ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   2jz ge vvt-i ติดตั้ง ngv ระบบดูด เอารูปมาให้ดูครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=35701)

nuhm 13-06-2009 18:10

2jz ge vvt-i ติดตั้ง ngv ระบบดูด เอารูปมาให้ดูครับ

5 ไฟล์แนบ
ชุดแรก

nuhm 13-06-2009 18:11

5 ไฟล์แนบ
ชุดสอง

nuhm 13-06-2009 18:20

ได้ฤกษ์ติดซะที วิ่งน้ำมันมา 1 ปี
ผมติด ngv ระบบดูด ถัง 100 ลิตรน้ำ ราคา 40,X00 บาท

ตอนแรกก็หวั่นๆ เหมือนกัน เห็นพูดกันว่าแบบดูดจะไม่มีกำลัง และอาจมี backfire

ผมวิ่งมา 2 วันก็ถือว่าใช้ได้
กำลังตกไปนิด เวลาเร่งไม่ค่อยพุ่ง แต่ถ้ารถลอยลำแล้ว ความเร็วกับรอบเครื่องไม่ต่างกับน้ำมันเลย
จากเดิมน้ำมันที่ความเร็ว 80 km/h วัดรอบได้ 1900 รอบ
ngv แบบดูดที่ความเร็ว 80 km/h เหมือนกันวัดรอบได้ 1875 รอบ
แปลกว่าทำไมวิ่ง ngv กลับใช้รอบน้อยกว่า

เดินเบาไม่เปิดแอร์
น้ำมันได้เดินเบาที่ 850 รอบ
ngv จะเดินเบาที่ 750 รอบ
ngv ตั้งจูนตั้งยังไงก็ไม่ขึ้นเท่าน้ำมัน ได้สูงสุดเท่านี้

ตอนออกจากร้านมีปัญหานิดหน่อย เวลาเร่งจะสะดุด
ผมเลยลองจูนเองด้วย ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้วครับ
แล้วก็ยังไม่มี backfire ด้วย

nuhm 13-06-2009 18:33

วิธีจูนระบบดูดนะครับ ผมอ่านๆ ในเน็ตมาขอสรุปบันทึกไว้กันลืมด้วยนะครับ
(หลายๆ ท่านอาจรู้ๆ กันอยู่แล้ว)

1. จูนที่รอบสูง หรือ จูนพีค (Peak)
บางท่านบอกให้เหยียบคันเร่งไว้ที่ 3000 รอบ (ต้องใช้ 2 คนนะครับ คนนึงเหยียบคันเร่ง คนนึงคอยจูน) ที่รถผมมันมีลูกบิดโช้คคันเร่ง เลยตั้งค้างไว้ได้
ผมไม่ค่อยอยากเร่งถึง 3000 รอบ เลยเอาที่ 2000 รอบพอ (ไม่รู้จะมีปัญหาป่าว)
หลักการก็คือ เร่งเครื่องไว้ แล้วคอยปรับไว้พาวเวอร์วาล์ว หรือวาล์วกลางสาย แล้วสังเกตุเสียง หรือดูรอบ ปรับให้ได้รอบสูงที่สุด หรือเสียงเครื่องแรงที่สุด

2. จูนที่รอบต่ำ หรือตั้งเดินเบา
ที่หม้อต้มมันจะมีลูกบิด 2 ลูก ลูกใหญ่คือตั้งรอบเดินเบา ก็ง่ายๆ บิดไปบิดมาให้ได้รอบเดินเบาตามที่ต้องการ
เสร็จแล้วมันจะมีลูกบิดอันเล็กอีกอัน เป็นตัวตั้งหน่วงแก๊ส หรือ sensitivity เอาไว้ตั้งเวลาถอนคันเร่งจากรอบสูง มันจะหน่วงแก๊สไว้ (คอยทยอยปล่อยแก๊ส) ไม่ให้ลดฮวบต่ำจนเครื่องดับ ตัวนี้ผมลองตั้งแล้ว ไม่เห็นความแตกต่าง ระหว่างตั้งกลางๆ หรือตั้งสุด แต่เข้าใจว่า ถ้าวิ่งในเมืองเป็นประจำเดี๋ยวเร่งเดี๋ยวหยุดควรตั้ง กลางๆ จะดีกว่า จะประหยัดแก๊สกว่า

