ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   d-max วาง2jzgteความร้อนขึ้น (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45656)

DIN GTR 23-02-2010 21:51

d-max วาง2jzgteความร้อนขึ้น

d-max วาง2jzgte หม้อน้ำเดิม พัดลมดูดในของst191 ตีบังลมสองตัว เดินเบาต92 ซัดๆ108 องศา พี่ๆใช้หม้อน้ำของอะไรกันหรือมีทางแก้อย่างอื่นไหม

ทดลองถอดวาล์วน้ำออกแล้ววิ่ง ขึ้น95 ลองเปลื่ยนพัดลมแล้วไม่ดีขึ้น ขอคำแนะนำด้วยครับ

ค่าทั้งหมดอ่านจากOBD

เตี้ยสุดใจ 23-02-2010 22:06

วีโก้1เจโบของผมก็หม้อน้ำเดิม ความร้อนไม่เกิน82 พัดลมดูด2ตัว
รอเซียนเเล้วกันครับ มารอเป็นเพื่อนครับ:)

keng_za 23-02-2010 22:30

ปัญหาเกิดจากเวลาวิ่งแล้วร้อนแสดงว่าการระบายความร้อ นในขณะวิ่งไม่เพียงพอ อาจเกิดได้หลายสาเหตุ
1.จำได้ว่าหม้อน้ำเป็นมีเนียมลูกค่อนข้างใหญ่ แต่คุณเอาพัดลมของ 191 ใส่จำได้ว่าไม่ใหญ่เท่าไรแล้วมาตีบังลม ซึ่งอาจลด พ.ท.การระบายความร้อนลงลมซึ่งผ่านไม่สะดวกอยู่แล้ว ทั้งอินเตอร์ แผงแอร์ สุดท้ายหม้อน้ำหนาด้วย แต่ถูกบังคับให้เล็กลงด้วยบังลมก็อาจสะสมความร้อนได้
2.ถอดวาล์วน้ำอาการดีขึ้นคือเมื่อไม่มีอะไรมาขวางทาง อัตราการไหลของน้ำดีขึ้นอัตาการแลกเปลี่ยนความร้อนต่ อเวลาดีขึ้นก็ช่วยได้แต่เป็นการแก้ที่ปลายเหตุ ระยะยาวสึกหรอเร็ว
3.อ่านจาก Obd มีค่าเป็นตัวเลขเห็นเป็นตัวเลขมักไม่สบายใจโรงงานจึง ทำเป็นเข็มเสมอ กรณีถ้ายังกดแช่ต่อแล้วยังขึ้นไปเรื่อยๆต้องหาสาเหตุ ให้เจอ ถ้ามีเพื่อนๆใส่ Obd ลองดูของเพื่อนๆว่าต่างกับเราไหม

goffy 23-02-2010 23:10

ปกติผมวางในดีแม๊ก ใช้แต่พัดลมฟรีปั้ม หม้อน้ำเดิม
ซัดเต็มๆแร้วจอดเต็มที่ก้อ90

wk7000 23-02-2010 23:30

ถ้าถอดวาว์ลน้ำวิ่งแล้วความร้อนไม่ขึ้น ลองหาวาว์ลน้ำที่เปิดอุณหภูมิต่ำกว่ามาลองใส่ดูครับ ตัว 76 องศาก็ได้ราคาไม่แพงน่าจะพอช่วยได้

ของผมใช้พัดลมไฮโดรลิตตัวเดียว แต่หม้อน้ำหนา 3 นิ้ว จุน้ำได้ทั้งระบบประมาณ11-12 ลิตร

ใช้วาว์ลน้ำ 76 องศา ดูจาก OBD เดินเบา 85-87 องศา วิ่งเรื่อย ๆ 86-88 ซัดความเร็วสูง 88-92

อัดขึ้นเขายาว ๆ มีแตะ ๆ 100 บ้างเหมือนกันครับแต่ยังเป็นจุดที่เครื่องรับได้อยู่

DIN GTR 23-02-2010 23:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ goffy (484257 กระทู้)
ปกติผมวางในดีแม๊ก ใช้แต่พัดลมฟรีปั้ม หม้อน้ำเดิม
ซัดเต็มๆแร้วจอดเต็มที่ก้อ90

ใส่ฟรีปั๊ม น่าสนใจครับ ตอนวางเครื่องได้ทุบห้องเครื่องไหมครับ ผมไม่ได้ทุบไม่รู้จะใส่ได้ไหม

Pongthanit 24-02-2010 08:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DIN GTR (484213 กระทู้)
d-max วาง2jzgte หม้อน้ำเดิม พัดลมดูดในของst191 ตีบังลมสองตัว เดินเบาต92 ซัดๆ108 องศา พี่ๆใช้หม้อน้ำของอะไรกันหรือมีทางแก้อย่างอื่นไหม

ทดลองถอดวาล์วน้ำออกแล้ววิ่ง ขึ้น95 ลองเปลื่ยนพัดลมแล้วไม่ดีขึ้น ขอคำแนะนำด้วยครับ

