ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   เรื่องเปลี่ยนคอมแอร์ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74312)

TUNKTUNK 08-06-2014 19:52

เรื่องเปลี่ยนคอมแอร์

ผมใช้ 1jz-gte แอร์เย็นได้แป๊บเดียวแล้วก็ร้อน เป็นอย่างงี้ทุกครั้งที่ใช้รถ ช่างเค้าสันนิษฐานว่า ครัชคอมแอร์น่าจะไหม้ รวมทั้งกำลังอัดคอมก็ไม่น่าจะดีแล้วและน่าจะมีรั่วตา มซีลด้วน ช่างแนะนำว่าใส่คอม 2j vvti น่าจะทนกว่าและกำลังจะนัดเข้าไปให้เค้าเปลี่ยนคอมแอร ์ครับ เค้าตีราคามา 6500 (คอม 2jz+ค่าล้างระบบ) ราคานี้เป็นยังไงบ้างครับ แพงไปมั้ย รึใครมีราคาแนะนำครับ (กทม.+ปริมณฑล)
ขอบคุณเรื่องหน้าครับ

somtao 08-06-2014 20:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TUNKTUNK (898602 กระทู้)
ผมใช้ 1jz-gte แอร์เย็นได้แป๊บเดียวแล้วก็ร้อน เป็นอย่างงี้ทุกครั้งที่ใช้รถ ช่างเค้าสันนิษฐานว่า ครัชคอมแอร์น่าจะไหม้ รวมทั้งกำลังอัดคอมก็ไม่น่าจะดีแล้วและน่าจะมีรั่วตา มซีลด้วน ช่างแนะนำว่าใส่คอม 2j vvti น่าจะทนกว่าและกำลังจะนัดเข้าไปให้เค้าเปลี่ยนคอมแอร ์ครับ เค้าตีราคามา 6500 (คอม 2jz+ค่าล้างระบบ) ราคานี้เป็นยังไงบ้างครับ แพงไปมั้ย รึใครมีราคาแนะนำครับ (กทม.+ปริมณฑล)

คอมแอร์เบอร์17 เซียงกงมีราคา2,000-3,500 สามารถเลือกสภาพได้ แต่บางร้านอาจมีรับประกัน7-15วัน/3เดือน หรือบางร้านอาจไม่มีเลย...คนส่วนมากจึงต้องหาร้านที่ มีการรับประกันอย่างน้อยถ้าของที่ซื้อมามีปัญหาก้อสา มารถเปลี่ยนได้ ดังนั้นราคาพร้อมจบ 6,500 ดูสูงไปนิด ต่อรองราคาลงมาอีกสักหน่อย หรือถ้าร้านมีการรับประกันให้3-6เดือน ก็ถือว่าไม่แพง....:emo_toon11: :emo_toon11:

cysc2007 08-06-2014 20:27

ลองหาร้านอื่นตรวจสอบดูด้วยดีกว่านะครับ ถ้าหน้าคลัชคอมไหม้มันตรวจสอบได้ง่ายๆ เลย คงไม่ใช้สันณิษฐาน

อีกอย่างอาการเห็นชัดๆ เป็นทุกครั้งที่ใช้แบบนี้ไม่น่าซ่อมยาก

Apple JZ Power 08-06-2014 21:24

เราเปลี่ยนเฉพาะหน้าครัชได้ไหมครับ
มันไหม้ มันไม่ดีแรงดันมันก็ไม่ไหวไปด้วยหรือเปล่า :confused:

TUNKTUNK 09-06-2014 00:13

พอดียังไม่ได้เค้าไปให้ที่ร้านดูครับ แค่โทรคุยแล้วเล่าอาการให้ช่างเค้าฟัง ช่างบอกว่า 1j ครัชคอมแอร์ชอบไหม้ ถ้าอยากจบก็เปลี่ยนเป็นคอม 2 j vvt ผมก็ลองถามราคามา เห็นร้านนี้เค้าทำจบกันเลยโทรไปถาม แต่ไกลจัง โดยส่วนตัวก็คิดว่าราคาแรงไปหน่อยเหมือนกัน ใครมีร้านอื่นแนะนำอีกบ้างครับ ว่าจะไปทำเสาร์หน้าแล้ว T-T

