ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   หวีเสริม 2 ชั้น กับ ผ้าคลัทซ์ ทองแดง ขอความเห็นหน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43574)

therayuth 15-12-2009 21:34

หวีเสริม 2 ชั้น กับ ผ้าคลัทซ์ ทองแดง ขอความเห็นหน่อยครับ

คือตอนนี้ได้เกียร์ 6 สปีดของ 2zz มาแล้วครับ กะว่าจะใช้หวีเสริม 2 ชั้น กับ ผ้าคลัทช์ทองแดง แบบในเว็บนี้อะครับ มันจะดีไหมครับ แล้วคลัทช์ จะแข็งมากไหมครับ
http://rcw.ms/forums/showthread.php?t=390490

PerForMance ComPlete 16-12-2009 09:23

โคตรแข็งหวีเสริมด้วยย
ระวังปั๊มครัชแตกนะครับบ

maxx 16-12-2009 10:28

ผมใช้หวี 2 ชั้น ผ้าคลัชก้อนทองแดงมาแล้ว
1. มันแข็ง ต้องโมปั๊มคลัช เสริมก้ามปูให้ยาวขึ้น มันจะได้นิ่มขึ้น
2. เวลาออกตัวมันมีสั้นนิดๆ เห็นเค้าบอกว่าเป็นธรรมชาติของหวีแต่ง
3. ถ้าเจอช่างที่ติดตั้งไม่ดี มีบาน
4. ตอนนี้ผมใช้ auto เรียบร้อยแล้วครับ

bunnakon2 17-12-2009 02:24

ส่วนตัวผมไม่แนะนํานะ

มันต้องใช้แรงกดสูงมาก ถ้าผ้าคลัสจับไม่ดี(คลัสลื่น)คลัสจะไหม้ได้ง่ายมาก

ปั๊มคลัสบนและปั๊มคลัสล่างจะทํางานหนักมาก มันจะทําให้รั่วง่าย

หนักเท้าเรามั๊กๆ ลงจากรถที่ขาสั่นเลย

และถ้าแบบร้ายแรง เคยเห็นข้อเหวี่ียงวิ่งเดินหน้าถอยหลังตามเวลาเหยีบค ลัสไหมครับ? เพราะแรงมหาศาลทําให้ไปดึงข้อเหวี่ยง(หลังจากนั้นผลเ สียที่ตามมาเยอะครับ ทําให้เครื่องพังได้นะโดยที่เราอาจจะคิดไม่ถึง)

ลองดูพวกคลัสแต่งยี่ห้อต่างๆสิครับ จานคลัส 8นิ้ว ด้วยช้ำไป(เล็กกว่าเดิมๆ j ชะอีก) ไม่เน้นแรงกด แต่เน้นหน้าสัมผัสเยอะ กี่แผ่นก็ว่าไป แต่ผลที่ออกมาดีกว่ากันมาก จับที่โดด คลัสก็ไม่หนัก

nakhonsawancar 19-12-2009 00:16

นับว่าเป็ฯอีกทางเลือกครับ
ยังไงก็เลือกปั๊มบนกับล่างให้เหมาะสมอ่ะครับ จะได้ไม่แข็งมาก
ปกติทำแล้วก็จบอ่ะครับ ปัญหาอย่างเดียวคือแข็งอ่ะครับ

somjit 21-12-2009 15:22

แนะนำ ผ้าคลัชทองแดงทองแดงอย่างเดียวก็เกินพอแล้ว คุณจะยอมรับได้หรือเปล่าเท่านั้น ผ้าทองแดงเมื่อเราปล่อยคลัชผ้าจะจับทันทีสัมผัสได้จา กความรู้สึกไม่มีการฟรี คือปล่อบปุ๊บจับปั๊บรับรองแรงม้าไม่หายแม้แต่ตัวเดีย ว เหมาะสำหรับซิ่งรับรองสะใจแน่ๆเหมือนกับมีม้าเพิ่มเข ้ามาอีกหลายตัว แต่ถ้าขับในกรุงเทพฯท่านจะทนไม่ได้เลย(ดีเกินไป)เคยใ ช้แต่เอาออกไปแล้วเพราะทนไม่ได้จริงๆ จะตำเขาก็หลายหนพี่ท่านไม่ยอมฟรีเลย ขยับขาหน่อยบึกไปเลยเบรคแทบไม่ทัน

therayuth 21-12-2009 20:29

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่เข้ามาตอบคำถามนะครับ
ตอนนี้ผมได้ทำหวีเสริม 2 ชั้นกับ ผ้าคลัชทองแดง 10 ก้อนแล้วครับ
ผลปรากดว่า คลัชแข็งมากจริงๆ ครับ แถมตอนนี้คลัชหายอีกครับ สงสัยต้องเปลี่ยนปั๊มคลัชตัวล่างใหม่ครับ:confused:

retro_boy 22-12-2009 10:22

ผมเมื่อก่อนหา 3 แผ่นมาใส่

บัดนี้ เอา 2 แผ่นมาใส่เรียบร้อยแล้วครับ

ไม่ไหวจริงๆ รถใช้งานทุกวันแค่ 2 แผ่นนี่ก็จะแย่อยู่แล้วครับ

แต่ทำอู่ดีๆก็โอเค นะครับที่ผมใช้อยู่ก็ถือว่าไม่แข็งมาก:)

อีกนิดนะครับ......

