ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   1JZ GE ใน Volvo 244 GL มีปัญหาเรื่องคันเกียร์(ออโต้) กับเครื่องร้อนคร้าบ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=7335)

yong79 12-09-2007 13:48

1JZ GE ใน Volvo 244 GL มีปัญหาเรื่องคันเกียร์(ออโต้) กับเครื่องร้อนคร้าบ

เวลาใช้งาน คันเกียร์ร้อนมาก ไม่รู้ว่าเป็นเพราะ ระบบระบายความร้อนไม่ดีหรือว่ายังไง
คันผม น้ำมันเกียร์ต่อเข้าใต้หม้อน้ำ ไม่รู้ว่าหม้อน้ำเจหรือเปล่า ที่แน่ๆ ไม่ใช่ของวอลโว่ เพราะถ้าวอลโว่ 244 น้ำมันเกียร์จะอยู่ข้างๆ

เกี่ยวกับว่า มันตัน หรือระบายความร้อนไม่ดีหรือเปล่าครับ พึ่งล้างหม้อน้ำมาไม่นาน แต่ไม่รู้ว่า ส่วนล่างที่เกี่ยวกับน้ำมันเกียร์ เขาจัดการให้ด้วยหรือเปล่า
คำถามที่อยากรบกวนพี่น้อง คือ
1. ติดออยเกียร์เพิ่ม ดีกว่าไหมครับ หรือมีวิธีแก้วิธีอื่น
2. ถ้าติดเพิ่ม ค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่คร้าบ แนะนำสถานที่ให้ด้วยก็ดี ผมอยู่แถวสาทร ปทุมวัน ไปไกลหน่อยได้ไม่มีปัญหา
3. เครื่องผมร้อนมากเลย แต่เกย์วัดของวอลโว่ ประมาณ 80 - 100 องศา ไม่รู้ว่าตรงหรือเปล่า
ล้างหม้อน้ำก็แล้ว เป็นเพราะมีพัดลมไฟฟ้า 2 ตัว พัดหน้าคอยล์ร้อนแอร์ ลมมันเลยไม่ค่อยถึงหม้อน้ำ หรือเปล่าคร้าบ ถ้าใช่ ทำยังไงดี

ขอบคุณพี่น้อง ที่ให้คำแนะนำมากๆ นะคร้าบ

noom@korat 12-09-2007 14:43

คันเกียร์ร้อน.. ต้องลองถอดออกมาดูว่าใต้คันเกียร์มียางกันความร้อนเป ล่า เวลารถวิ่งลมมันจะวิ่งใต้รถ น่าจะระบายได้แล้วนะครับ.. ติด oil cooller แยกก็ดีครับ ความร้อนในหม้อน้ำจะลดลงได้บ้างครับ ส่วนพัดลม..ลองย้ายมาเป็นแบบดูดหลังหม้อน้ำครับแล้วห าอีกตัวเป่าหน้าแผงแอร์..น่าจะเย็นลงนะครับ และอีกอย่างต้องลองดูเวนเซอร์ที่ต่อเข้าหน้าปัดความร ้อน เป็นของวอลโว่หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ของวอลโว่แบบสองสายต้องหามาเปลี่ยนนะครับ ไม่อย่างนั้นไม่ตรงครับ..

BMกินJ@clubjz 12-09-2007 17:59

เช็คตามที่จารย์หนุ่มบอกโลดครับ
เรื่องติดออยเกียร์เพิ่ม ค่าเสียหายไม่กี่บาทหรอกครับ ออยคูลเลอร์ดำๆราคา4-500มั้ง ถ้ามิเนียมสวยๆหน่อยก็1000++ หาจุดยึดดีๆที่รับลมได้(ซื้อเหล็กรูๆที่ร้านอะไหล่มอ ไซค์มายึดก็ได้ แล้วพ่นสีให้เรียบร้อย) ใช้สายน้ำมันหนาๆมาต่อเข้าก็ฉบายครับ

yong79 12-09-2007 22:10

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
คาดว่า เป็นที่ หม้อน้ำระบายความร้อนไม่ดีมากกว่า เลยพลอยทำให้ น้ำมันเกียร์และคันร้อนไปด้วย (หรือเปล่า)

