ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ถ่ายน้ำหม้อน้ำเฉยๆ ปั๊มน้ำรั่วไหลโจ๊ก ? (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45386)

e34Neba 14-02-2010 09:04

ถ่ายน้ำหม้อน้ำเฉยๆ ปั๊มน้ำรั่วไหลโจ๊ก ?

งานเข้าครับ 1jz-gte ปั๊มน้ำไฮดรอลิค แต่ต่อวน

เมื่อวานเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำ พอประกอบเสร็จ ติดเครื่องไล่ลมปรกติ รอจนวาล์วน้ำเปิด 76.5 องศา เช็คความเรียบร้อย ไม่พบน้ำรั่วหรือหยด เลยดับเครื่อง

ดึกๆกลับมาเปิดฝาหม้อน้ำเช็คว่าน้ำพร่องหรือไม่อีกรอ บ ปรากฏว่าน้ำพร่องเยอะจากคอ เลยเติมไป ได้ยินเสียงน้ำหยดแป๊ะๆ ใต้ท้อง มองอะไรไม่เห็น มืดจัด เลยขึ้นบ้านนอน

เช้าตื่นมาลองเติมน้ำ แล้วล้วงดูช่องว่างข้างไดชาร์ต พบน้ำหยด แป๊ะๆเลย แบบว่า 20 นาทีน้ำหมดเกลี้ยงเลย คงวิ่งไปอู่ไม่ไหวแน่ๆ :frown:

ผมสงสัยว่า อาการนี้คือปั๊มน้ำรั่วใช่เปล่าครับ search หากระทู้เก่าๆ เห็นว่ารุ่นนี้ไม่มีอะไหล่ทั้งเสื้อ เปลี่ยนได้ก็แค่เอาซีลของ mighty x มาใส่แทน

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

goffy 14-02-2010 09:12

ยกใหม่ทั้งลูกเอารุ่นฟรีปั้มดีกว่าคับ แท้ๆทั้งเสื้อลูกนึง4พัน

e34Neba 14-02-2010 09:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ goffy (480095 กระทู้)
ยกใหม่ทั้งลูกเอารุ่นฟรีปั้มดีกว่าคับ แท้ๆทั้งเสื้อลูกนึง4พัน

มันยกปี๊มไฮดรอลิคออกแล้วใส่ฟรีปั๊มได้เลยเหรอครับ กลัวพวกรูน๊อตไม่ตรง

wk7000 14-02-2010 09:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ e34Neba (480094 กระทู้)
งานเข้าครับ 1jz-gte ปั๊มน้ำไฮดรอลิค แต่ต่อวน

เมื่อวานเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำ พอประกอบเสร็จ ติดเครื่องไล่ลมปรกติ รอจนวาล์วน้ำเปิด 76.5 องศา เช็คความเรียบร้อย ไม่พบน้ำรั่วหรือหยด เลยดับเครื่อง

ดึกๆกลับมาเปิดฝาหม้อน้ำเช็คว่าน้ำพร่องหรือไม่อีกรอ บ ปรากฏว่าน้ำพร่องเยอะจากคอ เลยเติมไป ได้ยินเสียงน้ำหยดแป๊ะๆ ใต้ท้อง มองอะไรไม่เห็น มืดจัด เลยขึ้นบ้านนอน

เช้าตื่นมาลองเติมน้ำ แล้วล้วงดูช่องว่างข้างไดชาร์ต พบน้ำหยด แป๊ะๆเลย แบบว่า 20 นาทีน้ำหมดเกลี้ยงเลย คงวิ่งไปอู่ไม่ไหวแน่ๆ :frown:

ผมสงสัยว่า อาการนี้คือปั๊มน้ำรั่วใช่เปล่าครับ search หากระทู้เก่าๆ เห็นว่ารุ่นนี้ไม่มีอะไหล่ทั้งเสื้อ เปลี่ยนได้ก็แค่เอาซีลของ mighty x มาใส่แทน

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ซื้อซีลปั๊มน้ำไมตี้มาเปลี่ยนได้ครับขนาดเท่ากันพอดี ผมก็ใช้อยู่ ราคาไม่เกินสองร้อย

โดยต้องถอดปั๊มน้ำออกมา ถอดใบพัดปั๊มน้ำออกถึงจะเปลี่ยนซีลได้ครับ

e34Neba 14-02-2010 09:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (480097 กระทู้)
ซื้อซีลปั๊มน้ำไมตี้มาเปลี่ยนได้ครับขนาดเท่ากันพอดี ผมก็ใช้อยู่ ราคาไม่เกินสองร้อย

