ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   รถไม่วิ่ง สงสัยเกียร์พังอีกแล้วคับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=71464)

bumpbump 03-06-2013 17:45

รถไม่วิ่ง สงสัยเกียร์พังอีกแล้วคับ

เกียร์ลูกแรกพังตอนวิ่งได้ประมาณหมื่นโล ช่างบอกเกียร์ไหม้ ยกเปลี่ยนใหม่ลูกที่ 2 วิ่งประมาณ 2 พันโล วิ่งอยู่จู่ๆเหบือแต่ริบเครื่องเร่งแต่รถไม่ไปคับ จะกะตุก ขยับไกนิดเดียวแต่วิ่งไม่ไป่เลย ลองขืนเร่งเครื่องแรงๆืก็พอไกได้นิดหน่อย สงสัยเกียร์พังอีกแล้ว ลากเข้าอู่แล้วคับ ตอนนี้กลุ้มเลยคับ ใช้มาหมื่นกว่าโลเกีย์ 2 ลูกแล้ว บอกอารมณ์ไม่ถูกเลยคับ เมียไม่มองหน้าเลยคับ หมดไปแสนกว่าบาท กับเกียร์พัง 2 ลูก สงสัยต้องสะเดาะเคราะห์ซะหน่อยงานนี้ ตอนนี้ลุ้นอยู่ว่าพังใหม รอช่างที่อู่เช็คให้ก่อน อล้วมารายงานอีกทีคับ :(

bumpbump 03-06-2013 17:51

วางในโตโยต้า ln 111 คับ uz fe ฝาครอบปี 96 เกียร์ออโตชนสโลเซิร์ฟ เฟือง 9/41 แกฟ๊สหัวฉีด ag คับ ยาง 35 ตอนนี้เซ็งมาก รอคำตอบจากช่างอยู่ ลากเข้าอู่เมื่อกี๊เองคับ ใครมีประสบการณ์แบบนี้แนะนำทีคับผม:emo_toon06:

C220 03-06-2013 18:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bumpbump (868339 กระทู้)
เกียร์ลูกแรกพังตอนวิ่งได้ประมาณหมื่นโล ช่างบอกเกียร์ไหม้ ยกเปลี่ยนใหม่ลูกที่ 2 วิ่งประมาณ 2 พันโล วิ่งอยู่จู่ๆเหบือแต่ริบเครื่องเร่งแต่รถไม่ไปคับ จะกะตุก ขยับไกนิดเดียวแต่วิ่งไม่ไป่เลย ลองขืนเร่งเครื่องแรงๆืก็พอไกได้นิดหน่อย สงสัยเกียร์พังอีกแล้ว ลากเข้าอู่แล้วคับ ตอนนี้กลุ้มเลยคับ ใช้มาหมื่นกว่าโลเกีย์ 2 ลูกแล้ว บอกอารมณ์ไม่ถูกเลยคับ เมียไม่มองหน้าเลยคับ หมดไปแสนกว่าบาท กับเกียร์พัง 2 ลูก สงสัยต้องสะเดาะเคราะห์ซะหน่อยงานนี้ ตอนนี้ลุ้นอยู่ว่าพังใหม รอช่างที่อู่เช็คให้ก่อน อล้วมารายงานอีกทีคับ :(

เกียร์ UZ ทนมากนะครับ
ผมไม่ได้ขับธรรมดา ขับทีไรซัดอย่างเดียวยิง NOS ซ้ำมันยังไม่มีอาการอะไรเลย
รถบางคันอาจมีปัญหาเรื่องการระบายความร้อนน้ำมันเกีย ร์ก็ได้ครับ ลองเช็คดูว่าตอนนี้ระบายความร้อนน้ำมันเกียร์ยังไง

