ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ตระกูลVVTi ทั้งโบและไม่โบขอเชิญร่วมสนทนากันนะคัฟ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46133)

somtao 11-03-2010 09:21

ตระกูลVVTi ทั้งโบและไม่โบขอเชิญร่วมสนทนากันนะคัฟ

ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่ออยากให้พี่น้อง ที่ตกลงใจเลือกเครื่องยนต์ตระกูลเจ วีวี ทั้งโบและไม่โบ ได้เข้ามามีโอกาส พูดคุยแลกเปลี่ยน แชร์ความคิดและทุกๆเรื่องของเจ้า VVTi นะคัฟ....

ด้วยความเคารพ/เต๋าซัง

Moonlight 11-03-2010 09:53

เข้ามาแจม ก็เพราะคำว่า VVT-i นี่แหละครับ

จะแชร์ความคิดอะไร จากผมล่ะครับ ผมสมองกลวงครับ :)

cefred 11-03-2010 11:38

งั้นขอเปิดประเด็นก่อนเลยครับ เบอร์กล่อง Ecu 1jz Gte Vvti M/t ของผมคือ 89661-22740 แต่เวลาเช็คเห็นเบอร์นี้อยู่แต่ในเครื่องเกียร์ A/t
1.สิ่งที่ผมอยากทราบก็คือ จริงๆแล้ว M/tมันใช้กล่องเบอร์เดียวกันกับ A/t หรือปล่าวครับ หาข้อมูลมามากแล้วยังไม่เห็นมันอยู่ใน 1gte Vvti M/t ตัวไหนเลยครับเห็นแต่อยู่ใน A/t
:)
2.สำหรับ 1jz gte vvti และ 1jz ge vvti กล่องใช้แทนกันได้หรือไม่ครับ :)

Moonlight 11-03-2010 12:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred (492249 กระทู้)
งั้นขอเปิดประเด็นก่อนเลยครับ เบอร์กล่อง Ecu 1jz Gte Vvti M/t ของผมคือ 89661-22740 แต่เวลาเช็คเห็นเบอร์นี้อยู่แต่ในเครื่องเกียร์ A/t
1.สิ่งที่ผมอยากทราบก็คือ จริงๆแล้ว M/tมันใช้กล่องเบอร์เดียวกันกับ A/t หรือปล่าวครับ หาข้อมูลมามากแล้วยังไม่เห็นมันอยู่ใน 1gte Vvti M/t ตัวไหนเลยครับเห็นแต่อยู่ใน A/t
2.สำหรับ 1jz gte vvti และ 1jz ge vvti กล่องใช้แทนกันได้หรือไม่ครับ :)

1. ตามความคิดของผมนั้น ผมคิดว่า ช่วงหลังๆ สายการผลิตเมนหลัก น่าจะเป็น เครื่องยนต์ที่ประกอบร่วมกับเกียร์ออโต้ แต่ก็ยังมีส่วนที่ผลิตเพื่อ เกียร์ธรรมดารวมอยู่ด้วย ส่วนเรื่อง กล่อง ECU ซึ่งปัจจุบัน นำระบบ ECT (กล่องควบคุมเกียร์ออโต้ด้วยอิเลคทรอนิค) เข้าไปรวมไว้ในกล่อง ECU ซึ่ง ถ้ามีการใช้งานกับเกียร์ธรรมดา ระบบ ECT ส่วนนี้ไม่ได้ใช้งาน แต่ก็ไม่ได้มีผลกระทบอะไรกัน จึงไม่มีความจำเป็นที่จะผลิตกล่อง ECU เพื่อใช้กับเกียร์ธรรมดาโดยเฉพาะ (เป็นกล่อง ECU ที่เอาระบบ ECT ออก) ซึ่งเป็นการสิ้นเปลืองงบประมาณมากกว่า ลดค่าใช้จ่ายครับ

2. ตามหลักการแล้ว ใช้ร่วมกันไม่ได้ครับผม

somtao 11-03-2010 12:33

แล้วถ้าผมเอาลิ้นเร่งของ1JZ-GTE มาใส่แทนได้ไหมคัฟ....กลัวมันเจ๊งสักวันอ่ะคัฟสำหรับ เจ้าระบบECTS-i

kazuya 11-03-2010 14:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (492189 กระทู้)
เข้ามาแจม ก็เพราะคำว่า VVT-i นี่แหละครับ

จะแชร์ความคิดอะไร จากผมล่ะครับ ผมสมองกลวงครับ :)

ถ้าอาจารย์มาบอกว่าตัวเองสมองกลวงแล้วพวกผมจะเหลืออะ ไรล่ะครับ

eak 11-03-2010 20:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred (492249 กระทู้)

สำหรับ1JZ GTE VVTIสังเกตง่ายๆปลั๊กที่กล่องเป็นสีขาวมี4ปลั๊กส่วนM/ T กับ A/Tดูเอาที่กล่องได้เลยครับมีเขียนอยู่และเบอร์กล่อง เป็นคนละเบอร์กันครับ การนำมาใช้แทนกันสำหรับเกียร์M/T กับ A/Tต้องแปลงสัญาณความเร็วเพราะเกียร์M/T อ่านเฉพาะSP1ส่วนA/Tอ่านเฉพาะSP2ครับ:)

eak 11-03-2010 20:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (492283 กระทู้)
แล้วถ้าผมเอาลิ้นเร่งของ1JZ-GTE มาใส่แทนได้ไหมคัฟ....กลัวมันเจ๊งสักวันอ่ะคัฟสำหรับ เจ้าระบบECTS-i

