ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   2 j ge vvti สะดุด ครับ ถอดหัวเทียนมา 3 รอบละ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72799)

witiwat 10-10-2013 10:25

2 j ge vvti สะดุด ครับ ถอดหัวเทียนมา 3 รอบละ

รบกวนช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
ครั้งที่ 1 ผมตัดสินใจเปลี่ยนหัวเทียนครั้งแรกหลังจากวางเครื่อง มาประมาณ 1 ปี (ตอนวางเครื่องไม่ได้เปลี่ยน) เพราะมีอาการสะดุด จึงไปให้ร้านเปลี่ยนให้ เพราะไม่มีเวลาเปลี่ยนแต่ขอ หัวเทียนเดิมกลับมาด้วย ครั้งที่1 ไม่รูปครับ เพราะเอารถทิ้งไว้ที่ร้าน

พอเอามาขับก็สะดุดุอีกแต่น้อยลง ใช้มาสักพักก็สุดอีก เลยตัดสินใจเปลี่ยนถอดหัวเทียนออกมาเช็คเอง

witiwat 10-10-2013 10:43

4 ไฟล์แนบ

ครั้งที่ 2 (ต่อจากครั้งแรกประมาณ 45 วัน วิ่งไปไม่ถึง 1,000 กิโล) หลังจากถอดออกมาพบว่า มีน้ำมันเครื่องเข้าไปในระบบจุดระเบิด ทั้งคอยล์ ทั้งหัวเทียน เยิ้มไปหมด จึงได้ทำการซีลประเก็นฝาวาล์วใหม่ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ล้างเบ้าหัวเทียน ล้างคอล์ยจุดระเบิด ล้างปลักหัวเทียน

แต่อาการสะดุดนิด ๆ ก็ยังมีอยู่ตลอด ไม่ได้หายไป อาการสะดุดจะมีตอนผ่อนคันเร่ง แล้วเดินคันเร่งเบา ๆ ต่อ จะมีสะดุดนิด ๆ

witiwat 10-10-2013 10:51

1 ไฟล์แนบ
ครั้งที่ 3 ต่อจากครั้งที่ 2 ประมาณ 7 วัน เกินคันมือไปล้างห้องเครื่อง น้ำเข้าไปในเบ้าหัวเทียนสูบ 1-2 เลยใช้ลมเป่าออก ทีนี้หละสะดุด บรรลัยเลย แต่จำเป็นต้องใช้รถด่วน ไปกลับ 100 กิโล สะดุดปุ้งปั้งเลย แต่พอใช้น้ำมัน อาการสะดุดน้อยลง จึงทำการถอดหัวเทียน และคอยล์ ออกมาเช็คเมื่อคืน พบว่ามีน้ำขังอยู่ในเบ้าสูบ1-2 ก็จัดการถอดหัวเทียนออกมาเช็ด ทำความสะอาดเบ้า ทำความสะอาดคอยล์ ลมเป่า หัวเทียนสูบ1-2 , 5-6 ส่วน 3-4 ไม่ได้ทำเพราะมันติดรางไอดี ไม่มีเวลาถอด

เอาออกไปลองเมื่อคืนก่สะดุดอยู่นิด ๆ

วันเสาร์นี้จะเป็นครั้งที่ 4 ว่าจะทำการเปลี่ยนหัวเทียน โดยกลับมาใช้หัวเทียนเดิม เดนโซ่
ซึ่งหัวเทียนที่ใส่อยู่ตอนนี้คือ ngk อิริเดี่ยม เบอร์ 6

ไม่แน่ใจว่ามาจากหัวเทียนหรือคอย หรือสายหัวเทียนกันแน่

ปลเปลี่ยนเครื่องมาขับมาปีกว่าไม่เคยมีอาการสะดุดุคร ับ
เย็นนี้จะไปลองซื้อเทปพันสายไปแบบละลายมาลองใส่ดู

FighterJz 10-10-2013 10:55

จากรูปยางฝาครอบวาล์วน่าจะแข็งแล้ว

ทำให้น้ำมันเครื่องเข้าเบ้าหัวเทียนครับ

เปลี่ยนยางฝาครอบวาล์วน่าจะลดอาการสะดุดลงได้บ้างครั บ

witiwat 10-10-2013 11:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FighterJz (883442 กระทู้)
จากรูปยางฝาครอบวาล์วน่าจะแข็งแล้ว