Khun_Thian 09-06-2014 11:35

คือจะถามว่าที่มันไหม้นี่กระทืบบ่อยไหมและโหดแค่ไหนไ ด้ปิดแอร์เวลาซัดไหม ที่สำคัญเวลาจอดเปิดฝาดึงกระชากสายคันเร่งครัชคอมแอร ์มันตัดให้หรือเปล่าครับ :emo_toon22:

cysc2007 09-06-2014 14:30

จากอาการที่เล่ามาผมว่าหน้าคลัชไม่ได้ไหม้ เพราะถ้าลองไหม้อย่างแรกต้องเห็นควันหรือกลิ่นเหม็นไ หม้ และครั้งต่อไปที่ใช้รถแอร์จะไม่เย็นอีกเลยเพราะคอมไม ่ทำงาน และคอมคงไม่รั่วตามซีลเพราะถ้ารั่ว สุดท้ายน้ำยาจะหมดและไม่มีความเย็นเลย รถผมเคยเป็นมาทั้งสองกรณีแล้ว

แต่นี่เย็นทุกครั้งที่ใช้รถ แม้จะแป๊ปเดียวก็ตาม ผมคิดว่าพัดลมไม่ทำงาน หรือรังผึ้งแอร์สกปรก หรือน้ำยาแอร์ขาด มากกว่า

ลองให้ร้านเช็คดูก่อนครับ ถ้าไม่ใช่จากสาเหตุข้างต้น ให้เช็คเซ็นเซอร์ความดันน้ำยาแอร์ และวัดความดันน้ำยาแอร์ด้วยครับ อาจสูงเกินไป (น้ำยาเกิน) หรือเซ็นเซอร์เพี้ยน

TUNKTUNK 09-06-2014 20:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (898642 กระทู้)
คือจะถามว่าที่มันไหม้นี่กระทืบบ่อยไหมและโหดแค่ไหนไ ด้ปิดแอร์เวลาซัดไหม ที่สำคัญเวลาจอดเปิดฝาดึงกระชากสายคันเร่งครัชคอมแอร ์มันตัดให้หรือเปล่าครับ :emo_toon22:

หน้าครัชยังคงทำงานครับ เปิดปิดแอร์คอมยังเปิดยังปิด แต่ตอนนี้ผมว่าน้ำยาขาดด้วย เพราะผมลองปล่อยน้ำยาทิ้งบ้างเพราะตอนแรกคิดว่าน้ำยา เกิน ตอนนี้คอมแอร์เลยฉีดน้ำยาตลอดครับ
ผมว่าพรุ่งนี้จะลองไปเติมน้ำยาแอร์ใหม่อีกสักครั้ง จะดูว่าอาการเป็นยังไงบ้าง

zain_72 10-06-2014 00:19

หน้าครัสทำงาน แอร์ตันปะคับ .... :emo_toon24: :emo_toon24: :emo_toon24:

Khun_Thian 10-06-2014 11:04

ลองเติมน้ำยาแล้วเช็คกำลังอัดก่อนครับว่าดีไหม ตอนน้ำยาวิ่งดูที่ตาแมวจะต้องมีฟองนิดนึงถึงจะพอดีกั บระบบ
น้ำยานี่ถ้าขาดก็ยังพอเย็นอยู่ ถ้าเกินจะเย็นแค่ตอนจอดเพราะรอบต่ำกำลังอัดจะน้อย
ตู้ตันก็ไม่เย็น
วาล์วตันนี่น้ำยาไม่วิ่งเลย
ถ้ารั่วจริงให้ดูที่ตาแมวตอนเติมน้ำยาแล้วจำไว้ อีก2วันน้ำยาที่ตาแมวจะมีฟองเยอะขึ้นให้ไล่ดูข้อต่อว ่ามีรอยฝุ่นจับตรงไหนนั่นแหละซึม ถ้าฟองมาเยอะกว่าแสดงว่ารั่วครับ
ไดเออร์ถ้าเป็นแบบถอดกรองได้ ถอดมาดูด้วยว่าดำไหม ดำก็เปลี่ยนแล้วล้างระบบใหม่
พอมีความรู้เท่านี้ครับ :wink:

tom.4wd 10-06-2014 19:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TUNKTUNK (898602 กระทู้)