โดยต้องถอดปั๊มน้ำออกมา ถอดใบพัดปั๊มน้ำออกถึงจะเปลี่ยนซีลได้ครับ

ขอบคุณครับ

พอจะมีรูปให้ดูไหมครับ ผมนึกไม่ออกจริงๆว่ามันรั่วไหล่โกร๊กแบบนี้ มันรั่วจุดไหน

wk7000 14-02-2010 09:36

5 ไฟล์แนบ
มันจะรั่วตรงแกนใบพัดปั๊มน้ำ หรือไม่ก็ประเก็นเริ่มหมดสภาพครับ ตอนที่ผมเปลี่ยนก็ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ด้วย

แต่รูปที่ผมลงนี้เป็นรูปจากที่คุณหนุ่มโคราชเคยลงไว้ ครับ ซื้อซีลไมตี้มาเปลี่ยนบริเวณขอบก็ทากาวประเก็นขันน๊อ ตยึดให้ครบก็อยู่

ของผมที่เปลี่ยนมันยังไม่รั่ว แต่ต้องเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งเลยถอดปั๊มมาเปลี่ยนซีล ด้วยเลยครับเพราะมันรื้อเปลี่ยนยาก กรณีของคุณ

ถ้าเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งมานานแล้วก็ถือโอกาสเปลี่ยน ไปด้วยเลยจะได้ไม่ต้องรื้อบ่อย ๆ ครับ

แนบไฟล์ 40702

แนบไฟล์ 40698

แนบไฟล์ 40699

แนบไฟล์ 40700

แนบไฟล์ 40701

e34Neba 14-02-2010 10:26

เพิ่มเติมครับ

ไอ้ท่อไฮดรอลิค 2 ท่อนี่ ผมไม่ได้ใช้มัน ตอนวางเครื่องช่างใช้ท่อต่อมันวนเข้าหากันเป็นตัว U ไว้ ไม่รู้มีน้ำมันหรือเปล่า มันจะเป้นอะไรไหม หรือผมควรหากระปุกมาใส่ครับ

น้องขาวมุก 14-02-2010 12:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ e34Neba (480109 กระทู้)
เพิ่มเติมครับ

ไอ้ท่อไฮดรอลิค 2 ท่อนี่ ผมไม่ได้ใช้มัน ตอนวางเครื่องช่างใช้ท่อต่อมันวนเข้าหากันเป็นตัว U ไว้ ไม่รู้มีน้ำมันหรือเปล่า มันจะเป้นอะไรไหม หรือผมควรหากระปุกมาใส่ครับ

น่าจะต้องต่อวนเข้ากระปุกแบบมีน้ำมันไฮโดรลิคเลี้ยงไ ว้ด้วยครับ

kks 14-02-2010 17:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก (480131 กระทู้)
น่าจะต้องต่อวนเข้ากระปุกแบบมีน้ำมันไฮโดรลิคเลี้ยงไ ว้ด้วยครับ

ต่อน้ำมันวนไว้ครับ ต่อเป็นกระปุกก็ดีครับ มันจะได้ไม่ร้อนมากครับ แต่ถ้าเกะกะก็ต่อวนเลยครับ แต่น้ำมันต้องมีด้วยน่ะครับ:)

option 14-02-2010 23:52

ปั๊มน้ำผมก็เคยรั่วอ่ะ จะให้ช่างหาชุดซ่อมของไมตี้เหมือนกัน แต่มันไม่มีอ่ะหรือไม่ได้จังหวะมีก็ไม่รู้ ผมเลยซื้อปั๊มใหม่ที่เป้นแบบฟรีปั๊มมาทั้งเสื้อเลยอ่ ะ 4พันกว่าๆเนี่ยแหละ ของ1j 2j แบบ 2 ท่ออ่ะ ตอนนี้ก็ยังไม่มีอาการนะใช้มาหลายปีแล้วล่ะ

e34Neba 19-02-2010 17:21

5 ไฟล์แนบ
ในที่สุดก็ได้ฤกษ์ซ่อมซะที
ตอนแรกจะให้ช่างมาซ่อมที่บ้าน ช่างมาดูแล้วร้องว่า เปลี่ยนเครื่องนี่หว่า (ปกติเคยทำกันแต่ตอนเครื่อง bmw) เครื่องเจไม่เคยทำ!!! (งงหล่ะสิ ช่างที่ไม่เคยทำเครื่องเจ ช่างคนนี้อายุ 60 ใช้บริการกันมาตั้งแต่รุ่นคุณปู่ อายุงานกว่า 40 ปี แกเน้นซ่อมรถทุกยี่ห่อ ไม่มีการแปลง งานละเอียดสุดๆ พินิจพิเคราะห์ทุกชิ้นก่อนถอด ก่อนซื้ออะไหล่ ก่อนประกอบ ขนาดน๊อตทุกตัวที่ถูกถอดออก จะโดนขัดทำความสะอาดใส้เกลียว จะโดนจับแยกตามชิ้นส่วนใส่กระป๋องไว้)