ทำให้น้ำมันเครื่องเข้าเบ้าหัวเทียนครับ

เปลี่ยนยางฝาครอบวาล์วน่าจะลดอาการสะดุดลงได้บ้างครั บ

ขอบคุณมากครับ
พอดีผมไม่ได้เตรียมอะไหล่ในส่วนของยางฝาวาล์วไว้ ก็เลยใช้ กาวทาปะเก็นทาไว้หนะครับ:D
หลังจากแกะดูเมื่อวานก็ไม่พบรอยน้ำมันเครื่องซึมละนะ ครับ

สงสัยต้องโดนรอบที่ 4

wi9402jz 10-10-2013 12:46

อาการยกคันเร่งแล้วสะดุด น่าจะลองเช็คสายหัวเทียนดู บางสายอาจขาดใน เครื่อง vvt-i หัวเทียนน่าจะใช้แบบ 2 เขี้ยวนะตามสเปค
Denso =PK16TR11
NGK =BKR5EKPB11

samasun_007 10-10-2013 12:48

ลองเช็คคอยกับสายคอยกับเปลี่ยนหัวเทียน2เขี้ยวดูครับ:)

witiwat 10-10-2013 13:15

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wi9402jz (883456 กระทู้)
อาการยกคันเร่งแล้วสะดุด น่าจะลองเช็คสายหัวเทียนดู บางสายอาจขาดใน เครื่อง vvt-i หัวเทียนน่าจะใช้แบบ 2 เขี้ยวนะตามสเปค
Denso =PK16TR11
NGK =BKR5EKPB11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ samasun_007 (883458 กระทู้)
ลองเช็คคอยกับสายคอยกับเปลี่ยนหัวเทียน2เขี้ยวดูครับ:)

ครับผม แต่ติดเครื่องมา denso vk 16 ใช้ตอนวางเครื่องใหม่ๆ ก็ไม่สะดุดนะครับ
เดียวลองหาดูครับ แบบ 2 เขี้ยว
แต่สายหัวเทียน กะ คอย จะเช็คยังไงอะครับ
หรือต้องลองซื้อของมือ 2 มาลองอย่างเดียว
มีวิธีเช็คแบบอื่นไหมครับ

ปล เครื่อง ge เปลี่ยนหัวเทียนแต่ละทีนี้ รื้อเยอะจริง ๆ

samasun_007 10-10-2013 13:44

ลองดูรอยร้าวอ่ะครับไม่เสียง่ายหรอกส่วนใหญ่ร้าวสายก ็ดูว่ามีรอยหักงออ่ะป่าว

samasun_007 10-10-2013 13:46

ลองดูรอยร้าวอ่ะครับไม่เสียง่ายหรอกส่วนใหญ่ร้าวสายก ็ดูว่ามีรอยหักงออ่ะป่าวอ่อมีอีกอย่างขั้วปลั๊กสายไฟ ด้วยน่ะครับแตกหลุดง่ายหรือป่าว

wi9402jz 10-10-2013 14:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat (883461 กระทู้)
ครับผม แต่ติดเครื่องมา denso vk 16 ใช้ตอนวางเครื่องใหม่ๆ ก็ไม่สะดุดนะครับ
เดียวลองหาดูครับ แบบ 2 เขี้ยว
แต่สายหัวเทียน กะ คอย จะเช็คยังไงอะครับ
หรือต้องลองซื้อของมือ 2 มาลองอย่างเดียว
มีวิธีเช็คแบบอื่นไหมครับ

ปล เครื่อง ge เปลี่ยนหัวเทียนแต่ละทีนี้ รื้อเยอะจริง ๆ

เอา Email มา เดี๋ยวผมส่งคู่มือวิธีเช็คให้

witiwat 10-10-2013 15:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wi9402jz (883466 กระทู้)
เอา Email มา เดี๋ยวผมส่งคู่มือวิธีเช็คให้

witiwatmju@gmail.com:smile:

ได้แล้วครับ ภาษา ENG เต็มเลย พอจะคลำ ๆ ได้เหมือนกัน
แต่ไม่มีความรู้เรื่องมิเตอร์เลยอะสิครับ

