ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ไฟเบรคมือ....อยู่ดีๆติดขึ้นมาเวลาเร่ง....แบบนี้ใช้ ต่อโค้ดไม่คบใช้ไหมครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=19152)

power357 12-07-2008 16:00

ไฟเบรคมือ....อยู่ดีๆติดขึ้นมาเวลาเร่ง....แบบนี้ใช้ ต่อโค้ดไม่คบใช้ไหมครับ

ถ้าเหยียบแบบออกตัวเร็วๆหน่อยไฟเตือนเบรคมือมันจะติด ขึ้นมา..........แบบนี้อาการใช้ต่อโค้ดไม่สมบูรณ์หรื อป่าวครับ.........
ปล. TFR 1jz-GE ฝาดำ

Moonlight 12-07-2008 21:15

เรื่องไฟเบรคมือขึ้นเวลาออกตัวเร็วนั้น ไม่น่าจะเกี่ยวกับการต่อไฟ เช็คโค๊ดอะไรหรอกครับ

ไฟเบรคมือที่หน้าปัดนั้น จะต่อสายดินมาจาก ที่เบรคมือ และรถส่วนใหญ่ (บางคันไม่มี) จะมีอีกที่คือลูกลอยน้ำมันเบรค ซึ่งถ้าผ้าเบรคของรถเราบางลง น้ำมันเบรคมันก็จะเข้าไปแทนที่เนื้อที่ความหนาของผ้า เบรคที่หายไป ทำให้ น้ำมันเบรคในกระป๋องสำรองน้ำมันเบรคที่มีลูกลอยต่อสา ยดินเอาไว้ พร่องลงไป เวลาเราออกตัวแรงๆ น้ำมันเบรคก็จะกระเพื่อมเอียงไปด้านหนึ่ง ลูกลอยก็จะลดตัวลง ทำให้ไฟเบรคที่หน้าปัดติดได้ครับ แต่จะติดแค่เดี๋ยวหนึ่งแล้วก็ดับ ถ้าเป็นแบบที่ผมบอก ก็เตรียมตัวเปลี่ยนผ้าเบรคได้เลยครับ

nummeter 13-07-2008 04:26

รถผมก็เป็นครับ

รถสปอร์ตไรเดอร์ เครื่อง 2jz Ge

เช็คระดับน้ำมันเเล้ว ลองเติมเต็มก็เเล้ว ไม่หาย เช็คที่สวิทย์เบรคมือก็ไม่เกี่ยวกัน
ลองถอดปลั๊กที่ต่อจากหม้อลมไฟไม่ติดหาย เเต่เสียบกลับที่เดิมก็เป็นอีก
เร่งเเบบหน้ารถเหินๆไฟโชว์ พอผ่อนเครื่องนิดนึงให้ไฟดับเเล้วกดต่อเเบบเนียนๆก็ห าย

ผมเคยเห็นเพื่อนรุ่นเดียวกับผมเข้ามาถามเเละเป็นเเบบ ผมเหมือนกัน

ตอนนี้ไม่ได้เเก้ยังโชว์เหมือนเดิมเพราะไม่รู้จะเเก้ ตรงไหนเบรคใช้ได้ปกติ Absทำงานปกติครับ

พี่ๆพอจะเเนะนำร้านเเก้ไขให้ไหมครับ

oat 13-07-2008 07:20

อย่างที่ลุงมูนบอกแหละครับ เป็นที่น้ำมันเบรค ลูกลอยมันค้างนะครับ ลองหาอะไรเขี่ยดูครับ แล้วก้อเติมน้ำมันเบรคให้ได้ระดับ

o_ta_aou_da 13-07-2008 10:13

ดู one way วาวล์ ด้วยนะครับ ถ้า อากาศมันย้อน ไฟก็โชวครับ

garn_kc 13-07-2008 10:42

รถผมเป็นตั้งแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนเครื่อง ตอนนี้ก็ยังติดๆ ดับๆ เด๋วจะลองไปเช็คดูอีกที

ขอบคุณครับ :emo_toon07:

Moonlight 13-07-2008 10:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter (152071 กระทู้)
รถผมก็เป็นครับ

รถสปอร์ตไรเดอร์ เครื่อง 2jz Ge

เช็คระดับน้ำมันเเล้ว ลองเติมเต็มก็เเล้ว ไม่หาย เช็คที่สวิทย์เบรคมือก็ไม่เกี่ยวกัน
ลองถอดปลั๊กที่ต่อจากหม้อลมไฟไม่ติดหาย เเต่เสียบกลับที่เดิมก็เป็นอีก
เร่งเเบบหน้ารถเหินๆไฟโชว์ พอผ่อนเครื่องนิดนึงให้ไฟดับเเล้วกดต่อเเบบเนียนๆก็ห าย