ใส่ได้ครับแต่ต้องเอามาทั้งชุดสายไฟเลยครับ แล้วก็ท่อไอดีด้วยเพราะตัวคันเร่งไฟฟ้าไม่มีISCครับม ันสั่งผ่านตัวลิ้นไฟฟ้าให้ยกเพิ่มเวลาเครื่องมีโหลดค รับ:)

Mr.Bjz 11-03-2010 21:25

อ้างถึง:

1.สิ่งที่ผมอยากทราบก็คือ จริงๆแล้ว M/tมันใช้กล่องเบอร์เดียวกันกับ A/t หรือปล่าวครับ หาข้อมูลมามากแล้วยังไม่เห็นมันอยู่ใน 1gte Vvti M/t ตัวไหนเลยครับเห็นแต่อยู่ใน A/t :)

89661-22740 และ 89661-22760 จะเป็นของ 1JZ-GE VVT-i 4AT ครับ

ส่วนของ 1JZ-GTE VVT-i ECTS 4AT จะเป็นเบอร์ 89661-22800 และ 89661-2A050 ครับ
ส่วน 1JZ-GTE VVT-i ECTS 5MT จะเป็นเบอร์ 89661-22790 เท่านั้นครับ

ยังมีเบอร์อื่นอีก จะนำมาตอบให้ทีหลังนะครับ

ส่วนกล่องโบกะกล่องไม่โบ ใช้แทนกันไม่ได้อยู่แล้วครับ

เอ บางใหญ่ 11-03-2010 21:38

มาหาความรู้ครับ รู้แค่ว่าเปลี่ยนของเหลวให้ตรงตามอายุการใช้งาน ที่สำคัญผมให้ความรักเอาใจใส่ดูแลเหมือนคนในครอบครัว เหมือนกันครับ

nap_ta 12-03-2010 08:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (492274 กระทู้)
1. ตามความคิดของผมนั้น ผมคิดว่า ช่วงหลังๆ สายการผลิตเมนหลัก น่าจะเป็น เครื่องยนต์ที่ประกอบร่วมกับเกียร์ออโต้ แต่ก็ยังมีส่วนที่ผลิตเพื่อ เกียร์ธรรมดารวมอยู่ด้วย ส่วนเรื่อง กล่อง ECU ซึ่งปัจจุบัน นำระบบ ECT (กล่องควบคุมเกียร์ออโต้ด้วยอิเลคทรอนิค) เข้าไปรวมไว้ในกล่อง ECU ซึ่ง ถ้ามีการใช้งานกับเกียร์ธรรมดา ระบบ ECT ส่วนนี้ไม่ได้ใช้งาน แต่ก็ไม่ได้มีผลกระทบอะไรกัน จึงไม่มีความจำเป็นที่จะผลิตกล่อง ECU เพื่อใช้กับเกียร์ธรรมดาโดยเฉพาะ (เป็นกล่อง ECU ที่เอาระบบ ECT ออก) ซึ่งเป็นการสิ้นเปลืองงบประมาณมากกว่า ลดค่าใช้จ่ายครับ

2. ตามหลักการแล้ว ใช้ร่วมกันไม่ได้ครับผม

เข้ามาศึกษา ได้ความรู้ และกล้าที่จะวาง1JZ GE VVT-i ก้อที่เว็ปแห่งนี้ และมีผู้รู้หลายๆท่าน เช่น ลุงมูน อ.บี เสี่ยแจ๊ค เจโชว์ และหลายๆท่านนี่แหละครับ

somtao 12-03-2010 08:27

พี่น้องท่านใดเคยมีปัญหากับระบบVVTi บ้างคัฟ....

Chili 12-03-2010 09:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอ บางใหญ่ (492506 กระทู้)
มาหาความรู้ครับ รู้แค่ว่าเปลี่ยนของเหลวให้ตรงตามอายุการใช้งาน ที่สำคัญผมให้ความรักเอาใจใส่ดูแลเหมือนคนในครอบครัว เหมือนกันครับ

ยกเว้นน้ำมันเกียร์ครับ ของVVTi ต้อง T-IV เท่านั้นนะครับ ตามสเปคมันจะระบุว่า Life Time แต่ผมเองก็ไม่ค่อยจะเชื่อซักเท่าไหร่ เพราะว่าLife Time ญี่ปุ่นกับไทย น่าจะไม่เหมือนกัน ผมว่าบ้านเราเอาซัก50,000 โล ก็น่าจะถ่ายได้แล้วนะครับ

แชร์ประสบการณ์นิสนึง ตอนก่อนถ่ายเกียร์รถผมมันกระตุกๆ นิสๆๆ พอไปถ่ายทั้งระบบ ถอดกรองออกมาล้างทำความสะอาด เติมT-IV เข้าไป ทีนี้ละครับ เกียร์เปลี่ยนแทบไม่รู้สึกเลย ของเค้าดีจริงๆ

somtao 12-03-2010 10:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili (492651 กระทู้)
ยกเว้นน้ำมันเกียร์ครับ ของVVTi ต้อง T-IV เท่านั้นนะครับ ตามสเปคมันจะระบุว่า Life Time แต่ผมเองก็ไม่ค่อยจะเชื่อซักเท่าไหร่ เพราะว่าLife Time ญี่ปุ่นกับไทย น่าจะไม่เหมือนกัน ผมว่าบ้านเราเอาซัก50,000 โล ก็น่าจะถ่ายได้แล้วนะครับ

