ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   แบบนี้ไดชาร์ท หรือ แบต ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44663)

C4 OsHiKaWa 22-01-2010 07:46

แบบนี้ไดชาร์ท หรือ แบต ครับ

เบนซ์123 เครื่อง 1เจ ฝาดำ
รถผมจอดมานานร่วม 1เดือนได้ พอมาสตาร์ท ม่ายยยติด :(

ทีนี้ลองจั๊ม ก็ไม่ติดอีก ตอนนั้นนึก(สงสัยงานจะเข้า)

แบตรถผมก็ยกออกยากเหลือเกิ๊น ทีนี้ก็เลยยกแบตจากรถอีกคันมาวางใกล้ แล้วขั้นขั้วจากรถของผม สวมเข้าไป
+ - ใส่เสร็จปึ๊บบ ปรากฎว่า ติดซะงั้น 55 โล่งใจ :redface: นึกว่า ไดสตาร์ท คราวนี้ผมก็ ถอดขั้วแบตออกจากแบตที่ยกมาวางใกล้ ถอดขั้วมาใส่ที่แบตเดิม
รถก็ไม่ดับอะไรตอนถอดขั้ว

ผมก็ติดเครื่องไว้อยู่นาน 2 นาน ขยับเดินหน้า-ถอยหลัง แล้วได้เวลาอันเป็นสมควรผมจึงดับเครื่อง

แล้วลองติดเครื่องดูอีกครั้ง ปรากฎว่า......ม่ายติดเหมือนเดิม :confused: กลับมาเศร้าอีกครั้ง

แบบนี้รถผมน่าจะเป็นที่อะไรอ่ะครับ
ไดชาร์ท หรือ แบต หรือเป็นที่จุดอื่นอีกครับ

ปล.ไดชาร์ท ซื้อแต่ทุ่นมาเปลี่ยนได้มั๊ยครับ

Moonlight 22-01-2010 08:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C4 OsHiKaWa (469681 กระทู้)
เบนซ์123 เครื่อง 1เจ ฝาดำ
รถผมจอดมานานร่วม 1เดือนได้ พอมาสตาร์ท ม่ายยยติด :(

ทีนี้ลองจั๊ม ก็ไม่ติดอีก ตอนนั้นนึก(สงสัยงานจะเข้า)

แบตรถผมก็ยกออกยากเหลือเกิ๊น ทีนี้ก็เลยยกแบตจากรถอีกคันมาวางใกล้ แล้วขั้นขั้วจากรถของผม สวมเข้าไป
+ - ใส่เสร็จปึ๊บบ ปรากฎว่า ติดซะงั้น 55 โล่งใจ :redface: นึกว่า ไดสตาร์ท คราวนี้ผมก็ ถอดขั้วแบตออกจากแบตที่ยกมาวางใกล้ ถอดขั้วมาใส่ที่แบตเดิม
รถก็ไม่ดับอะไรตอนถอดขั้ว

ผมก็ติดเครื่องไว้อยู่นาน 2 นาน ขยับเดินหน้า-ถอยหลัง แล้วได้เวลาอันเป็นสมควรผมจึงดับเครื่อง

แล้วลองติดเครื่องดูอีกครั้ง ปรากฎว่า......ม่ายติดเหมือนเดิม :confused: กลับมาเศร้าอีกครั้ง

แบบนี้รถผมน่าจะเป็นที่อะไรอ่ะครับ
ไดชาร์ท หรือ แบต หรือเป็นที่จุดอื่นอีกครับ

ปล.ไดชาร์ท ซื้อแต่ทุ่นมาเปลี่ยนได้มั๊ยครับ

เป็นที่แบตเตอร์รี่ตายครับ ฌาปนกิจได้เลยครับ

เค_คลองสาม 22-01-2010 08:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (469697 กระทู้)
เป็นที่แบตเตอร์รี่ตายครับ ฌาปนกิจได้เลยครับ

ลองเอาเบตฯ ไปชาร์ทดูก่อนก็ได้ครับ อาจจะยังไม่ตายสนิทครับ:redface:

Moonlight 22-01-2010 08:41

ก็พอจะปลุกชีพได้เครับ ลองดูก็ได้ครับ

ลองอ่านสาระน่ารู้จาก แบตฯเสื่อม ไฟรั่วลงกราว หรือไดชาร์จเริ่มอยากจะลาโลก ครับ!!! ดูครับ

C4 OsHiKaWa 22-01-2010 10:04

แบตผมพึ่งเปลี่ยนมา ไม่น่าถึง 6 เดือนด้วยอ่ะครับ

หรือว่า ได้แบตไม่ดีมาหว่า

Moonlight 22-01-2010 10:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C4 OsHiKaWa (469792 กระทู้)
แบตผมพึ่งเปลี่ยนมา ไม่น่าถึง 6 เดือนด้วยอ่ะครับ