วันนี้ อุ่นเครื่องดู ประมาณ เกือบครึ่งชั่วโมง คันเกียร์เริ่มอุ่นๆ แล้วคร้าบ แต่ฝากระโปรงร้อนจี๋
เกี่ยวไหม ว่าใช้น้ำมันเครื่องเกรดต่ำไป เลยระบายความร้อนไม่ดี

อยากย้ายพัดลมเหมือนกัน ติดที่ เจ้าของเก่าวางมาไม่ดี ตอนนี้ หม้อน้ำกับเครื่อง ห่างกันแค่ประมาณ 2 นิ้วเองคร้าบ
มีอู่ไหนรับแก้ แนะนำบ้างคร้าบ พี่น้องงงงงง

option 12-09-2007 22:20

ของผมใน940หม้อน้ำ+พัดลมไฟฟ้า2ตัวกับเครื่องห่างกันน ิดเดียวก็ประมาณไม่เกิน3นิ้วเห็นจะได้อะครับ แล้วก็มีพัดลมเป่าคอยแอร์อีกตัวข้างหน้า สบายเลยครับความร้อนนิ่งไม่ขึ้นเลยเครื่องเจโบนะครับ ลองดูพวกเซนเซอความร้อนน้ำดูอะครับถ้าไม่ใช่ของวอลโว ่มันจะขึ้นเพี้ยนอะครับที่หน้าปัด ส่วนที่คันเกียมันร้อนๆรถผมถ้าไม่เปิดแอร์มันก็ร้อนเ หมือนกันครับ แต่ถ้าเปิดแอร์ก็ธรรมดาไม่ร้อนอะไร

yong79 12-09-2007 22:30

ที่ผมว่าหม้อน้ำห่างเครื่อง ไม่ถึงสองนิ้ว มันเลยไม่มีที่ให้ย้ายพัดลมมาไว้หลังหม้อน้ำ หน้าเครื่องครับ
เลยคิดว่า มีอู่ไหนรับแก้ไขปัญหาความร้อนแบบนี้บ้าง ความรู้สึกตอนนี้คือ เครื่องร้อนเกินปกติคร้าบ แค่อุ่นเครื่องไว้ ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง ด้านหน้า ร้อนหมดเลยครับ ทั้งกระโปรง แก้มข้าง ลามไปถึงคันเกียร์ ขนาดอุ่นในที่ร่มนะเนี่ย

option 14-09-2007 00:53

ผมว่าต้องแก้ที่หม้อน้ำอะครับว่าทำไมมันมาใกล้เครื่อ งมากขนาดนั้น แล้วก็ค่อยว่ากันเรื่องพัดลมไฟฟ้าแต่ต้องแน่ใจนะครับ ว่าเกจความร้อนมันขึ้นตรง ลองให้อู่เดิมที่วางเครื่องแก้ดูครับเพราะเค้าจะรู้ป ระวัติรถเราดีกว่าอู่อื่น

yong79 14-09-2007 16:20

ตอนนี้ ว่าจะตีหม้อน้ำใหม่ ว่าจะใช้ทองเหลือง คงไม่แพงเท่าไหร่
มีที่แนะนำบ้างไหมคร้าบ

คุณ kakato ยินดีคร้าบ ใกล้กันเลย
คงมีเรื่องรบกวนปรึกษาเรื่อยๆ คร้าบ จนกว่าจะสมบูรณ์

อีกเรื่องคร้าบ ถ้าตีหม้อน้ำใหม่ แล้วติดพัดลมหน้าเครื่อง เขาเรียกพัดลมอะไรนะคร้าบ
หาของยากไหม ค่าเสียหายแรงไหมอ่ะคร้าบ พัดลมหน้าเครื่อง พร้อมที่บังลม
รบกวนแนะนำ ที่ติดด้วยนะคร้าบ พีน้องงงงง

pat1911 14-09-2007 18:15

พัดลมหน้าเครื่องแบบนั้นจะกินที่กว่าติดพัดลมไฟฟ้าอี กครับ
ถ้าเป็นไปได้ติดพัดลมไฟฟ้า 2ตัวหลังหม้อน้ำใส่เซ็นเซอร์ควบคุมอุณหภูมิ ก็น่าจะดีแล้วครับ
แต่ก็ขึ้นอยู่กับขนาดหม้อน้ำว่าเล็กใหญ่ขนาดไหนตรวจส อบวาล์วน้ำ(thermostat)ว่าเปิดสุดหรือเปล่าด้วยครับถ ้าเปิดไม่สุดความร้อนมันก้สูง

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:46