แชร์ประสบการณ์นิสนึง ตอนก่อนถ่ายเกียร์รถผมมันกระตุกๆ นิสๆๆ พอไปถ่ายทั้งระบบ ถอดกรองออกมาล้างทำความสะอาด เติมT-IV เข้าไป ทีนี้ละครับ เกียร์เปลี่ยนแทบไม่รู้สึกเลย ของเค้าดีจริงๆ

แหะๆ...T-IV นี่เยี่ยมจริงๆนะคัฟ...เกียร์ไม่กะตุกเลยคัฟ...แต่แพ งจังลิตรละ 350แน่ะ...50,000โลก็น่าจะ 2-3ปีอ่ะคัฟสำหรับรถผม...เพราะไม่ค่อยได้วิ่งไกลๆ...ส่ วนน้ำมันเครื่องผมใช้สังเคราะห์แท้100%ของโตต้าเช่นก ัน....

cpong67 12-03-2010 11:16

จากอันนี้ ยังไม่เคลียร์เลยครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=45921

ตกลง ต้องเพิ่มกล่องไหมครับ ตอนนี้ช่างบอกว่าต่อสัญญาณจากคอยล์ มาเข้าวัดรอบ เข็มขึ้นละ
แต่ขึ้นประมาณ 30% ของค่าจริง ถ้าแบบนี้ เปลี่ยน VR หลังวัดรอบให้ค่าน้อยลง ไม่รู้จะช่วยได้ไหมครับ

:emo_toon06: :emo_toon06:

Mr.Bjz 12-03-2010 11:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpong67 (492730 กระทู้)
จากอันนี้ ยังไม่เคลียร์เลยครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=45921

ตกลง ต้องเพิ่มกล่องไหมครับ ตอนนี้ช่างบอกว่าต่อสัญญาณจากคอยล์ มาเข้าวัดรอบ เข็มขึ้นละ
แต่ขึ้นประมาณ 30% ของค่าจริง ถ้าแบบนี้ เปลี่ยน VR หลังวัดรอบให้ค่าน้อยลง ไม่รู้จะช่วยได้ไหมครับ

:emo_toon06: :emo_toon06:

ไม่ต้องแปลงครับ ต่อจากขั้ว TAC ที่กล่อง CDI มาเข้าวัดรอบได้เลย

cefred 12-03-2010 12:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bjz (492497 กระทู้)
89661-22740 และ 89661-22760 จะเป็นของ 1JZ-GE VVT-i 4AT ครับ

ส่วนของ 1JZ-GTE VVT-i ECTS 4AT จะเป็นเบอร์ 89661-22800 และ 89661-2A050 ครับ
ส่วน 1JZ-GTE VVT-i ECTS 5MT จะเป็นเบอร์ 89661-22790 เท่านั้นครับ

ยังมีเบอร์อื่นอีก จะนำมาตอบให้ทีหลังนะครับ

ส่วนกล่องโบกะกล่องไม่โบ ใช้แทนกันไม่ได้อยู่แล้วครับ

:frown: อ.บีครับ ของผมอะ1JZ-GTE VVT-i ECTS 5MT แต่กล่องดันเป็นเบอร์ 89661-22740 ที่สำคัญมันติดเครื่องมาจากญี่ปุ่น ซึ่งถ้าเป็นเเบบลุงมูนว่าไว้คือ Line ผลิตสมัยนี้จะทำมาแบบนี้ให้ใช้ร่วมกันได้ระหว่าง M/T หรือA/T อีกอย่างนึงผมก็คิดแบบลุงมูนว่า M/TและA/Tมันต่างกันที่ Function ของเกียร์ดังนั้น กล่องจึงน่าจะสามารถใช้แทนกันได้ รบกวนแนะนำและผมขอความรู้หน่อยครับว่าจริงๆการนำมาใช ้มันสามารถใช้ได้หรือไม่และต่างกันอย่างไรครับ:confu sed:

zaji 12-03-2010 15:13

2jvv+ฟิกมิกแลมด้าคับ เนียนๆใช้อยู่ดีกว่า91อีกครับ ยังไม่พบปัญหาใดๆน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ผมก็ใช้ทั ่วๆไป
=.= เดวรองวดหน้าจะใช้Type IV ละคับ :)

cpong67 13-03-2010 07:47

อ้างถึง:

ไม่ต้องแปลงครับ ต่อจากขั้ว TAC ที่กล่อง CDI มาเข้าวัดรอบได้เลย
Mr.Bjz. ครับ สัญญาณที่ต่อมาจาก TAC ที่แนะนำ จะเหมือนของเครื่อง 1JZ-GE ไหมครับ
ขอบคุณมากๆครับ :emo_toon07:

somtao 13-03-2010 08:16

อ.บีค้าฟ...ผมใส่น้ำมันเกียร์T-IV ไป 2.5 ลิตรหลังเปลี่ยนถ่าย ปรากฎว่ามันเกินก้านวัดอ่ะคัฟ...ที่ผมโทรไปแล้ว อ.บี บอกว่ามันจะโบวออกเองใช่ไหมคัฟ...แล้วผลที่ตามมามันจ ะมีปัญหาอะไรไหมคัฟกับเกียร์ออโต้ของผม....เพราะเมื่ อเช้าเห็นคราบน้ำมันที่พื้นบ้านอ่ะคัฟ....

ปล.ผมวัดตอนเครื่องร้อนและไม่ได้ดับเครื่องนะคัฟ...ว ัดตอนเดินเบาอ่ะคัฟ...มันเกินขีดบนสุดไปเยอะเลยคัฟ.. ..