หรือว่า ได้แบตไม่ดีมาหว่า

แบตฯที่เพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึง 6 เดือน แต่ไม่ได้ใช้งาน นิ่งๆ เป็นเดือน เหมือน คนที่ต้องกินข้าวทุกวัน แต่อดกินหลายๆวัน ไม่ตายก็เลี้ยงไม่โตครับ วิธีการปฐมพยาบาลเบื้องต้น ก็ต้องให้น้ำเกลือ จนร่างกายรับได้ก่อนครับ นั่นก็คือ คว่ำแบต แล้วทำตามในกระทู้ที่ผม Link มาให้อ่านครับ

ที่ผมไม่ระบุว่าไดชาร์จเสื่อมชำรุด เพราะว่า คุณพ่วงแบตฯ แล้วสตาร์ทไม่ติด แต่พอเปลี่ยนแบตฯ กลับสตาร์ทติด ขณะติดเครื่องอยู่ ถอดขั้วแบตฯ เครื่องยนต์ไม่ดับ แต่พอ ใส่ขั้วแบตกลับเข้าแบตฯลูกเดิม ใช้งานไปซักพัก ดับเครื่อง ก็สตาร์ทไม่ติดอีกแล้ว อาการทั้งหมดบ่งชี้ว่า แบตฯตาย ไดชาร์จยังทำงานได้ดีครับผม

C4 OsHiKaWa 22-01-2010 10:30

เมื่อกี้ผมโทรไปคุยกะคนขายแบตมา จะเคลม
เล่าให้ฟัง เค้าถามว่า สตราท์ไม่ติด ไฟหน้าปัดติดมั๊ย ผมบอกว่าไม่ติด
พี่แกเลยบอกว่า แบตไม่เสื่อม แต่ไฟรถผมรั่ว:emo_toon09:

สงสัยจะไม่ให้เคลม เค้าบอกว่า เดี๋ยวจะมาทำให้ดูว่าไฟรถผมรั่ว แบตไม่ได้เสื่อม

แล้วงี้จะบอกมันยังไงดี เพราะดูท่าน่าจะยึกยัก ไม่ให้เคลม

Moonlight 22-01-2010 10:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C4 OsHiKaWa (469826 กระทู้)
เมื่อกี้ผมโทรไปคุยกะคนขายแบตมา จะเคลม
เล่าให้ฟัง เค้าถามว่า สตราท์ไม่ติด ไฟหน้าปัดติดมั๊ย ผมบอกว่าไม่ติด
พี่แกเลยบอกว่า แบตไม่เสื่อม แต่ไฟรถผมรั่ว:emo_toon09:

สงสัยจะไม่ให้เคลม เค้าบอกว่า เดี๋ยวจะมาทำให้ดูว่าไฟรถผมรั่ว แบตไม่ได้เสื่อม

แล้วงี้จะบอกมันยังไงดี เพราะดูท่าน่าจะยึกยัก ไม่ให้เคลม

ผมว่า คุณอ่าน แบตฯเสื่อม ไฟรั่วลงกราว หรือไดชาร์จเริ่มอยากจะลาโลก ครับ!!! นี้ก่อนดีกว่ามั้ยครับ

C4 OsHiKaWa 22-01-2010 10:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (469828 กระทู้)

ผม อ่านแล้ว

ผมทำตามนั้นแล้ว ไฟไม่รั่ว ไม่มีไฟสว่างขึ้น
แต่ผมอยากรู้ว่า ถ้าคนยึกยักไม่ให้เคลมอ่ะครับ
ผมจะมีวิธีบอกเค้าอีกมั๊ย ที่บอกให้รู้ว่า แบตเสื่อม

Moonlight 22-01-2010 11:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C4 OsHiKaWa (469846 กระทู้)
ผม อ่านแล้ว

ผมทำตามนั้นแล้ว ไฟไม่รั่ว ไม่มีไฟสว่างขึ้น
แต่ผมอยากรู้ว่า ถ้าคนยึกยักไม่ให้เคลมอ่ะครับ
ผมจะมีวิธีบอกเค้าอีกมั๊ย ที่บอกให้รู้ว่า แบตเสื่อม

ตามหลักแล้ว ถ้าแบตฯเสื่อมก่อนอายุประกัน โดยใช้งานเข้าตามเกณฑ์ประกัน โรงงานจะรับเคลมครับ

pooHa31 22-01-2010 11:24

ลองปรับไฟตู้ชาร์จเป็น 24 v ชาร์จดูก่อน ต้องกระตุ้นแบต แล้วดูเข็มที่เครื่องชาร์จดูว่าขึ้นหรือป่าว ถ้าขึ้นก็ทิ้งไว้สักพักหนึ่ง จากนั่นก็เอาแบตดีๆ อีกลูกหนึ่งมาต่ออนุกรม แล้วชาร์จด้วยไฟ 24 ทิ้งไว้สัก 2-3 วัน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:44