คลัชท์แต่งพวก 1-2-3 แผ่นเนี่ย ผ้ามันจะออกแบบมาให้จับได้ดี เพราะฉะนั้นการฟรี(ที่แผ่นคลัชท์)แทบจะไม่เกิดขึ้นให ้เห็น ดังนั้น...คนขับเวลาออกตัวเกียร์ 1 จึงต้องเร่งรอบสูง มากๆเพื่อให้มันค่อยๆจับครับ

ไม่งั้นถ้ารอบสูงไม่พอ มันจะดับครับ พอดับแล้วจะเป็นที่น่าอาย มากๆครับ(ผมเป็นบ่อย) แล้วถ้าขับรถติดๆ ก็จะต้องเร่งออกบ่อยๆ....คิดดูดีๆ นะครับก่อนใส่ครัชท์แต่ง

pAe-Jdo 23-12-2009 10:28

ตามนั้นเลยครับ
เปลี่ยนเป็นคลัชทองแดง ต้องหัดขับออกตัวกันอีกระยะหนึ่งเลย กว่าจะชิน และเวลารถติดขึ้นเนินที ตื่นเต้นยังกับมือใหม่เพิ่งหัดขับเลยครับ แล้วเวลาออกต้องเร่งรอบสูงกว่าเดิมมาก คันอื่นหรือคนอื่นเค้ามองว่า มันขับเป็นหรือเปล่าว่ะ อย่างนั้นเลยครับ อิอิ และยิ่ง os,orc เวลาเหยียบจะดังกุ๊งกิ๊งเคยเจอเด็กตัวเล็กๆมันถามพ่อ ว่า รถน้าเค้าจาพังอ๊ะป่าวคะพ่อ ผมอายจัง อิอิ

ป้อม_ล้อดุ้ง 23-12-2009 11:12

รถคันไหนครับน้า.. น้องจูนหรอ.. :emo_toon10:

ถ้าเดิมๆ 2เจโบ ครัชท์ทองแดง 10 ก้อนก็พอเอาอยู่ครับ..

ส่วนหวี 2 ชั้นนั้น รับรองว่า แข็งดี แรงถอย(ขา)เลยครับ :rolleyes:

ส่วนเรื่องปั้ม ผมว่า อย่าพะวงแต่ปั้มล่างนะครับ ดูปั้มบน กับ ระบบน้ำมันด้วย ไล่ลมให้ดีที่สุด

ป้อม_ล้อดุ้ง 23-12-2009 11:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pAe-Jdo (457158 กระทู้)
ตามนั้นเลยครับ
เปลี่ยนเป็นคลัชทองแดง ต้องหัดขับออกตัวกันอีกระยะหนึ่งเลย กว่าจะชิน และเวลารถติดขึ้นเนินที ตื่นเต้นยังกับมือใหม่เพิ่งหัดขับเลยครับ แล้วเวลาออกต้องเร่งรอบสูงกว่าเดิมมาก คันอื่นหรือคนอื่นเค้ามองว่า มันขับเป็นหรือเปล่าว่ะ อย่างนั้นเลยครับ อิอิ และยิ่ง os,orc เวลาเหยียบจะดังกุ๊งกิ๊งเคยเจอเด็กตัวเล็กๆมันถามพ่อ ว่า รถน้าเค้าจาพังอ๊ะป่าวคะพ่อ ผมอายจัง อิอิ

เคยขับติดเนินบนห้างมั้ยครับ.... เบิ้ลกันสนั่นห้าง.. ลุ้นเยี่ยวแทบเหนียว.. :(

รอบนี่ตะหวาด ขึ้นๆ ลงๆ ยังกับเบิ้ลกวน_ชาวบ้านเลย...... !! :redface:

therayuth 23-12-2009 20:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (457189 กระทู้)
เคยขับติดเนินบนห้างมั้ยครับ.... เบิ้ลกันสนั่นห้าง.. ลุ้นเยี่ยวแทบเหนียว.. :(

รอบนี่ตะหวาด ขึ้นๆ ลงๆ ยังกับเบิ้ลกวน_ชาวบ้านเลย...... !! :redface:

ไม่ใช่น้องจูนครับพี่ แต่เป็นน้องติสอะครับ ตอนนี้จับไปชนเกียร์ 6 speed ของ 2zz แล้วครับ บูทอยู่ 1.3 บาร์อะครับ
ตอนนี้แก้ปัญหาเรื่องคลัชแข็งได้แล้วครับ โดยการเสริมก้ามปูอะครับ
เลี้ยงคลัชยากมากๆ ครับ ต้องใช้เวลาปรับตัวสักระยะครับ
แต่มันส์มากๆ เลยครับ เกียร์ 6 สปีดสุดยอดจริงๆ ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:12