ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   ขอสอบถามหน่อยครับอยากจะลงuz (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=69663)

samurai9009 11-01-2013 16:15

ขอสอบถามหน่อยครับอยากจะลงuz

พอดีผมเพิ่งรู้จักเครื่องUZน่ะครับ แล้วก้อสนใจด้วย
อยากจะลง ไว้ในรถของผม ด้วยความที่มันเป็นเครื่องv8
ซึ่งเป็นเครื่องที่ผมหาอยู่นาน แต่มาเห็นพี่ๆในเว็บบ่นกันว่า
ไม่่กล้าวิ่งขึ้นเขา อยากจะถามว่า
1.ทำไมถึงไม่กล้าขึ้นเขาหรือครับ เครื่องมันไม่มีกำลังหรือว่าอะไร
2.ราคาเครื่อง ประมาณ
3.ค่าติดตั้งแก็ส ประมาณ
4.ค่าภาษี ประมาณ
5.เห็นบ่นกันเรื่องความร้อน มันร้อนง่ายหรือว่าอะไรครับ

ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะคับ

ขออีกข้อนะครับ อู่ที่พี่ C220 วางเครื่องอยู่ที่ไหนครับ
คิดว่าช่างน่าจะชำนาญงานถ้าผมจะลงบ้างจะได้หาช่างที่ ดีหน่อยครับ
เพราะเคยโดนช่างไม่มีฝีมือฟันเงินมาหลายอู่แล้วครับ
จนตอนนี้รถที่บ้านจอดทิ้งอยู่2คันรวมที่ขายไปก้อ3
T^T

samurai9009 11-01-2013 16:22

http://www.youtube.com/watch?feature...&v=X5l5JEboS5c
สาเหตุที่อยากใส่ v8ครับ รถผมทรงนี้

Satorn777 11-01-2013 16:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ samurai9009 (844691 กระทู้)
พอดีผมเพิ่งรู้จักเครื่องUZน่ะครับ แล้วก้อสนใจด้วย
อยากจะลง ไว้ในรถของผม ด้วยความที่มันเป็นเครื่องv8
ซึ่งเป็นเครื่องที่ผมหาอยู่นาน แต่มาเห็นพี่ๆในเว็บบ่นกันว่า
ไม่่กล้าวิ่งขึ้นเขา อยากจะถามว่า
1.ทำไมถึงไม่กล้าขึ้นเขาหรือครับ เครื่องมันไม่มีกำลังหรือว่าอะไร
5.เห็นบ่นกันเรื่องความร้อน มันร้อนง่ายหรือว่าอะไรครับ

ขออีกข้อนะครับ อู่ที่พี่ C220 วางเครื่องอยู่ที่ไหนครับ
คิดว่าช่างน่าจะชำนาญงานถ้าผมจะลงบ้างจะได้หาช่างที่ ดีหน่อยครับ
เพราะเคยโดนช่างไม่มีฝีมือฟันเงินมาหลายอู่แล้วครับ
จนตอนนี้รถที่บ้านจอดทิ้งอยู่2คันรวมที่ขายไปก้อ3
T^T

ไม่กล้าขึ้นเขา เพราะกลัวต้องไปหากินข้าวลิง อิอิ
:frown:

samurai9009 11-01-2013 16:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Satorn777 (844693 กระทู้)
ไม่กล้าขึ้นเขา เพราะกลัวต้องไปหากินข้าวลิง อิอิ
:frown:

ยังไงคับ?? งง

C220 11-01-2013 18:15

เครื่องมันแรงกลัวฟาดข้างทางมั้ง :)

C220 11-01-2013 19:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ samurai9009 (844691 กระทู้)

T^T

อู่ที่ผมวางเครื่อง Cake maker ได้ปิดไปแล้วครับ น่าเสียดายมาก ปัจจุบันผมยังหาอู่วางเครื่องทดแทนไม่ได้

ส่วนเรื่องขึ้นเขาผมไม่เคยเจอปัญหาก็ขอตอบตามที่ผมเข ้าใจนะครับ
ข้อนี้เดาเอาว่ารถที่มีปัญหาเครื่องร้อนอยู่แล้วตอนว ิ่งทางราบ คือยังทำไม่จบ ก็คงไม่กล้าขึ้น
เฉลี่ยสองหมื่นต้นถึงสองหมื่นกลาง
แพงกว่า 6 สูบเล็กน้อย
ห้าพัน
เหตุจากข้อ 1 คือยังทำไม่จบครับ

ทีนี้ รถที่ทำจบแล้วอย่าไปกลัว :emo_toon11:
เครื่อง UZ ได้เปรียบตรงแรงบิดดีที่รอบต่ำ ไม่ต้องติดบูส ไอดีไม่ร้อน ถ้าขับใช้งานชิลๆขึ้นเขาด้วยรอบต่ำสบายๆไม่มีร้อนหรอ กครับ
แต่ถ้าหากซัดเกินห้าพันรอบตลอดทางอย่างเมามัน เครื่องตัวไหนก็ร้อนทั้งนั้น :emo_toon04:

