ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   2j ฟิกมิกส์ แลมด้า จำเป็นไหมกับกล่องหลอกหัวฉีด (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=10524)

isenhound 22-12-2007 15:40

2j ฟิกมิกส์ แลมด้า จำเป็นไหมกับกล่องหลอกหัวฉีด

2j gte ติดฟิกมิกส์ แลมด้า จำเป็นไหมว่าต้องติดตั้งกล่องหลอกหัวฉีด ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าจริงๆ แล้วกล่องมันทำหน้าที่อะไร ซึ่งบางเจ้าก็ติดตั้ง บางเจ้าก็บอกว่าไม่จำเป็น และหากถ้าไม่จำเป็น อยากทราบว่าหัวฉีดจะมีปัญหาหรือไม่ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกรึป่าว ว่าการติดตั้งฟิกมิกส์นั้น ปั๊มติ๊กน้ำมันจะถูกตัด แต่ไม่แน่ใจว่าหัวฉีดจะยังคงทำงานอยู่โดยไม่มีน้ำมัน หรือไม่ คือฉีดแต่ลมออกมา ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง หัวฉีดต้องมีปัญหาอย่างแน่นอน เนื่องจากไม่มีน้ำมันหล่อลื่น ซึ่งถ้าเป็นอย่างที่ผมคิด เราจึงควรติดตั้งกล่องหลอกหัวฉีดใช่ไหมครับ คือไม่รู้จริงๆ ว่ามันทำงานอย่างไรกันแน่ แต่กลัวรถพังอะ

nakhonsawancar 23-12-2007 09:30

ไม่จำเป็นต้องติดกล่องหลอกหัวฉีดครับ
แต่จำเป็นต้องตัดหัวฉีดไม่ว่าจะตัดด้วยวิธีใดก็ได้
สำหรับอู่ที่แนะนำให้คุณติดกล่องหลอกหัวฉีดแสดงว่าเค ้าคงหวังดีกับคุณอ่ะครับ (หวังเงิน) อิอิ
รถที่ใช้กล่องหลอกหัวฉีดก็คือรถรุ่นใหม่ๆที่เมื่อทำก ารตัดหัวฉีดแล้วจะไม่จ่ายไฟ

talardonline 23-12-2007 12:58

ขออนุญาติเสริมนะครับการตัดหัวฉีดสามารถช่วยให้การใช ้แก๊สทำงานได้สมบรูณ์ขึ้น
แต่การใช้กล่องหลอกหัวฉีดนอกจากจะสามารถช่วยให้การใช ้แก๊สทำงานได้สมบรูณ์ขึ้นแล้วยังสามารถช่วยให้กล่องส มองกลทำงานได้สมบูรณ์อีกด้วย คือจะลดข้อบกพร่องจากการทำงานของเครื่องในกล่องสมองก ล การใช้งานในระยะยาวจะทนกว่าไม่ใส่กล่องหลอกครับ
ยกตัวอย่างที่ผมวิเคราะห์หาอาการผิดปรกติของรถที่ติด แก๊สมา เป็นระบบ ฟิกมิกส์ แลมด้า 2JZ GTE จะมีข้อบกพร่องคือ
1.Injettor (หัวฉีด)
2.Idle Control (ตัวควบคุมรอบเดินเบา)
3.Igntion Advanced Angle (องศาจุดระเบิด)
4.O2 Sen Status (การทำงานของออกซิเจนเซนเซอร์) เป็นบางคัน