Moonlight 13-03-2010 08:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (493122 กระทู้)
อ.บีค้าฟ...ผมใส่น้ำมันเกียร์T-IV ไป 2.5 ลิตรหลังเปลี่ยนถ่าย ปรากฎว่ามันเกินก้านวัดอ่ะคัฟ...ที่ผมโทรไปแล้ว อ.บี บอกว่ามันจะโบวออกเองใช่ไหมคัฟ...แล้วผลที่ตามมามันจ ะมีปัญหาอะไรไหมคัฟกับเกียร์ออโต้ของผม....เพราะเมื่ อเช้าเห็นคราบน้ำมันที่พื้นบ้านอ่ะคัฟ....

ปล.ผมวัดตอนเครื่องร้อนและไม่ได้ดับเครื่องนะคัฟ...ว ัดตอนเดินเบาอ่ะคัฟ...มันเกินขีดบนสุดไปเยอะเลยคัฟ.. ..

ถ้าวัดตอนที่ติดเครื่องอยู่ และตอนเครื่องร้อน (ใช้งานปกติมาแล้วไม่ต่ำกว่า 20 ก.ม.) แล้วระดับน้ำมันเกียร์สูงเกินขีดบนของ Hot ให้เอาส่วนเกินของน้ำมันนั้นออกครับ

ถ้าดูจากโครงสร้างการทำงานของเกียร์ออโต้แล้ว น้ำมันเกียร์เกินจากที่กำหนดนั้น ดูคล้ายๆว่า มันจะไม่ค่อยมีผลกระทบต่อการทำงานนัก แต่ว่า ช่วงที่น้ำมันเกียร์ร้อน มันจะขยายตัว และโบล์วออกทางช่องระบายด้านบนหัวเกียร์ครับ แต่ก็ยังมีผลข้างเคียงอื่นๆ ที่จะทำให้เกียร์สึกหรอเร็วขึ้นได้ครับ เช่น การที่น้ำมันเกียร์มากผิดปกติ จะทำให้ อุณหภูมิน้ำมันเกียร์ไม่ได้ตามสเปค และ ร้อนช้ากว่าปกติครับ จุดนี้เองครับ ที่จะมีผลต่อระบบการทำงานของเกียร์ ซึ่งจะทำให้กลไกภายในค่อยๆสึกหรอเร็วกว่าปกติครับ

โดยปกติทั่วๆไปแล้ว ถ้ามีการถ่ายน้ำมันเกียร์ออกจากก้นแคร้ง หรือ ถอดก้นแคร้งมาล้างก้นแคร้ง กรองน้ำมันเกียร์ และแม่เหล็ก หลังจากที่ประกอบกลับแล้ว ปริมาณน้ำมันเกียร์ที่เติมเข้าไปในแคร้งนั้น ไม่เกิน 2.5 - 3 ลิตรครับ (เตรียมไว้แค่นี้พอครับ) เพียงแค่เราเทเติมลงไป 2 ลิตรก่อน จากนั้นสตาร์ทเครื่องยนต์ เท้าเหยียบเบรค ปรับเลื่อนคันเกียร์ จาก P ค่อยๆไล่ลงมาทีละขั้นจนถึง L แล้วค่อยๆเลื่อนขึ้นไปทีละขั้นจนถึง P จากนั้น ค่อยวัดระดับน้ำมันเกียร์ จะต้องอยู่ในระดับขีด Cool ถ้าไม่ถึง ให้เติมเพิ่ม แล้ววัดใหม่ครับ เมื่อได้ระดับขีด Cool แล้ว ให้ขับรถใช้เลยครับ วิ่งรถไปประมาณ 20 - 40 ก.ม. แล้วหยุดรถอย่าดับเครื่องยนต์ วัดระดับใหม่ ระดับจะต้องอยู่ขีด Hot ถ้าไม่ถึงให้เติม แค่นั้น ก็จบกระบวนการวัดระดับน้ำมันเกียร์ที่ถูกต้องครับ

ผมต้องขออภัย ทั้งคุณ somtao และอาจารย์บี ที่เป็นการเสียมารยาทอย่างมาก ในการถือวิสาสะสอดแทรกเข้ามาแจมความคิดเห็น ทั้งๆที่เห็นว่า คุณ somtao ระบุถามเฉพาะอาจารย์บีครับ แต่เนื่องจากผมเห็นว่า ข้อมูลน่าจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกส่วนใหญ่ที่ยังไม่ท ราบ และนานๆอาจารย์บีจะเข้ามาอ่านกระทู้หนหนึ่ง ครับ

somtao 13-03-2010 10:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (493133 กระทู้)
ถ้าวัดตอนที่ติดเครื่องอยู่ และตอนเครื่องร้อน (ใช้งานปกติมาแล้วไม่ต่ำกว่า 20 ก.ม.) แล้วระดับน้ำมันเกียร์สูงเกินขีดบนของ Hot ให้เอาส่วนเกินของน้ำมันนั้นออกครับ

ถ้าดูจากโครงสร้างการทำงานของเกียร์ออโต้แล้ว น้ำมันเกียร์เกินจากที่กำหนดนั้น ดูคล้ายๆว่า มันจะไม่ค่อยมีผลกระทบต่อการทำงานนัก แต่ว่า ช่วงที่น้ำมันเกียร์ร้อน มันจะขยายตัว และโบล์วออกทางช่องระบายด้านบนหัวเกียร์ครับ แต่ก็ยังมีผลข้างเคียงอื่นๆ ที่จะทำให้เกียร์สึกหรอเร็วขึ้นได้ครับ เช่น การที่น้ำมันเกียร์มากผิดปกติ จะทำให้ อุณหภูมิน้ำมันเกียร์ไม่ได้ตามสเปค และ ร้อนช้ากว่าปกติครับ จุดนี้เองครับ ที่จะมีผลต่อระบบการทำงานของเกียร์ ซึ่งจะทำให้กลไกภายในค่อยๆสึกหรอเร็วกว่าปกติครับ

