ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   สนใจ 2jz FSE มีใครเคยเล่นบ้างมั้ยคับ ขอข้อมูลหน่อยคับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72154)

tang_dc2 02-08-2013 11:35

สนใจ 2jz FSE มีใครเคยเล่นบ้างมั้ยคับ ขอข้อมูลหน่อยคับ

เห็นเป็นเครื่องที่ทันสมัย น่าใช้ มีใครเคยใช้บ้าง แล้ววางกันที่ไหนคับ รบกวนแชร์ข้อมูลหน่อยคับ

borancar 02-08-2013 17:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tang_dc2 (876900 กระทู้)
เห็นเป็นเครื่องที่ทันสมัย น่าใช้ มีใครเคยใช้บ้าง แล้ววางกันที่ไหนคับ รบกวนแชร์ข้อมูลหน่อยคับ

น่าจะยังมีน้อยนะครับ เพราะเครื่องใหม่มากแถมติดImmobilizer ด้วยซึ่งเมื่อก่อนถ้าจะวางต้องยกมาทั้งระบบ กุญแจ หน้าปัด ECU body (ระบบ can-bus )ฯลฯ สรุป ช่างต้องเก่งจริงครับงานนี้ welcome

ekimms 05-08-2013 10:43

ใหม่ไป มันจะหาอะไหล่ยากนะครับ

madboy 06-08-2013 10:50

โดยตัวเครื่องน่าสนใจครับ อยากรู้เหมือนกันมันจะประหยัดได้แค่ไหน

แต่เรื่องอะไหล่คงปาดเหงื่อครับ :rolleyes:

ohayo_o 06-08-2013 13:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (876927 กระทู้)
น่าจะยังมีน้อยนะครับ เพราะเครื่องใหม่มากแถมติดImmobilizer ด้วยซึ่งเมื่อก่อนถ้าจะวางต้องยกมาทั้งระบบ กุญแจ หน้าปัด ECU body (ระบบ can-bus )ฯลฯ สรุป ช่างต้องเก่งจริงครับงานนี้ welcome

ก็ไม่ขนาดนั้นหลอกครับ ท่าจะมีก็แค่ ติดImmobilizer
อะครับ เป็นเครื่อใหม่ประหยัดมากครับ แรงบิดดีมา
เกรียร์+- 5speed มีCruise Control
ในบ้านเรายังไม่มีระบบgas ใช้ได้กับระบบd4s
แต่ในต่างประเทศมีเยอะเลย
ทำใช้e85ได้
อะไหล่ผมว่าเยอะนะ ญี่ปุ่นเริ่มถึงเวลาทิ้งแล้ว
พวกเจ ที่เราให้กันอยู่จะมีแต่หายากขึ้นทุกวันครับ
ส่วนตัวผมว่าน่าสนใจครับ ราคาก็ไม่แรงของเล่นเพียบครับ รองดูครับ รับระบบ D4S ไม่ได้น่ากลัวอย่าที่คิดหลอกครับ ยินดีเรื่องข้อมูลทาง IM ครับ

phasin 30-08-2013 11:39

ให้ข้อมูล เพื่อนสมาชิกที่สนใจ 2jz fse d4 vvti

ใช้เครื่อง 2js fse d4 vvti มา สามปี แล้ว เป็นหัวฉีด direct ฉีดที่ฝาสูบเหมือนดีเซล ทั่วไปจะฉีดที่ท่อร่วมไอดี เวลาใช้อย่าให้แบตตารี่อ่อน มันใช้ไฟมากกว่าเครื่องอื่น อยากใช้ E85 ไม่ต้องไปติดระบบอะไร เตรียมท่อต่างๆ ปั๊ม กรอง เรคกูเลเตอร์ หรืออื่นๆที่ E85 ผ่าน ทำให้รองรับได้ มันวิ่งดีได้เหมือนเหมือนเชื้อเพลิงทั่วไป หรืออาจดีกว่าด้วย ข้อเสีย ถ้าเชื้อเพลิงหมด ใช้เวลาพอสมควรเพื่อสตาร์ท อีกข้อนึง เข้าอู่ผิดที่ช่างจะไม่รับ หรือถอดแล้วใส่ไม่ได้ ไม่แน่ช่างบางคนอาจวิ่งหนีไปเลยแบบตัวสั่นเพราะกลัวก ็ได้นะ:emo_toon04:

