ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ผม " งง " กับการหาซื้อ...มอเตอร์เดินเบา ครับ ? (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44222)

PhotJZ 08-01-2010 19:27

ผม " งง " กับการหาซื้อ...มอเตอร์เดินเบา ครับ ?

หลังจาก ดมแก๊สมาจะเข้าปีที่ 2 แล้ว สตาร์ทน้ำมันเริ่มมีปัญหา เครื่อง วอร์มบ้าง-ไม่วอร์ม บ้าง Check ตามที่คุณ น้ามูล ว่าไว้ต้องวัดได้ไม่เกิน 30-33 Ohms ถ้าเกินเสียแน่นอนให้เปลี่ยนตัวใหม่ (ของผมวัดได้ 47 Ohms) หาซื้อมาหลายที่แล้ว แวะร้านขายอะไหล่ของใหม่เลย ทั้ง 2 ร้าน เขาบอกต้องไปหาดูตามเชียงกง ไปเชียงกงย่อยๆเขาบอก ไม่มีขายหรอก ไม่ต้องไปหา มันมาพร้อมกับเครื่อง (แล้วมันเสียจะทำงัย ฟวะ) วันนี้ ออกไปทำงานข้างนอก แวะเชียงกงปทุมวัน เดินซุ่มถาม 2-3 ร้าน ก็บอกไม่มี ถ้าจะเอา ต้องเอาทั้งคอ มีลิ้นปีกผีเสื้อด้วย ..เลยงงมากเลย ไหนบอก อะไหล่ โตโยต้า หาง่ายงัย
ปล.จริงๆเราหาซื้อกันที่ไหนล่ะ ...ขอขอบคุณ ล่วงหน้า ครับ 1J-GE

Moonlight 08-01-2010 20:09

1 ไฟล์แนบ
ผมก็จำไม่ได้แล้วว่า เคยเขียนเรื่องการตรวจเช็คมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ไว้ที่ไหน (เขียนไว้เยอะจนตนเองเบรอครับ :) )

ผมก็เลยขอลอกตำรามาให้อ่านดู (เป็นภาษาอังกฤษ แต่ยืนยันได้จากที่ผมเคยตรวจเช็คครับผม) ผมคิดว่า ถ้าผมเคยเขียนเป็นภาษาไทยไว้ ก็ไม่น่าจะต่างจากตรงนี้มากเท่าไหร่ครับ ในตำรานี้เขียนไว้ว่า ถ้าตรวจเช็คได้ต่างจากนี้ ให้เปลี่ยนตัวใหม่ครับ

ผมคิดว่า ถ้าจะซื้อมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ร้านเซียงกงน่าจะขายยกลิ้นปีกผีเสื้อครับ แต่น่าจะมีที่ขอแบ่งซื้อแยกขาย ก็คือ ตามสุสานเครื่องยนต์ ที่พวกเซียงกง เหมาขายให้ไปครับ

saqoo 08-01-2010 22:48

น้าครับ ผมจำได้ว่ามีอยู่กระทู้นึง น้าในนี้ตั้งไว้ ที่กองเครื่องไว้อยากได้อะไหล่ตัวไหนให้ไปแกะเอาเองอ ะครับ ผมว่ามีแน่ เหมือนร้านของเก่าเลย แต่มีแต่เครื่องรถอะครับ แต่ผมจำ Link ของน้าเค้าไม่ได้แล้วลองหาดูครับ ไม่รู้ถูกลบไปหรือยังเหอะๆ

Moonlight 08-01-2010 22:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ saqoo (463437 กระทู้)
น้าครับ ผมจำได้ว่ามีอยู่กระทู้นึง น้าในนี้ตั้งไว้ ที่กองเครื่องไว้อยากได้อะไหล่ตัวไหนให้ไปแกะเอาเองอ ะครับ ผมว่ามีแน่ เหมือนร้านของเก่าเลย แต่มีแต่เครื่องรถอะครับ แต่ผมจำ Link ของน้าเค้าไม่ได้แล้วลองหาดูครับ ไม่รู้ถูกลบไปหรือยังเหอะๆ

สถานที่ประเภทนั่นแหละครับ แบ่งขาย แต่ว่าเราต้องไปถอดเองนะครับ

jing 09-01-2010 01:26

ของแบบนี้บางอย่าง บางชิ้น ขึ้นอยู่กับเวลาและโอกาสมากกว่าครับ ส่วนตุวผมนั้นคิดว่าอะไหล่เจทุกชิ้นโดยรวมแล้วหาง่าย กว่ารุ่นอื่นๆเยอะครับ .... ลองเดินหาเชียงกงทั่วๆครับ โดยเฉพาะร้านที่มีเครื่องเจขาย ถ้าหาไม่ได้จริงๆก็ ไปที่อู่วางเครื่องแหละครับ ส่วนมากแล้วตามอู่จะมีเครื่องยกลงบ้าง เครื่องพังบ้าง ลองดูครับ

jelejung 09-01-2010 01:40

มาชี้ช่องทางหาซื้อให้ครับ ตรงตีนสะพานพระราม5 ครับถ้ามาจากสะพานพระราม7 ลอดใต้สะพานมานะครับให้เลี้ยวซ้าย ฝั่งขวามือ เป็นพระจอมเกล้าพระนครเหนือ ตรงมาเรื่อยๆ จนถึง สี่แยกไฟแดงใต้สะพานพระราม5 ร้านจะอยู่ตรงหัวมุมซ้ายที่จะเลี้ยวซ้ายขึ้นสะพานน่ะ ครับ (แพงหน่อยนะครับ + เจ้าของร้านกวนๆหน่อย) :)

