ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   ถ้าจะวาง Uz ใน เชฟ โคโลลาโด ไหวไหมครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=67929)

krai 16-09-2012 17:04

ถ้าจะวาง Uz ใน เชฟ โคโลลาโด ไหวไหมครับ

เนื่องด้วยเชฟเเคปขับสองตัวเตี้ยที่ใช้อยู่ ตอนนี้ เดรื่องพัง( โบพัง ฝาโก่ง หัวฉีดรั่ว ) เลยคิดจะวาง Uzตัวฝาเต็ม ลงเเกสหัวฉีด การใช้งานของรถคันนี้วิ่งทางยาว โคราช - เเม่ฮ่องสอน บรรทุกประมาณ ตันกว่าๆ เลยอยากถามพี่ๆที่ใช้อยู่ว่า ถ้าจะลงuzตัวฝาเต็ม ลงเเกสหัวฉีด เวลาขึ้นเขาจะไหวไหม อัตราการบริโภคเเกส(กรณีวิ่งไม่เกิน 120)จะเป็นอย่างไร สิ่งที่ต้องซ่อมบำรุงหลังการลงเครื่องไปเเล้ว จุกจิกไหม(ในกรณีวายสายครบวางเครื่องสมบรูณฺ์์) รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

godarmy84 16-09-2012 19:53

ของผม4ประตู ยกสูง ยาง30.5นิ้ว Uzฝาเต็ม แก๊ซหัวฉีด นน.1.8ตัน
ทางยาวประมาณกิโลละ2บาท ในเมืองไม่เกิน2.5
ถ้าเป็นตัวเตี้ย ล้อเล็ก ผมว่าน่าจะกินน้อยกว่าีนี้น้ะครับ

แต่บรรทุก1ตัน+ขึ้นเขานี่ไม่ทราบจริงๆ ว่าจะกินเท่าไหร่

C220 16-09-2012 19:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krai (821812 กระทู้)
เนื่องด้วยเชฟเเคปขับสองตัวเตี้ยที่ใช้อยู่ ตอนนี้ เดรื่องพัง( โบพัง ฝาโก่ง หัวฉีดรั่ว ) เลยคิดจะวาง Uzตัวฝาเต็ม ลงเเกสหัวฉีด การใช้งานของรถคันนี้วิ่งทางยาว โคราช - เเม่ฮ่องสอน บรรทุกประมาณ ตันกว่าๆ เลยอยากถามพี่ๆที่ใช้อยู่ว่า ถ้าจะลงuzตัวฝาเต็ม ลงเเกสหัวฉีด เวลาขึ้นเขาจะไหวไหม อัตราการบริโภคเเกส(กรณีวิ่งไม่เกิน 120)จะเป็นอย่างไร สิ่งที่ต้องซ่อมบำรุงหลังการลงเครื่องไปเเล้ว จุกจิกไหม(ในกรณีวายสายครบวางเครื่องสมบรูณฺ์์) รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

วิ่งทางยาว บรรทุกหนัก เหมาะกับเครื่อง UZ มากครับ
ถ้าวิ่งใช้งานความเร็ว 120 ผมคิดว่าประหยัด

วางจบแล้วไม่จุกจิกเลยครับ
ถ้าใช้งานหนักควรเปลี่ยนอะไหล่ที่จำเป็นไปเลยจะใช้ยา วๆเหมือนรถวางเครื่องทั่วไป
สายพานราวลิ้น
สายพานหน้าเครื่อง
ลูกรอกต่างๆ เปลี่ยนเฉพาะลูกปืน
ปั้มน้ำ
ประเก็นต่าง
ฝากะลา หัวนกกระจอก
สายหัวเทียน ถ้าอยากเปลี่ยน
หัวเทียนอีรีเดียมเบอร์สูงสำหรับแก๊ส
ส่วนอัตราบริโภคตัวเลขแล้วแต่การจูนแก๊สและเฟืองท้าย
รอเพื่อนๆตอบนะครับ :)

krai 16-09-2012 20:48

ขอบคุณครับ
เรื่องเเกสหัวฉีด ต้องเน้น เเบรนเนม(AG,Ac)หรือเปล่าครับ
เเล้วกล่อง คอนโทรลเเกสควรใช้เเบบไหนดีครับ สี่หัวสองใบ กับ ใบเดียวเเปดหัว หรือใบเดียวที่เป็นสี่หัวมาคุมเเปดหัว
รบกวนด้วยครับ