pakapao 03-06-2013 23:19

ผมเห็นด้วยกับพี่ตู่ครับ เกียร์ทนมากครับ

ผมอัดสุดตีน รอบกวาดแต่ละเกียร์ 6000 รอบขึ้น

ผมว่าช่างน่าจะมีปัญหาแล้ว

พี่ยกเกียร์เร็วกว่าถ่ายน้ำมันเครื่องอีก

anankhet 03-06-2013 23:34

เข้าอู่เดิมเหรอครับ แนะนำให้ลองเปลี่ยนอู่ดีกว่าครับ จะได้มองต่างมุม
ถ้าไม่โชคร้ายเจออู่ที่แย่ๆนะครับ
เกียร์พังอีกลูกไม่ใช่จะเป็นไปไม่ได้นะครับ แต่ยากมาก ถ้าจริงก็ต้องไหว้พระเก้าวัดหน่อยแล้วครับ
เห็นใจนะครับ ทั้งเรื่องรถและเรื่องเมีย พูดลำบาก ถ้าเค้าเข้าใจโลก มองให้กว้างกว่าก็คงดี ใครจะอยากให้เกิดแบบนี้ล่ะ ควรให้กำลังใจกันสิถึงจะถูก เมียผมไม่รู้จักเครื่องมือเลย วันนั้นเห็นผมมุดคนเดียวเหนื่อยๆยังอุตส่าห์มุดมาช่ว ย มอมด้วยกันเลย แอบซึ้งในใจ

ผมอยากให้ตั้งหลักให้ดี ลืมทุกอย่งไปให้หมด
เริ่มต้นเช็คเบื้องต้นจากง่ายไปยากนะครับ
เอาเป็นว่าเริ่มจากขึ้นแม่แรงที่เฟืองท้ายให้ล้อหลัง สองล้อลอยจากพื้น (หาขาค้ำมาใช้ช่วยแม่แรงนะ) แล้วลองขับดูว่าเหมือนปกติมั๊ย การเปลี่ยนเกียร์และความเร็ว ฯลฯ

bumpbump 04-06-2013 10:48

ตอนนี้รถอยู่ที่อู่เดิมคับ คงต้องให้เค้าเช็คให้แหละ เมื่อเช้ามุดดูใต้เกียร์น้ำมันเกียร์แฉะเลย ผมก็ห่วงเกี่ยวกับเรื่องระบายความร้อนเหมือนกัน เค้าใส่ออยเกียร์ไว้อยู่หน้ากันชน เป็นแบบครีบระบายความร้อน กว้างประมาณ 3 นิ้ว ยาวประมาณ 50 เซ็นน่ะคับ อยู่ด้านในของกันชนหน้าแบบออฟโรดน่ะ ไม่รู้ว่ามีผลหรือเปล่า แต่ที่ผ่านมาถามจากหลายคนที่รูจักก็บอกว่าพอนะคับ ก็เลยไม่รู้ว่าพังเพราะอะไร น้ำมันก็พึ่งเปลี่ยน คงต้องรอยกลงมาดูก่อนคับ

anankhet 04-06-2013 12:51

เอะอะยกลงเลย ไม่ดีมั๊งครับ
มันข้ามขั้นไปเยอะ
มันอาจจะมาจากการที่น้ำมันเกียร์รั่วจนพร่อง ไม่พอในระบบก็ได้ จากที่เล่าว่าน้ำมันเกียร์ฉ่ำน่ะ เพราะเห็นว่าวิ่งปกติมาสักพัก

ให้ลองเติมก่อน แล้วค่อยๆเช็คการทำงาน เจอปัญหาก็ค่อยยกลง

bumpbump 04-06-2013 15:23

ได้ความว่าน้ำมันเกียร์ร้อนจัด ระบายไม่ทันืพอจอดทิ้งไว้สักพักรอให้เย็นลงก็สามารถข ับได้ปกติ ช่างจะเปลี่ยนออยเกียร์ให้ใหม่คับ และก็ล้างกรองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อน่างดีให้ใหม้เลยใ ช้ของโตโยต้าเลยคับเป็นถังเหล็กของญี่ปุ่นเลย 4 ลิตร 1500 บาท made in japan ถ้าหายก็แสดงว่าเกียร์ลูกเก่าที่พังก็เพราะสาเหตุนี้ แหละ เซ็งเลย แบ้วจะมารายงานอีกทีคับ ขอบคุณคำแนะนำคับพี่ๆ