ไม่รู้ว่าหม้อต้ำ lpg หรือยี่ห้ออื่นๆ จะเหมือนกันหรือป่าวนะครับ

แต่ยังไม่เข้าใจตรงที่ วิ่งแก๊ส ระบบ obd1 รายงานเครื่องเขก (KNC) มากกว่าวิ่งน้ำมันอีก
แต่ก่อนผมวิ่งน้ำมัน บางวันแทบไม่มีเขกเลย แต่ตอนนี้วิ่งสัก 10 กิโล เขกได้ 40 ครั้งเลยครับ

สอง 13-06-2009 20:45

ของผม 1J ฝาดำ ธรรมดา ติด NGV ประมาณ 1 บาท/กม. ว่าจะลองติด Tap ดูบ้างหลายคนบอกว่าสำหรับ NGV แล้วจำเป็นต้องติด Tap ครับ http://ngv.gasthai.com/boardsale/question.asp?id=95

มานพ 13-06-2009 21:28

ขอเบอร์หน่อยคับผมจะถามเรื่องวีวีติดแก็ส

ขอเบอร์หน่อยคับผมจะถามเรื่องวีวีติดแก็ส p-manop@hotmail.com

nuhm 13-06-2009 21:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สอง (339696 กระทู้)
ของผม 1J ฝาดำ ธรรมดา ติด NGV ประมาณ 1 บาท/กม. ว่าจะลองติด Tap ดูบ้างหลายคนบอกว่าสำหรับ NGV แล้วจำเป็นต้องติด Tap ครับ http://ngv.gasthai.com/boardsale/question.asp?id=95

กิโลละบาท ไม่ทราบว่าระบบฉีดหรือดูดครับ แล้ววิ่งในเมืองหรือนอกเมืองครับ
ของผมลองคำนวณดูแล้ววิ่งในเมืองรถติด 2 วันนี้ ได้ 1.4 บาท/กิโลครับ
นอกเมืองยังไม่ได้ลองครับ

ของผมไม่ได้ติด tap ครับ
ทำให้ช่วงรถติดๆ จะมีปัญหาเครื่องร้อน (ของผมถึง 95 องศาเลย)
ถ้าติด tap จะช่วยได้ เครื่องจะมีกำลังขึ้นและลดความร้อนได้
(เพิ่มองศาจุดระเบิด ทำให้เผาไหม้เร็วขึ้น และระบายออกไปวาล์วไอเสียหมดก่อนที่ลูกสูบจะเลื่อนลง มามากกว่าปกติ)

แต่รถผม vvt-i มันตั้งองศาจุดระเบิดเอง
ผมลองดูในเครื่อง obd1 แล้วเวลาเร่งเครื่องมันจุดระเบิดเกิน 17 องศา ซึ่งเป็นองศาที่ tap จะชดเชยให้ ก็เลยตัดสินใจไม่ติดครับ

nuhm 13-06-2009 21:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มานพ (339744 กระทู้)
ขอเบอร์หน่อยคับผมจะถามเรื่องวีวีติดแก็ส p-manop@hotmail.com

แหะๆ ไม่ทราบจะถามอารายครับ
ผมเองก็เพิ่งติดวันที่ 2 เองครับ

แต่ vvt-i ติดแก๊สได้ครับ confirm ดูดก็ได้ ฉีดก็ดีครับ ngv หรือ lpg ก็ได้ครับ
ขอให้จูนดีๆ เท่านั้นครับ (อย่าเน้นจูนประหยัด เดี๋ยวเร่งไม่ขึ้นครับ)