MAMOTO3 18-09-2012 07:30

น่าจะต้องลงเกียร์m/tนะครับ เอาเกียร์เดิมก็ได้ครับตัดต่อหัวหมูเอา รับรองว่า สบายๆ :)

gubabor 18-09-2012 09:42

จัดไปเลยครับ ถ้าอยากประหยัดงบ เรื่องท่อ ติดต่อผมได้เลย ผมมีชุดท่อไอเสียทิ้งไว้เหลือ1ชุด สำหรับisuzu โดยเฉพาะ

balm@uz 18-09-2012 10:24

เครื่อง 1uz แรงบิดสูงอยู่แล้วครับ ขึ้นเขาสบายๆ ผมเคยเห็นรถหกล้อเล็กลง 1uz เอาไว้ขนผักครับ ส่วนเรื่องเกียร์ในความคิดผมน่ะครับ น่าจะใช้เกียร์ของ 1uz ครับ มันน่าจะรับแรงบิดจากเครื่องได้สมบูรณ์กว่า ส่วนเรื่องแก๊สผมติด agis แบบ8สูบครับ หม้อต้มที่เขาให้มาเป็น kme เงิน ขับสนุกดีครับ

krai 18-09-2012 10:28

ขอบคุณทุกท่านครับ

Kit AC 18-09-2012 19:32

เน้นขึ้นเขาเกียร์ ออโต้ผมว่าต้อง เปลี่ยนเฟืองท้ายสูงขึ้นอีกนิดหนึ่งครับ ยิ่งบรรทุกอีกเป็นตัน ถ้าของเดิมเป็นเกียร์แมนนวลอยู่ เพราะ เกียร์แมนนวลมี 5 เกียร์ อันตราทดเกียร์หนึ่งมีสูงจึงทำให้ เฟืองท้ายตำลงได้
ถ้า UZ ทำเป็นเกียร์ แมนนวลไว้ทุกของด้วยผมว่าดีกว่า และที่สำคัญ เวลาลงเขา เกียร์ แมนนวลได้ Engine Brake ที่ดีกว่า

ผมเกียร์ Auto เวลาลงเขาทีไรรู้สึกว่ารถไหลลงเร็วมากเลยต้องใช้เท้า เหยียบเบรคช่วย

civil van 27-12-2012 10:50

[quote=gubabor;822184]จัดไปเลยครับ ถ้าอยากประหยัดงบ เรื่องท่อ ติดต่อผมได้เลย ผมมีชุดท่อไอเสียทิ้งไว้เหลือ1ชุด สำหรับisuzu โดยเฉพาะ[/
ยังอยู่ไหมครับ ขายเท่าไรครับ 0813211680

civil van 27-12-2012 10:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krai (821812 กระทู้)

คือวิ่งไกลแทะ อย่างไกลเลยน๊ะนั่น แม่ฮ่องสอนพี่

MAMOTO3 27-12-2012 12:41

วางได้หมดครับ ทุกร่น

น้องหมูพีร์ V8 28-12-2012 01:09

ถ้าอย่างที่ว่ามาผมขอแนะนำอย่างนี้ครับ
ใช้เกียร์เดิม M/T จะช่วยทั้งรถทั้งคุณในเรื่องความปลอดภัยและประหยัด
ใช้ท่อชุดเดิมๆ ติดรถ y Pipe ดีที่สุด
ไม่ต้องปลดล็อค 180
ใช้แก็ส 100% เพิ่มถังเข้าไปอีก หรือย่อถังน้ำมันให้เล็กที่สุด ใช้แค่สตาร์ทกับดับ

ถ้าเคยเห็นหรือใช้รถแก๊สเก่าญี่ปุ่นเขาจะให้ความสำคั ญกับหม้อต้มมากกว่าระบบการจ่ายแก๊สครับ ลองไปหาดูนะ จริงๆ

ที่เหลือก็ตามพี่ C220 เลยครับ แสนโลค่อยเปิดอีกที

ล.ป. พี่ Kit AC อยู่เมืองไทย โทรหาผมมั่งนะครับ หิวน้ำ อยากเจอ ผมอยู่ที่เดิมๆ ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 09:52