Tatpong 09-01-2010 10:51

ลองไปดูที่เมืองเซียงกงบางนาหรือยังครับ ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าจะมี แต่ผมไปหา O2 Sensor ที่นี่ได้ราคาไม่แพง ในขณะที่หาจากที่อื่นไม่ได้เลยเหมือนกัน ลองไปดูก่อนนะครับ

saqoo 09-01-2010 11:25

หา link ไม่เจอครับ ไม่รู้จาช่วยยางไง เห่อๆ เด๋วจะหาอีกรอบ:)

zaji 09-01-2010 14:51

มาชี้ช่องทางหาซื้อให้ครับ ตรงตีนสะพานพระราม5 ครับถ้ามาจากสะพานพระราม7 ลอดใต้สะพานมานะครับให้เลี้ยวซ้าย ฝั่งขวามือ เป็นพระจอมเกล้าพระนครเหนือ ตรงมาเรื่อยๆ จนถึง สี่แยกไฟแดงใต้สะพานพระราม5 ร้านจะอยู่ตรงหัวมุมซ้ายที่จะเลี้ยวซ้ายขึ้นสะพานน่ะ ครับ (แพงหน่อยนะครับ + เจ้าของร้านกวนๆหน่อย)

--------------

มีพวกO2 sensor 2jvvด้วยรึป่าวครับพอดีผมอยู่แถวนน:)

jelejung 10-01-2010 00:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji (463665 กระทู้)
มาชี้ช่องทางหาซื้อให้ครับ ตรงตีนสะพานพระราม5 ครับถ้ามาจากสะพานพระราม7 ลอดใต้สะพานมานะครับให้เลี้ยวซ้าย ฝั่งขวามือ เป็นพระจอมเกล้าพระนครเหนือ ตรงมาเรื่อยๆ จนถึง สี่แยกไฟแดงใต้สะพานพระราม5 ร้านจะอยู่ตรงหัวมุมซ้ายที่จะเลี้ยวซ้ายขึ้นสะพานน่ะ ครับ (แพงหน่อยนะครับ + เจ้าของร้านกวนๆหน่อย)

--------------

มีพวกO2 sensor 2jvvด้วยรึป่าวครับพอดีผมอยู่แถวนน:)

ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อเดือนที่แล้วเองครับ ถ้าจำไม่ผิด 600 บาทครับ ต่อก็ไม่ลดเลย ตอนนั้นไปหาซื้อที่บางนาก็ได้มาอันนึงครับ แต่เป็นแบบหน้าแปลน(มีน๊อตข้างๆ 2 ตัว) พอมาถอดของผมดู ดันซื้อมาผิดอีก เลยต้องไปซื้อใหม่ :)

kfcufo 10-01-2010 01:38

ลองดูแถวๆออเงิน สิคับตรงซอยวัรพล ผมเคยเข้าไปอยู่2ครั้ง เป็นเชียงกงพวกเครื่องเก่าๆที่ยกลงอ่ะคับ แยกขายอะไหล่อยู่เยอะ ผมเคยไปหาซื้อ เขาเทอร์โบเดิม Sr มา

dang2547 10-01-2010 20:35

ตามที่ท่าน Moonlight ได้กรุณาบอกไว้ ครับ ลองไปอ่านประกอบ พร้อมกับแผงที่ ท่าน Moonlight ได้ลงไว้นี้ น่าจะทำให้เข้าใจได้บ้าง ว่าแต่ว่า การต่อไฟเข้าไปเลี้ยงที่บอกว่าให้ต่อขั้วลบ แบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว Isc4 - Isc3 - Isc2 - Isc1 วาล์วจะเปิด
และถ้าป้อน ขั้วลบแบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว Isc1 - Isc2 - Isc3 - Isc4 วาล์วจะปิด เนี่ยทำแบบไหนครับ หรือว่าให้ต่อเริ่มจากตำแหน่งที่บอก(เสียบคาไว้)แล้ว ค่อยเสียบต่อไปเรื่อยตามตำแหน่างที่บอก แบบนี้ใช่หรือไม่ครับ ท่าน Moonlight