มานพ 13-06-2009 22:35

ขอถาม

เขาพูดกันว่าวีวีติดngvดูดไม่ได้จริงหรือเปล่าคับผมอ ยากรุ้มากเลยคับ ถ้าติดแล้วนานๆไม่มีปัญหาอนาคตจะวางวีวีบ้างตอนนี้ใช ้1เจธรรมดาอยู่ติดngvดูดอยู่คับโลละ85สตางคับยังไม่ใ ด้เปลียนเฟืองท้ายคับ วีโกตอนเดียวบรรทุกด้วย เฟืองท้าย4.1คับ เลยอยากรู้ว่าวีวีติดดูดngvนานไปจะมีปัญหาหรือเปล่า ก็เลยอยากได้เบอร์ไว้แลกเปลียนความรู้คับผม p-manop@hotmail.com ขอบคุณคับ

สอง 14-06-2009 00:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuhm (339748 กระทู้)
กิโลละบาท ไม่ทราบว่าระบบฉีดหรือดูดครับ แล้ววิ่งในเมืองหรือนอกเมืองครับ
ของผมลองคำนวณดูแล้ววิ่งในเมืองรถติด 2 วันนี้ ได้ 1.4 บาท/กิโลครับ
นอกเมืองยังไม่ได้ลองครับ

ของผมไม่ได้ติด tap ครับ
ทำให้ช่วงรถติดๆ จะมีปัญหาเครื่องร้อน (ของผมถึง 95 องศาเลย)
ถ้าติด tap จะช่วยได้ เครื่องจะมีกำลังขึ้นและลดความร้อนได้
(เพิ่มองศาจุดระเบิด ทำให้เผาไหม้เร็วขึ้น และระบายออกไปวาล์วไอเสียหมดก่อนที่ลูกสูบจะเลื่อนลง มามากกว่าปกติ)

แต่รถผม vvt-i มันตั้งองศาจุดระเบิดเอง
ผมลองดูในเครื่อง obd1 แล้วเวลาเร่งเครื่องมันจุดระเบิดเกิน 17 องศา ซึ่งเป็นองศาที่ tap จะชดเชยให้ ก็เลยตัดสินใจไม่ติดครับ

ติดดูดครับ สำหรับเครื่อง J ไม่ว่า 1J หรือ 2J ยังไงๆ ก็ควรกินไม่เกิน 1 บาท ถ้าเกินนี้ถือว่ากิน เพราะรถเพื่อนผม 2J ก็กินเท่าๆ กับผม ส่วนใหญ่ผมขับต่างจังหวัดครับ แถวภาคตะวันออก สำหรับเครื่อง VV ติด Taย ได้ครับ เคยอ่านเจอ 2J vv ติด Tap แล้ววิ่งดีกว่าเดิมมาก เลยสนอยากลองบ้างครับ

nuhm 14-06-2009 18:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มานพ (339786 กระทู้)
เขาพูดกันว่าวีวีติดngvดูดไม่ได้จริงหรือเปล่าคับผมอ ยากรุ้มากเลยคับ ถ้าติดแล้วนานๆไม่มีปัญหาอนาคตจะวางวีวีบ้างตอนนี้ใช ้1เจธรรมดาอยู่ติดngvดูดอยู่คับโลละ85สตางคับยังไม่ใ ด้เปลียนเฟืองท้ายคับ วีโกตอนเดียวบรรทุกด้วย เฟืองท้าย4.1คับ เลยอยากรู้ว่าวีวีติดดูดngvนานไปจะมีปัญหาหรือเปล่า ก็เลยอยากได้เบอร์ไว้แลกเปลียนความรู้คับผม p-manop@hotmail.com ขอบคุณคับ

โห ได้โลละ 85 สตางค์เลยหรือครับ อิจฉาจัง
ของผมคำนวณได้ 1.4 บาทเลยแน่ะครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

แต่ของผมวิ่งมา 2 วัน 90 โล เติมใหม่ได้ 130 บาท
เฉลี่ย 1.4 บาท/โล แต่วิ่งเข้าเมืองรถติดนะครับ (จากลาดพร้าว ไปแถวบ้านหม้อ เยาวราช)

