ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ดับกลางอากาศ ไฟหายแป๊บนึงแล้วก็มา เครื่องเลยติดและวิ่งต่อ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=75245)

kanny 04-02-2015 12:15

ดับกลางอากาศ ไฟหายแป๊บนึงแล้วก็มา เครื่องเลยติดและวิ่งต่อ

รบกวนด้วยครับ ผมน้องใหม่ คืออาการมีอยู่ว่า ขับรถปรกติ แต่ เหมือน เครื่องมันจะดับไปแป๊บนึง แล้วก็ ติดเอง ใน ขณะวิ่ง เมื่อก่อนนานๆเป็นครั้งนึง แต่ช่วงนี้เป็นบ่อยมาก (เคยดับไปเลยแล้วเครื่องไม่ติด ขณะวิ่ง 1 ครั้ง เร็วๆนี้เอง :rolleyes: ) จากการสังเกต เหมือนไฟจะดับทั้งระบบ ไปแป๊บนึงแล้ว ก็จ่ายมา ทำให้วิ่งได้ต่อ หลังจากจอดดับเครื่อง แล้วสตารท์ ใหม่ ก็ติดปรกติครับ เป็นทั้ง น้ำมัน และ แก๊ส ต้องตรวจสอบตรงใหนบ้างครับ แต่ตอนนี้มีอาการ ช่วงแรก ขับน้ำมัน เหยียบแล้ววิ่งไม่ขึ้น สดุด จนถึงรอบระดับนึง รถจะเร่งและพุ่งเป็นปรกติ ครับ ขับเร็วเร่งได้ปรกติครับ เป็นช่วงออกตัว แรกๆ และ ตอนรอบ ไม่ค่อยสูงครับ
หมายเหตุ ; เครื่อง 2JZ ฝาดำ แก๊สหัวฉีด ใน BODY e36

aom8817 04-02-2015 12:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kanny (906566 กระทู้)
รบกวนด้วยครับ ผมน้องใหม่ คืออาการมีอยู่ว่า ขับรถปรกติ แต่ เหมือน เครื่องมันจะดับไปแป๊บนึง แล้วก็ ติดเอง ใน ขณะวิ่ง เมื่อก่อนนานๆเป็นครั้งนึง แต่ช่วงนี้เป็นบ่อยมาก (เคยดับไปเลยแล้วเครื่องไม่ติด ขณะวิ่ง 1 ครั้ง เร็วๆนี้เอง :rolleyes: ) จากการสังเกต เหมือนไฟจะดับทั้งระบบ ไปแป๊บนึงแล้ว ก็จ่ายมา ทำให้วิ่งได้ต่อ หลังจากจอดดับเครื่อง แล้วสตารท์ ใหม่ ก็ติดปรกติครับ เป็นทั้ง น้ำมัน และ แก๊ส ต้องตรวจสอบตรงใหนบ้างครับ แต่ตอนนี้มีอาการ ช่วงแรก ขับน้ำมัน เหยียบแล้ววิ่งไม่ขึ้น สดุด จนถึงรอบระดับนึง รถจะเร่งและพุ่งเป็นปรกติ ครับ ขับเร็วเร่งได้ปรกติครับ เป็นช่วงออกตัว แรกๆ และ ตอนรอบ ไม่ค่อยสูงครับ
หมายเหตุ ; เครื่อง 2JZ ฝาดำ แก๊สหัวฉีด ใน BODY e36

ให้ทำการตรวจสอบ จุดต่อของปลั๊ก ระบบไฟ ต่างๆของเครื่องยนต์ครับ
มักจะไม่แน่น หากเดินสายไฟ ไว้ตึง

PhotJZ 04-02-2015 12:59

ผมขอตอบเฉพาะเรื่องเครื่องดับนะ.....รถรุ่นนี้เก่าแล ้ว ระบบไฟต้องมีปัญหาบ้าง ผมเคยไปช่วยที่ร้านเพื่อนอยู่ครั้งนึง จอดเครื่องเดินเบาแค่เราตบๆเคาะกล่อง fuse เครื่องก็ดับแล้ว ก็เลยหนีบขาของ fuse ใหม่ทุกตัว แต่ของผมเองผมใช้วธีเอาตะกั่วพอกที่ขามันให้หนาขึ้นห น่อย ลองดูนะ
ปล.ใช้รถเก่าแถมยังแปลงมีได้ต้องออกแรงทุกคนครับ

kanny 04-02-2015 13:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (906568 กระทู้)
ผมขอตอบเฉพาะเรื่องเครื่องดับนะ.....รถรุ่นนี้เก่าแล ้ว ระบบไฟต้องมีปัญหาบ้าง ผมเคยไปช่วยที่ร้านเพื่อนอยู่ครั้งนึง จอดเครื่องเดินเบาแค่เราตบๆเคาะกล่อง fuse เครื่องก็ดับแล้ว ก็เลยหนีบขาของ fuse ใหม่ทุกตัว แต่ของผมเองผมใช้วธีเอาตะกั่วพอกที่ขามันให้หนาขึ้นห น่อย ลองดูนะ
ปล.ใช้รถเก่าแถมยังแปลงมีได้ต้องออกแรงทุกคนครับ

จะลองเช็คดูครับ เพราะเท่าที่เคยสังเกตุจะเห็นช่วง ที่มีการกระแทก ในบางครั้ง เช่น ตกหลุมนิดนึง เหยียบเบรค ครับ:wink:

kanny 10-02-2015 11:22

เบื้องต้น อาการดับกลางอากาศ ตอนหลังมันไม่ติด ทำไงก็ไม่มีไฟจ่ายมา (แต่ไฟฉุกเฉิน และ กระ จกยังใช้ได้) ก็เลยโมโหตบไปที่ คอนโซน หน้าปัด แถวพวงมาลัย ไฟมาเลยครับ เลยสันนิฐานว่า ตรงนี้แน่เลย หลังการตรวจเช็ค สายไฟใต้ คอนโซล พวงมาลัย พบมีจุดปลอกสาย และตัดต่อ สายไฟใว้ มีทั้งไม่ได้พันเทป และ ที่เทปพันหลุด ก็เลยเก็บพันใหม่ให้ดี และ พวกปลั๊ก ใต้แผงคอพวงมาลัย น่าจะหลวม ลองขยับๆดู และเสียบใหม่ แล้วลองใช้งานดู ตอนนี้ใช้มา 2 วันแล้ว ยังไม่ดับเลย น่าจะเป็น ตรงจุดครับ เลยมาแชร์ครับ

ส่วนอาการ สะดุด วูบๆ ตอนออกตัว (เป็นเฉพาะขับน้ำมัน) ไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อ และ ตั้งไฟใหม่ อาการดีขึ้นครับ แต่ ไม่หายขาด เป็นบ้างบางจังหวะ แต่ ช่วงออกตัวธรรมดา ดูจะอืดๆกว่าใช้แก๊ซครับ ต้องทำยังไงต่อดี:emo_toon22:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:21