somtao 30-08-2013 17:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phasin (879413 กระทู้)
ใช้เครื่อง 2js fse d4 vvti มา สามปี แล้ว เป็นหัวฉีด direct ฉีดที่ฝาสูบเหมือนดีเซล ทั่วไปจะฉีดที่ท่อร่วมไอดี เวลาใช้อย่าให้แบตตารี่อ่อน มันใช้ไฟมากกว่าเครื่องอื่น อยากใช้ E85 ไม่ต้องไปติดระบบอะไร เตรียมท่อต่างๆ ปั๊ม กรอง เรคกูเลเตอร์ หรืออื่นๆที่ E85 ผ่าน ทำให้รองรับได้ มันวิ่งดีได้เหมือนเหมือนเชื้อเพลิงทั่วไป หรืออาจดีกว่าด้วย ข้อเสีย ถ้าเชื้อเพลิงหมด ใช้เวลาพอสมควรเพื่อสตาร์ท อีกข้อนึง เข้าอู่ผิดที่ช่างจะไม่รับ หรือถอดแล้วใส่ไม่ได้ ไม่แน่ช่างบางคนอาจวิ่งหนีไปเลยแบบตัวสั่นเพราะกลัวก ็ได้นะ:emo_toon04:

เครื่องมันล้ำมาก แนะนำหาเครื่องตระกูลVVTi ก่อนหน้าเครื่องตัวนี้น่าจะดีกว่านะคัฟ
:emo_toon11: :emo_toon11:

phasin 01-09-2013 19:09

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (879442 กระทู้)
เครื่องมันล้ำมาก แนะนำหาเครื่องตระกูลVVTi ก่อนหน้าเครื่องตัวนี้น่าจะดีกว่านะคัฟ
:emo_toon11: :emo_toon11:

ใช้มาสามปีแล้ว ไม่รู้จะยกเปลี่ยนไง และ มันยังวิ่งดีอยู่ ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ :emot02:

somtao 01-09-2013 20:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phasin (879606 กระทู้)
ใช้มาสามปีแล้ว ไม่รู้จะยกเปลี่ยนไง และ มันยังวิ่งดีอยู่ ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ :emot02:

งั้นก้อใช้เครื่องเดิมจนกว่าจะพังนั่นแหละ แล้วมาวางเครื่องรุ่นเดิมอีกรอบนะคัฟ
:emot02: :emot02:

Whisky 04-09-2013 22:06

หลายปีก่อน ก็เคยได้คุยกับคนในคลับ ตอนนี้คิดว่าคงไม่ได้เล่นแล้ว วางกับอู่ดังย่านพระราม 3 ประมาณแสนสามในบอดี้จากัวร์ตัวไหนลืมไปแล้ว เพราะโทรคุยอย่างเดียว จำได้ลางๆ ว่าขับดีมาก ทางไกล 13 กม./ลิตร ท่านเจ้าของน่าจะอยู่ชลบุรี พัทยา แถวๆนั้นนะครับ

สรุปว่า ดีที่เป็น auto 5 speed จริงไม่อิงนิยาย ได้อัตราทดเกียร์ที่ดีกว่า 4 speed ทำให้แรงบิดช่วงออกตัวดีขึ้นไปอีก ระบบฉีดตรงแสนประหยัด พ่วงระบบ vvt-i อีก ถ้ามีหอยก็น่าจะดีขึ้นไปอีก ตอนนั้นผมก็อยากได้ครับ แต่เดินตามรอยคุณ Pon_L มา เลยได้เจโบวีวีจนได้ พอได้มาลองขับรถเทอร์โบแล้วทำให้ผมรู้ว่าผมชอบความเป ็น linear ของ NA มากกว่า ส่วน supercharge เคยแค่ได้สัมผัสกับ 4A-GZE สั้นๆ ก็ไม่ได้รู้สึกแตกต่างกับ NA เท่าไหร่คือยัง linear อยู่ไม่เหมือนเทอร์โบ บูสต์มาเหมือนโดนถีบ นี่ขนาดว่าเป็น vvt-i ที่แรงบิดมาไวนะครับ ถ้าเป็น non-vvt-i ความรู้สึกมันรุนแรงไปอีก ไม่รวมพวกที่ชอบโบใหญ่ มาช้า ฟาดหนัก รถแบบนี้ผมว่าให้ความรู้สึกน่ากลัว คุมยาก มากกว่าสนุกครับ ตอนที่วางคันนี้มาใหม่ๆ จังหวะแซงที่ยังตั้งลำไม่ตรงแล้ว kick down แต่ขนาดไม่หมดคันเร่ง นี่รถออกอาการนะครับ ดังนั้นรถที่ไม่ linear ผมว่าต้องขับปรับตัวก่อนซักหน่อยจะปลอดภัยกว่า :emo_toon11: :emo_toon11:

phasin 14-01-2014 17:22

แจ้งเพื่อนสมาชิกทราบ 2JZ FSE D4 VVTi หัวฉีดพังแล้ว

แจ้งเพื่อนๆที่สนใจเครื่องรุ่นนี้ทราบ ผมใช้มันมาน่าจาเกือบ สามปี และใช้ E85 มา เกือบสองปี มันเร่งไม่ได้เช็คแล้ว หัวฉีด error ถอดดู พังหมดยางที่หัวฉีดพังหมดเลย แหวนโลหะที่หัวฉีด สองชั้น กร่อนคงต้องเปลี่ยน ทั้งยางทั้งแหวน ยางรูปร่างแปลกๆ แต่แหวนคงไม่ยาก ecu มันเก่งจริงๆพอมันรู้ว่าเสีย มันบังคับไม่ให้วิ่งเร็ว หาช่างไม่ได้เลยถอดซ๊ะ เราทำพังดีกว่าช่างทำพัง ท่อร่วมไอดีสกปรกมากคงต้องล้างให้สะอาด จะกลุ้มอีกทีก็ตอนใส่นี่แหละ เรื่องหัวฉีดใครแนะนำได้ช่วยหน่อยครับอยากรู้ว่ายางซ ีลมันซ่อมได้ไหม ถ้าซ่อมได้ทำที่ไหน ขอบคุณมาก welcome

phasin 01-02-2014 10:57

แจ้งเพื่อนสมาชิกทราบ 2JZ FSE D4 VVTi แก้ปัญหาหัวฉีด

หลังจากเช็คโค๊ด แล้วรู้ว่าหัวฉีดเสีย ได้อะไหล่ที่บางนา เอามาใส่ทำความสะอาดท่อร่วมไอดีสกปรกมาก โดยมีตัวช่วย ohayo_o (จิ๊บ) แนะนำตลอดกระทั่งวิธีการตรวจว่าหัวฉีดเสียหรือเปล่า เครื่องติดได้เมื่อวานตอนเย็นวันที่ 31 ม.ค.57 เร่งได้ดี วันนี้จะเอาไปลองบนท้องถนน....ขอขอบคุณ คุณจิ๊บ มา ณ โอกาสนี้ด้วย

keng -k 05-01-2015 16:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phasin (890070 กระทู้)
แจ้งเพื่อนๆที่สนใจเครื่องรุ่นนี้ทราบ ผมใช้มันมาน่าจาเกือบ สามปี และใช้ E85 มา เกือบสองปี มันเร่งไม่ได้เช็คแล้ว หัวฉีด error ถอดดู พังหมดยางที่หัวฉีดพังหมดเลย แหวนโลหะที่หัวฉีด สองชั้น กร่อนคงต้องเปลี่ยน ทั้งยางทั้งแหวน ยางรูปร่างแปลกๆ แต่แหวนคงไม่ยาก ecu มันเก่งจริงๆพอมันรู้ว่าเสีย มันบังคับไม่ให้วิ่งเร็ว หาช่างไม่ได้เลยถอดซ๊ะ เราทำพังดีกว่าช่างทำพัง ท่อร่วมไอดีสกปรกมากคงต้องล้างให้สะอาด จะกลุ้มอีกทีก็ตอนใส่นี่แหละ เรื่องหัวฉีดใครแนะนำได้ช่วยหน่อยครับอยากรู้ว่ายางซ ีลมันซ่อมได้ไหม ถ้าซ่อมได้ทำที่ไหน ขอบคุณมาก welcome

สอบถามหน่อยครับ ว่าใช้e85 ได้เลยไม่ต้องทำอะไรเลยหรือครับ ของผมใช้e85 ฟ้องว่าส่วนผสมบางตลอด เดินเบาเครื่องเดินไม่เรียบครับ

ขอบคุณครับ

chira 22-01-2015 20:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phasin (879413 กระทู้)

อัตราสิ้นเปลืองกี่ กม./ลิตรครับ

พงษ์ระพี 16-05-2016 15:26

อ้างถึง:

ขอบคุณครับ กำลังสนใจรุ่นนี้อยู่ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:09