เดี๋ยวจะลองคำนวณใหม่ แบบวิ่งปกติ ไปเช้าเย็นกลับที่ทำงาน
แล้วจะมาบอกใหม่นะครับ

ส่วน vvti ติดแบบดูได้นะครับ ก็รถผมติดแล้วยังวิ่งได้เลย
ส่วนประหยัดหรือไม่ อีกเรื่องครับ
แล้วไว้ผมจะลองวิ่งแบบถอดปลั๊ก vvti ด้วย (จะกลายเป็น 2j ธรรมดา) ซึ่งแล้วก็จะมาบอกอีกทีนะครับ

nuhm 14-06-2009 18:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สอง (339816 กระทู้)
ติดดูดครับ สำหรับเครื่อง J ไม่ว่า 1J หรือ 2J ยังไงๆ ก็ควรกินไม่เกิน 1 บาท ถ้าเกินนี้ถือว่ากิน เพราะรถเพื่อนผม 2J ก็กินเท่าๆ กับผม ส่วนใหญ่ผมขับต่างจังหวัดครับ แถวภาคตะวันออก สำหรับเครื่อง VV ติด Taย ได้ครับ เคยอ่านเจอ 2J vv ติด Tap แล้ววิ่งดีกว่าเดิมมาก เลยสนอยากลองบ้างครับ

รับทราบครับ
ตอนนี้ยอมรับว่ากินจังเลย 1.4 บาท/โล

ส่วน tap เดี๋ยวไว้ถ้ายังกินแก๊สไม่ลด ก็จะไปหาติดดูนะครับ

ขอบคุณครับ

สอง 17-06-2009 10:20

ถ้ายังกินอยู่ แนะนำให้เช็คโค๊ดในโอกาสแรกเลยครับ เพราะว่าเครื่องวีวี ถ้าวายสายไม่ครบ จะกินแก๊สมากกว่าปกติครับ

เค_คลองสาม 18-06-2009 07:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สอง (341908 กระทู้)
ถ้ายังกินอยู่ แนะนำให้เช็คโค๊ดครับ เพราะว่าเครื่องวีวี ถ้าวายสายไม่ครบ จะกินแก๊สมากกว่าปกติครับ

ประมาณนั้นอ่ะครับ เช็คดูว่ามันฟ้องอะไรบ้างหรือเปล่า
ส่วนเครื่องเจ นั้นมันติดระบบไหน ก็ได้หมดครับ จะเป็น ngv หรือ lpg ขึ้นอยู่กับร้านที่ทำ จะทำได้ดีหรือเปล่าอ่ะครับ
อย่างเช่นในรูปในการตัดสัญญาณหัวฉีดน้ำมัน ให้หยุดการทำงานในเวลาใช้แก๊ส มักจะตัดที่สายไฟที่เข้าหัวฉีดทุกเส้น และก็ตัดตรงหัวฉีดเลย มันดูไม่สวยและไม่เรียบร้อยด้วย แบบนี้อ่ะครับ ที่เจอกันบ่อยมาก :rolleyes:

nuhm 21-06-2009 22:45

ขอบคุณพี่เคที่แนะนำครับ ตอนที่ผมเห็นว่าตัดสายหัวฉีด ก็ยังคิดๆ เหมือนกันว่างานไม่เรียบร้อยเลย
เล่นเอาเทปพันสายไฟพันไว้ ก็กลัวว่าต่อไปมันจะหลุดเหมือนกัน (รู้สึกว่าจะเป็นการตัดสาย ground ประหยัดรีเลย์)
วัดรอบก็เอาจากสายหัวเทียนเอาเทปพันเหมือนกัน

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วได้ไปอุบล ก็เอาคันนี้ไปแหละครับ
คำนวณคร่าวๆ วิ่ง ngv ได้ประมาณ 0.9 บาท/กิโล ไม่ทราบว่าจะพอได้ไหม