น้องหมูพีร์ V8 11-01-2013 22:46

1 ไฟล์แนบ
...น่าจะนะครับ เพราะขึ้นดอยขุนตาลผมแปะๆ แอคคอร์ด งูเห่าได้แค่นั้น แซงไม่ได้!?!?แล้วใบก็ค้าง!!!ต้องให้ช่างกทม.เอาพัดล มมาเปลี่ยนที่ลำปาง(เป็นปัญหาเทคนิคไม่เกี่ยวกะเครื่ อง)
รถผมแก๊สมิกซ์ผมใช้วิธีนี้ครับ
...ถ้าตั้งใจจะขึ้นต้องเปิดวาวล์แก็สอีกครึ่งรอบครับ เพราะทางดำผมวิ่งไม่เกิน 160 เลยหรี่วาวล์ไว้(แอบงกนิดนึง)
...ส่วนช่วงไหนถ้าเขายาวๆ ชันๆ แบบ กทม-ลำปาง-เชียงใหม่-ฝาง-แม่สาย-เทิง-ปัว-น่าน-แพร่-ลำปาง-กทม ผมสับน้ำมันเอาครับ พอเกจ์ชี้ที่ 100c สับทันที กันเหนียวไว้ก่อน 6666666

...ตามท่านอื่นครับ รถผมงานเหมา ไม่เทิร์นเครื่องเก่าเพราะมาเป็นเข่ง

...ตามข้อสอง

...กระบะ 4WD มีหลังคา 1,050 ครับ

...ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่ามันระบายความร้อนดีเกินไปด้วยซ้ำ ชิ้นส่วนต่างๆ ในห้องเครื่องจึงร้อนฉ่า แล้วความร้อนนั้นก็กลับมารมตัวมันเองครับ เชื่อมั๊ย???

ใครใช้ฟรีปั๊มหรือไฮดรอลิค ลองหาไฟฟ้าไปแปะแถวที่อับๆ ลมซักตัวนะครับ เอาแบบต่อสวิชแยกไว้ที่คอนโซลก็ได้ พอเกจ์ตึงๆ ค่อยเปิด ถ้าหายค่อยบอกต่อ ผมแอบเห็นหม้อน้ำเดิมเจโบยังมีเลย:redface: :redface: :redface:

samurai9009 12-01-2013 13:50

ขอบคุณมากครับ แล้วเรื่องแพท้าย เพลา เฟือง ล่ะครับใส่กะของเดิมได้ไม๊ รึต้องเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยน จะใส่ของอะไร

MAMOTO3 13-01-2013 19:36

หม้อน้ำใหญ่ๆ พัดลมใหญ๋ๆ ระบบไฟครบๆทำให้ตัวเย็นลงแน่นอน คนที่บอกว่าขึ้นเขาไม่ได้คงเป็นเพราะตัวร้อนแน่นอนคร ับ บางท่านวางเครืื่่องแล้วแต่ระบบหล่อเย็นไม่ได้ให้ควา มสำคัญกับมันสักเท่าไร
พัดลมมี3ทางครับ 1พัดลมไฮโดรลิกติดกับเครื่องหลายตัวแต่ต้องมีเซนเซอร ์น้ำ กับช่างวายสายถึงจะเป็นสัปรด
2 พัดลมที่ใช้ฟรีพัดลม ไม่ต้องยุ่งกับน้ำมันไม่ต้องง้อไฟมีหลายตัวให้เลือกต ัวนี้รถทุกผัก รถรั้วเลือกกันมาก
3 ใช้พัดลมไฟฟ้า แต่ต้องเพิ่มระบบไฟคืออาจต้องเปลื่ยนไดชาร์จ พัดลมต้องเลือกของพวกวอลโว้ แคมรี่ หรืออีกหลายยี่ห่อ แต่ต้องสร้างลมไดมากพอ
:? :? :?

kkk 14-01-2013 11:39

- ขอตอบข้อแรกข้อเดียวครับ ความร้อนไม่น่ามีปัญหาครับ หม้อน้ำเดิมกระบะ วิ่งขึ้นเขา 40-50 กิโลเมตร สบายๆครับ ถ้าเทียบกับเครื่องเจโบ เครื่องเดิม V8 uz เย็นกว่ากว่าแน่นอนครับ ทดลองจากบอร์ดี้เดียวกัน ไม่รอบเหมือน เจโบ กดมาเรื่อยๆ แต่ไม่มาหนักๆ เหมือนเจโบ ครับ:)

pakapao 14-01-2013 17:47

รถขึ้นเขาไม่ได้

ขึ้นสะพาน ขึ้นตึกก้อไม่ได้เหมือนกัน

สะพานในกรุงเทพสูงๆเยอะแยะ คงไม่ต้องวิ่งกันเลย

วางมาไม่จบแบบที่พี่ตู่ว่าล่ะครับ

ออกต่างจังหวัด กับเครื่องตัวนี้ สนุกจะตาย

แก้สก้อไม่เปลือง

ความเร็วสูงๆ กดเป็นมาครับ

ผมเน้นออกต่างจังหวัดกับเครื่องตัวนี้เลยครับ
:emo_toon08:

Kit AC 14-01-2013 23:11

วางครบ เครื่องสมบรูณ์ เบรคดี พัดลมกับหม้อน้ำได้ขนาด ผมไม่เจอปัญหานะครับ ออกแนวเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เติมน้ำมันและแก็ส ก็ออกไปซ่าต่อได้ตลอดแล้วครับ ผมว่าเครื่องมันอึดจนเห็นผลเกินไปด้วยซ้ำไป ขับสนุกเอาการ แต่ค่าท่อไอเสียนี่นะซิเล่นหนักเอาการโดนไปหลายสูตร เงินทั้งนั้น แทบลงเครื่องใหม่ได้เลยสุดท้ายทำให้ใกล้เคียงของเดิม แบบออกทางเดียวเหมือนของ Lancruiser เน้นเงียบขับเรื่อยๆดีกว่า ทำท่อยิ่งแรงยิ่งเหยีบบ ยิ่งเปลือง

เหนื่อกับการหาช่างดีๆ ไว้คู่กันนี่นะซิ ออกจะหายากนิดหนึ่งสำหรับช่างที่รู้จริง

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:31