ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ปัญหาไมล์ไม่ขึ้นกับไฟ O/d กระพริบ มันเกี่ยวกันยังงัย (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=40915)

Strada 1jge 08-10-2009 06:36

ปัญหาไมล์ไม่ขึ้นกับไฟ O/d กระพริบ มันเกี่ยวกันยังงัย

เรื่องคือเมื่อวานนี้กำลังขับอยู่บนมอเตอร์เวย์ใช้คว ามเร็วประมาณ 160 กม/ชม แรกๆ ไมล์ความเร็วก็ขึ้นปกติดี แต่อยู่ๆ ไมล์ก็ตกมานิ่งอยู่ที่ 0 (งานเข้าแล้วสายไมล์คงขาด) ขับมาได้ซักพักไฟ O/d กระพริบอีก (เอาแล้ว) เริ่มลดความเร็วเข้าซ้ายแล้วสังเกตอาการอื่นๆของรถ เกย์ความร้อน รอบเครื่องก็ปกติและขับจนถึงบ้าน
อยากทราบว่าที่เล่ามาตั้งเยอะ มันเกี่ยวกันยังงัยกับอาการสายไมล์ขาด (ไม่รู้ว่าใช่หรือป่าวเห็นมันไม่ขึ้น สันนิษฐานเอา) กับไฟ O/d กระพริบมันเกี่ยวกันยังงัย แล้วถ้าปล่อยเอาไว้จะมีผลอะไรไหมครับ

ชายต้น 08-10-2009 06:49

ที่กระพริบเพราะไม่มีสัญญาณความเร็วที่หน้าปัทม์เข้า กล่อง ลองเช็คสายไฟก่อนนะครับ ไมล์ไม่น่าขาด...

oat 08-10-2009 07:19

ตามเพื่อนบอกแหละครับ ลองเช็คในส่วนของสายไฟที่เข้าหลังไมล์ก่อนละครับ ว่าหลวมหรืออะไรหรือป่าว สาเหตุก้อตามเพื่อนบอกแหละครับ ไม่มีสัญญาณ Sp1 เข้าไมล์

kks 08-10-2009 07:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Strada 1jge (416445 กระทู้)
เรื่องคือเมื่อวานนี้กำลังขับอยู่บนมอเตอร์เวย์ใช้คว ามเร็วประมาณ 160 กม/ชม แรกๆ ไมล์ความเร็วก็ขึ้นปกติดี แต่อยู่ๆ ไมล์ก็ตกมานิ่งอยู่ที่ 0 (งานเข้าแล้วสายไมล์คงขาด) ขับมาได้ซักพักไฟ O/d กระพริบอีก (เอาแล้ว) เริ่มลดความเร็วเข้าซ้ายแล้วสังเกตอาการอื่นๆของรถ เกย์ความร้อน รอบเครื่องก็ปกติและขับจนถึงบ้าน
อยากทราบว่าที่เล่ามาตั้งเยอะ มันเกี่ยวกันยังงัยกับอาการสายไมล์ขาด (ไม่รู้ว่าใช่หรือป่าวเห็นมันไม่ขึ้น สันนิษฐานเอา) กับไฟ O/d กระพริบมันเกี่ยวกันยังงัย แล้วถ้าปล่อยเอาไว้จะมีผลอะไรไหมครับ

ถ้าหน้าปัดเป็นไมล์สาย ก็ไมล์ขาดครับ เพราะช่างที่วางเครื่องน่าจะเอาสัญญาณ sp1 จากหลังไมล์ความเร็ว ซึ่งถ้ามันไม่ขึ้นสัญญาณก็ไม่มีเข้ากล่อง มันจะฟ้องที่ o/d ครับ 42 ครับ เปลี่ยนสายไมล์แล้วรีเช็ตใหม่ก็หายครับ แต่ถ้าเป็นไมล์ไฟฟ้า ก็ลองไล่ดูว่าที่เซ็นเชอร์ท้ายเกียร์เสีย หรือ หน้าปัดเสีย ครับ หรือว่า แค่ปลั๊กหลุด:emo_toon08:

Moonlight 11-10-2009 09:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Strada 1jge (418293 กระทู้)
ขอบคุณทุกท่านครับ ขอถามอีกนิดว่าถ้าปล่อยไว้จะมีผลเสียอะไรไหมครับ นอกจากไฟกระพริบบนหน้าปัด :confused:

เมื่อไหร่ที่ไฟกระพริบ นั่นแสดงถึงว่า ย่อมมีผลกระทบแน่นอนครับ

อย่างเช่น O/D กระพริบนั้น เครื่องยนต์จะเตือนว่า บัดนี้ เกียร์ออโต้ กำลังเกิดวิกฤต อาจจะใช้สัญญาณหรือข้อมูลสำรองอยู่ครับ และถ้ามีอะไรวิกฤตกว่านั้น ผลกระทบที่เกิดขึ้นก็คือ การปรับเปลี่ยนเกียร์ผิดปกติ การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากขึ้นครับ

pop@bazzy 11-10-2009 14:45

ขอรบกวนนิดนึงครับ ของผมไฟodก็กระพริบแต่ไมล์ความเร็วก็ขึ้นปกติครับ (วอลโว่ 740 1J-GE) ไม่ทราบว่าควรจะไปบอกช่างว่าให้ทำไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

Moonlight 11-10-2009 19:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pop@bazzy (418453 กระทู้)
ขอรบกวนนิดนึงครับ ของผมไฟodก็กระพริบแต่ไมล์ความเร็วก็ขึ้นปกติครับ (วอลโว่ 740 1J-GE) ไม่ทราบว่าควรจะไปบอกช่างว่าให้ทำไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ถ้าบอกช่าง ก็ต้องบอกใช้เช็คโค๊ดเกียร์ออโต้ แล้ว แก้ไขตามโค๊ดที่แจ้งออกมาครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:49