ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   คอมแอร์ตัดบ่อยมากทำงานไม่ถึงนาทีตัดแปบนึงก็ทำงานต่ อน่าจะมาจากสาเหตุอะไรครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=76091)

s.thenat 02-06-2016 22:07

คอมแอร์ตัดบ่อยมากทำงานไม่ถึงนาทีตัดแปบนึงก็ทำงานต่ อน่าจะมาจากสาเหตุอะไรครับ

ก่อนหน้านี้พัดลมหน้าแผงแอร์เสีย วันนี้มีเวลาเลยซื้อมาเปลี่ยนแต่ตอนเปลี่ยนดันไปทำท่ อรั่ว ไปร้านแวกน้ำยาทิ้งเติมใหม่ ซ่อมท่อที่รั่ว เช็คแล้วครับไม่มีรั่วแล้ว แต่อาการหลังจากขับรถกลับบ้านอาการอย่างที่บอกครับ คอมแอร์ตัดตลอดเลยไม่ถึงนาที สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ เห็นช่างบอก ดายเออร์มันสกปรกมากถอดไปจะหาเปลี่ยนแต่หาไม่ได้เลยใ ช้ตัวเดิม แต่มองไม่เห็นระดับน้ำยา เป็นไปได้มั้ยครับที่น้ำยามากเกินหรือน้อยเกินสำหรับ อาการที่ผมเจอ

ขอบคุณครับ

2jzgevvti 03-06-2016 11:01

ของผมสปอร์ตไรเดอร์เคยมีปัญหาเรื่องนี้เหมือนกัน พึ่งนึกขึ้นมาได้ ติด ๆ ดับ ๆ บางทีก็ดับเงียบไปเลย ออกมาแต่ลม รู้สึกว่าจะต่อสายใหม่ ต่อสายเซ็นเซอร์จากเทอร์โมสตรัทไปข้าง ๆ แบต แล้วติดรีเรย์ใหม่อีก 1 อัน จากแบตเข้าคอม ใช้วิธีบัดกรีสายเข้าคอม มันเลยมีไฟไปเลี้ยงคอมจาก 2 ทาง คือไฟที่มาจาก Ecu เครื่องยนต์ พร้อม ๆ กัน และก็ใช้มาหลายปี จนลืม ก็ไม่มีปัญหาอะไรอีกเลย ทำเองนะครับ

cysc2007 03-06-2016 16:57

เป็นไปได้ครับ น่าจะน้ำยามากไปหน่อย ลองปล่อยออกสักหน่อยแล้วสังเกตอาการดูอีกทีครับ

adec 07-06-2016 21:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ s.thenat (912824 กระทู้)
ก่อนหน้านี้พัดลมหน้าแผงแอร์เสีย วันนี้มีเวลาเลยซื้อมาเปลี่ยนแต่ตอนเปลี่ยนดันไปทำท่ อรั่ว ไปร้านแวกน้ำยาทิ้งเติมใหม่ ซ่อมท่อที่รั่ว เช็คแล้วครับไม่มีรั่วแล้ว แต่อาการหลังจากขับรถกลับบ้านอาการอย่างที่บอกครับ คอมแอร์ตัดตลอดเลยไม่ถึงนาที สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ เห็นช่างบอก ดายเออร์มันสกปรกมากถอดไปจะหาเปลี่ยนแต่หาไม่ได้เลยใ ช้ตัวเดิม แต่มองไม่เห็นระดับน้ำยา เป็นไปได้มั้ยครับที่น้ำยามากเกินหรือน้อยเกินสำหรับ อาการที่ผมเจอ

ขอบคุณครับ

น้ำยาแอร์มากไปครับ ตอนไฮเพรสเชอร์จะมีมีสวิตช์ตัดไม่ให้คอมทำงาน ป้องกันความเสียหายครับ ปล่อยน้ำยาออกหน่อยโดยกดศรน้ำยา แล้วดูให้คอมทำงานนานๆหน่อยครับ:emot02:

Cobra4971 22-07-2016 12:40

ตอนเติมน้ำยาต้องดูที่ตาแมว เริ่มจากที่ไม่เห็นฟอง ต่อมาฟองใหญ่ๆ เยอะ ต่อมาฟองเล็กๆเต็มตาแมว เริ่มเห็นน้ยาเป็นของเหลว ตรงนี้ให้หยุดเติม ถ้าเติมต่อไปน้ำยาจะมากจนมีแต่ของเหลวเราจะไม่เห็นฟอ งจนนึกว่าน้ำยาหายไปไหน นั่นมันเกินแล้ว

ถ้าน้ำยายังมีฟองพอดีแต่แอร์ยังตัด ตรวจเรื่องการระบายอากาศ พัดลมแรงไหม แผงคอนเดนเซอร์สกปรกไหม เพราะถ้าความร้อนสะสมความดันทางด้าน Hi จะสูงขึ้น เพรสเซอร์สวิทซ์ก็จะตัดครับ

s.thenat 27-07-2016 17:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cobra4971 (913123 กระทู้)
ตอนเติมน้ำยาต้องดูที่ตาแมว เริ่มจากที่ไม่เห็นฟอง ต่อมาฟองใหญ่ๆ เยอะ ต่อมาฟองเล็กๆเต็มตาแมว เริ่มเห็นน้ยาเป็นของเหลว ตรงนี้ให้หยุดเติม ถ้าเติมต่อไปน้ำยาจะมากจนมีแต่ของเหลวเราจะไม่เห็นฟอ งจนนึกว่าน้ำยาหายไปไหน นั่นมันเกินแล้ว

ถ้าน้ำยายังมีฟองพอดีแต่แอร์ยังตัด ตรวจเรื่องการระบายอากาศ พัดลมแรงไหม แผงคอนเดนเซอร์สกปรกไหม เพราะถ้าความร้อนสะสมความดันทางด้าน Hi จะสูงขึ้น เพรสเซอร์สวิทซ์ก็จะตัดครับ

แผงแอร์ไม่เคยถอดล้างหรือทำความสะอาดเลยครับ ถ้าเป็นแบบที่ว่าผมสงสัยมันเป็นอันดับแรกเลย เพราะตอนนี้รถผมแอร์ทำงานเฉพาะตอนเช้าครับ กลางวันมันไม่ทำงานเลย งงกับแอร์มาก

ขอบคุณนะครับ

cysc2007 28-07-2016 00:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ s.thenat (913167 กระทู้)
แผงแอร์ไม่เคยถอดล้างหรือทำความสะอาดเลยครับ ถ้าเป็นแบบที่ว่าผมสงสัยมันเป็นอันดับแรกเลย เพราะตอนนี้รถผมแอร์ทำงานเฉพาะตอนเช้าครับ กลางวันมันไม่ทำงานเลย งงกับแอร์มาก

ขอบคุณนะครับ

แผงรังผึ้งแอร์สกปรกก็มีส่วน แล้วพัดลมที่เปลี่ยนใหม่ลมแรงเหมือนเดิมด้วยไหมครับ

แต่ยังไงก็อย่าลืมเรื่องน้ำยาเกินนะครับ เจอมากะตัว เอารถไปเติมน้ำยา ช่างล้างรังผึ้งให้อย่างสะอาด เติมน้ำยาให้เต็มที่เอาใจลูกค้า อยู่ในร้านก็เย็นเจี๊ยบเพราะรังผึ้งยังเปียกน้ำ พอขับกลับบ้านไม่เย็นซะงั้น ต้องปล่อยน้ำยาออกบ้างเพราะวิ่งบนถนนอากาศร้อนทำให้แ รงดันน้ำยาสูงจนสวิทช์ตัด

boost 28-07-2016 05:07

ใกล้ที่ไหนไปที่นั่นครับ จบแน่นอน:)

1. หัวหมากแอร์ อยู่หลังเดอะมอลล์รามคำแหง

2. ศรีวิชัยแอร์ ซอยแบริ่ง 48 จากปากซอยประมาณ200เมตร ร้านอยู่ซ้ายมือครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:52