แต่ก็ได้ความรู้ครับ

ว่าถอดแค่ปะเก็นยางก็พอ ไม่ต้องถอดท่อแยกไอดี
ขอบคุณครับ
เดียวเสาร์นี้ลองแกะดูใหม่

cysc2007 10-10-2013 15:47

ขั้วคอนเน็คเตอร์ในปลั้กไฟจ่ายเข้าคอล์ย ถ้าหลวมก็ทำให้สะดุดได้นะครับ และมันจะเป็นๆ หายๆ

witiwat 10-10-2013 16:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cysc2007 (883468 กระทู้)
ขั้วคอนเน็คเตอร์ในปลั้กไฟจ่ายเข้าคอล์ย ถ้าหลวมก็ทำให้สะดุดได้นะครับ และมันจะเป็นๆ หายๆ

กำลังเล็งประเด็นนี้เหมือนกัน

ผมมี 2 กรณี
1 ปลักเข้าคอยสูบ 2 ผม กิ๊บมันหัก แต่เสียบไว้แล้ว ใช้หนวดกุ้งรัดไว้ดูเเน่นดี ก็เลยไม่ได้สนใจ

2 สายไฟที่ออกจากคอย สูบ 2 ไปสูบ 5 (มั้ง) กิ๊บล็อคมันหาย หายไปตอนถอดรอบที่ 2 ตอนถอดออกมาล้าง แก้ไขวิธีเดียวกันคือ ใช้หนวดกุ้งรัดไว้ และก็แน่นหนาดี
ประเด็นนี้อาจมีส่วน

ใครพอทราบแหล่งที่ซื้อ กิ๊บพลาสติกพวกนี้ไหมครับ ว่าหานได้ที่ไหนบ้าง เดียวลองไปหาใส่ดูครับ

ผมก็ว่ามันแน่นหนาแล้วนะ เลยตัดประเด็นตรงนี้ไป ไม่ทันได้คิดครับว่าจะมีผล

Pong79 10-10-2013 16:09

ของผมตอนจามนี่เครียดจริงๆครับ เพราะจามแรงมากๆ ขนาดมีกันจามสองต้วยังดันจนฝาหม้อกรองแตก ขับไม่ได้เลยกลัวก้านสูบจะทะลุออกมาข้างเครื่อง

ผมทำสารพัด เปลี่ยนกล่อง เปลี่ยนปลักคอยล์ เปลี่ยนเซนเซอร์ข้อเหวี่ยง เปลี่ยนคอยล์ ไม่หาย

เปลี่ยนหัวเทียน 4 เขี้ยวของ Bosch (ก่อนหน้านี้ใช้หัวเทียนเข็มมาสองปี) อาการก็ดีขึ้นบ้างแต่ไม่หาย

สุดท้ายลองกลับไปใช้หัวเทียนที่ติดมาตอนซื้อเครื่อง ถอดกองไว้ที่โรงรถตั้งสองปี ของ Denso # PK16TR11 สองเขี้ยว เอามาล้างทำความสะอาดใหม่ เปลี่ยนสายหัวเทียนใหม่(ของเทียม 1000 กว่าบาท) หาซื้อตรงรุ่นของตัว VVTI ไม่ได้ใช้ของรุ่น2JGE แทน จุกยางไม่เหมือนสายอาจยาวไปหน่อยไม่เข้ารูปแต่ก็แก้ข ัดได้ อยู่ในช่องหัวเทียนมองไม่เห็น อาการจามที่เคยเป็นหายไปเลย

โล่ง..ใจจริงๆ เล่าสู่กันฟัง

witiwat 10-10-2013 16:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79 (883473 กระทู้)
ของผมตอนจามนี่เครียดจริงๆครับ เพราะจามแรงมากๆ ขนาดมีกันจามสองต้วยังดันจนฝาหม้อกรองแตก ขับไม่ได้เลยกลัวข้อเหวี่ยงจะทะลุออกมาข้างเครื่อง

ผมทำสารพัด เปลี่ยนกล่อง เปลี่ยนปลักคอยล์ เปลี่ยนเซนเซอร์ข้อเหวี่ยง เปลี่ยนคอยล์ ไม่หาย

เปลี่ยนหัวเทียน 4 เขี้ยวของ Bosch (ก่อนหน้านี้ใช้หัวเทียนเข็มมาสองปี) อาการก็ดีขึ้นบ้างแต่ไม่หาย