:eek: :eek: ผมเองก็เหมือนของคุณนี้แหละครับถ้าดูจาก OBD1 แล้วเครียด แก้ปัญหามาแล้วหลายอย่างเหมือนคุณนี้แหละ สุดท้ายขยายขนาดท่อไอเสีย เปลี่ยนหม้อพักไอเสีย
แต่ถ้าดูจากเข็มความร้อนเดิมของรถ ก็ปรกติครับ
ผมใช้ IZU D-Max Cab4 2wd + 1UZ Auto + LPG
ดูจากจอ OBD1 ความร้อนขึ้น 112 เครื่องร้องเตือน
เข็มความร้อนปรกติ หยุดรถเปิดกระโปรงดูหม้อ กระโปรงรถนะครับอย่าเปิดกระโปรงดูหม้อ
คนนั่งข้างละเปิดผิดความร้อนเพิ่ม 1000 แน่ ดูแล้วปรกติหม้อน้ำไม่เดือด กลับมาดู OBD1 อีกทีความร้อนเหลือ 45
เป็นไปได้หรือนี้ทำไมเปลี่ยนแปลงเร็วขนาดนั้น
ดูจาก OBD1 ของผมไมรู้ตรงกับความเป็นจริงหรือเปล่าบางครั้ง
วิ่งความเร็วรถ 80 OBD1 บอกความเร็ว 225
วิ่งความเร็วรอบ 1500 OBD1 บอกรอบ 5500 รอบ
เดี๋ยวนี้เลยไม่ได้ยึดถือ OBD1 เท่าไหร่ครับ:emo_toon04: :emo_toon04: :emo_toon07:

NUM999 24-02-2010 10:07

ผมก็ใช้ดีแม็กวาง2เจโบ ติดแก๊สด้วย เคยเจอปัญหานี้ครับ ก่อนอื่นเลยต้องเปลี่ยนหม้อน้ำครับ ของเดิมไม่พอแน่เพราะหม้อน้ำดีแม็กเล็กกว่าของวีโก้พ อสมควรเลย ผมเลยเปลี่ยนหม้อน้ำเป็นทองแดง3ช่อง พัดลมดูดแบบตูดบาง2ตัว ตอนใช้งานปกติ+รถติดยังไงก็โอเคครับความร้อนปกติใช้ไ ด้ แต่เวลาซัดแช่มันขึ้น ทะลุ100 ตอนหลังเลยย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้องครับ ดีขึ้นมากครับช่วยได้เยอะเลย ดีแม็กห้องเครื่องสั้นกว่าวีโก้ครับ พื้นที่ระหว่างหน้าเครื่องกับหม้อน้ำมันน้อยมาก ใส่พัดลมดูดแบบตัวใหญ่ๆแรงๆไม่ได้เลย เปลี่ยนหม้อน้ำให้หนาขึ้นและย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้อง น่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ ผมใช้วาวล์วน้ำ 82 ปกติครับ

น้องขาวมุก 24-02-2010 10:19

เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ครับ คนที่รู้จักวางในดีแม็กซ์เหมือนกันครับ ทำหม้อน้ำเป็นมีเนียมให้หนากว่าเดิม ความยาวของรังผึ้งได้เท่าเดิมยิ่งดีครับ เขาก็ใช้พัดลมบางครับ 2 ตัว ก็เอาอยู่ครับ

ส่วนผมใช้ไทรทันอยู่ อาการตอนแรกก็แบบนี้ครับ เปลี่ยนหม้อน้ำเป็นมีเนียมหนา 2 นิ้ว พัดลมดูดแบบบาง st191 2ตัว เหมือนกัน เดินเบา 82 องศา ซัดก็ไม่เคยเกิน 90 องศาเลยครับ แต่ผมย้ายแผงแอร์นะครับ ส่วนหม้อน้ำก็ทำกับเจ้าที่มาขายในเว็บเราห้องซื้อขาย นี่แหล่ะครับ

HS9KRM 24-02-2010 10:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DIN GTR (484213 กระทู้)

:) ถ้าซัดเเล้วความร้อนขึ้นไม่น่าเกี่ยวกับพัดลมเท่าไหร ่
-หม้อน้ำเดิมอาจตัน
-หม้อน้ำอาจเล็กเกินไป
-อาจมีอะไรมาขวางการไหลของลม หน้าหม้อน้ำ ครับ:) ความเห็นส่วนตัวนะครับ

pramote9222 24-02-2010 11:22

bmw 318i 2J-GTE Auto

อ้างถึง:

