ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   มิกซ์ Tosaki ดีไหมครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=19893)

jackmgm 24-07-2008 13:13

มิกซ์ Tosaki ดีไหมครับ

อยากทราบว่ามิกซ์รุ่นใหม่ตัวนี้ดีไหมครับ แล้วประหยัดน้ำมันขึ้นจริงๆๆหรอครับ ขอบคุณมากครับ

super4 24-07-2008 16:02

นั่นสิมันดีจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่เ คยได้ใช้มิกซ์ธรรมดามาก่อนด้วยก็เลยไม่รู้ถึงความแตก ต่าง:rolleyes: แต่ก็ถ้าจะดีจริงเพราะติดไปก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย ยิ่งตอนนี้ปรับจูนแบบมั่ว ๆ ไปหน่อย แต่รอบเดินเบายังได้กลิ่นแก๊สอยู่เลย

sathid 24-07-2008 16:32

ใครเคยใช้ช่วยตอบที่เพื่อเป็นทางเลือกให้กับชาว jz :emo_toon04:

jackmgm 24-07-2008 17:50

ใช่ครับกำลังหาข้อมูลอยู่นะครับว่ามันดีจริงเปล่าเพร าะว่าเค้าเปิดราคามาสองพันกว่าๆๆแนะ

garn_kc 24-07-2008 21:18

เหมือนกับ คุณSuper4 เลยครับ

ซื้อมิก Tosaki มาติดตั้งแต่เริ่มติดแก๊ส เลยไม่ทราบข้อแตกต่างกับมิกธรรมดาอ่ะครับ :)

แต่โดยรวมๆ ผมค่อนข้างพอใจนะครับ ไม่มีกลิ่นแก๊สที่ท่อไอเสีย ไม่เคยเกิดแบ็คไฟร์ครับ :emo_toon07:

nummeter 25-07-2008 04:11

4 ไฟล์แนบ
ลองมาเเล้วครับ

เมื่อก่อนใช้มิกซ์รู 28 + เเลมด้า ด้วยความซนเลยไปคว้านรูมิกซ์ให้ใหญ่ขึ้นเป็น 30+เเลมด้า จูนยังไงก็รวนเลยถอดออก เอาเเลมด้าออกเหลือมิกซ์อย่างเดียวกินเเก็สกระจายเลย ไม่น่าซนเลยอยู่เฉยๆก็ดีเเล้วไม่ต้องเสียตังค์

ด้วยความอยากลองอยากรู้กับมิกซ์ที่กล่าวถึงเลยซื้อมา ลองเองผลคือเเย่กว่าเดิมวิ่งไม่ออกปรับเเก็สเเล้วก็ไ มดีขึ้น สุดท้ายตอนเเรกกะคืนของกลัวเสียเงินฟรีเลยขับรถไปที่ ศูนย์ถนนพระราม2 ช่างเค้าลองขับเเล้วก็ยอมรับว่ามันไม่ดีขึ้นทั้งน้ำม ันเเละเเก็ส ถอดมิกซ์ออกลองวิ่งน้ำมันอย่างเดียววิ่งดีกว่าเอามิก ซ์ไปขวาง

ลองเปลี่ยนชุดลูกสูบของมิกซ์หลายขนาดเเล้วก็ไม่ดีขึ้ น ลองทดสอบขับไปเปลี่ยนไปตั้งเเต่เช้าเก้าโมงถึงเย็นสี ่โมงหมดเเก็สไปครึ่งถังกว่า+น้ำมันอีก500-600 สรุปเหมือนเดิมวิ่งไม่ออกเเก็สมาไม่พอเพราะผมใช้หม้อ ต้มเก่าญี่ปุ่นไม่ทราบขนาด

ผมก็ไม่อยากคืนของอยากลองให้มันรู้ไปเลยให้เค้าหาวิธ ีเเก้สุดฝีมือเลยไปลองเอามิกซ์สำหรับngv มาลอง ทีนี้ได้ผลดีขึ้นเค้าว่ามันดูดเเรงขึ้นเพราะมีสองท่อ ผมก็ลองเเล้วเเตกต่างกันจริง