โดยปกติทั่วๆไปแล้ว ถ้ามีการถ่ายน้ำมันเกียร์ออกจากก้นแคร้ง หรือ ถอดก้นแคร้งมาล้างก้นแคร้ง กรองน้ำมันเกียร์ และแม่เหล็ก หลังจากที่ประกอบกลับแล้ว ปริมาณน้ำมันเกียร์ที่เติมเข้าไปในแคร้งนั้น ไม่เกิน 2.5 - 3 ลิตรครับ (เตรียมไว้แค่นี้พอครับ) เพียงแค่เราเทเติมลงไป 2 ลิตรก่อน จากนั้นสตาร์ทเครื่องยนต์ เท้าเหยียบเบรค ปรับเลื่อนคันเกียร์ จาก P ค่อยๆไล่ลงมาทีละขั้นจนถึง L แล้วค่อยๆเลื่อนขึ้นไปทีละขั้นจนถึง P จากนั้น ค่อยวัดระดับน้ำมันเกียร์ จะต้องอยู่ในระดับขีด Cool ถ้าไม่ถึง ให้เติมเพิ่ม แล้ววัดใหม่ครับ เมื่อได้ระดับขีด Cool แล้ว ให้ขับรถใช้เลยครับ วิ่งรถไปประมาณ 20 - 40 ก.ม. แล้วหยุดรถอย่าดับเครื่องยนต์ วัดระดับใหม่ ระดับจะต้องอยู่ขีด Hot ถ้าไม่ถึงให้เติม แค่นั้น ก็จบกระบวนการวัดระดับน้ำมันเกียร์ที่ถูกต้องครับ

ผมต้องขออภัย ทั้งคุณ somtao และอาจารย์บี ที่เป็นการเสียมารยาทอย่างมาก ในการถือวิสาสะสอดแทรกเข้ามาแจมความคิดเห็น ทั้งๆที่เห็นว่า คุณ somtao ระบุถามเฉพาะอาจารย์บีครับ แต่เนื่องจากผมเห็นว่า ข้อมูลน่าจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกส่วนใหญ่ที่ยังไม่ท ราบ และนานๆอาจารย์บีจะเข้ามาอ่านกระทู้หนหนึ่ง ครับ

มิได้คัฟคุณพี่...แทรกเลยคัฟอะไรที่มันเป็นประโยชน์ก ับเพื่อนสมาชิกก็อย่ารีรอที่จะทำนะคัฟเพราะเครื่องเจ โบ ราคามันก็มากอยู่ ถ้าเสียหายหรือแก้ไขไม่ทันแย่เลยคัฟ เลยจำเป็นต้องอาศัยพี่ๆที่เล่นมาก่อนช่วยกันตอบอ่ะคั ฟ.....ผมเองก็ตกใจคัฟ...เพราะช่วงนี้รถมันไม่ค่อยปรู ้ดปร้าดแถมมีโบวทิ้งเป็นระยะๆ...แสดงว่าน้ำมันเกียร์ มันโบวทิ้งเองจริงๆ...ไว้ผมเข้าอู่แล้วจะปล่อยทิ้งสั กครึ่งลิตรอ่ะคัฟ...เพราะเกินขีด HOT ไปซะเกือบ2นิ้ว....

Moonlight 13-03-2010 10:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (493173 กระทู้)
มิได้คัฟคุณพี่...แทรกเลยคัฟอะไรที่มันเป็นประโยชน์ก ับเพื่อนสมาชิกก็อย่ารีรอที่จะทำนะคัฟเพราะเครื่องเจ โบ ราคามันก็มากอยู่ ถ้าเสียหายหรือแก้ไขไม่ทันแย่เลยคัฟ เลยจำเป็นต้องอาศัยพี่ๆที่เล่นมาก่อนช่วยกันตอบอ่ะคั ฟ.....ผมเองก็ตกใจคัฟ...เพราะช่วงนี้รถมันไม่ค่อยปรู ้ดปร้าดแถมมีโบวทิ้งเป็นระยะๆ...แสดงว่าน้ำมันเกียร์ มันโบวทิ้งเองจริงๆ...ไว้ผมเข้าอู่แล้วจะปล่อยทิ้งสั กครึ่งลิตรอ่ะคัฟ...เพราะเกินขีด HOT ไปซะเกือบ2นิ้ว....