anankhet 05-06-2013 03:19

โหแพงเอาเรื่องนะครับน้ำมันเกียร์เนี่ย
เอาเถอะ เพื่อความสะบายใจ

ถ้ากลัวน้ำมันร้อนสำหรับคนที่ใส่ออยแยก แล้วไปจอดรถติดในเมืองหนักๆ ซึ่งไม่มีลมผ่านออย ให้ต่อใช้ออยฝังในหม้อน้ำครับ(ถ้ามี) จะนิ่งกว่า

pakapao 05-06-2013 11:01

อ่านไป อ่านมา ไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มั่งดีก่า:rolleyes:

mhomsolution 05-06-2013 14:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pakapao (868611 กระทู้)
อ่านไป อ่านมา ไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มั่งดีก่า:rolleyes:

เห็นด้วยครับ คิดเหมือนกันเลย :(

anankhet 05-06-2013 14:44

ผมฟลัชปีละครั้งครับ มั่นใจว่าเกียร์ผมสะอาดไม่เป็นรองใคร

bumpbump 05-06-2013 21:07

หลังจากที่ยกเกียร์ลูกที่ 2 แล้วผมก็ล้างฟลัชชิ่งเกียร์ด้วยนะคับ แต่สงสัยน้ำมันเกียร์มันห่วยไปน่ะ ของ ปตท น่ะ รวมกับออยเกียร์มันเล็กด้วยก็เลยไม่ไหวน่ะ ตอนนี้รอเปลี่ยนออยกับน้ำมันใหม่คับ ช่างยังไม่ลงมือเลย เสร็จแล้วได้ผลยังไงจะมารายงานอีกทีคับผม:rolleyes:

anankhet 06-06-2013 02:23

ผมใช้น้ำมันธรรมดา ของคาลเทกซ์ครับ ออยฝังหม้อน้ำ อุณหภูมิน้ำมันเกียร์ไม่เกิน 90 องศา

kkk777 06-06-2013 09:01

รถเดิมผมมี ออบเกียร์แยกลูกโต วางหน้าหม้อน้ำครับ
เวลาขับผมก็เมือนพี่ๆ ถนนว่างเป็นตื้บอย่างเดียว เกียร์ทนดี ไม่มีปัญหาใดๆ

น้ำมันเกียร์ก็ถูกมากครับ เมื่อเทียบกับของ Benz ที่เปลี่ยนทีรวมกรองเกียร์ เกือบๆ 5พัน

bumpbump 06-06-2013 22:13

ล่าสุดช่างมันถ่ายน้ำมันเกียร์ให้อย่างเดียวคับ ยังไม่ได่เปลี่ยนออยให้ใหม่ เอาไปลองให้แล้วบอกว่าให้ซื้อเกียร์มาเแลี่ยนเลย เกียร์พังแล้ว โตงคตรเซ็งเลยคับืตัดสินใจเอารถออกมาจาดกอู่ทันทีเลย คงต้องหาอู่ใหม่แล้วคับ อาการตอนนี้คือ เหยียบคันเร่งแล้วมันมีแต่รอบเครื่องรถมันไม่วิ่งทั้ งหน้าทั้งหลังเลย ต้อรอพัดนึงแล้วเกยียบส่งแรงๆ ก็พอคลานไปได้เรื่อยๆ xอาการนี้พังแล้วใช่ใหมคับ ว่าจะลองให้ช่างคนอ่่นรื้อออกมาดูว่ามันเกิดจากสาเหต ุอะไรกันแน่ แล้วค่อยซื้อเกียร์ใหม่แล้วัน เซ็งมากคับ งานนี้สงสัยยาวแน่:emo_toon06:

น้ำฝน 07-06-2013 08:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bumpbump (868888 กระทู้)
ล่าสุดช่างมันถ่ายน้ำมันเกียร์ให้อย่างเดียวคับ ยังไม่ได่เปลี่ยนออยให้ใหม่ เอาไปลองให้แล้วบอกว่าให้ซื้อเกียร์มาเแลี่ยนเลย เกียร์พังแล้ว โตงคตรเซ็งเลยคับืตัดสินใจเอารถออกมาจาดกอู่ทันทีเลย คงต้องหาอู่ใหม่แล้วคับ อาการตอนนี้คือ เหยียบคันเร่งแล้วมันมีแต่รอบเครื่องรถมันไม่วิ่งทั้ งหน้าทั้งหลังเลย ต้อรอพัดนึงแล้วเกยียบส่งแรงๆ ก็พอคลานไปได้เรื่อยๆ xอาการนี้พังแล้วใช่ใหมคับ ว่าจะลองให้ช่างคนอ่่นรื้อออกมาดูว่ามันเกิดจากสาเหต ุอะไรกันแน่ แล้วค่อยซื้อเกียร์ใหม่แล้วัน เซ็งมากคับ งานนี้สงสัยยาวแน่:emo_toon06:

ตอนถ่ายน้ำมันเกียร์ ได้ดูสังเกตุดูน้ำมันเกียร์หรีอไม่ว่าน้ำมันขาด น้ำมันสีใดมีสิ่งใดปะปนมาบ้าง หรือน้ำมันมีกลิ่นไหม้ ลองเข้าเกียร์1 หรือ2ดูไม่ใช้เกียร์d ลองดูว่ารถพอวิ่งได้ไหม เคยมีอาการแบบเดียวกันสาเหตุ ขับขึ้นดอยสุเทพ น้ำมันเกียร์เดือดออล์ยเกียร์เล็กระบายความร้้อนไม่ท ัน คลัชย์ไหม้(อยู่ภายในทอร์ค) แก้ เปลียนทอร์คเปลี่ยนออร์ยย้ายตำแหน่งออร์ยไห้รับลมได้ ดี จบ

bumpbump 07-06-2013 18:15

ตอนนี้ย้ายอู่แล้วคับ ช่างบอกว่าเกียร์ไม่น่าจะถึงกับต้องเปลี่ยน เอาลูกเก่ามารื้อเอาอะไหล่รวมกันได้คับ และก็จะเปลี่ยนออยให้ใหญ่ขึ้นอีกย้ายตำแหน่งให้รับลม ดีกว่าเดิม อีกอย่างที่ช่างสังเกตุคือว่า ท่อไอเสียมันวิ่งผ่านใกล้แคร้งน้ำมันเกียร์มากเลย อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้มันร้อนง่ายก็ได้ ต้องแก้ไขด้วยคับ ช่างบอกประมาณอาทิตย์นึงน่าจะเรียบร้อยคับ แล้วจะมารายงายอีกทีคับผม
แต่ผมลงรูปไม่ได้น่ะคับ ทำยังไงคับ

drackulax 07-06-2013 18:44

ผมเคยเห็นบทความน้ำมันเกียร์นะครับ ลองหาอ่านดูครับ
พี่ๆในเวบน่าจะรู้เรื่องกันเยอะนะครับ:emo_toon03:

attakorn80 12-06-2013 18:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bumpbump (868340 กระทู้)
วางในโตโยต้า ln 111 คับ uz fe ฝาครอบปี 96 เกียร์ออโตชนสโลเซิร์ฟ เฟือง 9/41 แกฟ๊สหัวฉีด ag คับ ยาง 35 ตอนนี้เซ็งมาก รอคำตอบจากช่างอยู่ ลากเข้าอู่เมื่อกี๊เองคับ ใครมีประสบการณ์แบบนี้แนะนำทีคับผม:emo_toon06:

ยางใหญ่ๆน่าจะมีส่วนมั๊ยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:11