ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ความร้อนอีกแล้วครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45416)

benzamp 15-02-2010 15:55

ความร้อนอีกแล้วครับ

รบกวนถามหน่อยครับ แก้ไม่หายซักทีครับ ตอนขับทางใกล้ๆ ความร้อนปกติมากครับ แต่พอขับทางไกลหรือว่าซัดแต่ละทีครับความร้อนมาเลยคร ับ น้ำจากหม้อน้ำดันไปหม้อพักเดือดเหมือนเอาไปต้ม พัดลมที่ใช้ก็เป็นไฮดดรลิคนะครับ รบกวรผู้รู้หรือผู้เคยมีประสบการช่วยตอบที่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ อ๋อ เครื่อง 2J BO นะครับ :emo_toon06: :frown: ลงรูปแล้วครับ ด้านล่างครับ

โกยเถอะเจ 15-02-2010 16:05

ใช้หม้อน้ำอะไรอยู่ครับ เป็นแบบไหน
มีบังลมไหม สองเจโบในบอดี้อะไร
เคยล้างหม้อน้ำหรือปล่าวครับ

มีข้อมูลอะไรก็บอกเพื่อนๆเยอะๆครับ จะได้เข้ามาตอบกันมากๆ

tiger_jz 15-02-2010 17:30

ถ่ายรูปมาให้พิจารณาด้วยยิ่งดีครับ

wk7000 15-02-2010 17:44

ตามทั้งสองท่านด้านบนว่ามาครับ เอาข้อมูลมาลงอีก ข้อมูลมันน้อยครับ

HEY JZ 15-02-2010 18:17

ดูดูหม้อน้ำเลยครับ ขอละเอียดใส่มานานยัง จุดหลักเลยนะ...:emo_toon04:

Moonlight 15-02-2010 18:18

อาการของรถที่ขับปกติ แล้วความร้อนไม่ขึ้น แต่พอขับทางไกล ซัดรอบจัดๆ แล้วความร้อนขึ้นนั้น ส่วนใหญ่ตัวการเกิดจาก
  • น้ำระบายความร้อนในระบบน้อยเกินไป ทำให้ระบายความร้อนไม่ทัน สาเหตุที่น้ำในระบบน้อยเกินไปนั้น มีปัจจัยตัวแปรหลายอย่างครับ เช่น หม้อน้ำเล็กเกินไปทำให้บรรจุน้ำไม่พอ หรือ ท่อทางเดินน้ำในระบบตีบตัน หรือน้ำในระบบระบายความร้อนเกิดการรั่วไหลออกไป หรือ วาล์วน้ำเปิดไม่สุด เป็นต้นครับ
  • ฝาหม้อน้ำทำงานบกพร่อง หรือว่า สเปครับแรงดันน้ำต่ำเกินไปครับ จึงทำให้ วาล์วฝาหม้อน้ำ เปิดก่อนกำหนดที่ควรจะเป็น ทำให้ น้ำร้อนที่ถูกดันออกมา ผสมเข้ากับ น้ำในถังพักน้ำตลอดเวลา จนกระทั่ง น้ำในถังพักน้ำ ร้อนเกินพิกัด จึงโบล์วออก จนกระทั่งทำให้ น้ำในระบบระบายความร้อนไม่พอครับ

ดังนั้นสิ่งแรกที่ควรแก้ไข คือ ให้ลองดูสเปคฝาหม้อน้ำครับ สำหรับเครื่องยนต์เทอร์โบ ซึ่งสร้างพลังงานความร้อนสูงกว่าเครื่องทั่วไป จึงควรใช้ สเปคฝาหม้อน้ำ 1.1 หรือ 1.2 บาร์ ครับ ถ้าฝาหม้อน้ำของคุณเป็น 0.9 บาร์ ให้ซื้อเปลี่ยนครับ ราคาไม่แพง อาจจะช่วยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ครับ

แต่ถ้าสเปคฝาหม้อน้ำ สูงกว่า 1.0 บาร์อยู่แล้ว หรือว่า ฝาหม้อน้ำไม่ได้สึกหรออะไร ก็ให้มุ่งตรวจสอบปริมาณน้ำสำหรับระบายความร้อนเครื่อ งยนต์ ซึ่งเครื่องยนต์ 6 สูบแถวเรียง จะต้องมีน้ำไม่ต่ำกว่า 6 - 8 ลิตรครับ เพื่อให้เพียงพอต่อการบำบัดความร้อน ก่อนผสมเข้าไปในเครื่องยนต์ครับ

