ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   อยากทราบ ข้อดี ข้อเสีย ของ บุชยูริเทน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=47715)

piyawat trakoonworachuen 07-05-2010 21:59

อยากทราบ ข้อดี ข้อเสีย ของ บุชยูริเทน

มีเพื่อนๆท่านใด ใช้หรือเคยใช้ ชุดช่วงล่างที่เป็นแบบ บุชยูริเทน บ้างครับ อยากทราบ ข้อดี และข้อเสีย ครับ
หรือมีคำแนะนำอื่นๆ ขอบคุณครับwelcome

Pajingo 07-05-2010 22:06

ข้อดี...กระชับ ปึ้ก ความยืดหยุ่นน้อย เวลาออกตัวเหมือนจะรู้สึกว่าดีดกว่าบู๊ชยาง มีส่วนช่วยทำให้รู้สึกว่าช่วงล่างเฟิร์มขึ้น

ข้อเสีย...แพง มีให้เลือกหลายเกรด หลายความแข็ง ต้องเลือกให้เหมาะสม บางครั้งมีเสียงดังเวลาที่มันต้องรับแรงกระแทก ถ้าหมดอายุมันจะกรอบแตกไปเอง

vampire258 08-05-2010 00:01

เคยใช้ ครับ

เฟิมขึ้นเห็นๆ หน้าไวกว่าเดิม

มีหลายเกรด

เลือกดีๆคัรบ

jing 08-05-2010 01:09

อืม ผมก็สงสัยมานานแล้วครับ เจ้าวัสดุที่ทำบูชยูรีเทนเนี่ยมันแบบเดียวกับตามร้าน ฮาร์ดแวร์ขายรึเปล่าครับ ที่เป็นแท่งกลมยาว1เมตร มีความโตอยู่หลายขนาด เห็นร้านเค้าก็เรียกยูรีเทนครับ ขอบคุณครับ :( :(

gotlaw 08-05-2010 05:39

วัสดุนี่หล่ะครับ

ปัญหา ไม่รู้อันไหนดี:redface:

เพราะราคาก็ต่างกันไป

มีตั้งแต่ ทั้งชุดกลางหมื่น

จนเตลิดหมื่น แพงได้ใจจริงๆ

Pajingo 08-05-2010 08:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (516652 กระทู้)
อืม ผมก็สงสัยมานานแล้วครับ เจ้าวัสดุที่ทำบูชยูรีเทนเนี่ยมันแบบเดียวกับตามร้าน ฮาร์ดแวร์ขายรึเปล่าครับ ที่เป็นแท่งกลมยาว1เมตร มีความโตอยู่หลายขนาด เห็นร้านเค้าก็เรียกยูรีเทนครับ ขอบคุณครับ :( :(

ที่ผมใช้ก็ไอ้แท่งๆ นี่ล่ะครับ มันมีหลายสี ความแข็งก็แตกต่างกันไปครับ ซื้อได้เรียบร้อยก็ส่งโรงกลึงทำให้ตามขนาดที่ต้องการ เพราะของตรงรุ่นคงไม่มีให้เล่น ถึงมีก็แพง ทำเองถูกกว่าเยอะครับ

Moonlight 08-05-2010 09:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (516652 กระทู้)

แท่งกลมๆยาว 1 เมตร สีขาวขุ่นหรือเปล่าครับ (สีคล้ายสีเทียนขาว) ถ้าใช่ เขาเรียกกันว่า ซูเปอร์ลีน ครับ โดยทั่วไปแล้ว จะมีทั้งแบบกลม และแบบแผ่นเรียบครับ (แล้วแต่ความหนา) วัสดุพวกนี้ มีความเหนียวมาก แข็งกว่ายาง และแข็งกว่า ยูริเทน ครับ (ให้เข้าใจง่ายๆ ก็คือ พลาสติดชนิดแข็งเป็นพิเศษ) ไม่เหมาะกับการนำมาใช้ในคุณสมบัติยืดหยุ่นครับ ส่วนใหญ่นำมาใช้แทน วัสดุที่ทำด้วยไม้บ้าง เหล็กบ้าง ที่ต้องการความทนต่อแรงกระแทก สามารถกลึงได้ตามรูปแบบที่ต้องการครับ ถ้าเปรียบเทียบความคงทนต่อการใช้งานแล้ว นับจากน้อยไปหามาก ก็คือ ไม้ - ซูเปอร์ลีน - เหล็ก แต่ถ้าเปรียบเทียบความคงทนต่อความชื้นและอากาศแล้ว ซูเปอร์ลีนทนกว่าเหล็กครับ

