ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ชาวvolvoกินjรายงานตัวหน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=23753)

SofTZZ 06-05-2011 21:38

แพท้าย

740gle 1jz gte 5mt แพท้ายของอะไรดีครับแล้วโช๊คของไรดี

jh2828dd 06-05-2011 22:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ piggy_slim (674211 กระทู้)
พี่ๆคับvolvo940 วาง2jgeเวลาเหยีบคันเร่งหนักๆแอร์จะตัดลงเท้าหมดเลยเ ป็นเพราะอะไรคับแก้ได้ไหมคับ

รถของผมก็เป็นฮ๊าฟฟ ผมใช้960 วางเจโบฮ๊าฟฟสรุปแล้วแก้ได้ยังบอกด้วยนะฮ๊าฟฟฟ

volvoman 08-05-2011 08:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jh2828dd (676120 กระทู้)
รถของผมก็เป็นฮ๊าฟฟ ผมใช้960 วางเจโบฮ๊าฟฟสรุปแล้วแก้ได้ยังบอกด้วยนะฮ๊าฟฟฟ

วาล์วกันลมเสียครับ เวลาเร่งเครื่องรอบสูงแอร์จะไม่ออกที่ช่องแอร์ด้านบน เสียมีเปลี่ยนครับ ลองสอบถามอะหลั่ยที่ธเนศยนต์ดูครับ

volvoman 08-05-2011 08:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SofTZZ (676099 กระทู้)
740gle 1jz gte 5mt แพท้ายของอะไรดีครับแล้วโช๊คของไรดี

เอาแบบหนึบสุดๆก็ bilstien แต่ราคาตามความหนึบ ถ้าปานกลางก็ koni กระบอกแดง ถ้าถูกมาหน่อยสเปคติดรถก็ alko ครับ...ส่วนแพท้ายยกของเดิมที่เป็นทด 4.1 ทั้งเส้นมาลองน่าจะดีกกว่าราคาน่าจะประมาณ 8000-10000 บาท ไม่ต้องแปลง รถไม่ช้ำมาก ถ้าจะเอา 4.3 ก็ต้องแปลงของรถญี่ปุ่นครับ

jh2828dd 08-05-2011 14:56

อยากได้ร้านทำให้ครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (676486 กระทู้)
วาล์วกันลมเสียครับ เวลาเร่งเครื่องรอบสูงแอร์จะไม่ออกที่ช่องแอร์ด้านบน เสียมีเปลี่ยนครับ ลองสอบถามอะหลั่ยที่ธเนศยนต์ดูครับ

มีเป็นร้านรับทำเลยมั้ยครับ เพราะว่าไม่มีประสบการณ์ พูดตรงๆๆเลยก็ทำไม่เป็นครับ ผมลองแกะมาดูแล้ว มานท้อเยอะไปหมดเลยกลัวว่าจะทำให้มีงานเข้ามากกว่าเล ยไม่กล้าไปยุ้งกะมานเลยอับ หุหุ แนะนำร้านทำเลยก็ดีคับ ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ผมใช้ 960 ปี91 เทอร์โบครับ:)

volvoman 09-05-2011 11:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jh2828dd (676584 กระทู้)
มีเป็นร้านรับทำเลยมั้ยครับ เพราะว่าไม่มีประสบการณ์ พูดตรงๆๆเลยก็ทำไม่เป็นครับ ผมลองแกะมาดูแล้ว มานท้อเยอะไปหมดเลยกลัวว่าจะทำให้มีงานเข้ามากกว่าเล ยไม่กล้าไปยุ้งกะมานเลยอับ หุหุ แนะนำร้านทำเลยก็ดีคับ ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ผมใช้ 960 ปี91 เทอร์โบครับ:)

อู่ Volvo Original เปลี่ยนชื่อมาจากอู่ volvo unity
ได้ทำการปรับปรุงใหม่ ซึ่งมีช่างที่มีประสบการณ์มากกว่า10ปี ดำเนินงานโดยเก่งคนเดิม ส่วนช่างสุรกิจ ได้ทำงานตั้งแต่ศูนย์สุขมวิท ซึ่งบริการซ่อมได้ทุกรุ่น บริการซ่อม เครื่อง เกียร์ ระบบไฟ ช่วงล่าง เบรค แอร์ และที่อู่ยังมีบริการ Internet Wi-Fi ฟรี ***ที่อู่มีที่ปรึกษาและประสบการณ์ในรถvolvoมามากกว่ า20ปี นั้นก็คือ ป๋าแดง***

