ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ลวดเชื่อมอะไรสำหรับเชื่อมพอกเพลาขับหลังจากเฟืองท้า ย (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=14357)

Taoqun Teenyen 06-04-2008 09:20

ลวดเชื่อมอะไรสำหรับเชื่อมพอกเพลาขับหลังจากเฟืองท้า ย

จะต้องลวดเชื่อมอะไรสำหรับเชื่อมพอกเพลาขับหลังจากเฟ ืองท้ายไปล้อครับ
ท้าวอุ่น ตีนเย็น

jing 06-04-2008 09:45

ใช้ลวดแข็ง ไม่ใช่ลวดเชื่อมทั่วไป ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ถึงแม้จะใช้ลวดดีขนาดไหน ถ้าเชื่อมไม่ถูกวิธี มันก็หักทั้งนั้นครับ

amnat8 06-04-2008 10:26

ลวดเชื่อมเหล็กเหนียวขนาด 4 มิลครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับช่างเชื่อมด้วยนะครั บว่า ตั้งไฟเชื่อม อ่อน แก่ แค่ไหน? เพราะถ้าไฟอ่อนไปจะทำให้มีขี้เชื่อมในเนื้อเหล็กทำให ้รอยเชื่อมไม่แข็ง
แต่ถ้า ไฟแก่เกินไป จะทำให้เนื้อเหล็กที่เชื่อมเสียเนื้อเหล็กโดยใช่เหตุ ครับ(เนื้อเก่าละลายเยอะ)

เอ็กซ์_นนท์ 06-04-2008 11:34

น่าจะใช้กรรมวิธีพ่นพอกนะครับ (metal Spray) หาไม่ยากครับลองถามร้านซ่อมพวกซ่อมเครื่องยนต์ค รับ เจียรก้าน คล้านเสื้อ อะไรทำนองนี้ครับ ส่วนถ้าจะใช้ลวดเชื่อมเนี่ยถ้าจะให้แนะนำก็ได้ค รับ แต่ต้องหาข้อมูลนิดนึง ว่าเพลาวัสดุเป็นอะไร เวลาเชื่อมอาจจต้องอุ่นงานให้ร้อนก่อน เพื่อป้องกันการแตกของการเชื่อมเนื่องจากการเย็นตัวเ ร็วครับ

กิตติศักดิ์ 06-04-2008 12:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Taoqun Teenyen (111849 กระทู้)
จะต้องลวดเชื่อมอะไรสำหรับเชื่อมพอกเพลาขับหลังจากเฟ ืองท้ายไปล้อครับ
ท้าวอุ่น ตีนเย็น

ขอถามหน่อยครับ
จะแปลงเฟืองท้ายหรือครับ ถ้าแปลงแล้วอยู่ในขั้นตอนตัดต่อก็คงต้องทำต่อไป
แต่ถ้ายังไม่ได้ทำ แนะนำว่าอย่าใช้วิธีตัดต่อเพลา ต่อแล้วเจอแรงบิดอาจขาดได้
มันมีวิธีอื่นๆที่แปลงเฟืองท้ายที่ปลอดภัยกว่า

oat 06-04-2008 17:32

ทำไมไม่เปลี่ยน ยกทั้งเส้นละครับ ผมเคยทำ แล้วมันไม่ค่อยจะจบนะครับ เปลี่ยนเพลาเส้นใหม่คุ้มกว่าครับ ไม่ต้องมาปวดหัวกะการแก้งานนะครับ

bomb446 07-04-2008 11:05

ผมเคย ทำครับ คือ ทำให้เพลาแหลมเหมือนดินสอ ทั้ง2ข้าง เชื่อมพอกให้นูนขึ้นมา แล้วกลึงปาดลงไป ครับ ข้างละ 500 ครับ

noom@korat 07-04-2008 21:37

2 ไฟล์แนบ
ผมเคยให้เค้าต่อเพลาข้างเบนซ์ แต่ใช้กับเครื่อง 2J-ge ครับเฟืองสกายไลน์ 4.3 ก็ยังใช้งานได้ดีอยู่นะครับ น่าจะเกือบห้าเดือนแล้วครับ แต่ที่เห็นช่างทำเค้าไม่ได้หยิบลวดเชื่อมออกมาจากกล่ องลวดเชื่อมที่เคยใช้ย่อยๆนะ และสีลวดเชื่อมจะไม่เหมือนลวดเชื่อมเหล็กทั่วไป และขนาดจะโตกว่าหน่อยด้วยครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ ถ่ายแต่รูปการตัดต่อ...

กิตติศักดิ์ 07-04-2008 23:29

ผมว่าเชื่อมตรงมันเสี่ยงมากครับใช้ได้กับเกียร์ autoเท่านั้นและไม่ออกตัวเหมือนไปแข่ง ถ้าเลี่ยงได้เลี่ยงทำวิธีอื่นดีกว่าแพงกว่าหน่อย
ถ้าจะต้องการเชื่อมตรงแบบนั้น ขอให้เพิ่มปลอกหุ้มเพลาอีกทีแล้วเจาะสลักยึดทั้ง2ข้า ง พร้อมเชื่อมปิดที่ปลายปลอกทั้ง2ข้างอีกที(กันเหนียว)
การเชื่อม จริงๆแล้วต้องหาโรงกลึงที่มีเครื่องเชื่อมบนเครื่องก ลึง คือใช้เครื่องเชื่อม ถ้าหาไม่ได้ก็คงต้องใช้คนเชื่อมและลวดเชื่อมต้องเป็น ลวดพิเศษตามเกรดของเพลา อันนี้โรงกลึงที่เป็นงานคงรู้ว่าต้องใช้ลวดเชือมเพลา ไม่ได้ใช้ลวดเชื่อมเหล็กทั่วไป
อีกอย่างขึ้นอยู่กับฝีมือคนเชื่อมด้วย เชื่อมไม่ดีเป็นตามดอีก ถ้าจะเชื่อมตามกรรมวิธีมันต้อง Heat เหล็กก่อน(เรื่องเยอะอีก เรื่องมากไปช่างไม่ทำให้:frown: )

bai teoy W123 08-04-2008 16:09

3 ไฟล์แนบ
การเชื่อมต่อเพลาข้างของเบนซืทำได้ครับ แต่ควรเป็นช่างที่ผ่านการเคยทำการตัดต่อ และมีความชำนาญในการตัดต่อ การตัดต่อต้องไม่ตัดตรงๆครับ ควรตัดให้เฉียงๆแบบปากฉลาม แล้วต้องเชื่อมแบบสวมปลอกอย่างที่คุณกิตติศักดิ์บอกด ้วย อย่างนี้รับรองว่าไม่ขาดแน่นอนครับ ผมออกรถแบบกดสุดๆทุกเช้าเย็นมา 2 ปีแล้วไม่มีปัณหาเลยครับ ลองดูจากรูปที่ทำการแปลงมาแล้วกันครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:48