อาการนี้รถผมเคยเป็นครับ....เครื่อง 1jz gte เครื่องเดียวกัน อาการเหมือนกันเลย ผมไล่ตรวจดูทุกอย่าง ตั้งแต่เปลียนหน้าครัช เช็คแรงดันน้ำยาก็ปกติ เช็ครั่วไม่รั่ว เช็คแรงดันคอมก็okปกติ ทำทุกอย่างเท่าที่ทำได้ มันก็ยังเย็นบ้างไม่เย็นบางแล้วแต่อารม สุดท้ายผมลองเปลียนคอมหายเป็นปริดทิ้งครับ.. ผมก็เอาของ j vvti มาใส่ดีกว่าลูกเดิมเยอะ ไม่หนักเครืองเหมือนลูกเก่าเพราะคอมvvti เป็นโรตารี่ เย็นเร็วกว่าด้วย แต่คอมผมซื้อที่เชียงกงวังน้อยได้มา1800บาท ถ้าคอมแบบลูกสูบเขาบอก2500แพงกว่า ผมมาเสียค่าใส่กับเติมน้ำยา เปลียนไดเออ เปลียนวาวที่อยู่ที่คอยเย็นอีกตัวไม่รู้ชื่อ หมดไปอีก3000บาท ตอนนี้เย็นตลอดหมดปัญหาเลยครับ ช่างที่เชียงกงบอกคอมแอร์รุ่น vvti มันไม่ทนมันเลยถุกกว่าไม่รู้จริงหรือเปล่า

TUNKTUNK 12-06-2014 20:34

รายงานผลล่าสุด ผมได้ลองไปเติมน้ำยาที่ร้านประจำ ผ่านมาสองวันก็ยังเย็นดีอยู่ครับ ต้องขอแชร์หน่อยว่า ก่อนหน้านี้รถผมจะเติมน้ำยาร้านประจำแถวที่ทำงานประม าณ 8เดือน/ครั้ง(คงจะมีน้ำยาซึม)คิดราคาเติมครั้งละ 300บาท ผมเห็นว่านานเติมทีก็โอเค ไม่อยากรื้อระบบ แต่ครั้งที่ผมคิดว่าแอร์ผมคงไปแล้วเพราะว่า เมื่อปลายเดือนที่แล้วแอร์ไม่เย็น จึงแวะเติมร้านแอร์แถวๆบ้านเพราะคิดว่าคงเหมือนกัน ร้านนี้คิดผม 400 ผมก็โอเคเพราะร้านประจำผมอยู่ไกล ตอนช่างกำลังจะเติมได้ลากถังน้ำยาถังใหญ่มากสูงเกือบ ถึงหน้าอก ผมก็งงยังคิดเลยน้ำยาไรวะเนี่ย และระหว่างเติมช่างมันก็เอาน้ำตักราดไปที่คอยล์ร้อนห ลายขันเลย ขับรถออกมาก็เย็นดี พอใช้รถอีกวันแอร์ก็ไม่เย็นแล้ว ผมเลยคิดไปไกลเลยว่าแอร์มีปัญหาแล้วเพราะเพิ่งเติมน้ ำยาแอร์มา หาข้อมูล โทรหาร้านที่เค้าว่าดี ช่างบอกว่าครัชแอร์น่าจะไหม้ ว่าจะเข้าไปวันเสาร์นี้เพื่อจะซ่อม จนเมื่อสองวันที่แล้ว ผมขับรถแล้วอากาศมันร้อนมาก เลยคิดว่าลองเติมน้ำยาอีกสักครั้งดีกว่า เย็นได้อีกสองสามวันก็ยังดี และจะได้ดูอาการด้วย เลยแวะไปเติมน้ำยาที่ร้านประจำแถวที่ทำงานและได้ถามช ่าง เค้าก็บอกมันก็ทำงานปกติดี ผมถึงนึกย้อนกลับไปร้านแรก สงสัยกูโดนแล้ว!! 555 ร้านนี้เข้าครั้งเดียวพอ!!