ติดต่อและสอบถามได้ที่ 084-0990477 เก่ง 086-0934960 ไอซ์ 087-7061256 BAST

ถ้าลาดพร้าว
ไปหาช่างจอห์น ซอย 130 ครับ จำเบอร์ไม่ได้

ทั้งสองอู่ไม่ได้มีส่วนได้เสียนะครับ ลองโทรถามกันดูเอง เพียงแต่เคยไปทำมา ราคาไม่แพงมาก

tedsanan 12-05-2011 10:28

สวัสดีครับได้ 940 เจฝาดำมา ฝากตัวครับ ใครพอทราบอู่วอลโว่ และเจเก่งๆ ดีๆ ราคาโอเคแถวบางนา สุขุมวิท หรือปากน้ำบ้างไหมครับ เผื่อจะเข้าไปให้เค้าดูแล ขอโอเคๆ นะครับ:redface:

N1SPECII 12-05-2011 16:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manbmw (674221 กระทู้)

ล้อล้นขูดซุ้มมั้ยครับของผมขูดบานเลยขอดูรูปรถด้านข้ างหน้าสิครับว่าใส่ล้อลายนี้แล้วสวยขนาดไหนกำลังเลือ กล้ออยู่อ่ะครับ
ขอบคุณครับ

piggy_slim 14-05-2011 21:46

volvoแอร์ตัดลงเท้าหมดเลยคับ

รบกวนพี่ๆที่วางj geในvolvoแอร์มันตัดลงเท้าครับคือเวลาเหยียบคันเร่งห นักแอร์มันลงเท้าหมดเลยคับมันเป็นเพราะอะไรคับแก้ได้ ไมหรือที่ไหนรับแก้คับ

volvoman 14-05-2011 23:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ piggy_slim (678675 กระทู้)
รบกวนพี่ๆที่วางj geในvolvoแอร์มันตัดลงเท้าครับคือเวลาเหยียบคันเร่งห นักแอร์มันลงเท้าหมดเลยคับมันเป็นเพราะอะไรคับแก้ได้ ไมหรือที่ไหนรับแก้คับ

ไปอ่านกระทู้ก่อนหน้าสัก 4-5 กระทู้ครับ ผมตอบไว้แล้ว :)

kangboss244 16-05-2011 22:20

1 ไฟล์แนบ
เสร็จแล้วครับผมดันๆๆรถถังสักหน่อย:emo_toon11:

peun 19-05-2011 13:56

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ ที่ทำฝากระโปรงไฟเบอร์ (เจาะระบายความร้อน) ว่าทำที่ไหน+ราคาประมานเท่าไหร่ ..ถ้ามีรูปจะขอบพระคุณอย่างสูง..ตอนนี้อยากทำเพราะร้ อนมากกก ครับ

eak92 21-05-2011 08:31

สวัสดีครับ

ชื่อเอกครับ เป็น น้องใหม่ครับ มีคำถามมาถาม พวกพี่ๆๆ ที่ใช้เครื่อง เจ ครับ คือผมขับ 940 วาง 2 เจ วีวีทีไอ แต่ได้เปลี่ยนเฟืองท้าย เป็นของ ไมตี้x ทำให้ตอนนี้ ไมล์ความเร็วใช้ไม่ได้ เลขไมล์ก็ไม่วิ่ง เคยให้ช่างแกะออกมาดู ช่างบอกว่าไมล์ ความเร็วเสีย ต้องซ่อม หรือไม่ก็เปลี่ยน อยากทราบว่าถ้าตามที่ช่างเค้าบอกมันจะหายไหมครับ ตอนนี้ใส่ตัวจับความเร็วของ ไพวอด อยู่ครับ จุดประสงค์ คือ อยากให้เลขไมล์ มันวิ่งครับ ทำอย่างไรดีครับ มีใครวางเครื่อง แล้วเปลี่ยนเฟืองท้าย เป็นของยี่ห้ออื่นบ้างครับ

kangboss244 21-05-2011 17:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eak92 (680941 กระทู้)
ชื่อเอกครับ เป็น น้องใหม่ครับ มีคำถามมาถาม พวกพี่ๆๆ ที่ใช้เครื่อง เจ ครับ คือผมขับ 940 วาง 2 เจ วีวีทีไอ แต่ได้เปลี่ยนเฟืองท้าย เป็นของ ไมตี้x ทำให้ตอนนี้ ไมล์ความเร็วใช้ไม่ได้ เลขไมล์ก็ไม่วิ่ง เคยให้ช่างแกะออกมาดู ช่างบอกว่าไมล์ ความเร็วเสีย ต้องซ่อม หรือไม่ก็เปลี่ยน อยากทราบว่าถ้าตามที่ช่างเค้าบอกมันจะหายไหมครับ ตอนนี้ใส่ตัวจับความเร็วของ ไพวอด อยู่ครับ จุดประสงค์ คือ อยากให้เลขไมล์ มันวิ่งครับ ทำอย่างไรดีครับ มีใครวางเครื่อง แล้วเปลี่ยนเฟืองท้าย เป็นของยี่ห้ออื่นบ้างครับ