ในอุปกรณ์รถยนต์ เราก็จะเห็นมีแอบใช้ซูเปอร์ลีน ในอุปกรณ์บางตัวครับ ให้สังเกตุพวกลูกหมากต่างๆ ไส้ในที่เป็นสีขาวๆนั่นแหละครับ ซูเปอร์ลีนครับ ที่สมาชิกบางท่านแนะนำให้แก้ไข บูชของเกียร์ ซึ่งสึกกร่อนจนหลวม ก็แนะนำให้เอาซูเปอร์ลีน ไปกลึงตามรูป แล้วมาใช้แทนบูชเดิม รับรองว่า คงทนตลอดอายุรถยนต์เลยครับ

pat1911 08-05-2010 14:38

ใช้ใส่ตามปีกนกต่างๆครับ
ใส่แล้วรู้สึกรถกระด้างขึ้น
กับมีเสียงดังบ้างในบางครั้งครับ
ไม่นิ่มเท่าบู๊ชยางที่ใช้กันทั่วๆไป
แต่ยูริเทนจะทนกว่าครับ

jing 12-05-2010 23:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (516762 กระทู้)
แท่งกลมๆยาว 1 เมตร สีขาวขุ่นหรือเปล่าครับ (สีคล้ายสีเทียนขาว) ถ้าใช่ เขาเรียกกันว่า ซูเปอร์ลีน ครับ โดยทั่วไปแล้ว จะมีทั้งแบบกลม และแบบแผ่นเรียบครับ (แล้วแต่ความหนา) วัสดุพวกนี้ มีความเหนียวมาก แข็งกว่ายาง และแข็งกว่า ยูริเทน ครับ (ให้เข้าใจง่ายๆ ก็คือ พลาสติดชนิดแข็งเป็นพิเศษ) ไม่เหมาะกับการนำมาใช้ในคุณสมบัติยืดหยุ่นครับ ส่วนใหญ่นำมาใช้แทน วัสดุที่ทำด้วยไม้บ้าง เหล็กบ้าง ที่ต้องการความทนต่อแรงกระแทก สามารถกลึงได้ตามรูปแบบที่ต้องการครับ ถ้าเปรียบเทียบความคงทนต่อการใช้งานแล้ว นับจากน้อยไปหามาก ก็คือ ไม้ - ซูเปอร์ลีน - เหล็ก แต่ถ้าเปรียบเทียบความคงทนต่อความชื้นและอากาศแล้ว ซูเปอร์ลีนทนกว่าเหล็กครับ

ในอุปกรณ์รถยนต์ เราก็จะเห็นมีแอบใช้ซูเปอร์ลีน ในอุปกรณ์บางตัวครับ ให้สังเกตุพวกลูกหมากต่างๆ ไส้ในที่เป็นสีขาวๆนั่นแหละครับ ซูเปอร์ลีนครับ ที่สมาชิกบางท่านแนะนำให้แก้ไข บูชของเกียร์ ซึ่งสึกกร่อนจนหลวม ก็แนะนำให้เอาซูเปอร์ลีน ไปกลึงตามรูป แล้วมาใช้แทนบูชเดิม รับรองว่า คงทนตลอดอายุรถยนต์เลยครับ

ขอบคุณมากครับลุงมูน ที่ผมเห็นมันมีทั้งซุปเปอร์ลีน สีขาว และก็ยูริเทนครับ ที่เป็นแท่งออกสีเหลืองเข้มใสๆขุ่นๆครับ ถ้าพวกนี้ที่ขายตามร้านฮาร์ดแวร์มันใช้แทนบูชได้คงต้ องลองเอามากลึงใช้ดู เพราะของผมบูชปีกนกล่าง ตัวปีกมันสึก เมื่อหาของแท้-เทียมมาใส่มันก็ยังหลวม-เลี้ยวดังอยู่ดีครับ

aom8817 12-05-2010 23:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (516762 กระทู้)
แท่งกลมๆยาว 1 เมตร สีขาวขุ่นหรือเปล่าครับ (สีคล้ายสีเทียนขาว) ถ้าใช่ เขาเรียกกันว่า ซูเปอร์ลีน ครับ โดยทั่วไปแล้ว จะมีทั้งแบบกลม และแบบแผ่นเรียบครับ (แล้วแต่ความหนา) วัสดุพวกนี้ มีความเหนียวมาก แข็งกว่ายาง และแข็งกว่า ยูริเทน ครับ

