ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   Need help ! เพลากระแทกท่อกับถามเกี่ยวกับเกียสโลวนิดหน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=70462)

nontiyud 07-03-2013 23:46

Need help ! เพลากระแทกท่อกับถามเกี่ยวกับเกียสโลวนิดหน่อยครับ

วางเครื่องขับมาตั้งหลายเดือนไม่เคยสนใจเท่าไหร่ วันนี้นึกยังไงไปก้มดูถึงกับ โอโห้ ! :emo_toon06:

เพลามันกระแทกกับท่อเวลาที่รถมันเจอหลุม ทางคลื่น หรืออะไรที่ทำทำให้รถมันยวบอะครับ เสียงมันดัง กึ๊กๆ ๆ.. ! แบบเรารู้สึกถึงการกระแทกได้เลย เซงมากเลยกลัวท่อแตกด้วย ยังนึกไม่ออกจะแก้ยังไงดี ลองมาถามพี่ๆในนี้ก่อนครับ ยังไม่มีเวลาไปร้านที่วางเครื่อง

ส่วนอันนี้เกียร์สโลวก้มไปดูเพลาเลยเจอพอดี ผมสงสัยมากเลยทำไมมันมีคราบน้ำมันเยิ้มๆติดด้วยอะครั บ ทั้งที่เกียร์หลักก็ไม่มี อย่างนี้จะมีปัญหาหรือจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ (ขออภัยรูปถ่ายได้ไม่หลายมุมนะครับมุดไม่ถนัด)

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ;)

C220 08-03-2013 14:04

ก่อนอื่นผมว่าย้ายท่อก่อนดีกว่า มันเดินผิดที่ผิดทาง :eek:
กระแทกเพลาไม่ค่อยดีหรอกครับ
ทำให้ซีลรั่ว joint อายุสั้น รำคาญ ไม่สบายใจสารพัด

nontiyud 08-03-2013 19:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (856012 กระทู้)
ก่อนอื่นผมว่าย้ายท่อก่อนดีกว่า มันเดินผิดที่ผิดทาง :eek:
กระแทกเพลาไม่ค่อยดีหรอกครับ
ทำให้ซีลรั่ว joint อายุสั้น รำคาญ ไม่สบายใจสารพัด

ผมก็คิดอยู่เหมือนกันครับ แต่มันจะไปทางไหนนี่แหละปัญหา แน่นไปหมด:eek:

santi_irpc 08-03-2013 22:47

ยกช่วงล่างหนีครับ รถจี๊ปยกง่าย ยกแล้วเพลาหน้ากับเครื่องจะห่างกันออกไปอีก เพลาขับก็จะห่างขึ้นด้วยครับ แต่ถามหน่อย ทำไมเพราขับหน้าของคุณไม่เห็นมีสไปร์เพื่อยืดยุบเลยค รับ มองไม่เห็น

nontiyud 08-03-2013 23:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ santi_irpc (856070 กระทู้)
ยกช่วงล่างหนีครับ รถจี๊ปยกง่าย ยกแล้วเพลาหน้ากับเครื่องจะห่างกันออกไปอีก เพลาขับก็จะห่างขึ้นด้วยครับ แต่ถามหน่อย ทำไมเพราขับหน้าของคุณไม่เห็นมีสไปร์เพื่อยืดยุบเลยค รับ มองไม่เห็น

ยกวีธีไหนได้บ้างครับที่โดนไม่หนักมาก ผมเพิ่งโดนโช๊คprocomp es90004ต้น+สปริง2อัน เมื่อไม่กี่เดือนเองครับ:rolleyes: แต่รถผมก็ยกประมาณ4นิ้วนะถ้าจำไม่ผิด (เดี๋ยวแนบรูปให้้ดู). ส่วนไอ้ตัวสไปร์พอดีมีรูปและอธิบายได้ไหมครับผมไม่เข ้าใจ(จะได้ไปหาซื้อมาใส่) บางทีอาจจะโดนอู่ซ่อมJeepในระยองเจ้านึงที่ไม่รักชื่ อเสียงตัวเองถอดไปเพราะเครื่องเก่าพังบ่อยซ่อมนานต้อ งทิ้งรถและแพงด้วย ล่าสุดตอนวางเครื่องเพิ่งรู้ว่าโดนสับเปลี่ยนเฟืองท้ ายจาก 4.1 เป็น 3.7 เอายางใหญ่ไม่ไหวเลยทีเดียว :Emo-korea_060:

ขออภัยที่ร่ายมาซะยาว รูปรถครับ

[url=http://image.ohozaa.com/view2/wpcLNF66d7jumv2K]

ขอบคุณครับ

santi_irpc 09-03-2013 15:45

2 ไฟล์แนบ
ปกติทั้งเพลาหน้าและหลังจะมีสไปร์ เพื่อให้เพลายืดหดตัวได้ระดับหนึ่ง(ที่วงสีแดงไว้น่ะ ครับ) เพราะช่วงล่างรถจะยืดยุบตลอดเวลา ไม่คงที่ ของจี๊ปด้านหน้า สไปร์อยู่ที่ตัวเพลาครับ ส่วนด้านหลังสไปร์จะอยู่ที่ปลายเกียร์ทรานเฟอร์ ใช้การสวมกันของปลอกเพลาหลังเข้ากับสไปร์ที่ปลายทราน เฟอร์ครับ ผมว่าเพลาหน้าคุณไม่ใช่ของเดิม ดูแล้วมันใหญ่ไป ของเดิมจะเล็กกว่านี้ และเป็นแปดทิศอยู่แล้ว ไม่แน่แค่เปลี่ยนเพลาหน้าเป็นของเดิมก็อาจพ้นระยะแล้ วครับ

nontiyud 09-03-2013 16:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ santi_irpc (856149 กระทู้)
ปกติทั้งเพลาหน้าและหลังจะมีสไปร์ เพื่อให้เพลายืดหดตัวได้ระดับหนึ่ง(ที่วงสีแดงไว้น่ะ ครับ) เพราะช่วงล่างรถจะยืดยุบตลอดเวลา ไม่คงที่ ของจี๊ปด้านหน้า สไปร์อยู่ที่ตัวเพลาครับ ส่วนด้านหลังสไปร์จะอยู่ที่ปลายเกียร์ทรานเฟอร์ ใช้การสวมกันของปลอกเพลาหลังเข้ากับสไปร์ที่ปลายทราน เฟอร์ครับ ผมว่าเพลาหน้าคุณไม่ใช่ของเดิม ดูแล้วมันใหญ่ไป ของเดิมจะเล็กกว่านี้ และเป็นแปดทิศอยู่แล้ว ไม่แน่แค่เปลี่ยนเพลาหน้าเป็นของเดิมก็อาจพ้นระยะแล้ วครับ

ของผมไม่ใช่ของเดิมแน่นอน100% ดูแล้วไม่เหมือนสักนิด วันนี้ผมลองเอาไปไว้ให้อู่วางเครื่องลองหาวิธีแก้ไขด ูได้ผลยังไงจะมารายงาน ล

ปล. irpc นี่แสดงว่าพี่อยู่ระยองสิครับหนิ ;)

ขอบคุณครับ

santi_irpc 10-03-2013 19:54

ครับ เป็นคนยองครับ ที่บ้านใช้จี๊ปอยู่สองคัน XJ วาง 2J-VVTi อีกคัน ZJ เดิมๆ ครับ

godarmy84 10-03-2013 20:03

เอาใจช่วยครับพี่

:wink: :wink:

nontiyud 10-03-2013 21:09

ขั้นต้นจะลองใส่ยางกันกระแทกดูก่อนครับ เดี๋ยวรอคิวว่างเข้าไปทำแล้วมารายงาน คงไม่เกินอาทิตย์หน้า

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:42