ชอบตรงที่เค้าก็ทำใส่ใจเเก้ไขดีทั้งวันคนลูกทำคันผมค ันเดียว คนพ่อทำอีกคันถ้ามีงานเข้า ถ้าไม่ดีเค้าก็ยินดีคืนเงิน สรุปโดนค่ามิกซ์เก่าไป 1800 + ค่าเเรงกับมิกซ์ตัวใหม่สายเเก็สกับสามทางอีก 1200 รวม 3000 บาท

หลังจากลองใช้เรื่องประหยัดยอมรับว่าประหยัดขึ้นจริง จากกรณีมิกซ์อย่างเดียว เเต่ประหยัดเท่ากับการเพิ่มเเลมด้า จาก 5 กม./ล. เพิ่มเป็น 6 กม./ล. ขับเหมือนเดิมครับ

เรื่องวิ่งผมว่าพอๆกับมีเเลมด้าหรือมีมิกซ์อย่างเดีย วอันนี้ผมไม่ค่อยใส่ใจเพราะไม่เน้น ไปเน้นเรื่องอัตราการกินเเก็สมากกว่าครับ

เอารูปรถผมมาให้ชมไม่ชอบอย่างเดียวที่มองเเล้วห้องเค รื่องมันรถเพราะเเก็สlpgปกติมันมีท่อเดียวครับ

น้านนท์ 25-07-2008 08:43

หวัดดีครับคุณกาน..
เหมือนว่าผมไปเจอรถคุณ nummeter มาเมื่อวันศุกร์ที่แล้วหรือเปล่าจำฝาเครื่องสีแดงได้
ผมไปเปลี่ยนใส่ tosaki มาแล้วเหมือนกันผมไปเปลี่ยนที่บางพลีมา แต่แปลกตรงที่ว่ารูด้านล่างมิกซ์ตัวนี้ ที่อีกกระทู้หนึ่งถามว่าไปต่อเข้าพาวเวอร์พวงมาลัยทำ ให้รอบเดินเบาดีขึ้นหมุนพวงมาลัยแล้วรอบไม่ตกเครื่อง ไม่สะดุด แต่ช่างที่ติดให้ผมเขาต่อเข้าท่อรอบเดินเบาของเครื่อ ง และผมรู้สึกว่ารถผมจากเดิมที่กินแกสมากอยู่แล้วกลับก ินแกสมากขึ้นไปอีกเติมไปวันอังคารเต็มถัง 75 ลิตรเพิ่งวิ่งไปแค่ 160 กม.เหลือเม็ดเดียวแล้วครับท่าน เลยไม่รู้ว่าจริงๆแล้วรูด้านล่างมิกซ์ตัวนี้จะเอาไปใ ส่รอบเดินเบาหรือใส่พาวเวอร์พวงมาลัยดี
แต่ยอมรับครับว่าติดมาแล้วรถวิ่งดีขึ้นทั้ง รอบช้าและรอบเร็ว
:(

Musso 1Uz 25-07-2008 08:44

แล้ว ยี้ห้อนี้ มีรู มิกซ์ 35 เลยป่ะครับ

nummeter 25-07-2008 10:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ น้านนท์ (159161 กระทู้)
หวัดดีครับคุณกาน..
เหมือนว่าผมไปเจอรถคุณ nummeter มาเมื่อวันศุกร์ที่แล้วหรือเปล่าจำฝาเครื่องสีแ ดงได้
ผมไปเปลี่ยนใส่ tosaki มาแล้วเหมือนกันผมไปเปลี่ยนที่บางพลีมา แต่แปลกตรงที่ว่ารูด้านล่างมิกซ์ตัวนี้ ที่อีกกระทู้หนึ่งถามว่าไปต่อเข้าพาวเวอร์พวงมาลัยทำ ให้รอบเดินเบาดีขึ้นหมุนพวงมาลัยแล้วรอบไม่ตกเครื่อง ไม่สะดุด แต่ช่างที่ติดให้ผมเขาต่อเข้าท่อรอบเดินเบาของเครื่อ ง และผมรู้สึกว่ารถผมจากเดิมที่กินแกสมากอยู่แล้วกลับก ินแกสมากขึ้นไปอีกเติมไปวันอังคารเต็มถัง 75 ลิตรเพิ่งวิ่งไปแค่ 160 กม.เหลือเม็ดเดียวแล้วครับท่าน เลยไม่รู้ว่าจริงๆแล้วรูด้านล่างมิกซ์ตัวนี้จะเอาไปใ ส่รอบเดินเบาหรือใส่พาวเวอร์พวงมาลัยดี
แต่ยอมรับครับว่าติดมาแล้วรถวิ่งดีขึ้นทั้ง รอบช้าและรอบเร็ว
:(