ผมเคยเห็นเพื่อนรุ่นเดียวกับผมเข้ามาถามเเละเป็นเเบบ ผมเหมือนกัน

ตอนนี้ไม่ได้เเก้ยังโชว์เหมือนเดิมเพราะไม่รู้จะเเก้ ตรงไหนเบรคใช้ได้ปกติ Absทำงานปกติครับ

พี่ๆพอจะเเนะนำร้านเเก้ไขให้ไหมครับ

อ้างถึง:

ดู one way วาวล์ ด้วยนะครับ ถ้า อากาศมันย้อน ไฟก็โชวครับ
ตามคำตอบนี้เลยครับ

Air Force 13-07-2008 11:36

อ๋อ อาการนี้ผมเคยเป็นผู้ตั้งคำถามครับแต่ได้รับการแก้ไข แล้ว ต้องลองเช็คที่หม้อลมดูอีกทีนะครับอาจจะมีอาการรั่วต ามลูกยางที่หม้อลม เวลารถใช้รอบสูงๆ หรือเร่งเครื่องแรงๆขณะรถวิ่งไฟเบรคมือมันจะโชว์ พอยกคันเร่งนิดหน่อยมันก็ดับไปเอง เนื่องจากเวลารถใช้รอบสูงเครื่องยนต์จะใช้แรงดูดอากา ศเยอะเพราะเครื่องเจ มันตั้ง 6 สูบ ทำให้ลูกยางหรือซีนบริเวณหม้อลมที่มันเปื่อยๆอยู่เกิ ดเผยอและเกิดการรั่วของอากาศ ไฟเตือนมันก็ขึ้นครับ ถ้าขับปกติเบาๆมันก็ไม่ขึ้นครับ ถ้ามันรั่วจริงวิธีเช็คก็คือลองสตาร์ทเครื่องไว้ซักพ ักแล้วดับเครื่อง ลองเหยียบเบรคดูถ้าย้ำได้ 3 ครั้งขึ้นไปโดยที่เบรคยังไม่แข็งถือว่าปกติ แต่ถ้าย้ำได้ทีเดียวแล้วเบรคแข็งก็แสดงว่าหม้อลมมันร ั่วแน่นอน หรือไม่ก็หม้อลมมันเล็กไป แต่อันนี้เอาไว้สุดท้ายเพราะส่วนใหญ่มันไม่ได้แตกต่า งอะไรกันมากครับ ที่ผมรู้ก็ประมาณนี้ครับ แต่ถ้าเข้าร้านที่ไม่ใช่พวกกันก็คงหลายตังค์นะครับดู ดีๆนะครับเปลี่ยนลูกยางไม่กี่บาทถ้าหม้อลมยังดีๆไม่ผ ุนะครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ attenza (152318 กระทู้)
รถผมก็เป็นครับสาเหตุเกิดจากเครื่อง j ที่วางมาเวลาเร่งรอบมีการดูดอากาศในปริมาณที่มากทำให ้อากาศที่มาเลี้องหม้อต้มไม่เพียงพอทำให้เซ็นเซอร์ที ่ตัวหม้อต้มที่มีหน้าที่เช็คปริมาณอากาศแจ้งเตือนว่า อากาศไม่เพียงพอ วิธีแก้ไข
1. เปลี่ยนหม้อลมเบรคให้เป็นชั้นครึ่ง
2. ทำถังพักลมเพิ่มเหมือนรถไมตี้

เพิ่มเติมนะครับ ของผมใช้หม้อลมเดิมครับแต่ดูเรื่องลูกยางที่มันชำรุด ก่อน ตอนนี้ก็ใช้ได้ดีครับแต่ถ้าเปลี่ยนหม้อลมก็จะเบรคนิ่ มหยุดรถได้นุ่มนวลขึ้น แต่ก็ต้องลงทุนมากนะครับเสียดายของเก่า เปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่งเบ็จเสร็จก็ไม่ควรเกิน 2000 บาทนะครับ หรือถ้าเพิ่มถังลมหรือหม้อพักก็อยู่ราวๆ 5-600 บาทครับประหยัดได้อีกนิดครับ:confused: :confused: :emo_toon04:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:28