ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ตระกูลVVTi ทั้งโบและไม่โบขอเชิญร่วมสนทนากันนะคัฟ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46133)

ATOM MCC 28-01-2012 16:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (762982 กระทู้)
คร้าฟผม.....

ผมจะพยายามเสนอสิ่งดีๆเพื่อเพื่อนสมาชิกนะคร้าฟ...ถึ งแม้บางอย่างอาจจะมีเพื่อนสมาชิกที่ยอมรับบ้าง ไม่ยอมรับบ้างก้ตาม แต่ส่วนมากแล้วข้อมูลผมจะเอามาจากนิตสาร ออฟชั่นทั้งนั้นเลย เพราะเป็นการรายงานอัพเดทล่าสุดที่ญี่ปุ่นอย่างแท้จร ิง
:emo_toon11: :emo_toon11:

ผมซื้ออ่านทุกเดือนเหมือนกานค๊าบบ ได้ความรู้ไปในตัวด้วยคับ :emo_toon07:

somtao 28-01-2012 19:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ATOM MCC (763230 กระทู้)
ผมซื้ออ่านทุกเดือนเหมือนกานค๊าบบ ได้ความรู้ไปในตัวด้วยคับ :emo_toon07:

คร้าฟผม แต่รู้สึกของเดือนหน้าซื้อไม่ทันแฮะ....

somtao 28-01-2012 19:36

ถ้าได้เครื่องเจโบ วีวีตัวนี้มาล่ะสดแน่นอน100%คร้าฟ

ปล.เอาyou tube มาแปะไม่เป็นอ่ะ...เห้อ

http://www.youtube.com/watch?v=AS92movlxjY

somtao 28-01-2012 19:44

รวมเครื่องVVTi บอดี้ JZX100

ตามลิ้งค์เลยนะค้าฟ....:emo_toon11: :emo_toon11:

http://www.youtube.com/watch?v=R-bxr...eature=related

A31@udon 29-01-2012 00:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (762356 กระทู้)
เป็นเทอร์โบคิทตรงรุ่นของ HKS รุ่นGT II 8260 Ball Baring

เป็นเทอร์โบที่ได้รับความนิยมอย่างสูงในกลุ่มนักดริฟ ท์และนักแต่งรถ ของญี่ปุ่น
เทอร์โบถูกออกแบบมาให้สามารถใช้งานได้ง่ายเหมาะสมกับ 1JZ-GTE VVTi ซึ่งจะช่วยดึงความสามารถเครื่องยนต์ในรอบสูงออกมาใช้ งานอย่างมีประสิทธิภาพ ส่งผลให้สร้างแรงม้าได้สูงสุดถึง 480แรงม้า/6420 รอบต่อนาที แรงบิดนั้นสูงถึง 64.2kgm/3850รอบต่อนาที เมื่อใช้บูสต์สุงสุด 1.5 kg/cm2. ส่วนบูสต์ปกติที่ใช้ประจำวันนั้น 0.9 kg/cm2