panpravong 13-06-2014 08:41

ไว้ใจใครไม่ได้จิง ๆ เดี๋ยวนี้
ผมก็ไม่ค่อยเย็นพอเต็มน้ำยาแอร์ไปหน่อยก็เย็น ตอนนี้ยังเย็นอยู่เพราะรถใช้น้อย แต่ซื้อคอมแอร์มารอไว้แระ ผมหลพอยากรู้จิง ๆ ว่าที่เค้าบอกคอมแอร์มันรั่วเนี่ยมันรั่วตรงไหน มันมีวิธีเช็คมั้ยว่ารั่วตรงไหน

cysc2007 13-06-2014 09:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ panpravong (898866 กระทู้)
ไว้ใจใครไม่ได้จิง ๆ เดี๋ยวนี้
ผมก็ไม่ค่อยเย็นพอเต็มน้ำยาแอร์ไปหน่อยก็เย็น ตอนนี้ยังเย็นอยู่เพราะรถใช้น้อย แต่ซื้อคอมแอร์มารอไว้แระ ผมหลพอยากรู้จิง ๆ ว่าที่เค้าบอกคอมแอร์มันรั่วเนี่ยมันรั่วตรงไหน มันมีวิธีเช็คมั้ยว่ารั่วตรงไหน

เคยเห็นในคลิป มีทั้งรั่วตรงซีลแกนคอม ซีลต่างๆ รอบตัว รั่วตามรอยร้าวเสื้อคอม

เขาใช้การอัดอากาศเข้าไปในคอมแล้วจับแช่น้ำดูฟองอากา ศ

panpravong 13-06-2014 09:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cysc2007 (898868 กระทู้)
เคยเห็นในคลิป มีทั้งรั่วตรงซีลแกนคอม ซีลต่างๆ รอบตัว รั่วตามรอยร้าวเสื้อคอม

เขาใช้การอัดอากาศเข้าไปในคอมแล้วจับแช่น้ำดูฟองอากา ศ

ไม่มีร้านๆไหนแนะนำให้ใช้กาวอัดแบบนี้เลยครับ เห็นเยิ้ม ๆ ช่างให้เปลี่ยนอย่างเดียวเลย

เค_คลองสาม 13-06-2014 11:09

คอมแอร์ของวีวีมันไม่สามารถเช็คแรงดันและแรงดูดเบื้อ งต้นได้ครับ มันจึงทำให้ราคาถูกเพราะเวลาซื้อต้องวัดดวงครับ ส่วนคอมลูกสูบมันสามารถวัดเบื้องต้นว่าหมุนที่หน้าคล ัชแล้วมันมีกำลังอัดหรือดูดมากมั้ยครับ:emo_toon08:

Khun_Thian 13-06-2014 19:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (898875 กระทู้)
คอมแอร์ของวีวีมันไม่สามารถเช็คแรงดันและแรงดูดเบื้อ งต้นได้ครับ มันจึงทำให้ราคาถูกเพราะเวลาซื้อต้องวัดดวงครับ ส่วนคอมลูกสูบมันสามารถวัดเบื้องต้นว่าหมุนที่หน้าคล ัชแล้วมันมีกำลังอัดหรือดูดมากมั้ยครับ:emo_toon08:

เปลี่ยนคอม3ลูกใน2วันแถมล้างระบบอีก เพลินๆกันไปพี่ กว่าจะจบ :emo_toon07:

ยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ผมก็ลักจำมาจากที่นี่อีกทีแหละครับ :emo_toon08:

momotarojz 14-06-2014 14:25

คอมวีวี นี่วัดใจจริงๆ

วัดใจอย่างที่พี่เค ว่าไว้ เคยโดน เสียขับเปลี่ยนเซียงกงสามรอบ เรียกว่าเปลี่ยนจนช่างแอร์่บ่่นเลย เมียด่าเราอีก
:confused: :confused: :confused:

เค_คลองสาม 14-06-2014 23:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (898898 กระทู้)
เปลี่ยนคอม3ลูกใน2วันแถมล้างระบบอีก เพลินๆกันไปพี่ กว่าจะจบ :emo_toon07:

ยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ผมก็ลักจำมาจากที่นี่อีกทีแหละครับ :emo_toon08:

คนนี้แหละครับ โดนมากับผม จนลูกสุดท้ายบอกว่าไม่ได้ ก็ไม่ทำแล้วน่ะ ต้องถอดเอาคอมติดเครื่องญี่ปุ่นที่พึ่งซื้อมาใส่ จบครับ :(

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:21