ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ถึวคิวผมต้องแก้ไขระบบความร้อนซะแล้ว (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46167)

4d4wd 12-03-2010 17:48

ถึวคิวผมต้องแก้ไขระบบความร้อนซะแล้ว

เริ่มเลยนะครับ คือว่าปกติอุณหภมิน้ำของผมที่อ่านจาก obd1 นี่จะอยู่ที่ 88 - 95 พอมาช่วงหลังนีอุณหภมิมันขึ้นสูงไปถึง 105 ทั้งๆที่วิ่งไปเรื่อยๆไม่ได้อัด แล้วพอตอนจอด พัดลมจะทำงานตลอดเวลา อุณหภูมิก็ 97 อัพ ถามช่างที่วางเครื่องมา
เขาวิเคราะห์ว่า น่าจะเป็นที่ปะเก็นฝาสูบหรือไม่ก็หม้อน้ำตัน เลยอยากจะถามว่ามันน่าจะเป็นที่อะไรแน่ มีวิธีทดสอบไหมครับ อ้อแล้วราคาค่าเปลี่ยนปะเก็นฝาสูบ 2 เจโบ + ยางตีนวาล์ว + บดวาล์ว ตั้งวาล์ว + ค่าแรงนี่น่าซักเท่าไรครับ ปล.อาการหลักๆคือถ้าความร้อนขึ้นแล้วมันจะไม่ค่อยลงค รับ ทั้งๆที่เดินเบาอุณหภูมิก็ค่อนข้างสูงถ้าเทียบกับเมื ่อก่อน ขิอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ:frown:

Moonlight 12-03-2010 17:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 4d4wd (492887 กระทู้)
เริ่มเลยนะครับ คือว่าปกติอุณหภมิน้ำของผมที่อ่านจาก obd1 นี่จะอยู่ที่ 88 - 95 พอมาช่วงหลังนีอุณหภมิมันขึ้นสูงไปถึง 105 ทั้งๆที่วิ่งไปเรื่อยๆไม่ได้อัด แล้วพอตอนจอด พัดลมจะทำงานตลอดเวลา อุณหภูมิก็ 97 อัพ ถามช่างที่วางเครื่องมา
เขาวิเคราะห์ว่า น่าจะเป็นที่ปะเก็นฝาสูบหรือไม่ก็หม้อน้ำตัน เลยอยากจะถามว่ามันน่าจะเป็นที่อะไรแน่ มีวิธีทดสอบไหมครับ อ้อแล้วราคาค่าเปลี่ยนปะเก็นฝาสูบ 2 เจโบ + ยางตีนวาล์ว + บดวาล์ว ตั้งวาล์ว + ค่าแรงนี่น่าซักเท่าไรครับ ปล.อาการหลักๆคือถ้าความร้อนขึ้นแล้วมันจะไม่ค่อยลงค รับ ทั้งๆที่เดินเบาอุณหภูมิก็ค่อนข้างสูงถ้าเทียบกับเมื ่อก่อน ขิอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ:frown:

ไม่ลองเช็คเรื่องวาล์วน้ำก่อนหรือครับ มันอาจจะชำรุดก็ได้นะครับ

wk7000 12-03-2010 19:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 4d4wd (492887 กระทู้)

เช็คดูให้ดีก่อนครับคุณเอก ลองเช็ควาว์ลน้ำอย่างที่น้ามูนว่าครับ

หรือลองถอดออกวาว์ลน้ำออกและวิ่งสังเกตุว่ามีความแตก ต่างจากเดิมไหม

พัดลมความแรงมันลดลงไปบ้างหรือเปล่า อีกอย่างคุณเอกใช้พัดลมแบบเป่าหน้าหม้อน้ำ

ถ้าหาทางเอาพัดลมไว้หลังหม้อน้ำและตีบังลม หม้อน้ำวีโก้เอาอยู่สบายครับ

ถ้าเป็นที่ประเก็นน้ำน่าจะดันแล้วนะครับ

ManJz 12-03-2010 21:30

เคยเป็น เปลี่ยนวาล์วน้ำหายเลยครับ

4d4wd 12-03-2010 21:50

งั้นเดี๋ยวลองถอดวาล์วน้ำดูก่อนแล้วจะมารายงานผลครับ ขอบคุณทุกท่านครับผม

เค_คลองสาม 12-03-2010 23:31

อ้างถึง:

ช่างร้านนี้ตีอาการหนักน่าดูเลยครับ เบาะ ๆ ก่อน ค่าใช้จ่ายน้อย ๆ ก่อน ก็ถอดวาล์วน้ำก่อนเลยครับ ถ้าไม่หายก็ดูเรื่องพัดลม หม้อน้ำตันหรือเปล่า คราว ๆ ก็แค่นี้ แต่ถ้าประเก็นฝาสูบ มันจะเป็นอย่างที่น้าวุธกล่าวครับ ว่า น้ำคงดันออกแล้วครับ เป็นฟองอากาศแล้ว ลองทำแบบถูก ๆ ก่อนครับ :emo_toon24:

volvoman 12-03-2010 23:59

ขอให้หายแบบเสียน้อยที่สุดนะครับ อย่าลืมแจ้งด้วยนะครับว่าเป็นอะไร :)

4d4wd 14-03-2010 12:06

ล่าสุดลองล้างครีบหม้อน้ำด้วยน้ำยาล้างคอยล์ร้อนแอร์ แล้วถอดวาล์วน้ำออก (ตัดตัววาล์วมันทิ้ง)
จริงๆเอาลองไปต้มดูมันก็เปิดนะครับ สภาพดูภายนอก มันยังดูดีอยู่มากเลยครับ แต่เป็นวาล์วเทียบซื้อจากร้านทั่วไป คงไม่น่าใช่ของแท้ ปรากฏว่าทดลองไปวิ่งดูตอนกลางคืน ปรากฎว่าหายครับ แต่อุณหภูมิ ดันต่ำไป คราวนี้เหลือ 78 องศาเอง เลยคงต้องสั่งวาล์วน้ำคุณเก่งมาใส่สักตัวดีกว่าครับ สรุปว่าน่าจะเป็นที่ครีบหม้อน้ำมันระบายความร้อนไม่ท ันอะครับ ตอนล้างมีผงดำหลุดออกมาเยอะพอสมควร แต่ดูที่หน้าหม้อน้ำมันก็ดูจะไม่สกปรกเท่าไร ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ถ้าช่วงนี้เงินเหลือๆหน่อย ผมคงวิ่งไปให้เขาเปิดฝาแล้ว แต่พอดีช่วงนี้ฝืดไม่ค่อยมี เลยมีเวลามาขอคำแนะนำ รอดไปไม่เสียเงินเยอะ ขอบคุณอีกครั้งครับ :) :) :)

NUM999 15-03-2010 09:09

วาล์วน้ำควรจะใช้ของแท้เบิกศูนย์เท่านั้นนะครับ ศูนย์โตโยต้ามีทุกแห่ง บอกเอาของvios(เครื่องของviosกับเครื่องเจใช้ตัวเดีย วกัน เปิด 86องศา)ราคาประมาณ700เองครับ

Chili 15-03-2010 12:07

วาล์วน้ำของศูนย์จะเปิดสุดที่ 82 องศาครับ ถ้าจะถอดออกไม่แนะนำนะครับ เพราะมันจะเป็นตัวช่วยควบคุมอุณหภูมิของเครื่องยนต์ใ ห้มีค่าที่คงที่และเหมาะสมครับ เป็นไปได้ว่าอากาศช่วงนี้มันร้อนมากๆครับ รถผมก็เคยเป็นทั้งๆที่ขับปรกติ OBD ขึ้น ไม่เกิน 87 แต่ช่วงนี้บางครั้งรถติดๆ ตอนเที่ยงๆบ่ายๆ อุณหภูมิขึ้นไป 100 กว่าจนต้องจอดเลยครับ เปิดฝากระโปรง พัดลม 3 ตัวมันหมุนแข่งกันจนสงสารมันเลยครับ จอดเปิดฝากระโปรงสักพักอุณหภูมิก็ลงไปต่อไปครับ ผมล้างหม้อน้ำมาแล้ว เปลี่ยนวาล์วน้ำมาแล้ว จึงค่อนข้างมันใจว่ามันเป็นเพราะอากาศข้างนอกค่อนข้า งร้อนครับ อีกประการคือ หม้อน้ำอาจจะเล็กไป ถ้าอากาศไม่ร้อนมากมันก็เพียงพอ วิ่งกลางคืนไม่มีปัญหา แต่กลางวันอาจจะสูงขึ้นไปบ้าง