*คือในระยะยาวทำให้การใช้งานของกล่องสมองกลสั้นลงครั บ

talardonline 23-12-2007 13:02

อีกนิดครับ กล่องหลอกหัวฉีดควรเลือกยี่ห้อด้วย บางตัวหลอกได้ไม่ครบครับ

nakhonsawancar 23-12-2007 22:35

รถที่บ้านใช้เจไม่เคยติดกล่องหลอกหัวฉีดเลย ใช้มา 300000 กิโลเมตรล่ะ ใช้งานมา 3ปี ยังไม่เคยเจอปัญหากล่องพังเลยครับ แต่ถ้าเช็คด้วยคอมพิวเตอร์อ่ะไม่เคยครับ แต่ที่แน่ๆ 3ปีกับ 300000 กิโลอ่ะ ยังไม่เคยเจอปัญหา
แบบนี้คงต้องแล้วแต่เจ้าของรถแล้วล่ะครับว่าสมควรจะใ ส่หรือเปล่า ถ้าเงินเหลือซื้อใส่ไปก็คงไม่มีใครว่าอ่ะครับ แต่สำหรับผมเห็นว่าไม่จำเป็นครับ
ปล.คำตอบคงไม่ตรงใจใครบางคนนะครับ แต่ผมเองก็แค่มาแชร์ความเห็นก็เท่านั้นนะครับ

KORN999 24-12-2007 15:41

มาช่วยแชร์คับ เรื่องกล่องผมว่าแล้วแต่ชอบถ้าใช้กล่องนอกที่ดึงปลั๊ กเสียบไม่ต้องตัดสายได้ก็ okน่าทำครับ แต่ถ้าใช้กล่องแบบที่ต้องตัดสายผมก็ไม่แนะนำ ยังไงก้ต้องตัดสายผมเลือกตัดแบบไม่ใช้กล่องหลอกเลยเพ ราะ
-เรียบร้อยดีสายไฟไม่รก
-ไม่ต้องกังวลกับกล่องหลอกเสีย
-ไม่ต้องกังวลกับการที่เราไม่รู้ว่าหลอกได้จริงเปล่า เพราะค่าความต้านทานหัวฉีดแต่ละยี่ห้อมันไม่เท่ากัน
-เวลารถมีปัญหา ลดระยะเวลาและวิธีแก้ปัญหาได้เยอะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ความชอบครับ ถ้าชอบสวยงามผมก็เลือกที่ขะใช้กล่องแบบไม่ตัดสายดึงป ลั๊กเสียบแทนกันได้เลยแต่ก้ต้องชัวร์ว่าตัดได้สนิทจร ิงๆๆไม่ใช่ว่าตัดได้บ้างไม่ได้บ้างตัดแล้วแต่หัวฉีดย ังเปิดอยู่หน่อยๆๆ เราไม่รู้เลยระยะยาวก็อาจจะเสียได้คับ ช่วยกันแชร์ประสบการณ์ครับ

HS9KRM 27-12-2007 09:48

-ผมก็ไม่ใช่กล่องหลอก ไม่รู้จะหลอกไปทำไหมอ่ะกลัวแต่ช่างหลอกเรามากกว่า ใส่แต่ตัดหัวฉีดกะตัดปั้มติ้ก เช็คโค้ดก็ไม่ฟ้องอะไร
-โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า กล่องecu มันไม่ได้ทำงานหนักขึ้นหรอกครับ เพราะปกติมันก้ทำงานของมันตลอด ไม่มีเหตุผลอะไรที่กล่องมันทำงานหนักขึ้น และไม่น่ามีส่วนที่ทำให้กล่องอายุสั้นลง เห็นด้วยกะพี่ต่อ คอนหวันอ่ะ ผมใส่มาปีหนึ่งแย้ว วิ่งไปห้าหมื่นกว่าโล ยังปกติ

Mr.Bjz 02-01-2008 13:58

หัวฉีดเป็น L ครับ
ส่วนตัวหลอกหัวฉีดเป็น R ครับ

เมื่อได้รับแรงดันตกคร่อม :
L จะให้ผลลัพท์เป็น สนามไฟฟ้า หรือสนามแม่เหล็ก
ส่วน R จะให้ผลลัพท์เป็น ความร้อนครับ

สำหรับเครื่องตระกูล J ตัดหัวฉีด เป็นคำตอบที่ดีที่สุดและเป็นคำตอบสุดท้ายครับ

เค_คลองสาม 02-01-2008 20:34

อย่างที่อาจารย์ bj กล่าวครับ อย่างไรก็ดี เครื่องเจตัดหัวฉีดครับ จะตัดด้วยวิธีไหนก็แล้วแต่ความเหมาะสมครับ

ถั่วพลู 23-01-2008 23:15

ได้ความรู้ดีกระทู้นี้ กำลังจะติดแก็สพอดี ขอบคุงคับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:14