ทำที่บ้านไม่สะดวก งานนี้เลยได้เปิดฝาหม้อน้ำวิ่งไปบ้านแก โดยไปให้เร็วที่สุด และจอดพักเติมน้ำทันทีที่ความร้อนแตะ 80'c เนื่องจากน้ำรั่วเร็วมาก จากวงศ์สว่างไป bigC แจ้งวัฒนะ หยุดเติมน้ำไป 4 รอบ หมดน้ำไป 1 ขวด pepsi 2 ลิตร ใน 20 นาที

รูปแรก จับยกส่องดูกันให้ชัดว่ามันรั่วที่ปั๊ม ไม่ใช่ท่อทางเดินน้ำแถวหน้าเครื่อง ที่มันแคบมองอะไรไม่เห็นเลยต้องถอดหม้อน้ำออก

รูปสอง แน่ชัด คราบน้ำทะลักออกจากรู drain น้ำของปั๊มเลย รื้อหมด ช่างบ่นเล็กๆ มันออกแบบไงวะ รื้อปั๊ม รื้อหน้าเครื่องซะเกือบหมด

รูปสาม เอาออกมาซะ ล่อซะเหนื่อยกันเลย ช่างแกแก่มากแล้ว แถมอ้วนด้วย แถมฝากระโปรงเกะกะ ทำให้ต้องทำงานด้านข้างอีก ปวดหลังไปตามๆกันทั้งผมและลุงช่าง

รูปสี่ ซีลปั๊มน้ำเจ้ากรรม ต้องทำลายออกเท่านั้น

รูปห้า ใบพัดสภาพยังดีอยู่

e34Neba 19-02-2010 17:22

3 ไฟล์แนบ
รูปหก ตอนยังไม่รื้อ ผมก็มองภาพไม่ออกว่าไอ้น้ำที่ไหลโจ๊กนี่มันออกมาได้ไ ง นี่หล่ะ รูที่น้ำไหล่ออก ถ้าซีลมันเสียรูป หรือหลวม น้ำจะแทรกเข้าไปได้ แต่จะถูก drain ออกตรงรูนี้ มี 2 รู ก่อนที่มันจะไหลเข้าไปในเสื้อส่วน hydraulic ดูจากรูแล้ว ถ้าซีลเริ่มเสีย น้ำหม้อน้ำหาย น้ำซึมออกรูแบบบางๆไม่ขนาดหยดนี่น่าจะมองเห็นยากมาก แม้คราบน้ำยา coolant ก็อาจจะเห็นได้ยากอยู่ดี เพราะมันอยู่ในหลืบ มีไดและอุปกรณ์หน้าเครื่องร้อนๆบังอยู่ แนะนำว่าถ้าใครถึงเวลาต้องเปลี่ยนสายพานหน้าเครื่อง/ timing/ซีลคอหน้า/และอะไรจิปาถัที่อยู่ข้างหน้า รื้อปั๊มมันออกมาดูด้วยเลยครับ

รูปเจ็ด โรงกลึงเราไม่ต้องไปหรอก เราใช้ประแจ lock ตัวยักษ์ อัดเข้าไปโดยใช้ block 6 เหล็มหนุน 2 ข้าง ข้างหลังคือคุณลุงช่าง

รูปแปด อัดเสร็จเรียบร้อย เนี๊ยบ ไม่มีเบี้ยว ไม่มีบิ่น ไม่มีรอย ตอนอัดต้องมันใจว่าอัดรวดเดียว เพราะซีลทองเหลืองส่วนที่จะต้องสวมเข้าไปเสื้อปั๊ม เข้าไปแล้วต้องแน่น ห้ามหมุนหรือขยับได้ ไม่งั้นก็รั่วอีก ส่วนที่จะหมุนได้ตามแกนใบพัดคือส่วนบน ซึ่งมีลักษณะเป็นสปริงรั้งไว้กับซีลล่าง

จากนั้นก็ประกอบร่างกลับ เติมน้ำ ไล่ลม เช็ครั่ว ประกอบกันแคร้ง เอาร่างลง แล้วออกไปวิ่งรถติดๆเล่น (ไม่ออกไปซัดเพราะกลัวลุงช่างหัวใจวาย)

ความร้อนจากเดิม วิ่งแก๊สรถติดๆ 95'c เหลือแค่ 90'c พอพัดลมทำงานก็จะลงเหลือ 85'c (พัดลมทำงานสั้นมาก)

ค่าเสียหายทั้งหมด 90 บาท (ซีล mighty x) :(
ค่าแรงเท่าไหร่เท่ากัน เน้นงานละเอียด รอบเดียวจบ :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:11