:)
ของผม 2เจโบ ออโต้
เจอเหมือนกันฮีตสุดๆๆๆ เครื่องมันใหญ่ ห้องเครื่องมันเล็ก แต่หม้อน้ำตอนแรก 3 แถวตั้งหลอดใหญ่เอาอยุ่สบายๆๆ แต่เป็นของเก่ารั่วบ่อย เลยเปลี่ยน มาใช้ของ KZ ฝาพลาสติก งัดออก ทำฝาบนล่างใหม่ ฝังเซนเซอ ทำฝาหม้อใหม่ จบครับไม่มีปัญญหา พัดลมไฮดรอริก
แผงแอร์เปลี่ยนมาใส่ของแอคคอด 95 บางใหญ่ดี ลมผ่านสบายๆๆ วาวน้ำ เดิมติดเครื่องเลยครับ ที่สำคัญพัดลมใหญ่แค่ไหนถ้าช่องระบบลมไม่โล่งก็จบกัน ของผมลมดังจนหอน เพราะช่องดูดเข้าเครื่องไม่มี่ แผงแอร์ BMW มันหนา 3 แถวหาตั้งนาน จบสะทีความร้อน ตอนนี้ไปแข่ง 4 สนามแล้วไม่มีปัญหาความร้อนเลย
มีแต่ปัญหา ทำไงให้เวลามันลดลงอีก ตตอนนี้ทำไว้ที่ 14.5 Braket 16.04 วิ ที่น้ำพอง ครับ

pyf 24-02-2010 21:47

มาเก็บข้อมูลคร๊าบ อิ อิ ผมคิดว่ารถผมต้องเสียตังค์ค่าหม้อน้ำใหม่แน่ๆ ซัดแล้วขึ้นมาเป็น100 เหมือนกัน
ทั้ง obd1 ทั้งเกจ์เดิม :) ที่สำมะคัญน่าจะต้องย้ายแผงแอร์ด้วยล่ะ ดูแล้วอ่ะนะ

DIN GTR 24-02-2010 22:20

แล้วผมจะหาทางออกยังไงดี ที่คิดไว้2ทางเลือกตอนนี้
1 ขยายหม้อน้ำโดยใช้หม้อน้ำ3ช่องตั้ง เป็นอลูมิเนียมแล้วใช้พัดลมดูดแบบเดิม
2 ใช้หม้อน้ำใต้ท้อง โดยใช้หม้อน้ำรถตู้แบบไว้ใต้ท้องใช้พัดลมดูด อันนี้อยู่แน่ๆ เพราะเพื่อนที่ใช้วีโก Tfr ทำอยู่ซัดยังไงก็ไม่มีฮี แต่การบำรุงรักษาเพิ่มขึ้น

ทางเลือกไหนดีหรือท่านอื่นมีอะไรแนะนำได้ครับ

o_ta_aou_da 24-02-2010 23:04

ใช้ หม้อน้ำ เดิมนั่นแหละครับ แค่ ขอ พัดลมเป่า ของ วอลโว่ ไม่ก็เปอร โย เป่าหน้า 2 ตัว ความร้อน ของ ผมตอนซัดเล่น ก็ แถวๆ 90 ไม่เกินนี้ ครับ

แต่อยาก สบายใจนานๆ ก็ ดูด หลังไปด้วยก็ได้ครับ ตามสดวก

goffy 24-02-2010 23:55

ผมว่าไม่ต้องไปย้ายแผงแอร์ เปลี่ยนรึเพิ่มหม้อให้ยุ่งยากหรอกคับ ถ้าไม่อยากใช้ฟรีปั้มก้อ พัดลมวอลโว่ตัวเดียวต่อ2สเต็ป ยังงัยก้อเหลือๆ รับประกัน

laipaddklon 25-02-2010 12:05

ใช้ตัววัดความร้อนของเครื่องเดิมรึป่าวครับ
ถ้าใช้เกจ์วัดความร้อนเดิม ก็ต้องถอดเอาตัววัดความร้อนของเครื่องเดิมมาใส่นะครั บ ถึงจะได้ค่าความร้อนตรงตามจริง นอกจากเราจะใส่มิเตอร์วัดความร้อนแยกต่างหาก
รถผม วอลโว่ 244 ลงเครื่อง 2เจไม่โบ
หม้อน้ำเดิม ติดพัดลมไฟฟ้าสองตัว เอาตัววัดความร้อนเดิมมาใส่ โดยใช้เกจ์เดิม
นิ่งครับ

DIN GTR 25-02-2010 14:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ laipaddklon (484929 กระทู้)
ใช้ตัววัดความร้อนของเครื่องเดิมรึป่าวครับ
ถ้าใช้เกจ์วัดความร้อนเดิม ก็ต้องถอดเอาตัววัดความร้อนของเครื่องเดิมมาใส่นะครั บ ถึงจะได้ค่าความร้อนตรงตามจริง นอกจากเราจะใส่มิเตอร์วัดความร้อนแยกต่างหาก
รถผม วอลโว่ 244 ลงเครื่อง 2เจไม่โบ
หม้อน้ำเดิม ติดพัดลมไฟฟ้าสองตัว เอาตัววัดความร้อนเดิมมาใส่ โดยใช้เกจ์เดิม
นิ่งครับ

ความร้อนที่หน้าปัท ใช้เซนเซอของเดิมดีแมกมาฝังที่ท่อน้ำบน ก็ตรงอยู่แล้ว ผมดูจากเกจ์วัดติดตั้งแยกออกมาครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:53