ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   อยากทราบศาสตร์และศิลป์ของการขับเจโบ ออโต้ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=4807)

gotlaw 16-06-2007 11:13

อยากทราบศาสตร์และศิลป์ของการขับเจโบ ออโต้ครับ

รถยังวางไม่เสร็จครับ

แต่อยากศึกษาขอความรู้เรื่องของ ศาสตร์และศิลป์ บรรดาเทคนิคการขับขี่เจโบ ออโต้ครับ

เช่น ออกตัวอย่างไรดี คิ๊กดาวน์แบบไหนดี การขับแบบเซฟเครื่อง เซฟโบ กดได้ยาวสุดซักแค่ไหนดี แช่ได้แค่ไหน

การขับแบบไหน มาไวสุด หรือเหตุไหนบ้างที่ทำให้อืด จนถึงการออกฟรี ออกแถ เป็นต้น อิอิ

ใครมีเทคนิคดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ พอรถเสร็จจะได้นำความรู้เทคนิค ไปขับขี่ให้เกิดมีความปลอดภัยและคุ้มค่า

เต็มประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ครับ

ผมเข้าใจว่า อารมณ์การตอบสนองของเครื่องโบคงจะต่างจาก n/a พอสมควร

ขอบคุณมากครับ

ชายต้น 16-06-2007 11:27

กดคันเร่งให้เร็วและมากที่สุดครับ กรณี แซดๆๆๆ

wingman 16-06-2007 11:31

ดีครับคุณต้น เห็นด้วยมากๆ

gotlaw 16-06-2007 11:52

อิอิ แบบนี้เล่นไม่ยาก ^^

o_ta_aou_da 16-06-2007 12:51

ลอง อัดเล่นสัก 7 วัน เข้าใจการขับเองง่ายกว่าครับ

Greatz 16-06-2007 13:20

เติมน้ำมันแล้ว กระทืบอย่างเดียวครับ

BMกินJ@clubjz 16-06-2007 13:21

ใช่ๆๆๆ ต้องหาที่โล่งๆลองเองครับ
ส่วนตัวผมปีแรกที่คบกับเจไม่โบ กระทืบและกระทืบอย่างเดียวเลย ไม่ถึงกับต้องจอดอู่ครับ แต่ก็เข้าบ่อย พอปีที่2วางเจโบ ก็ยังขับแนวเดิม ผิดจังหวะก็พังได้รับ เข้าอู่มันอยู่นั่น ตอนหลังๆคุยกับเพื่อนๆ เลยได้ข้อคิดที่ว่า.....ใช้แบบให้มันอยู่กับเรานานๆด ีฝ่าใช้ให้มันพังอ่ะครับ

gotlaw 16-06-2007 13:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz
ใช่ๆๆๆ ต้องหาที่โล่งๆลองเองครับ
ส่วนตัวผมปีแรกที่คบกับเจไม่โบ กระทืบและกระทืบอย่างเดียวเลย ไม่ถึงกับต้องจอดอู่ครับ แต่ก็เข้าบ่อย พอปีที่2วางเจโบ ก็ยังขับแนวเดิม ผิดจังหวะก็พังได้รับ เข้าอู่มันอยู่นั่น ตอนหลังๆคุยกับเพื่อนๆ เลยได้ข้อคิดที่ว่า.....ใช้แบบให้มันอยู่กับเรานานๆด ีฝ่าใช้ให้มันพังอ่ะครับ

นี่หล่ะครับ ที่ผมกลัว อีกอย่าง ผมว่ามันน่าจะมีเทคนิคของการขับบ้างหล่ะ

นอกจากเหยียบๆๆๆ เพราะn/a มันมาตามรอบ ตามเกียร์

ส่วนโบ มันมีเรื่องของโบบูสต์มาเกี่ยวด้วย เลยไม่แน่ใจว่า มีสเตปเทพ กันบ้างมั้ย:)