ที่เวลาขับรถแล้ว เหมือนเกียร์ทำงานไม่ค่อยคล่องตัวเหมือนเดิม ก็เพราะสาเหตุมาจาก ระดับน้ำมันเกียร์เกินมากครับ

ระบบกลไกการทำงานของเกียร์ออโต้ เป็นระบบที่ขับเคลื่อนด้วยน้ำมันเกียร์ ซึ่งมีคุณสมบัติไฮดรอลิค (ความนิ่มนวลต่อเนื่องของการปรับเปลี่ยนเกียร์ ส่วนหนึ่งก็มาจากน้ำมันไฮดรอลิคครับผม) ดังนั้น ถ้าระดับน้ำมันไฮดรอลิค มากเกินไป ระบบกลไกการทำงานซึ่งได้รับกำลังจากไฮดรอลิคนั้น ก็จะเปลี่ยนไปครับ (เคลื่อนตัวลำบากขึ้น เพราะว่า แรงดันเปลี่ยนไปครับ) ถ้าจะจินตภาพให้เข้าใจ ให้นึกเปรียบเทียบคล้ายๆกับ น้ำยาแอร์ ครับ ถ้าอัดน้ำยาแอร์มากเกินไป การเคลื่อนตัวของน้ำยาแอร์ที่แรงดันสูงจะแน่นเกินไป ทำให้ในห้องโดยสารไม่เย็นครับ (เพียงแค่เปรียบเทียบให้เห็นภาพเท่านั้นนะครับ แต่ว่าระบบการทำงานของน้ำยาแอร์กับน้ำมันเกียร์ออโต้ แตกต่างกันมากครับ)

แต่ถ้าถามถึงผลเสียหายของระบบกลไกเมื่อเปรียบเทียบระ หว่าง มากเกินไป กับ น้อยเกินไปของน้ำมันเกียร์ออกโต้แล้ว ระดับน้ำมันเกียร์ออโต้ที่น้อยเกินไปมีผลกระทบทำความ เสียหายต่อกลไกการทำงาน มากกว่า ระดับน้ำมันเกียร์ที่มากเกินไปครับผม จึงขอสรุปว่า ควรเติมน้ำมันเกียร์ในระดับที่พอดีตามที่ผู้ผลิตกำหน ด จะดีที่สุดครับ

somtao 14-03-2010 08:25

ขอบคุณนะค้าฟคุณพี่ moonlight ผมยังไม่ได้ไปถ่ายออกเลยคัฟ ว่าจะลองถ่ายออกสัก 0.5 ลิตรเพราะเติมเข้าไป 2.5 มันมากเกินไป...ทีหลังผมใส่ 2 ลิตรพอดีกว่าคัฟแบบนี้...

mikki 14-03-2010 14:35

:emo_toon08::emo_toon08::emo_toon08:

แอบดู

:emo_toon08::emo_toon08::emo_toon08:

JZ_P_MAYIM 14-03-2010 15:22

ขออนุญาติถามนินึงนะครับ
แล้วถ้าเป็น 1เจ ไม่วีๆๆและไม่โบ
แล้วใส่น้ำมันเกียร์t-iv เข้าไป
การทำงานของกลไกเกียร์จะดีขึ้นหรืออยู่ในระดับมาตรฐา นหรือเท่าเดิมครับ
แบบว่าหาสิ่งที่ดีที่สุดอ่ะครับ แต่ถ้าใส่แล้วทำให้กลไกทำงานเท่าเดิมก็จะใช้แบบเดิมอ ่ะครับ
เพราะเกียร์จะได้อยู่คู่กับเครื่องและรถและผมไปนานๆๆ อ่ะครับ

somtao 14-03-2010 16:37

ต้องรอพี่ๆที่เคยมีประสบการณ์มาช่วยตอบอีกทีนะคัฟ...

Moonlight 14-03-2010 17:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JZ_P_MAYIM (493584 กระทู้)
ขออนุญาติถามนินึงนะครับ
แล้วถ้าเป็น 1เจ ไม่วีๆๆและไม่โบ
แล้วใส่น้ำมันเกียร์t-iv เข้าไป
การทำงานของกลไกเกียร์จะดีขึ้นหรืออยู่ในระดับมาตรฐา นหรือเท่าเดิมครับ
แบบว่าหาสิ่งที่ดีที่สุดอ่ะครับ แต่ถ้าใส่แล้วทำให้กลไกทำงานเท่าเดิมก็จะใช้แบบเดิมอ ่ะครับ
เพราะเกียร์จะได้อยู่คู่กับเครื่องและรถและผมไปนานๆๆ อ่ะครับ

น้ำมันเกียร์ออโต้ ที่ระบุว่า เกรด Dexron II หรือ III หรือ T-III หรือ T-IV นั้น เป็น เกรดของน้ำมันเกียร์ครับ ซึ่งมันมีสเปคการคงประสิทธิภาพของตัวมันเองอยู่ครับ ดังนั้น ส่วนใหญ่จะได้รับคำแนะนำว่า ไม่ควร ใช้น้ำมันเกียร์ออโต้ มาปะปนต่างเกรดกัน ใช้เกรดไหน ก็ควรใช้เกรดนั้นไปเลย ยิ่งถ้าผู้ผลิต กำหนดระบุเน้นให้ใช้เกรดไหน ก็ควรใช้เกรดนั้นๆครับผม (ดูที่เหล็กก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ จะมีตอกตัวหนังสือระบุเกรดน้ำมันเกียร์เอาไว้ครับ)

อย่างเช่น น้ำมันเครื่องที่ใช้กับเครื่องยนต์ กับ น้ำมันเครื่องที่ใช้กับเฟืองท้าย มันก็เป็นน้ำมันเครื่องชนิดเดียวกัน แต่ต่างเกรดกัน ถามว่า คุณกล้าเอาน้ำมันเครื่องเกรดที่ใช้กับเฟืองท้ายมาใช้ กับเครื่องยนต์มั้ยครับ หรือว่า มีน้ำมันเครื่องเกรดรวมที่ใช้กับเครื่องยนต์เหลืออยู ่ กล้าเอามาถ่ายเปลี่ยนที่เฟืองท้ายมั้ยครับ ฉันใดฉันนั้นครับผม

santi_irpc 14-03-2010 20:03

สอบถามครับ 2Jz-GE vvti
1. ทำไมที่เกียร์ 5(manual) เมื่อใช้รอบเกิน 3100-3200 รอบต่อนาที แอร์จะไม่เย็น ไม่ค่อยมีลม แต่พอลดรอบลงมา ลมจะแรงปกติ แอร์กลับมาเย็นเหมือนเดิมครับ