แบบแผ่นเรียบผมเอามาทำเขียงในที่ทำงานเก่าครับทนมากๆ เป็นรอยมากๆก็เอากบไฟฟ้า ไสออก ใช่ได้อีก อิอิ

T.N.P.K. 13-05-2010 08:42

--- ยูริเทรน มีหลายเกรดครับ และ ก็หลายราคา โดยส่วนใหญ่จะตัดชั่งแบ่งขายเป็นกิโลครับ ---

--- ควรเลือกเกรด ยูริเทรน ให้เหมาะสมกับการนำใช้งานตามชิ้นส่วนต่างๆนะครับ มิเช่นนั้นอาจส่งผลให้เกิดความเสียหายต่อการใช้งานได ้ครับ ---

--- ตลาดที่ขาย ยูริเทรน และ ซุปเปอร์ลีน ส่วนใหญ่จะอยู่แถว วงเวียนโอเดียนครับ มีหลายร้านเลยลองสอบถามข้อมูลดูครับ ---

Pajingo 13-05-2010 08:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (518996 กระทู้)
ขอบคุณมากครับลุงมูน ที่ผมเห็นมันมีทั้งซุปเปอร์ลีน สีขาว และก็ยูริเทนครับ ที่เป็นแท่งออกสีเหลืองเข้มใสๆขุ่นๆครับ ถ้าพวกนี้ที่ขายตามร้านฮาร์ดแวร์มันใช้แทนบูชได้คงต้ องลองเอามากลึงใช้ดู เพราะของผมบูชปีกนกล่าง ตัวปีกมันสึก เมื่อหาของแท้-เทียมมาใส่มันก็ยังหลวม-เลี้ยวดังอยู่ดีครับ

เหลืองเข้ม ใสๆ ขุ่นๆ นี่ล่ะครับ...ใช้อยู่เลย...

โกยเถอะเจ 13-05-2010 10:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pajingo (519099 กระทู้)
เหลืองเข้ม ใสๆ ขุ่นๆ นี่ล่ะครับ...ใช้อยู่เลย...

สีมันแปลกๆนะครับ

ผมพบเห็นบ่อยแถวๆ ซายูริ อาบ อบ นวด น่ะครับ

ล้อเล่นน๊า :emo_toon08:

bellcorp 13-05-2010 11:50

ขออนุญาติถามต่อครับ คือว่าถ้าซื้อมาแล้วนี่จะมีร้านไหนรับทำบ้างครับ :)

T.N.P.K. 13-05-2010 12:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bellcorp (519200 กระทู้)
ขออนุญาติถามต่อครับ คือว่าถ้าซื้อมาแล้วนี่จะมีร้านไหนรับทำบ้างครับ :)

เอาไปส่งให้โรงกลึง กลึงตามตัวอย่างได้เลยครับ

jing 13-05-2010 23:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T.N.P.K. (519095 กระทู้)
--- ยูริเทรน มีหลายเกรดครับ และ ก็หลายราคา โดยส่วนใหญ่จะตัดชั่งแบ่งขายเป็นกิโลครับ ---

--- ควรเลือกเกรด ยูริเทรน ให้เหมาะสมกับการนำใช้งานตามชิ้นส่วนต่างๆนะครับ มิเช่นนั้นอาจส่งผลให้เกิดความเสียหายต่อการใช้งานได ้ครับ ---

--- ตลาดที่ขาย ยูริเทรน และ ซุปเปอร์ลีน ส่วนใหญ่จะอยู่แถว วงเวียนโอเดียนครับ มีหลายร้านเลยลองสอบถามข้อมูลดูครับ ---

ขอบคุณครับพี่เก่ง .... ผมว่ามันยากก็อีตรงเลือกเกรดนี่แหละครับ เพราะเท่าที่ดูที่แท่งมัน มันก็ไม่มีบอกเลขหรือมีอะไรบ่งบอกได้เลยว่าเกรดไหนอ่ ะครับ พอมีวิธีดูมั้ยครับ

tomztomz 13-05-2010 23:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pajingo (519099 กระทู้)