น่าจะใช่ผมจำน้าได้เเร๊ะวีโก้สีบรอนซ์ใช่ไหมครับ?:em o_toon07:

ถ้าลองเเล้วกินเเก็สเอาไปคืนเลยเค้าเเฟร์ดีครับ

ส่วนเรื่องท่อผมเอาตรงพาวเวอร์เข้าเครื่องใกล้ก ัน ส่วนท่ออีกฝั่งเอาเข้ามิกซ์ครับ

ส่วนรูมิกซ์ขนาด 35 ผมไม่ทราบว่าเค้ามีไหม เเต่ผมเห็นรูปที่เค้าทำโชว์มีรูปเครื่อง 1uz อยู่ด้วยครับ

น้านนท์ 25-07-2008 11:38

ยินดีที่รู้จักเพิ่มอีกท่านครับคุณ nummeter ...
คุณ musso 1uz เท่าที่ผมเห็นใน web เขามีสูงสุดน่าจะมิกซ์ 34 นะครับ
ถ้างัยผมว่าลองเข้า web แล้วโทรถามโดยตรงดีกว่าน่าจะชัวร์ที่สุดครับ
:)

jackmgm 25-07-2008 12:43

อย่างนี้ของเค้าก็ดีจริงสิครับ ถ้าพี่บอกว่ามันกินแก็สเพิ่มเค้ายินดีคืนเงินนี่ก็โอ เคนะครับ แฟร์กับผู้บริโภคดี ดีกว่าบ้างอู่ติดมารอบเดินเบาไม่นิ่งก็บอกว่าให้ลองไ ปวิ่งดูก่อนสักอาทิตย์หนึ่ง เอามาแก้ก็ไม่หาย อย่างนี้โอเคครับ ต้องรีบไปติดครับ

siwa 25-07-2008 14:52

มาการันตี และเป็นกำลังใจให้ 2 ท่านพ่อ ลูก ถ้าไม่ดี ไม่พอใจ ก็ต่างคนต่างแยกกันไปแน่นอนครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย แต่ต้องไปที่ศูนย์พระราม 2 เท่านั้นนะครับhttp://www.tosakimixer.com/

eakalakk 25-07-2008 22:06

ถ้าจะคืนของอย่าเพิ่งถอดมิกออกนะครับ ขอผมเล่นก่อนอิอิ ถ้าแก้ได้ตรงจุดรถวิ่งนะครับ

wut vigo jz 25-07-2008 23:33

2 ไฟล์แนบ
สนับสนุนอีกคน

nummeter 26-07-2008 04:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eakalakk (159560 กระทู้)
ถ้าจะคืนของอย่าเพิ่งถอดมิกออกนะครับ ขอผมเล่นก่อนอิอิ ถ้าแก้ได้ตรงจุดรถวิ่งนะครับ

สงสัยมาเอง:emo_toon07:

----------------------------------

อีกอย่างเจ้าของผลิตภัณฑ์เค้าก็ใช้เครื่อง JZ เหมือนกัน เเถมวิ่งดีมีข้อเปรียบเทียบด้วยว่ารถเรามีปัญหาหรือเ ปล่าครับ:emo_toon07:

jackmgm 26-07-2008 11:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter (159661 กระทู้)
สงสัยมาเอง:emo_toon07:

----------------------------------

อีกอย่างเจ้าของผลิตภัณฑ์เค้าก็ใช้เครื่อง JZ เหมือนกัน เเถมวิ่งดีมีข้อเปรียบเทียบด้วยว่ารถเรามีปัญหาหรือเ ปล่าครับ:emo_toon07:

มันติดตั้งนานไหมครับ

wut vigo jz 26-07-2008 11:40

2 ไฟล์แนบ
ถ้าเข้าไปแล้วได้ติดเลยไม่น่าเกิน 1ชั่วโมง

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:41