SPEC

Model: GTII 8260

Control Device: Actuator

Engine Output: 480ps

Compressor Wheel Trim: 47

Compressor Wheel Inlet Diameter: 56.2mm

Compressor Wheel Outlet Diameter: 82.0mm

Compressor Housing A/R: 0.50

Turbine Wheel Trim: 81

Turbine Wheel Inlet Diameter: 60.0mm

Turbine Wheel Outlet Diameter: 54.0mm

Exhaust Housing Outlet Flange: GTII Type

Exhaust Housing A/R: 0.80

นอกจากนี้เพื่อหลีกเลี่ยงอาการ Surging ที่ถือว่ามีผลกระทบต่อแรงม้าและการตอบสนองเครื่องยนต ์ จึงได้ทำการติดตั้ง Ported Shroud เข้าไปเพื่อช่วยให้อากาศเข้าสู่เทอร์โบได้มากขึ้น และยิ่งกว่านั้นเทอร์โบชุดนี้ยังสามารถปรับช่องทางเด ินอากาศให้เข้ากับเครื่องยนต์แต่ละตัวได้อีกด้วย เรื่องน้ำมันน่าจะเดิมๆนะคัฟ เพราะเขาไม่ได้แจ้งว่าทำอะไรไปบ้างสำหรับหัวฉีดและปั ๊มติ๊ก แล้วจะมีใครกล้าซื้อมาลงบ้างล่ะเนี้ย ราคาไม่แน่ใจ ถ้าเพื่อนสมาชิกเจโบ วีวีท่านไหนสนใจก็ลองสอบถามกันดูเอาเองนะคัฟ เพราะผมเองก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย แค่บอกสิ่งดีๆให้ทราบกันเท่านั้นเองคร้าฟ

น่าเสียดายจัง ผมวางตัว 2jz ge vvt-i ไปซะแล้ว:confused: :confused:

somtao 29-01-2012 13:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ A31@udon (763319 กระทู้)
น่าเสียดายจัง ผมวางตัว 2jz ge vvt-i ไปซะแล้ว:confused: :confused:

เอาไว้เล่น2JZ-GE VVTi ให้เบื่อก่อนแล้วค่อยขายเครื่องตีเทริ์นมาเล่น เจโบ วีวีทีหลังก็ได้นะคร้าฟ.....:emo_toon11: :emo_toon11:

A31@udon 29-01-2012 14:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (763392 กระทู้)
เอาไว้เล่น2JZ-GE VVTi ให้เบื่อก่อนแล้วค่อยขายเครื่องตีเทริ์นมาเล่น เจโบ วีวีทีหลังก็ได้นะคร้าฟ.....:emo_toon11: :emo_toon11:

คงอยู่กันไปอีกสักพักใหญ่ๆมั้งครับท่าน อิอิ ผมพึ่งวางเครื่องเสร็จใหม่ๆ ยังไม่ทันได้ไปรับรถเลย คงจะไปรับในวันจันทร์ที่จะถึงนี้
ว่าแต่ตอนรับรถ เราต้องเช็ครถในส่วนไหนเป็นพิเศษบ้างไหมครับท่าน ก่อนเอารถออกจากอู่หรือก่อนจ่ายเงิน

somtao 30-01-2012 18:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ A31@udon (763411 กระทู้)
คงอยู่กันไปอีกสักพักใหญ่ๆมั้งครับท่าน อิอิ ผมพึ่งวางเครื่องเสร็จใหม่ๆ ยังไม่ทันได้ไปรับรถเลย คงจะไปรับในวันจันทร์ที่จะถึงนี้
ว่าแต่ตอนรับรถ เราต้องเช็ครถในส่วนไหนเป็นพิเศษบ้างไหมครับท่าน ก่อนเอารถออกจากอู่หรือก่อนจ่ายเงิน

เช็คความเรียบร้อยทั่วไปเช่น รอบเดินเบาสะดุดหรือไม่ เกียร์เปลี่ยนเป็นจังหวะหรือเปล่า กดไปสองสามรอบความร้อนขึ้นสุดหรือไม่ เป็นต้น และถ้ารถเดิมๆกล่องจะตัดที่ความเร็ว180นี่ก็ถือว่าสม บูรณ์ในระดับนึงแล้วนะคัฟ ส่วนอื่นๆที่ตามมาค่อยว่ากันอีกทีนะคัฟ:emo_toon11: :emo_toon11:

A31@udon 30-01-2012 20:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (763805 กระทู้)
เช็คความเรียบร้อยทั่วไปเช่น รอบเดินเบาสะดุดหรือไม่ เกียร์เปลี่ยนเป็นจังหวะหรือเปล่า กดไปสองสามรอบความร้อนขึ้นสุดหรือไม่ เป็นต้น และถ้ารถเดิมๆกล่องจะตัดที่ความเร็ว180นี่ก็ถือว่าสม บูรณ์ในระดับนึงแล้วนะคัฟ ส่วนอื่นๆที่ตามมาค่อยว่ากันอีกทีนะคัฟ:emo_toon11: :emo_toon11:

เครื่องตอนเดินเบาอยู่ที่ 1000รอบตอนเปิดแอร์ไม่สะดุุดเดินเรียบ เสียงเครื่องกับเสียงท่อแทบไม่ได้ยิน ยกเว้นตอนเร่งเครื่อง