พี่ปาจิงโกะครับ

พอจะอธิบายคร่าวๆได้มั้ยครับ ว่าขั้นตอนการเอามาใช้เนี่ย ยังไงบ้าง ต้องเลือกเกรดไหน แล้วขั้นตอนส่งโรงกลึงเนี่ย ทำอะไรบ้าง

แล้วก็รบกวนแจกแจงเรื่องค่าใช้จ่ายในการทำด้วยอ่ะครั บ

พอดีสนใจอ่ะครับ :)

Pajingo 14-05-2010 00:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tomztomz (519476 กระทู้)
พี่ปาจิงโกะครับ

พอจะอธิบายคร่าวๆได้มั้ยครับ ว่าขั้นตอนการเอามาใช้เนี่ย ยังไงบ้าง ต้องเลือกเกรดไหน แล้วขั้นตอนส่งโรงกลึงเนี่ย ทำอะไรบ้าง

แล้วก็รบกวนแจกแจงเรื่องค่าใช้จ่ายในการทำด้วยอ่ะครั บ

พอดีสนใจอ่ะครับ :)

-จริงๆ แล้วมันจะมีที่วัดความแข็งของตัวยูรีเทนครับ แต่ผมไม่มีหรอก อาศัยว่าลองจับๆ ดู เอาที่มันไม่แข็งและไม่นิ่มจนเกินไป ซื้อมาเป็นแท่งยาวประมาณ 1 เมตร หลังจากนั้นก็เอาไปให้โรงกลึงตัดเป็นก้อนๆ (แล้วแต่ความเล็กใหญ่ของตัวชิ้นงาน) และจัดการกลึงให้ตามแบบที่เตรียมไป ถ้าได้โรงกลึงที่ซี้หรือคุยภาษาเดียวกันเข้าใจก็จะดี มาก คุยกันง่ายกว่าเยอะครับ

-ส่วนเรื่องราคาผมซื้อตัวแท่งยูรีเทนมาจากแถวหลังโรงบ าลกลางรู้สึกจะประมาณ 2000 นิดๆ มั้งครับ ราคาขึ้นอยู่กับขนาดและความยาว (ผมเลือกท่อนใหญ่แบบไม่มีเจาะรูตรงกลางเพราะกลับเส้น ผ่านศูนย์กลางใหญ่ไม่พอ ซื้อเผื่อไว้หน่อย มันเลยแพงไปหน่อยครับ) ค่ากลึงอันนี้คงบอกยากครับ แล้วแต่ความซี้กับคนกลึงจริงๆ (ของพวกนี้หาความมาตรฐานของราคายาก...) แล้วแต่อารมณ์คนทำ 50, 60, 80 หรือตัวละ 100 ก็ว่ากันไปครับ ตีซี้ไว้ก่อนจะได้ถูกๆ ประมาณนี้ครับ...

ปล.มีไรที่ไม่เข้าใจสอบถามเพิ่มได้นะครับ เผื่อผมตกหล่นตรงไหน

tomztomz 14-05-2010 00:30

ขอบพระคุณมากครับพี่ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูล แล้วเดี๋ยวจะเอาไปทำดูครับ อ้อ อีกนิดนึงครับพี่ แล้วไอตัว บ่าเหล็กที่อยู่ในตัวบูชอ่ะครับ อันนี้ก็คือให้โรงกลึงทำให้เลยใช่เปล่าครับ แล้วแบบนี่เอาจากบูชยางเดิมไปให้เค้าทำได้ไหมครับ

Pajingo 14-05-2010 08:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tomztomz (519486 กระทู้)
ขอบพระคุณมากครับพี่ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูล แล้วเดี๋ยวจะเอาไปทำดูครับ อ้อ อีกนิดนึงครับพี่ แล้วไอตัว บ่าเหล็กที่อยู่ในตัวบูชอ่ะครับ อันนี้ก็คือให้โรงกลึงทำให้เลยใช่เปล่าครับ แล้วแบบนี่เอาจากบูชยางเดิมไปให้เค้าทำได้ไหมครับ

ได้ทั้ง 2 อย่างครับ ใช้จากของเดิมที่ยางเสียๆ แล้วก็ได้ (เลาะออกมาเหมือนกระดูกซี่โครงหมูเลยครับ...อิอิ) หรือให้โรงกลึงทำให้ใหม่เลยก็ได้ครับ แต่ถ้าทำแบบแรกเสียค่าใช้จ่ายน้อยกว่าครับ ดีกว่าทิ้งไปเฉยๆ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:56