สุดท้ายลองกลับไปใช้หัวเทียนที่ติดมาตอนซื้อเครื่อง ถอดกองไว้ที่โรงรถตั้งสองปี ของ Denso # PK16TR11 สองเขี้ยว เอามาล้างทำความสะอาดใหม่ เปลี่ยนสายหัวเทียนใหม่(ของเทียม 1000 กว่าบาท) หาซื้อตรงรุ่นของตัว VVTI ไม่ได้ใช้ของรุ่น2JGE แทน จุกยางไม่เหมือนสายอาจยาวไปหน่อยไม่เข้ารูปแต่ก็แก้ข ัดได้ อยู่ในช่องหัวเทียนมองไม่เห็น อาการจามที่เคยเป็นหายไปเลย

โล่ง..ใจจริงๆ เล่าสู่กันฟัง

ถ้าผมกลับไปใช้หัวเทียนเดิม + หาปลั๊ก คอย + ปลักสายเทียนมาใส่ แล้วไม่หาย

ก็คงต้องไล่กันต่อไปครับ

ดูแล้วค่าใช้จ่ายคงประมาณนี้

หัวเทียนเก่า ฟรี
หัวเทียนใหม่แบบ 2 เขี้ยว 6 หัว ประมาณ 1,600
ชุดคอยล์ พร้อมสายหัวเทียน (มือสอง) ประมาณ 3,000

ไม่หายค่อยว่ากันต่อไป

ส่วนค่าแรงฟรี เพราะทำเอง ดีตรงนี้หละครับ
ตอนนี้ชินละ ดูแล้วใช้เวลาไม่เกิน 1 ชั่วโมงในการ ถอดประกอบ (ถ้าเครื่องเย็นนะ)

wi9402jz 10-10-2013 16:34

ก่อนใส่หัวเทียนตั้งเขี้ยวหัวเทียนด้วยครับ ตามคู่มือ
หัวเทียนใหม่ตั้ง = 1.1 มม.
หัวเทียนเก่า(เคยใช้มาแล้ว) = 1.3 มม.
Pk16tr11 <--เลข 11 คือระยะเขี้ยวที่ตั้งมาจากโรงงาน ถ้าไม่ระบุตัวเลขระยะห่างจะเป็น 0.8 มม.

witiwat 10-10-2013 17:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wi9402jz (883477 กระทู้)
ก่อนใส่หัวเทียนตั้งเขี้ยวหัวเทียนด้วยครับ ตามคู่มือ
หัวเทียนใหม่ตั้ง = 1.1 มม.
หัวเทียนเก่า(เคยใช้มาแล้ว) = 1.3 มม.
Pk16tr11 <--เลข 11 คือระยะเขี้ยวที่ตั้งมาจากโรงงาน ถ้าไม่ระบุตัวเลขระยะห่างจะเป็น 0.8 มม.

ติดยุ่นมาเป็น denso vk 16 ครับ
เมื่อคืนตั้ง 0.8 รอแล้วครับ
แต่ระยะห่างที่วัดได้ตอนแรก เป็น 1.1 ครับ
สงสัยใช้มานานเลยห่างออก (มั้ง)

witiwat 10-10-2013 20:00

3 ไฟล์แนบ
งานเข้าเลย
วันนี้ไปแงะมางานเข้าเลย

ปลักเข้าคอยล์ตัวที่กิ๊บล็อคมันหัก เมื่อกี้ถอดออก แตกเลย

ไม่ทราบว่าเอาสายไฟจิ้มเข้าไปแบบนี้ โดยไม่มีปลอก มันจะช๊อตไหมครับ

แล้วปลักแบบนี้หาซื้อที่ร้านอะไหล่ทั่วไปมีขายไหมครั บ

ตอนนี้กลัวมันช๊อตมากกว่าเพราะพรุ่งนี้ต้องใช้รถด้วย

i_herejoke 10-10-2013 20:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat (883489 กระทู้)
งานเข้าเลย
วันนี้ไปแงะมางานเข้าเลย

ปลักเข้าคอยล์ตัวที่กิ๊บล็อคมันหัก เมื่อกี้ถอดออก แตกเลย

ไม่ทราบว่าเอาสายไฟจิ้มเข้าไปแบบนี้ โดยไม่มีปลอก มันจะช๊อตไหมครับ

แล้วปลักแบบนี้หาซื้อที่ร้านอะไหล่ทั่วไปมีขายไหมครั บ

ตอนนี้กลัวมันช๊อตมากกว่าเพราะพรุ่งนี้ต้องใช้รถด้วย

ปลั๊กคอล์ยในหน้าซื้อขาย มีหลายเจ้าเลยครับ
แบบ ดี ก็ yazaki ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:44