่มีตัวท่อไปดักลม) ประมาณ 10mmก่อนแล้วไปลองขับดูจะรู้สึกว่าดีขึ้นแล้วกลับมาเ จาะเพื่มเป็น12,14mmตามลำดับแล้วไม่เคยดับอีกเลย ลองดูนะครับถอดออกมาเจาะตรงที่เรามองไม่เห็นนะครับจะ ได้ดูไม่น่าเกียจเช่นไต้ท่อค่อยๆเพื่อมขนาดนะครับถ้า ไม่ได้ผลจะได้อุดได้แต่ของแก2คันเป็นเหมือนกันทำแบบเ ดียวกันแล้วไม่เป็นอีกเลยถ้าหายก็ดีใจด้วยนะครับหรือ ถ้าสำเร็จแล้วอยากขอบคุณแกก็โทรหาผมก็ได้จะบอกเบอร์แ กให้จะได้ขอบคุณแกเป็นการส่วนตัว 084-1229991 อันนี้เบอร์ผม:) :) :)

torn7890 26-03-2011 12:52

ที่เคยเจอเกิดจากอาการลิ้นปิดกระทันหันทำให้ไม่มีแรง ดูดแก็ส
แล้วทำให้ดับ เบื้องต้นให้ลองจูนเดินเบาเพิ่มแก็สหนาๆหน่อยครับ ส่วนอย่างอื่นก็มีผลตามที่ท่านๆว่ามา

wee18 26-03-2011 14:20

ผมก็ใช้หม้อต้มตัวนี้อาการเดียวกันเลยครับ
1.หมุนตัวที่หม้อกรองแก๊สลงสุดแล้วหมุนออก2รอบ
2.ตัวจูนที่หม้อต้มหมุนออก3.5รอบ
3.หมุนมิ๊กออกไว้ประมาณกลางๆครับ
ตอนนี้ไม่ดับแล้วครับส่วนการวางหม้อต้มก็ตามพี่เคบอก ครับลองทำดูครับ ช่วงที่ลองควรให้อุณหภูมิร้อนได้ที่70องศา.ขึ้นไปครั บแล้วเปิดแอร์ลองใส่เกียร์เหยียบเบรคดูครับมีอาการรอ บตกหรือรถกระตุกใหม.
ถ้ารอบตกก็ปรับมิ๊กเปิดออกอีกนิด ถ้ากระตุกก็ลดมิ๊กลงอีกนิดครับ..ต้องลองทำดูครับเพรา ะรถทุกคันไม่จำเป็นต้องทำเท่ากันหมดแต่ทำไกล้เคียงกั นครับ..

wee18 26-03-2011 14:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pol (2335 กระทู้)

ผมลองปรับตามนี้ใช้ได้ครับ:? :?

http://www.clubhyundaithailand.com/b...hp?topic=432.0

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:47