ลองแง้มฝากระโปรงดูครับ อาจจะช่วยได้บ้าง พอหน้าฝนก็ค่อยเอาลง ลองดูตามกระทู้นี้นะครับ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=41531

น้ำยาล้างแผงแอร์ถ้าจะใช้แนะนำยี่ห้อ "อาปาเช่" ครับ เคยลองใช้มาแล้ว ได้ผลดีทีเดียว แต่นะวังอย่าทิ้งไว้นาน มันจะทำให้รั่วครับ ฉีดน้ำให้ชุ่ม ราดน้ำยา ทิ้งไว้สักพักฟอง+สิ่งสกปรกมันจะออกมา เอาน้ำล้างให้สะอาด ทำอีกรอบก็ได้ ถ้ายังไม่พอใจ แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด คือ ต้องล้างน้ำให้สะอาด ไม่งั้นแผงแอร์,หม้อน้ำ มันจะรั่วซึมได้ครับ

nap_ta 15-03-2010 15:09

อาการนี้เคยเป็นครับ วีโก้เช่นกัน พัดลมไฟฟ้าดูดหลัง2
เป่าหน้า1(ตอนแอรืทำงาน)
เดิมวิ่งใช้งานปกติ กทม.นครนายก ไม่มีปัญหา ขากลับ
ออกจากนครนายกไม่ถึง10กม.เข็มความร้อนขยับขึ้นเกิน
ขีดปกติ มาสัก2/3 แต่ไม่ถึงระดับ ขีดแดง ใช้น้ำราดหม้อน้ำแล้วลดลง วิ่งต่อก้อเป็นเช่นเดิม ถึงกทม.เปลี่ยนวาล์วน้ำแล้วหายขาดครับ พอดูที่วาล์วน้ำเดิม ผลคือซีลยางที่วาล์วน้ำ เสื่อมสภาพครับ ขาดยุ่ย ทำให้ปิดน้ำไม่สนิท
***ลองเช็ควาล์วน้ำ ตามที่คุณวุฒิ บอกครับ

4d4wd 15-03-2010 20:51

ตอนก่อนตัดวาล์วทิ้งผมลองต้มดู ปรากฏว่าระยะยกมันประมาณ 9 มม.(ของเทียม) ตอนนี้ได้ของแท้มือสองญี่ปุ่นมาจาก 2 j vvti จะลองมาต้มดูว่ามันเปิดเท่ากันไหม

4d4wd 15-03-2010 21:03

ของเทียม

4d4wd 15-03-2010 21:16

อันนี้เป็นน้ำยาหล่อเย็น ทีแรกผมคิดว่าไม่เหมือนกัน ยี่ห้อคาร์ไชน์น่าจะดีกว่าควิกเพราะเมื่อก่อนตอนมีปั ญหาใช้อุณหภูมิสูงสุดจะอยู่ที่ 95 ถ้าร้อนมากๆ แต่ถ้าใช้น้ำเปล่าสูงสุดจะขึ้นไปที่ 97-100
แล้วพอมาดูส่วนผสมข้างขวดปรากฏว่าเหมือนกัน
คือเป็น Ethlene Glycol แต่ควิกผมซื้อ 200 บ.
ได้ปริมาณ 1000 cc คาร์ไชน์ 475 cc 250 บ.
แสดงว่า ควิกถูกกว่าตั้งครึ่ง อีกยี่ห้อคือ คาร์เท็ก 245 บ.แต่ได้มากกว่าคาร์ไชน์นิดนึง (ส่วนผสม Ethlene Glycol เหมือนกัน เลยฝากไว้พิจารณา
สำหรับผู้จะเลือกใช้ครับ (คาร์เท็กกับคาร์ไชน์ เป็นราคาบนห้างคาร์ฟูร์ครับ แต่ควิกผมซื้อร้านอะไหล่ข้างนอก)