ระบบเกียร์ถ้าขับแบบช้าๆ แทบไม่รู้เลยว่ารถเปลี่ยนเกียร์แล้ว แต่ได้ลองกดดูในระยะ500เมตร(รถเยอะ) ประมาณ2-3รอบก็รู้สึกได้เมื่อรถเปลี่ยนเกียร์ แต่ งง อยู่ีที่เวลา"คิกดาวว์" ทำไมรอบเครื่องกวาดไปถึงซะ9000รอบเลย(ที่หน้าปัท รอบเครื่องมีสูงสุดที่9000รอบ) ผมเลยถามช่าง ช่างให้คำตอบว่า หน้าปัทม์ต้องใส่กล่องแปรงเพิ่ม *ผมได้เปลี่ยนตัวหน้าปัทม์ด้วย แต่ไม่รู้ว่าช่างเอาของรถอะไรมาใส่*

เรื่องความร้อนหลังจากที่ได้ลองกด ประมาณ2-3รอบเข็มเกจ์ความร้อน อยู่ที่ครึ่งของครึ่งของมาตรวัดความร้้อน
ส่วนความเร็ว ยังไม่ได้กดหนัก เลยยังไม่ทราบว่าจะตัดที่180หรือป่าว เคยคุยกับช่างเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน ช่างบอกว่าตัวเกียร์AUTO5speed จะไม่ตัด จริงเท็จประการใดยังไม่ทราบ คงต้องลอง

จากข้อมูลเบื้องต้นนี้ รถผมน่าจะมีความผิดปกติมากหรือน้อยแค่ไหนครับท่าน???

somtao 30-01-2012 21:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ A31@udon (763841 กระทู้)
เครื่องตอนเดินเบาอยู่ที่ 1000รอบตอนเปิดแอร์ไม่สะดุุดเดินเรียบ เสียงเครื่องกับเสียงท่อแทบไม่ได้ยิน ยกเว้นตอนเร่งเครื่อง

ระบบเกียร์ถ้าขับแบบช้าๆ แทบไม่รู้เลยว่ารถเปลี่ยนเกียร์แล้ว แต่ได้ลองกดดูในระยะ500เมตร(รถเยอะ) ประมาณ2-3รอบก็รู้สึกได้เมื่อรถเปลี่ยนเกียร์ แต่ งง อยู่ีที่เวลา"คิกดาวว์" ทำไมรอบเครื่องกวาดไปถึงซะ9000รอบเลย(ที่หน้าปัท รอบเครื่องมีสูงสุดที่9000รอบ) ผมเลยถามช่าง ช่างให้คำตอบว่า หน้าปัทม์ต้องใส่กล่องแปรงเพิ่ม *ผมได้เปลี่ยนตัวหน้าปัทม์ด้วย แต่ไม่รู้ว่าช่างเอาของรถอะไรมาใส่*

เรื่องความร้อนหลังจากที่ได้ลองกด ประมาณ2-3รอบเข็มเกจ์ความร้อน อยู่ที่ครึ่งของครึ่งของมาตรวัดความร้้อน
ส่วนความเร็ว ยังไม่ได้กดหนัก เลยยังไม่ทราบว่าจะตัดที่180หรือป่าว เคยคุยกับช่างเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน ช่างบอกว่าตัวเกียร์AUTO5speed จะไม่ตัด จริงเท็จประการใดยังไม่ทราบ คงต้องลอง

จากข้อมูลเบื้องต้นนี้ รถผมน่าจะมีความผิดปกติมากหรือน้อยแค่ไหนครับท่าน???

โห...รอบเดินเบาเครื่อง VVTi น่าจะอยู่ที่500 ไม่เกิน550 นะคัฟ(เครื่องผมเดินเบา500)...คุณลุงมูนที่ใช้เครื่อ งตัวนี้น่าจะช่วยได้นะคัฟ ไว้ผมจะหาลิ้งค์ของลุงมูนมาให้ศึกษานะคัฟ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:24