ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   Corona TT132 (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=68525)

tong139 23-10-2012 00:44

Corona TT132

ติดตั้งเพลาหลัง

ดิสเบรคหลังมาพร้อมเพลา

ติดตั้งแรคพาวเวอร์

กำลังวางเครื่อง 1UZ-FE ในโตโยต้าโคโรน่า ตอนนี้ใกล้จะสำเร็จแล้วครับ ทำไปเยอะเหมือนกันเปลี่ยนระบบส่งกำลัง เบรค ช่วงล่าง ระบบเลี้ยว ล้อและยาง เรียกว่าเปลี่ยนทั้งหมดเหลือแค่ตัวถังกับแชสซีเดิมๆ กำลังจะเอาไปทำท่อไอเสียเร็วๆนี้

เท่าที่อ่านและศึกษาข้อมูลในเวปนี้ ส่วนมากรถที่ลงจะคันใหญ่กว่ามีที่วางหม้อพักกลางและห ลัง แต่รถที่ผมทำนี่ไม่มีพื้นที่เลย คาดว่าจะวางหม้อพักหลังได้แค่ใบเดียว

ชอบเสียงแบบอเมริกันมัสเซิลมากๆ จะบอกให้ช่างทำหม้อพักแบบใหนดีครับ

แนวทางเดินท่อควรเดินท่อแบบใหน
๑. เดินท่อขนาด ๒ ๑/๔นิ้ว ไปตามแนวแชสซีซ้ายขวาแล้วเข้าหม้อพักใบหลังเลย หรือ
๒. เดินท่อขนาด ๒ ๑/๔นิ้ว รวบซ้ายขาวเข้าเป็นตัววายเป็นขนาดท่อ๒ ๑/๒นิ้วแล้วเข้าหม้อพัก

ตอนรอบเดินเบาอยากให้เงียบๆ เกรงใจเพื่อนบ้านตอนเอารถเข้าออกตอนกลางดึกกับเพื่อน ร่วมทางตอนที่รถติดอยู่ข้างๆ แต่ตอนขับเสียงดังคงไม่เป็นไรเพราะคงจะขับแซงผ่านไปเ ลยเสียงไม่น่าจะน่ารำคาญมากมาย

รบกวนคำแนะนำหน่อยครับ

น้องหมูพีร์ V8 23-10-2012 02:21

วางในบอดี้อะไรครับ
ซีดาน
ลิฟท์แบค
ฮาร์ดทอป
รถรุ่นนี้ผมยังว่าจะหาบอดี้ลิฟท์แบคมาวาง 3s ไว้ใช้ที่บ้านอยู่เลยนะเนี่ย

ส่วนท่อพักปลายใบเดียวยังไงก็ไม่เงียบครับ ยิ่งใส้ตรงยิ่ง "ลั่นทุ่ง" ของแท้ แต่สะใจมาก

รถผมสองนิ้วครึ่ง y ไปป์ใส้เยื้องใหญ่ใบเดียว ออกสามนิ้ว วิ่งต่ำกว่า 100 หรือ 2,000 รอบ ยังกะเทือนซางอยู่เลย (ที่ขับเร็วเพราะลำโพงมันไม่ได้ยินครับ55555)

รถเพื่อนผมทีแรกก็เอามันส์ๆ แบบนี้แหละ สองนิ้วครึ่ง y ไปป์ พักปลายใส้ตรงใบเดียว
เช้ามารอยฝาเบียร์รอบรถเลย:( :frown: :(

nontiyud 23-10-2012 08:15

รุ่นเดียวกันหรือเปล่าหว่า ที่บ้านเอารถของคุณย่ามาวาง 1G-fe แรงเหลือๆสำหรับรถแบบนี้ ช่วงล่างต้องเซ็ทดีๆเลยนะครับ ไม่งั้นอันตรายโคตร เคยขับกลับมาบ้านตอนทำเครื่องเสร็จใหม่ๆ(ยังไม่ได้ทำ ช่วงล่าง)ส่ายเป็นงูเลย :redface:

tong139 23-10-2012 09:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ น้องหมูพีร์ V8 (829223 กระทู้)
วางในบอดี้อะไรครับ
ซีดาน
ลิฟท์แบค
ฮาร์ดทอป
รถรุ่นนี้ผมยังว่าจะหาบอดี้ลิฟท์แบคมาวาง 3s ไว้ใช้ที่บ้านอยู่เลยนะเนี่ย

ส่วนท่อพักปลายใบเดียวยังไงก็ไม่เงียบครับ ยิ่งใส้ตรงยิ่ง "ลั่นทุ่ง" ของแท้ แต่สะใจมาก

รถผมสองนิ้วครึ่ง y ไปป์ใส้เยื้องใหญ่ใบเดียว ออกสามนิ้ว วิ่งต่ำกว่า 100 หรือ 2,000 รอบ ยังกะเทือนซางอยู่เลย (ที่ขับเร็วเพราะลำโพงมันไม่ได้ยินครับ55555)

