ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   Break แล้วพวงมาลัยสั่น??? (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=11481)

gotlaw 23-01-2008 21:45

Break แล้วพวงมาลัยสั่น???

เวลา Break พวงมาลัยสั่นมาก สั่น ทั้ง Left Right เมื่อวิ่งประมาณ 60km/hr up
ไม่เป็นทุกครั้ง(ส่วนมากเป็น) แป้น Break ไม่สู้เท้า เป็นปกทิ

จานคด หรืออะไรหนอ:emo_toon06:

งง ทำหลายอย่างแล้ว ทั้งเปลี่ยนผ้า และเจียร์จาน

ไม่หาย สกายไลน์

แนะนำที :eek:

sanjz 23-01-2008 23:02

ถ่วงล้อหรือยังจ๊ะ เช็คลูกปืนล้อด้วยนะ บูทยางแถวปีกนก ดูมันให้หมด น้าก้อต

noom@korat 23-01-2008 23:27

ลูกหมาก..ดูบ้างหรือยัง

SANOWMAN 24-01-2008 08:25

น่าจะลูกหมากปรายคันชักนะครับ ถอดล้อแล้วลองขยับดู มันจะต้องฝืดๆ หนักๆมือหน่อยๆนะครับ ตรงปรายมาที่ล้อนะครับ อัด 150 ต่อลูก (ร้านซ่อมโชคอัพ อัอลูกหมากนะครับทำได้นะ) เปลี่ยนก็ได้แต่ต้องตรงรุ่นนะครับ

gotlaw 28-01-2008 06:59

รายงานครับ

เกิดจากลูกปืนล้อครับ ต้องเปลี่ยนใหม่หมด

มีละลายติดด้วย

อาการหอน หายไปด้วยเหมือนกัน

ใครที่มีอาการทำนองนี้ ลองเช็คดูนะครับ

ขอบคุณคร้าบ

TNN 28-01-2008 11:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw (89724 กระทู้)
รายงานครับ

เกิดจากลูกปืนล้อครับ ต้องเปลี่ยนใหม่หมด

มีละลายติดด้วย

อาการหอน หายไปด้วยเหมือนกัน

ใครที่มีอาการทำนองนี้ ลองเช็คดูนะครับ

ขอบคุณคร้าบ

อาการใกล้เคียงรถผมเลย แต่ยังไม่ได้ไป check ว่าเป็นที่อะไรแน่ ทำที่ร้านไหนมาครับ งาน+ราคาเหมาะสมมั้ย เผื่อว่าจะได้เข้าไปบ้าง ขอพิกัดของร้านหน่อยครับ

gotlaw 29-01-2008 07:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TNN (89813 กระทู้)
อาการใกล้เคียงรถผมเลย แต่ยังไม่ได้ไป check ว่าเป็นที่อะไรแน่ ทำที่ร้านไหนมาครับ งาน+ราคาเหมาะสมมั้ย เผื่อว่าจะได้เข้าไปบ้าง ขอพิกัดของร้านหน่อยครับ

ทำที่เกาะสมุยครับ ประณค่าใช้จ่าย:

ค่าเรือข้ามฟาก 380 บาท

ค่าน้ำมัน... (มาจากไหนครับ อิอิ)

ค่าที่พักฟรี (มีที่พักให้นอนเล่น)

ค่าข้าว ฟรี (พาไปเลี้ยง)

ตามติดด้วย ส่งไปเกาะพะงัน (ฟลูมูน เผื่อฟลุก ลงหลุมกะแหม่ม)
หรือเกาะเต่า(ตามแต่จะเลือก)

ก่อนกลับ ต้องมาแซ้ด ที่ทางคอนกรีต ตรงๆ สองกิโลเมตร ที่ซุกอยู่ในซอกภูเขา (เพิ่งหาเจอ)โชว์ทักษะการขั(ขับไม่ดี มีมิดกะต้นมะพร้าว!!!)
แล้วค่อยส่งกลับขึ้นฝั่งโดยสวัสดิภาพ

สรุป ราคาค่าซ่อม ไม่เกิน 4,000 บาท
ส่วนค่าอื่นๆ ทางท่า หลายอยู่ อิอิ

(ไม่มีชาว Club JZ มาเที่ยวสมุยกันเล๊ยยย):emo_toon05:

Moonlight 07-10-2009 09:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ N1SPECII (415595 กระทู้)
เป็นเหมือนกันครับเวลาเบรค 740 เบรคสกายครับมันจะดึงออกขวาตลอดเลย

ถ้าเบรคแล้วปัดออกออกทางขวา แสดงว่า การจับเบรค ด้านขวาดีกว่าข้างซ้าย ให้ตรวจเช็คดังนี้ครับ

1. ผ้าเบรคสึกหรอ - เปลี่ยนใหม่
  2. มีจารบี น้ำมัน น้ำ หรือน้ำมันเบรคเปื้อนผ้าเบรค - หาสาเหตุที่มา แล้วแก้ไข
  3. หน้าผ้าเบรคแข็งเป็นมัน หรือหน้าผ้าเบรคไม่ดี - ขัดหรือเปลี่ยนใหม่
  4. ผ้าเบรคหรือจานดีสก์บิดงอสึกไม่เสมอ หรือแกว่ง - เจียรจาน หรือเปลี่ยนใหม่
  5. การปรับระยะห่างอัตโนมัตผิดปกติ - เปลี่ยน หรือ ซ่อม
  6. น๊อตยึดหลวม หรือเสียรูปทรง - กวดขันน๊อตใหม่ หรือเปลี่ยน
  7. ชุดกระบอกสูบผิดปกติ - ซ่อม หรือเปลี่ยน
  8. ผ้าเบรคผิดปกติ - ปรับแต่งใหม่
การที่เราเบรค แล้ว ปัดไปข้างใดข้างหนึ่งนั้น เป็นเพราะว่า แรงการจับเบรค ด้านซ้ายและด้านขวา ไม่เท่ากัน มันจะคล้ายๆกับการเลี้ยว วงในแคบกว่าวงนอก จึงทำให้ปัดครับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 20:21