ตอบ หาRSMมาใส่ครับผมใช้อยู่ ถามต่อเปลี่ยนเฟืองท้ายเป็นไมตี้เปลี่ยนทั้งเส้นเปล่ าครับ ราคาจบเท่าไรสั่นมั้ยเวลาวิ่งอู่อยู่แถวไหนครับใส่เต ็ดได้มั้ยครับ:?

eak92 22-05-2011 14:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kangboss244 (681104 กระทู้)
ตอบ หาRSMมาใส่ครับผมใช้อยู่ ถามต่อเปลี่ยนเฟืองท้ายเป็นไมตี้เปลี่ยนทั้งเส้นเปล่ าครับ ราคาจบเท่าไรสั่นมั้ยเวลาวิ่งอู่อยู่แถวไหนครับใส่เต ็ดได้มั้ยครับ:?

ตอบ ครับ เฟืองท้ายไมตี้ นี้เปลี่ยนมาจากเจ้าของเดิมครับ ผมเลยไม่รู้ว่าเปลี่ยนมาอย่างไร แต่รถคันนี้ทำจาก อู่ ยนต์เจริญ ครับพี่ อุ๊ เป็นคนวางเครื่อง อยู่ในซอยบางกรวย พระราม 7 ครับ ขอบคุณครับ

FTโอมม 01-06-2011 23:58

ดันหน่อย ๆ หาายกันไปไห นนหมด

Blue_Dragonyx 08-06-2011 11:04

สวัสดีครับ น้องใหม่ 740 GLE กินเจ ครับ

แต่ไม่รู้เรื่องเลย เพิ่งเอาไปเปลี่ยนเครื่อง ฝาดำมา (VVTi + AT) ติดแก๊ซ LPG ด้วย

ตอนนี้ มีปัญหาคือ

1. ไมล์บอกระยะทางไม่ทำงานเป็นมาตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนเครื ่องแล้ว

2. อัตราเร่งอืด ต้องเร่งเครื่องไปถึงราวๆ 3500 รอบ

ขับแค่ 60 รอบเครื่องไปถึง 3500 ก่อน เกียร์ถึงจะเปลี่ยน แล้วค่อยๆลดลงมาที่ 2000

เวลาใช้งานในเมือง จะเร่งนิดเร่งหน่อย ก็แตะ 2000-2500 รอบ แค่จะเคลื่อนตัวตอนรถติด

ถ้าแช่ยาวๆ ที่ 80 กม/ชม รอบจะอยู่ประมาณ 2500 รอบ (เอ๊ะ หรือ 3500 หว่า... 5 5 5 )

แต่ที่แน่ๆ ผมรู้สึกถึงความอืดมาก
( แต่ก็ดีกว่าเครือองเดิม ที่เครื่องทำงานแค่ 3 สูบ )

ไม่ทราบว่า พี่ๆ เพื่อนๆ มีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ ?

ภาพห้องเครื่องครับ

อีกมุมหนึ่งครับ

และสุดท้าย อันนี้มันซ็อคเก็ทอะไรครับ เป็นตัวตัดรอบสูง-ต่ำ ของพัดลมไฟฟ้ารึเปล่าครับ ? มีสองจุด ซ้าย-ขวาครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ หรือชี้แนะไว้ล่วงหน้าครับ

gotlaw 08-06-2011 11:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peun (680277 กระทู้)
รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ ที่ทำฝากระโปรงไฟเบอร์ (เจาะระบายความร้อน) ว่าทำที่ไหน+ราคาประมานเท่าไหร่ ..ถ้ามีรูปจะขอบพระคุณอย่างสูง..ตอนนี้อยากทำเพราะร้ อนมากกก ครับ

ลองเปิดฝากระโปง ด้านติดกับกระจกซักนิ้วนึงก่อนก็ได้ครับ แล้วดูว่า ความร้อนลดไหม

แง้มมันก่อนครับ ใช้น๊อตรองก็ได้ครับ

gotlaw 08-06-2011 11:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eak92 (680941 กระทู้)

ถ้าถ้าใช้งาน เทคนิคเยอะ ก็น่าเลือกใช้ RSM ราคาประมาณ 5,000+ ตามสภาพ มันบอกค่าหลายอย่างครับ

หรือใช้ GPS ของการ์มินก็ได้ครับ มันมีบอกความเร็ว ทอ็ปสปีด และระบยะทางที่วิ่ง
อันนี้ ผมใช้อยู่ เพราะบอกความเร็วปัจจุบัน ความเร็วที่สุดที่เคยวิ่ง และระยะทาง(อันนี้เหมาะ เอาไว้ใช้สำหรับเปลี่ยนถ่ายของเหลวครับ)
ผมซื้อมารู้สึกจะหกเจ็ดพันบาทนี่หล่ะครับ