แล้วก็มี backfire 2 ครั้ง จะเกิดตอนช่วงเบรคกระทันหันแล้วต้องเหยียบคันเร่งต่อ ทันที (จังหวะแซงแล้วไปจ่อท้ายคันหน้า แล้วต้องเร่งแซงต่อ) เสียงดังปัง คิดว่าเป็นเสียงลิ้นเร่งปีกผีเสื้อที่ถูกแรงดันตีกลั บกระแทกกับตัวเรือน หลังจากนั้นก็ไม่เกิดอีกเลย เพราะไม่กล้าเร่งหลังจากวิ่งมาเร็วๆ แล้วเบรคแรงๆ กลัวเครื่องพัง

มีวิ่งไม่ออกครั้งนึง เครื่องสั่นเป็นเจ้าเข้า ก็เลยลองไปจับหม้อต้ม โอ้โห เย็นเจี๊ยบ คิดว่าข้างในคงเป็นน้ำแข็งบ้าง
น่าจะเกิดจากรีบเปลี่ยนเป็นวิ่งแก๊ส และกดคันเร่งมากไป หม้อต้มเลยยังไม่ทันร้อน ก็เลยต้องวิ่งเบาๆ ไปช่วงนึง

ความเร็วตอน ngv สูงสุด 130 km/h จากนั้นเร่งไม่ค่อยขึ้นแล้ว (หรือไม่กล้าเหยียบต่อก็ไม่รู้เหมือนกัน)
อัตราเร่ง ngv อืดมากๆ แต่ถ้าลอยตัวแล้วก็โอเค
เวลาเลี้ยวเครื่องก็มีสั่นๆ บางทีรอบตกเกือบดับ คงเพราะชดเชยรอบเลี้ยวมีแต่อากาศเข้า ไม่มีแก๊สเข้าไปช่วย
อัตราเร่งตอนวิ่งน้ำมันรู้สึกจะลดลง คงเป็นเพราะมิกเซอร์ไปขวางทางลม
(ทั้งหมดนี้คิดว่าเป็นปกติของระบบดูด)

สรุปว่า เรื่องความประหยัดประทับใจพอสมควร
วิ่งไปกลับประมาณเกือบ 1700 กิโล
ใช้น้ำมันไป 1300 บาท
ใช้ ngv ไป 1400 บาท
เฉลี่ย 1.5 บาท/กิโล
ครับ

สอง 22-06-2009 09:29

ยินดีด้วยครับ ถ้าพอจะมีทุนเหลือ ไปติด Tap เลยนะครับ ประมาณ 3500 บาท อัตราเร่งจะใกล้เคียงน้ำมันมากไปอีกครับ

มานพ 26-06-2009 22:40

ผมก็กำลังจะไปติดtapคับ ติดกับคุณพลคับรอของอยู่ ตอนนี้เปลียนเฟืองท้ายเป็น10/43แล้ว อัดตาเร่งดีขึ้นกว่า10/41คับกินแก็สก็พอๆกันคับ ระยอง-คลองเตย 285บาทคับ345โลวิ่ง100หน่อยๆ บรรทุก900กิโลกรัมคับ

สอง 27-06-2009 20:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มานพ (348236 กระทู้)
ผมก็กำลังจะไปติดtapคับ ติดกับคุณพลคับรอของอยู่ ตอนนี้เปลียนเฟืองท้ายเป็น10/43แล้ว อัดตาเร่งดีขึ้นกว่า10/41คับกินแก็สก็พอๆกันคับ ระยอง-คลองเตย 285บาทคับ345โลวิ่ง100หน่อยๆ บรรทุก900กิโลกรัมคับ

ทำไมประหยัดจัง ของผมอย่างสุดๆ ก็ 1 บาท ไม่เคยต่ำกว่านี้ซะที ติด Tap แล้ว มารายงานผลให้ทราบด้วยนะครับ

มานพ 28-06-2009 21:02

ใด้คับผม ถ้าติดแล้วจะมารายงานผลอีกทีคับ

มานพ 05-07-2009 20:30

ติดแล้วคับ

ติดtapมาแล้วคับ 1-110 ดีกว่าเดิมคับ เพิ่งติดใด้2 วันคับ ขอใช้สักพักแล้วจะมาแจ้งอีกทีคับผม 0819831397

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:07