dang2547 10-01-2010 20:36

ขอโทษที่ ตามLinkนี้นะครับ http://clubjz.net/showthread.php?p=240657#post240657

Moonlight 10-01-2010 21:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dang2547 (464040 กระทู้)
ตามที่ท่าน Moonlight ได้กรุณาบอกไว้ ครับ ลองไปอ่านประกอบ พร้อมกับแผงที่ ท่าน Moonlight ได้ลงไว้นี้ น่าจะทำให้เข้าใจได้บ้าง ว่าแต่ว่า การต่อไฟเข้าไปเลี้ยงที่บอกว่าให้ต่อขั้วลบ แบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว Isc4 - Isc3 - Isc2 - Isc1 วาล์วจะเปิด
และถ้าป้อน ขั้วลบแบตเตอร์รี่ ป้อนเข้าไปที่ขั้ว Isc1 - Isc2 - Isc3 - Isc4 วาล์วจะปิด เนี่ยทำแบบไหนครับ หรือว่าให้ต่อเริ่มจากตำแหน่งที่บอก(เสียบคาไว้)แล้ว ค่อยเสียบต่อไปเรื่อยตามตำแหน่างที่บอก แบบนี้ใช่หรือไม่ครับ ท่าน Moonlight

ถูกต้องแล้วครับ เสียบคาขั้ว (+)ไว้ แล้วเอาขั้ว (-)ไล่เรียงจี้ไปตามที่บอกครับ พอย้อนไล่ถอยหลัง มันก็จะทำงานกลับด้านครับผม

PhotJZ 10-01-2010 21:29

หวัดดีปีใหม่ ครับ...คุณ น้ามูล

ตั้งแต่ Clear Server ใหม่ ...ผมไม่สามารถ ส่งข้อความต่างๆถึงสมาชิกท่านอื่นๆได้เลย ตอนแรกคิดว่าอาจเป็น นโยบาย ลดการรบกวนท่าน สมาชิก ตัวเขียว-ตัวเหลือง ครับ ขอถามเลยนะ ครับ
ผมลองวัดอย่างคุณ น้ามูลว่า แต่ละขั้ว มันได้ 47 Ohms วันที่ผมไปเดินหาซื้อ ผมขอเขาวัด เด็กในร้านบอก ให้ไปขอเฒ่าแก่ก่อน ผมเลย ติดว่า " ซื้อไปเลยดีกว่า "
ตอนทดสอบ ที่เราป้อนไฟเข้าที่ขั้ว.. หัวแกน มันแค่กระดิก กลับไป-มา แค่นั้น หรือว่า แกนเดือย มันต้อง หุบเข้า-ออก ครับ ของผม มันแค่ กระตุก เบาๆแค่นั้น ..ขอ รบกวน คุณ น้ามูล หน่อย ครับ

Moonlight 10-01-2010 21:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (464078 กระทู้)
ตั้งแต่ Clear Server ใหม่ ...ผมไม่สามารถ ส่งข้อความต่างๆถึงสมาชิกท่านอื่นๆได้เลย ตอนแรกคิดว่าอาจเป็น นโยบาย ลดการรบกวนท่าน สมาชิก ตัวเขียว-ตัวเหลือง ครับ ขอถามเลยนะ ครับ
ผมลองวัดอย่างคุณ น้ามูลว่า แต่ละขั้ว มันได้ 47 Ohms วันที่ผมไปเดินหาซื้อ ผมขอเขาวัด เด็กในร้านบอก ให้ไปขอเฒ่าแก่ก่อน ผมเลย ติดว่า " ซื้อไปเลยดีกว่า "
ตอนทดสอบ ที่เราป้อนไฟเข้าที่ขั้ว.. หัวแกน มันแค่กระดิก กลับไป-มา แค่นั้น หรือว่า แกนเดือย มันต้อง หุบเข้า-ออก ครับ ของผม มันแค่ กระตุก เบาๆแค่นั้น ..ขอ รบกวน คุณ น้ามูล หน่อย ครับ

ถ้าไม่ได้ไล่เรียงจี้ตามที่พอ มันก็กระตุกแบบนั้นแหละครับ ถือว่า ปกติครับผม

(การที่ไม่สามารถสื่อสารกับสมาชิกในเวปได้นั้น ไม่ได้เป็นปัญหาจากเวปครับผม เพราะว่า ไม่ได้ทำในส่วนนั้นครับ ยกเว้นแต่ Forum Useful Information ซึ่งล๊อคเอาไว้ เพื่อการพัฒนาเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ครับผม)

D9GMH 11-01-2010 16:39

ขออนุญาติ จขกท ครับ

เครื่อง j bo อาการไม่ชดเชยรอบตอนเช้า สตาร์ทไม่ติดเลยถ้าไม่เหยียบคันเร่งช่วย

ล้างวาว์ลเดินเบา เปลี่ยนมอเตอร์เดินเบา ตัวเก่าวัด คตท ได้ 44 ohm หามาจากเชียงกงก็วัดได้ 44-47 ohm ยังไม่ใช่

ต่อไปคงหา sensor THW หรือกล่องแน่

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:41