ส่วนกรณีเรื่องความผิดปกติของวาล์วน้ำนั้น ผมไม่สามารถระบุชี้ชัดได้ (จึงต้องบอกสาเหตุรวมๆไว้) เนื่องจากว่า ข้อมูลที่คุณให้มานั้น น้อยเกินกว่าจะวิเคราะห์ปัญหาให้ได้ครับ

benzamp 16-02-2010 09:06

ขอบคุณมากครับทุกคนเดี๋ยววันนี้ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูคร ับ ข้อมลเพิ่อีกนิดนะครับ ในบอดี้ A31 หม้อน้ำอลูมิเนียมครับ ที่ใช้ ซื้อมาจากเชียงกงบอกว่าจะเอามาใส่ 2j เขาจัดมาให้ตัวนี้เลยครับ ใช้มาตั้งแต่วาง ตอนวางเสร็จขับทางใกล้ก็ความร้อนก็ขึ้นแก้ เอาไปแก้ร้านเดิม ทำพัดลมให้แรงขึ้นครับ หายไปครับแต่ไม่เคยขับทางไกลครับ แต่พอมาขับทางไกลน้ำเดือดเหมือนเดิมเลยครับ

cefred 16-02-2010 12:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzamp (480809 กระทู้)
ขอบคุณมากครับทุกคนเดี๋ยววันนี้ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูคร ับ ข้อมลเพิ่อีกนิดนะครับ ในบอดี้ A31 หม้อน้ำอลูมิเนียมครับ ที่ใช้ ซื้อมาจากเชียงกงบอกว่าจะเอามาใส่ 2j เขาจัดมาให้ตัวนี้เลยครับ ใช้มาตั้งแต่วาง ตอนวางเสร็จขับทางใกล้ก็ความร้อนก็ขึ้นแก้ เอาไปแก้ร้านเดิม ทำพัดลมให้แรงขึ้นครับ หายไปครับแต่ไม่เคยขับทางไกลครับ แต่พอมาขับทางไกลน้ำเดือดเหมือนเดิมเลยครับ

ลองพิจารณาอีก 1 ทางเลือกนะครับ ส่วนใหญ่ที่ผมเจอมาหลายคันเหมือนกัน ถ้ามีการวางเครื่องใหม่ หรือวางมาแล้วไม่เคยเจอปัญหา มาเจอปัญหาเรื่องความร้อนก็ตอนซัดยาว /วิ่งทางไกล/หรือรถติดในเมือง ปัญหานี้เท่าที่ผ่านมาก็มองไปที่หม้อน้ำกันเป็นส่วนม าก น้อยครับที่จะมองเรื่อง Air block หรือ มีอากาศค้างอยู่ในระบบหล่อเย็น การที่มีอากาศค้างอยู่ในระบบก็มาจากระดับของหม้อน้ำ ฝาหม้อน้ำอาจอยู่ในระดับที่ต่ำหรือเสมอกับท่อน้ำหรือ ตัวเครื่อง ส่วนหนึ่งมาจากหม้อน้ำที่สั่งขึ้นรูปใหม่ การเติมน้ำเข้าไปในระบบ มองผิวเผินจะเห็นว่าเต็ม หลายๆคนคงไม่ได้ใส่ใจ แต่ถ้าลงมองลงไปอีกนิด ว่าถ้ามีน้ำค้างอยู่ในระบบเราจะรู้ได้อย่างไร แบบนี้ตอบยากครับ นอกจากดูอาการและตรวจสอบตามที่ คุณ Moonlight และเพื่อนๆหลายคนได้ให้ข้อมูลไว้ ลองตรวจสอบดูนะครับ ถ้ายังแก้ไม่หายเพราะการแก้วิธีนี้ไม่เสียค่าใช้จ่าย และเป็นสาเหตุที่พบมากในรถที่วางเครื่องหลายๆคัน (มีข้อแนะนำ เติมน้ำในหม้อน้ำด้วยน้ำกลั่นที่เติมแบตเตอรี่รถลงไป ให้เต็มแทนน้ำธรรมดา ผลที่ได้คือเครื่องเย็นกว่าเดิม ความร้อนลดลง เพราะน้ำกลั่นเปแนน้ำที่ไม่นำไฟฟ้า และปราศจากแร่ธาตุ มักนำมาใช้ใน Boilerตามโรงงานอุตสาหกรรมครับ ตามโรงงานเค้าเรียกน้ำกลั่นนี้ว่า "น้ำดีมิน(DEMIN)" โอกาศเกิดตะกรันน้อยด้วยครับ ไม่ลองไม่รู้ :? )