เอาเป็นว่า ผมแนะให้หามาทั้งสองอย่างเลยดีกว่าครับ อิอิ

gotlaw 08-06-2011 12:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blue_Dragonyx (687585 กระทู้)
สวัสดีครับ น้องใหม่ 740 GLE กินเจ ครับ

แต่ไม่รู้เรื่องเลย เพิ่งเอาไปเปลี่ยนเครื่อง ฝาดำมา (VVTi + AT) ติดแก๊ซ LPG ด้วย

ตอนนี้ มีปัญหาคือ

1. ไมล์บอกระยะทางไม่ทำงานเป็นมาตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนเครื ่องแล้ว

2. อัตราเร่งอืด ต้องเร่งเครื่องไปถึงราวๆ 3500 รอบ

ขับแค่ 60 รอบเครื่องไปถึง 3500 ก่อน เกียร์ถึงจะเปลี่ยน แล้วค่อยๆลดลงมาที่ 2000

เวลาใช้งานในเมือง จะเร่งนิดเร่งหน่อย ก็แตะ 2000-2500 รอบ แค่จะเคลื่อนตัวตอนรถติด

ถ้าแช่ยาวๆ ที่ 80 กม/ชม รอบจะอยู่ประมาณ 2500 รอบ (เอ๊ะ หรือ 3500 หว่า... 5 5 5 )

แต่ที่แน่ๆ ผมรู้สึกถึงความอืดมาก
( แต่ก็ดีกว่าเครือองเดิม ที่เครื่องทำงานแค่ 3 สูบ )

ไม่ทราบว่า พี่ๆ เพื่อนๆ มีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ ?

ภาพห้องเครื่องครับ

อีกมุมหนึ่งครับ

และสุดท้าย อันนี้มันซ็อคเก็ทอะไรครับ เป็นตัวตัดรอบสูง-ต่ำ ของพัดลมไฟฟ้ารึเปล่าครับ ? มีสองจุด ซ้าย-ขวาครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ หรือชี้แนะไว้ล่วงหน้าครับ

เรื่องเข็มไมล์หรือวัดระยะทางนี้ เป็นเรื่องปกติของ
วอลโว 7 และ 9 และ 2 ครับ เพราะรถอายุอานาม เยอะแล้ว

แต่เดิม ผมก็แปลงบ้าง เปลี่ยนบ้าง ทำไปสารพัด
ยุ่งไปหมด แล้วเข็มไมล์ทำงานบ้าง แต่ไม่ตรงบ้าง แล้วก็พังอีก

สุดท้ายแก้ปัญหาโดย ใช้ GPS หายี่ห้อไหนก็ได้ ที่มีวัดระยะทางครับ

ได้ทั้งความเร็วปัจจุบัน

ความเร็วสูงสุดที่ทำไว้

และระยะทางที่วิ่งไป เก็บระยะทางได้ยาว ไม่เหมือน RSM ที่ได้เต็มที่แค่ 3,000 กม แนะนำให้ปล่อยวางไมล์เดิม หาของGPS มาใช้ดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องความเร็ว รอบเครื่องที่ใช้นั้น

เท่าที่ฟังดู มันอืดๆตอนออกตัวครับ ไม่รู้เฟืองท้ายเท่าไหร่ วิ่งท็อปสปีดได้เท่าไหร่ครับ ข้อมูลนี้สำคัญครับ

จะบอกได้ว่า รถเป็นปกติหรือไม่ ควรแก้ที่ใด

เพราะเฟืองท้ายมีผลต่อความเร็ว การออกตัว นิสัยของรถ

เฟืองจัดต้นจัด ปลายเหี่ยว

เฟืองยาวต้นหาย ปลายไหล

เลือกให้เหมาะกับความต้องการครับ

ไม่ค่อยวิ่งทางไกลก็เลือกเฟืองจัดนิดนึง

ถ้าไปไกลๆบ่อยๆ ก็หาที่มันไหลปลายมาใช้

3.9-4.1 ประมาณนี้ ทั้งสองแบบนะครับ

ปกติ วอลโว่ของพวกเรา หนักเอาการครับ เครื่อง 2,500 แรงบิดใช้ได้แต่อาจมีอืดบ้าง ต้องอาศัยเฟืองท้ายช่วย

ไม่รู้ว่า ตอนนี้ เฟืองท้ายเท่าไหร่ครับ

ส่วนรอบนั้น ประมาณ 3,000 ครับ สำหรับผม ถ้าวิ่ง 120 km/Hr

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:55