ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เครื่องเจ มีปลั๊กตัวไหนที่ถอดแล้วเครื่องไม่ทำงานบ้าง?? (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41017)

apinui 10-10-2009 11:27

เครื่องเจ มีปลั๊กตัวไหนที่ถอดแล้วเครื่องไม่ทำงานบ้าง??

เครื่อง 2jz ge vvti อะครับ คือว่า ....

ผมได้ย้ายที่ทำงานใหม่ แต่ทีนี้ ที่ทำงานใหม่ ไ่ม่มีที่จอดรถให้ .... เลยจำเป็นต้องจอดรถด้านนอกบริษัทฯ ซึ่งอยู่ในปั๊มน้ำัมัน หรือไม่ก็ริมถนน !!~

คือผมเป็นห่วงรถอะครับ เลยอยากจะหาวิธีป้องกันเพื่อความสุขในเวลาทำงานครับ

มันจะมีปลั๊กตัวไหนในเครื่องตัวนี้บ้างที่ถอดออกแล้ว เครื่องสต๊าดไม่ติด บ้างไหมครับ ....

เวลาจอดรถผมจะได้ถอดมัน ..

อ๋อ ถอดแบ๊ตไม่เอานะครับ เพราะมันต้องใช้ประแจอะ .. เอาแบบถอดง่ายโจรไม่รู้อะครับ ....

Moonlight 10-10-2009 11:51

ทำตามแบบนี้ ถ่วงเวลาโจรได้นานหน่อยครับ กดตรงนี้ครับ!

cpservice 10-10-2009 12:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (417852 กระทู้)
เครื่อง 2jz ge vvti อะครับ คือว่า ....

ผมได้ย้ายที่ทำงานใหม่ แต่ทีนี้ ที่ทำงานใหม่ ไ่ม่มีที่จอดรถให้ .... เลยจำเป็นต้องจอดรถด้านนอกบริษัทฯ ซึ่งอยู่ในปั๊มน้ำัมัน หรือไม่ก็ริมถนน !!~

คือผมเป็นห่วงรถอะครับ เลยอยากจะหาวิธีป้องกันเพื่อความสุขในเวลาทำงานครับ

มันจะมีปลั๊กตัวไหนในเครื่องตัวนี้บ้างที่ถอดออกแล้ว เครื่องสต๊าดไม่ติด บ้างไหมครับ ....

เวลาจอดรถผมจะได้ถอดมัน ..

อ๋อ ถอดแบ๊ตไม่เอานะครับ เพราะมันต้องใช้ประแจอะ .. เอาแบบถอดง่ายโจรไม่รู้อะครับ ....

ถ้าหมายถึงปลั๊กอุปกรณ์ในห้องเครื่อง ที่ถอดปลั๊กแล้วสตาร์ทไม่ติดทั้งน้ำมันและแก๊ส
ง่ายๆเลย ก็คือ ปลั๊กตัวช่วยจุดระเบิดครับ ลักษณะเป็นตัวสีดำแบนๆ มีสายไฟเข้า 10 เส้น ส่วนมากจะขันยึดไว้ฝั่งขวาของรถ แถวๆฐานกรองอากาศครับ ลองหาดู

apinui 10-10-2009 12:56

ครับ ขอบคุณครับ ..

ส่วนลิ้งค์ที่ลุงมูนฝากไว้ ผมเข้าไปดูแล้ว เรื่อง สวิชลับ ก็น่าสนใจครับ แต่ยังงงไม่รู้จะให้ที่ไหนใส่ให้ดี ......

กลัวช่างไม่เป็นแล้วมันจะรวนไปกันใหญ่อะครับ .....

เดียวจะลองถอด เจ้าตัวแบนๆดูก่อนครับ ....

apile 10-10-2009 13:39

ถอดกล่อง ecuเก็บเข้าบ้าน ไม่วุ่นวายแค่ดึง
ใส่คอพวงมาลัยแต่ง ถอดพวงมาลัยเก็บเข้าบ้าน ไม่วุ่นวายอีกแค่ดึง
ถอดปลั๊กลิ้นปีก แค่ดึง
ดึงปลั๊กปั้มติ๊กแล้วเอาพรมปิดไว้เหมือนเดิม แค่ดึง
ล็อคเกียร์ ล็อครีโมทตามปกติ แค่เสียบ แค่กด

แค่นี้ เอาไปได้ก็ขั้นเทพแล้ว

amttpp 11-10-2009 07:22

ถอดปลั๊กเข้า-ออกบ่อยๆ ระวังจะหลวมหรือแตก ทางที่ดีทำเป็นสวิทช์ลับ ตัดไฟที่จ่ายให้กับรีเลย์ที่สำคัญๆ ดีกว่า เช่นปั้มติ๊ก ,ECU ,etc....(ที่เน้นจ่ายให้กับรีเลย์ ไม่เข้าอุปกรณ์โดยตรง เพราะกระแสจะต่ำ สวิทช์จะได้ไม่เสียง่าย เลือกสวิทช์ขนาดเล็กๆ ได้ ทำให้ซ่อนได้สะดวก)

apinui 11-10-2009 10:30

ครับ ผมก็กลัวมันจะแตกเหมือนกัน ... กลัวมันจะหลวมด้วย ...เพราะอะไรที่มันเข้าๆ-ออกๆ บ่อยๆ มันจะหลวม .... :emo_toon08: :emo_toon08:

ก็ว่าจะหาร้านทำสวิชลับล่ะครับ ...

ไม่ไหวครับ ใน 1 วัน ต้องเดินออกมาดูรถ ทุก 2 ช.ม.เลย กังวลมากมาย ..... :( :(

ถ้าถอดล้อเอามาเก็บไว้ที่โต๊ะทำงานได้ ทำไปแล้วนะครับเนี่ย ... :emo_toon24: :emo_toon24:

cpservice 11-10-2009 13:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (418338 กระทู้)
ครับ ผมก็กลัวมันจะแตกเหมือนกัน ... กลัวมันจะหลวมด้วย ...เพราะอะไรที่มันเข้าๆ-ออกๆ บ่อยๆ มันจะหลวม .... :emo_toon08: :emo_toon08:

ก็ว่าจะหาร้านทำสวิชลับล่ะครับ ...

ไม่ไหวครับ ใน 1 วัน ต้องเดินออกมาดูรถ ทุก 2 ช.ม.เลย กังวลมากมาย ..... :( :(

ถ้าถอดล้อเอามาเก็บไว้ที่โต๊ะทำงานได้ ทำไปแล้วนะครับเนี่ย ... :emo_toon24: :emo_toon24:

ถ้ามีเวลาซักแป๊ป ก็เอารถเข้าร้านไฟ ให้เค้าทำสวิตช์ลับให้ครับ ตามลิ้งของลุงมูนอ่ะ

การถอดปลั๊กอย่างที่บอก คือ ใช้แก้ขัดไปก่อนในช่วงที่เรายังไม่มีเวลาว่างเอารถเข ้าอู่ กันไว้ก่อน ไม่เสียหายอะไรครับ

เมื่อก่อน 960 ของผม เวลาจอดรถต่างถิ่น ต่างจังหวัด มืดๆค่ำ ผมก็จะดึงรีเลย์ที่คอนโซลออกเลย ยังไงก็ไม่มีทางสตาร์ทติด สบายใจกว่า แต่ไม่ใช่ว่าต้องทำทุกครั้งครับ ขึ้นอยู่กับสถานที่ที่มีความเสี่ยงครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:54