somtao 16-02-2010 14:42

ตอนวางเครื่องเสร็จแรกๆเจโบ วีวีของผมมันฮีทเฉพาะวันที่อากาศร้อนๆและช่วงติดไฟแด งช่วงกลางวันนานๆเวลาเปิดแอร์อ่ะคัฟ...เกจวัดเตือน 100แต่ที่หน้าปัดเดิมยังขึ้นไม่ถึงครึ่งเลยคัฟ ถามช่างบอกว่าเกจวัดเขาจะเผื่อมาให้ 10องศาเพื่อเตือนเราเวลาซัดแรงๆ...ผมลองใช้น้ำยาหม้อ น้ำของโตโยต้า กระป๋องดำๆน้ำสีชมพูอ่ะนะ...ใช้ไป 1.5 ลิตรก็เต็มหม้อน้ำแล้วคัฟ...รู้สึกว่าความร้อนขึ้นช้ ากว่าเดิมเยอะเลยคัฟไม่เคยเกิน100องศาเลยสักครั้ง... .บู้ตผมก็ใช้แค่ 5-10ปอนด์แค่นั้นเองคัฟ...เพราะยังไม่ได้ปลดล็อค 180 กม./ชม.

ปล.ผมใช้พัดลมไฟฟ้าญี่ปุ่น 10นิ้ว 2 ตัวเอง...รู้งี้ใช้แบบ14-15 นิ้วซะก็ดี....เห้อ....

benzamp 16-02-2010 14:42

4 ไฟล์แนบ
พี่พี่ครับผมแนบไพล์รูปหม้อน้ำที่ผมใช้มาให้ดูครับรบ กวนอีกครั้งครับว่าจะต้องแก้ตรงไหนครับ

cefred 16-02-2010 15:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzamp (480951 กระทู้)
พี่พี่ครับผมแนบไพล์รูปหม้อน้ำที่ผมใช้มาให้ดูครับรบ กวนอีกครั้งครับว่าจะต้องแก้ตรงไหนครับ

ที่ผมเจอมาเป็นหม้อน้ำแบบนี้ล่ะครับ ไล่อากาศไม่หมดมันค้างที่ท่อยางหน้าเครื่องด้านบนนั่ นอะครับ ลองหาที่จอดรถให้หน้ารถสูงกว่าหลังรถแล้วเปิดฝาหม้น้ ำดูครับน่าจะยังสามารถเติมน้ำได้อีกเพราะอากาศจะลอยต ัวอยู่ตามจุดที่อยู่สูงสุดครับลองดูนะ

Dittapong 16-02-2010 16:25

ดูไม่ถนัด....
พัดลมมันระบายไม่คลุมหม้อน้ำ (หม้อใหญ่) แต่ไม่ทำโกร่งบังลม หรือเปล่า
พูดง่ายๆว่าดูดเฉพาะที่.

benzamp 16-02-2010 16:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dittapong (481000 กระทู้)
ดูไม่ถนัด....
พัดลมมันระบายไม่คลุมหม้อน้ำ (หม้อใหญ่) แต่ไม่ทำโกร่งบังลม หรือเปล่า
พูดง่ายๆว่าดูดเฉพาะที่.