Moonlight 14-03-2010 21:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ santi_irpc (493632 กระทู้)
สอบถามครับ 2Jz-GE vvti
1. ทำไมที่เกียร์ 5(manual) เมื่อใช้รอบเกิน 3100-3200 รอบต่อนาที แอร์จะไม่เย็น ไม่ค่อยมีลม แต่พอลดรอบลงมา ลมจะแรงปกติ แอร์กลับมาเย็นเหมือนเดิมครับ

อาจเป็นไปได้ว่า กล่อง ECU สั่งตัดคอมพ์แอร์เพื่อถนอมคอมพ์แอร์ก็ได้ครับ แต่ว่า จริงๆแล้ว น่าจะตัดที่ > 4000 นะครับ

JZ_P_MAYIM 14-03-2010 21:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (493616 กระทู้)

น้ำมันเกียร์ออโต้ ที่ระบุว่า เกรด Dexron II หรือ III หรือ T-III หรือ T-IV นั้น เป็น เกรดของน้ำมันเกียร์ครับ ซึ่งมันมีสเปคการคงประสิทธิภาพของตัวมันเองอยู่ครับ ดังนั้น ส่วนใหญ่จะได้รับคำแนะนำว่า ไม่ควร ใช้น้ำมันเกียร์ออโต้ มาปะปนต่างเกรดกัน ใช้เกรดไหน ก็ควรใช้เกรดนั้นไปเลย ยิ่งถ้าผู้ผลิต กำหนดระบุเน้นให้ใช้เกรดไหน ก็ควรใช้เกรดนั้นๆครับผม (ดูที่เหล็กก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ จะมีตอกตัวหนังสือระบุเกรดน้ำมันเกียร์เอาไว้ครับ)

อย่างเช่น น้ำมันเครื่องที่ใช้กับเครื่องยนต์ กับ น้ำมันเครื่องที่ใช้กับเฟืองท้าย มันก็เป็นน้ำมันเครื่องชนิดเดียวกัน แต่ต่างเกรดกัน ถามว่า คุณกล้าเอาน้ำมันเครื่องเกรดที่ใช้กับเฟืองท้ายมาใช้ กับเครื่องยนต์มั้ยครับ หรือว่า มีน้ำมันเครื่องเกรดรวมที่ใช้กับเครื่องยนต์เหลืออยู ่ กล้าเอามาถ่ายเปลี่ยนที่เฟืองท้ายมั้ยครับ ฉันใดฉันนั้นครับผม

รับทราบครับผม

NITINAN 14-03-2010 21:56

2jvvti(e34)ฝาโก่งกะยกเครื่องใหม่ แนะนำด้วยครับ

พึ่งวางมาไม่ถึง 2 เดือนท่อน้ำหลุดครับ ฝาโก่ง ซ่อมมาไม่จบ ต้องวางใหม่ครับ ไม่ทราบว่าอะไหล่เก่าขายได้ท่าไหร่ครับ Xxxxxxxxxx

kottory 15-03-2010 11:21

อยากถามผู้รู้หน่อยคับว่า

รถผม940ลง 2j vv+LPG ใช้น้ำมันเครื่อง PTT NGV
มีผลเสียอะไรไหมคับ ใช้ได้ไหม
เพราะสังเกตตอนเช้าผมสตาร์ทจะมีเสียตังแก๊กๆ ประมาณ 3 วิแล้วก็หาย(เป็นเฉพาะตอนเช้า) ไฟ engine โชว์ประมาณ 5 วิคับ ผิดปกติไหมคับ
รบกวนด้วยคับ

Chili 15-03-2010 11:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji (492839 กระทู้)
2jvv+ฟิกมิกแลมด้าคับ เนียนๆใช้อยู่ดีกว่า91อีกครับ ยังไม่พบปัญหาใดๆน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ผมก็ใช้ทั ่วๆไป
=.= เดวรองวดหน้าจะใช้Type IV ละคับ :)

ระวังเกียร์มันจะพังก่อนนะ หรือไม่มันก็เกือบจะพังแล้วก็ไปเสียตังค์ถ่ายT-IV แล้วใช้ไปสักพักเกียร์ก็พัง เสียตังค์ฟรีนะ :redface: :redface:
แล้วก็อย่าลืมไปตรวจเช็ค+ตั้งวาล์วบ้างนะครับ ยิ่งใช้แก๊สมิกเซอร์ด้วย

ป.ล.ถ้าใช้น้ำมันธรรมดาอยู่ แล้วจะไปถ่ายเป็นT-IV ต้องถ่ายทั้งระบบนะครับ ถอดแคร้งมาล้างด้วยเลยไหนๆก็ไหนๆแล้ว ประมาณไม่เกิน 8 ลิตร ลิตรละ 400+- และ ค่าแรง รวมแล้วก็ประมาณ 4,000 บ. แพงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน เกือบซื้อเกียร์ใหม่ได้ลูกนึงเลย อิอิ..