รถเพื่อนผมทีแรกก็เอามันส์ๆ แบบนี้แหละ สองนิ้วครึ่ง y ไปป์ พักปลายใส้ตรงใบเดียว
เช้ามารอยฝาเบียร์รอบรถเลย:( :frown: :(

เป็นบอดี้ซีดานครับ
ที่แรกเพื่อนๆก็แนะนำให้วางเครื่อง3S เหมือนกันครับ แต่ใจชอบV8 เลยมาทางนี้มาไกลแล้วซะด้วย

นี่ก็เป็นห่วงเรื่องเสียงตอนขับรอบเดินเบา ขับช้าๆในซอยถ้าเสียงกระหึ่มเกินไปก็เกรงใจเพื่อนบ้า น

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nontiyud (829238 กระทู้)
รุ่นเดียวกันหรือเปล่าหว่า ที่บ้านเอารถของคุณย่ามาวาง 1G-fe แรงเหลือๆสำหรับรถแบบนี้ ช่วงล่างต้องเซ็ทดีๆเลยนะครับ ไม่งั้นอันตรายโคตร เคยขับกลับมาบ้านตอนทำเครื่องเสร็จใหม่ๆ(ยังไม่ได้ทำ ช่วงล่าง)ส่ายเป็นงูเลย :redface:

บอดี้เดียกันเลยครับ แต่โฉมminor change ต่างกันเท่านั้นเอง

วาง1G แล้วเซตช่วงล่างยังไงบ้างครับ
ใช้โช้ค+สปริงอะไรครับ
มีค้ำตัวถังหรือทำจุดยึดอะไรเพิ่มหรือเปล่า
ใช้ล้อ+ยางสเปคใหนเหรอครับ
ช่วยแนะนำเป็นแนวทางหน่อยครัีบ

auto587 23-10-2012 11:45

Na ท่อยิ่งโล่งยิ่งดังยิ่งไม่วิ่งครับ ยิ่งเงียบยิ่งอั้นยิ่งวิ่ง

SatitpongJ 21-02-2013 23:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nontiyud (829238 กระทู้)

รุ่นเดียวกันเลย ผม 1 JZ GE:p

SatitpongJ 22-02-2013 00:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tong139 (829218 กระทู้)

ติดตั้งเพลาหลัง

ดิสเบรคหลังมาพร้อมเพลา

ติดตั้งแรคพาวเวอร์

กำลังวางเครื่อง 1UZ-FE ในโตโยต้าโคโรน่า ตอนนี้ใกล้จะสำเร็จแล้วครับ ทำไปเยอะเหมือนกันเปลี่ยนระบบส่งกำลัง เบรค ช่วงล่าง ระบบเลี้ยว ล้อและยาง เรียกว่าเปลี่ยนทั้งหมดเหลือแค่ตัวถังกับแชสซีเดิมๆ กำลังจะเอาไปทำท่อไอเสียเร็วๆนี้

เท่าที่อ่านและศึกษาข้อมูลในเวปนี้ ส่วนมากรถที่ลงจะคันใหญ่กว่ามีที่วางหม้อพักกลางและห ลัง แต่รถที่ผมทำนี่ไม่มีพื้นที่เลย คาดว่าจะวางหม้อพักหลังได้แค่ใบเดียว

ชอบเสียงแบบอเมริกันมัสเซิลมากๆ จะบอกให้ช่างทำหม้อพักแบบใหนดีครับ

แนวทางเดินท่อควรเดินท่อแบบใหน
๑. เดินท่อขนาด ๒ ๑/๔นิ้ว ไปตามแนวแชสซีซ้ายขวาแล้วเข้าหม้อพักใบหลังเลย หรือ
๒. เดินท่อขนาด ๒ ๑/๔นิ้ว รวบซ้ายขาวเข้าเป็นตัววายเป็นขนาดท่อ๒ ๑/๒นิ้วแล้วเข้าหม้อพัก

ตอนรอบเดินเบาอยากให้เงียบๆ เกรงใจเพื่อนบ้านตอนเอารถเข้าออกตอนกลางดึกกับเพื่อน ร่วมทางตอนที่รถติดอยู่ข้างๆ แต่ตอนขับเสียงดังคงไม่เป็นไรเพราะคงจะขับแซงผ่านไปเ ลยเสียงไม่น่าจะน่ารำคาญมากมาย

รบกวนคำแนะนำหน่อยครับ

รบกวนข้อมูลเรื่องแร๊คพาวเวอร์ด้วยครับใช้รุ่นอะไรมา แปลงใส่ ทำอู่ไหนครับ กำลังจะแปลงเหมือนกันตอบทางPMก้ได้นะครับหรือในกระทู ้ก้ดีเพื่อเป้นแนวทางให้กับคนที่ใช้รุ่นนี้อยู่

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:24