ถ้าเป็นอย่างนั้นผมต้องทำบังลมใส่ใหม่ช่ายมะครับ

wk7000 16-02-2010 17:03

ดูจากรูปแล้วบังลมมันไม่ครอบทั้งหมด ทำบังลมให้เต็มแผงหม้อน้ำช่วยทำให้พัดลมดูดความร้อนไ ด้ประสิทธิภาพดีขึ้นน่าจะหายครับ

อีกประเด็นคือเคยลองจับไหมครับว่าเติมน้ำทั้งระบบได้ กี่ลิตร สเปคหน้อน้ำเดิมสำหรับเครื่อง 2J BO จุประมาณ 9.4 ลิตร สำหรับเกียร์ออโต้ เกียร์ธรรมดา 9.5 ลิตร

ของผมตอนที่วางเครื่องใหม่ ๆ เคยเอาหม้อน้ำ 1J BO มาใส่ ตีขอบบนล่างเป็นอลูมิเนียมและใช้พัดลมไฮโดรลิคคล้าย ๆ แบบนี้ มันจุน้ำได้น้อยระบายไม่ค่อยทันครับ

หลังจากทำหม้อน้ำใหม่จุน้้ำได้ทั้งระบบประมาณ 11 เกือบ 12 ลิตร พัดลมไฮโดรลิคตัวเดียว ยังไม่เจอปัญหาความร้อนอีกเลยครับ

e34Neba 16-02-2010 17:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred (480978 กระทู้)
ที่ผมเจอมาเป็นหม้อน้ำแบบนี้ล่ะครับ ไล่อากาศไม่หมดมันค้างที่ท่อยางหน้าเครื่องด้านบนนั่ นอะครับ ลองหาที่จอดรถให้หน้ารถสูงกว่าหลังรถแล้วเปิดฝาหม้น้ ำดูครับน่าจะยังสามารถเติมน้ำได้อีกเพราะอากาศจะลอยต ัวอยู่ตามจุดที่อยู่สูงสุดครับลองดูนะ

ทำแบบเดียวกับผมเลย:(

wk7000 16-02-2010 17:09

ไล่อากาศในระบบลองเอาขวดน้ำขนาด 1-2 ลิตร ปากขวดเล็กพอที่จะเอากดปากขวดที่เบ้าฝาหม้อน้ำได้ เติมน้ำให้เต็ม วอร์มเครื่องให้ได้อุณหภูมิที่วาว์ลน้ำเปิด

คว่ำขวดน้ำลงเบ้าฝาหม้อน้ำ เร่งเครื่องพอประมาณเพื่อให้วาว์ลน้ำเปิด และน้ำหมุนวนเร็วขึ้น

อากาศภายในจะถูกขับออกมาและลอยขึ้นที่สูงซึ่งก็คือใน ขวดน้ำนั่นเอง น้ำก็จะไหลเข้าไปแทนที่ ทำอย่างนี้อยู่สักพักจนไม่มีฟองอากาศลอยขึ้นมา ค่อยปิดฝาหม้อน้ำครับ

ป้อม_ล้อดุ้ง 16-02-2010 17:22

หม้อน้ำหนาขนาดนี้ หม้อก็กว้างกว่าพัดลมเยอะ มีช่องว่างและโอกาสที่จะดูดลมวนไปมาได้พอสมควร

สรุป ตีโปร่งลม ให้พัดลมได้ดูดลมจากหน้าหม้อน้ำได้ผ่านรังผึ้งจริงๆ น่าจะช่วยได้เยอะสำหรับการระบาย
แล้วก็มดูถึงพัดลมด้วยว่า หมุนถูกต้องตามปกติรึป่าวครับ

benzamp 17-02-2010 08:33

ขอคุณมากครับทุกคนเดี๋ยวจะไปลองตีบังลมเพิ่มครับ ได้เรื่องยังไงจะมารายงานให้อีกรอบครับ

โกยเถอะเจ 17-02-2010 11:49

หน้าหม้อน้ำมี พัดลมอยู่อีกไหมครับ

ลองเช็คดู น้ำมันไฮดรอลิคดูด้วยนะครับ

benzamp 17-02-2010 16:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ (481348 กระทู้)
หน้าหม้อน้ำมี พัดลมอยู่อีกไหมครับ

ลองเช็คดู น้ำมันไฮดรอลิคดูด้วยนะครับ

ห้าหม้อนำมีพัดลมแอร์อีก 1 ตัวครับ นำมันไอโดรลิคไม่ขาดครับ ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลองไปตีบังลมดูก่อนครับ ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวมาบอกครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:18