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NITINAN (493665 กระทู้)
พึ่งวางมาไม่ถึง 2 เดือนท่อน้ำหลุดครับ ฝาโก่ง ซ่อมมาไม่จบ ต้องวางใหม่ครับ ไม่ทราบว่าอะไหล่เก่าขายได้ท่าไหร่ครับ Xxxxxxxxxx

ถอดแยกชิ้นขายได้ครับ เช่น คอมแอร์ ,ไดสตาร์ท ,ไดชาร์จ ฯลฯ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kottory (493850 กระทู้)
อยากถามผู้รู้หน่อยคับว่า

รถผม940ลง 2j vv+LPG ใช้น้ำมันเครื่อง PTT NGV
มีผลเสียอะไรไหมคับ ใช้ได้ไหม
เพราะสังเกตตอนเช้าผมสตาร์ทจะมีเสียตังแก๊กๆ ประมาณ 3 วิแล้วก็หาย(เป็นเฉพาะตอนเช้า) ไฟ engine โชว์ประมาณ 5 วิคับ ผิดปกติไหมคับ
รบกวนด้วยคับ

ผมว่าน้ำมันเครื่องไม่น่าเกี่ยวกันกับอาการที่บอกมาน ะครับ ส่วน PTT NGV น่าจะใช้ได้นะครับ เพราะมันเป็นน้ำมันสำหรับรถใช้แก๊สเครื่องเบนซิน ถ่ายบ่อยหน่อยก็แล้วกัน แต่ผมใช้ซินเธติก 100% ถ่ายทุก 6 เดือน หรือประมาณ 10,000 กม.นิสๆ ครับ

rittirom 15-03-2010 13:45

2J VV ใสรถตู้ Hiace หลังคาเตี้ยวิ่งดีครับขึ้นไวถึง 180 ก็ตัด แต่มีปัญหากินน้ำมันครับ 6 กิโลลิตรได้ติดแก๊สหัวฉีดก็กินที่5-6 กิโลลิตรครับ สงใสเจ้าตัว O2 Sencer อ่านค่าจาก OBD1 เดินเบาได้ A/F 14.7 พอแตะคันเร่ง จะอยู่ที่ 24-25 แต่เอามิเตอร์วัดที่ O2 จะได้ 0.8V สงใสเจ้าท่อไอเสียใช้ของเดิมขนาดท่อไม่ถึง 2นิ้ว มันจะตันหรืออั้นไปไหม กับ ปลั๊กหัวเทียนมันมีแตกอยู่ตอนนี้ก็เอาท่อหดซ่อมใช้ไป ก่อนเดินเบาเรียบขึ้น แต่มันขึ้น nock*ตอนเร่งเครื่องครับ

zaji 15-03-2010 13:55

ระวังเกียร์มันจะพังก่อนนะ หรือไม่มันก็เกือบจะพังแล้วก็ไปเสียตังค์ถ่ายt-iv แล้วใช้ไปสักพักเกียร์ก็พัง เสียตังค์ฟรีนะ
แล้วก็อย่าลืมไปตรวจเช็ค+ตั้งวาล์วบ้างนะครับ ยิ่งใช้แก๊สมิกเซอร์ด้วย

ป.ล.ถ้าใช้น้ำมันธรรมดาอยู่ แล้วจะไปถ่ายเป็นt-iv ต้องถ่ายทั้งระบบนะครับ ถอดแคร้งมาล้างด้วยเลยไหนๆก็ไหนๆแล้ว ประมาณไม่เกิน 8 ลิตร ลิตรละ 400+- และ ค่าแรง รวมแล้วก็ประมาณ 4,000 บ. แพงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน เกือบซื้อเกียร์ใหม่ได้ลูกนึงเลย อิอิ..

------------------------

มีที่แนะนำไหมครับถ่ายทั้งระบบหรือศูนย์โตโยต้าเลย :)

Chili 15-03-2010 14:21

อย่าถึงกะต้องศูนย์โตโยต้าเลยครับ เดี๋ยวเขาจะงง มาสด้ากินเจ เหอะๆๆ ก็ที่ที่วางเครื่องไงครับ แต่ไม่แน่ใจว่าพี่เขาจะว่างทำให้ไหม ลองโทรไปถามดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้จริงๆก็พอจะมีที่แนะนำอยู่ครับ พอดีที่ก๊อตเวปมาสเตอร์แนะนำผมมา ไปทำมาแล้วก็โออยู่ครับ โทรมาละกัน 080 303 1221

zaji 15-03-2010 17:03

ขอบคุณครับท่านพี่แก๊ป ไว้ยังไงจะรบกวนนะครับ

ปล.พอดีรถไม่มีปัญหาใดๆเลยไม่ได้รบกวน :)

somtao 15-03-2010 18:12

แหะๆ...ถ้าแก้ปัญหาเล็กๆน้อยๆได้หมด ผมว่าเครื่อง วีวีทีไอเป็นเครื่องที่สุดยอดจริงๆคัฟ...

ปล.ผมชอบตอนที่รอบมัน 4000-7000 อ่ะคัฟ...หวานจ๋อย+ก้าวร้าว...ได้ใจจริงๆคัฟ....

vulpius 16-03-2010 11:03

ใช้ 1jgtevvti ครับ แก็ส lpg จะเอาไปตั้งวาล์ที่ไหนดีครับ เครื่องเดินเบาเริ่มจะสั่นมากขึ้นเรื่อยๆแล้ว ช่วยแนะนำด้วยครับ อยู่แถวพระราม3 ครับ หรือแถวสุขาภิบาล3 ก็ได้ครับ แต่ถ้าที่ไหนทำดีก็ยินดีไปครับ
ปล. ต้องทิ้งรถข้ามคืนมั้ยครับ คือไม่มีรถสำรองน่ะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:27