Little Prince 16-03-2010 09:56

มีใครเคยลองมั๊ยครับ ร้านหม้อน้ำบอกว่าเครื่องเจ ต้องโมวาล์วน้ำ โดยการตัดสปริงวาล์วน้ำออกหนึ่งข้อ จะช่วยให้วาล์วน้ำเปิดเร็วขึ้นอีกประมาณ 10องศา และเปิดได้กว้างขึ้น จะช่วยลดอุณหภูมิได้ ใครเคยทำแล้วเวิร์ค ช่วยคอมเฟริมหน่อยครับ:?

eaklucky 16-03-2010 13:51

แสดงว่าตอนนร่ที่ผมพบปัญหาก็น่าจะเหมือนกันหรือเปล่า ครับ
เป็น เครื่อง 2j หม้อน้ำอลูมิเนียม พัดลมไฟฟ้าวอลโว่
จาการที่น้ำเดือดไป หลังจากนั้น เมื่อทำการแก้ไข จะมีอาการแปลกที่ตามมาคือ
เมื่อทำการขับความร้อนจะขึ้นครับสูงมาก เกินครึ่ง(แบบเข็ม) เมื่อก่อนไม่เป็น แต่เมื่อจอด หรือขับช้าลง ความร้อนก็จะลง มาอยู่ในเกรณปกติ
แบบนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ

4d4wd 16-03-2010 20:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Little Prince (494309 กระทู้)
มีใครเคยลองมั๊ยครับ ร้านหม้อน้ำบอกว่าเครื่องเจ ต้องโมวาล์วน้ำ โดยการตัดสปริงวาล์วน้ำออกหนึ่งข้อ จะช่วยให้วาล์วน้ำเปิดเร็วขึ้นอีกประมาณ 10องศา และเปิดได้กว้างขึ้น จะช่วยลดอุณหภูมิได้ ใครเคยทำแล้วเวิร์ค ช่วยคอมเฟริมหน่อยครับ:?

ผมว่าหาวาล์วน้ำองศาต่ำมาใส่ดีกว่าครับ ร้านคุณเก่งมีผมว่าจะสั่งสักตัวเปิดที่ 76.5 กว่าองศาครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=16420

500 เองถูกว่าแถวบ้านผมอีกตัวละ 650 ครับ

4d4wd 16-03-2010 20:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eaklucky (494458 กระทู้)
แสดงว่าตอนนร่ที่ผมพบปัญหาก็น่าจะเหมือนกันหรือเปล่า ครับ
เป็น เครื่อง 2j หม้อน้ำอลูมิเนียม พัดลมไฟฟ้าวอลโว่
จาการที่น้ำเดือดไป หลังจากนั้น เมื่อทำการแก้ไข จะมีอาการแปลกที่ตามมาคือ
เมื่อทำการขับความร้อนจะขึ้นครับสูงมาก เกินครึ่ง(แบบเข็ม) เมื่อก่อนไม่เป็น แต่เมื่อจอด หรือขับช้าลง ความร้อนก็จะลง มาอยู่ในเกรณปกติ
แบบนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ

เป็นคล้ายของผมนะครับ ครีบมันสกปรกมาก ดูข้างนอกมองว่าไม่ค่อยสกปรกนะครับ เพราะผมเอาน้ำฉีดล้างประจำ พอเอาน้ำยาล้างคอยล์ร้อนแอร์ฉีด แล้วเอาน้ำฉีดตาม มีผงดำๆออกมาเพียบเลย (เอาน้ำยาล้างอุปกรณ์ในห้องครัว ยี่ห้อมาจิคลีนฉีดก็ได้ ไม่ค่อยกัดแผงครับ หาง่ายด้วย) พอทำแล้วก็ดีขึ้นนะครับ แต่ก็ยังไม่เหมือนตอนปรกติซะทีเดียว

A(RT131) 03-08-2010 17:59

--- update ---

A(RT131) 25-08-2010 14:22

เนื่องจากเจ้าของกระทู้ต้องการแจ้งผลการเปลี่ยนหม้อน ้ำพร้อมรูปประกอบ

จึงได้ทำกายย้ายมาไว้ในหน้า talk

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:24