ไม่ใช่กดคิ๊กดาวน์อย่างเดียว กัวเน่า แบบไม่เนียนครับ

รบกวนคุณเดช แนะนำเรื่องเกจ์วัดด้วยนะครับ (รถผมวัดระยะทางไม่ได้ พัง) ใส่อะไรดี ที่รถที่วางโบจำเป็นต้องมี และสามารถใช้วัดระยะทางได้ด้วย

max71 16-06-2007 15:38

กดให้บูทมารอก่อน แล้วค่อยจมเท้า

จะไปไว้ ว่า กดจมเท้าพรวดเดียว

arale@jz 16-06-2007 22:14

วางมาใหม่ๆระวังตอนกลับรถดัวยนะครับ
ประมาณกลับรถอย่างรวดเร็ว มันจะหมุนเอา

gotlaw 16-06-2007 22:23

นี่หล่ะครับ ที่กลัวเหมือนกัน รีบออกเกิน แถมติดนิสัยรถไม่โบ

แทนที่จะพ้น มีหวังขวางถนนแน่ หุหุ

(ว่าแล้ว ไปซื้อประกันชั้นสาม ซ่อมให้ด้วยดีก่า):D

เอ.. เท่าที่ฟังๆมา เหมือนกับว่า เหยียบๆไปเถอะ
แต่ก็ยังสงสัยอย่าง ขับร้อยสี่ ถึงร้อยหก ไม่เกินไม่ต่ำกว่านี้ (สายใต้บางช่วงวิ่งได้ยาวๆ) ขับแบบนี้แช่ได้นานแค่ไหน
ห้า- สิบนาที หรือขึ้นอยู่กับมาตรวัดต่างๆ ว่าผิดปกติหรือป่าว หรือฟังเสียง จับอาการของเครื่อง หรือเหยียบไปเรื่อย พังก้อรู้เอง อิอิ)

เพราะถ้าทุกคนลงความเห็นว่า เหยียบไปเถอะ แสดงว่า เครื่องเจโบ ไม่พังง่ายอย่างที่เคยคิดไว้
(หรือว่าเทอร์โบที่พังง่าย แต่เครื่องพังยาก อิอิ)

option 16-06-2007 23:31

สำหรับผมส่วนมากจะขับตามอารมณ์อะครับ อารมณ์ชิวๆก็ค่อยๆไปตามรอบของมัน แต่ถ้ามีใครมาทำให้อารมณ์เสียก็ซิ่งเหมือนกัน แต่ส่วนมากก็จะซิ่งนิดนึง ผมไม่ค่อยอยากแช่คันเร่งอะครับกลัวโบจะพังเพราะเครื่ องมันอึดอยู่แล้วอะครับ เครื่องผมเคยท่อน้ำมันเครื่องใต้เทอโบแตกหยดไปตลอดทา งแต่ก็วิ่งไปได้70โลจนกลับมาอู่ได้โดยเครื่องยังไม่เ กิดปัญหาเลย แต่น้ำมันเครื่องต้องดีด้วยนะครับไม่งั้นเจก็พังได้ค รับ

gotlaw 17-06-2007 01:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ option
สำหรับผมส่วนมากจะขับตามอารมณ์อะครับ อารมณ์ชิวๆก็ค่อยๆไปตามรอบของมัน แต่ถ้ามีใครมาทำให้อารมณ์เสียก็ซิ่งเหมือนกัน แต่ส่วนมากก็จะซิ่งนิดนึง ผมไม่ค่อยอยากแช่คันเร่งอะครับกลัวโบจะพังเพราะเครื่ องมันอึดอยู่แล้วอะครับ เครื่องผมเคยท่อน้ำมันเครื่องใต้เทอโบแตกหยดไปตลอดทา งแต่ก็วิ่งไปได้70โลจนกลับมาอู่ได้โดยเครื่องยังไม่เ กิดปัญหาเลย แต่น้ำมันเครื่องต้องดีด้วยนะครับไม่งั้นเจก็พังได้ค รับ

ขอบคุณครับ:)

WizardOnWeb 17-06-2007 15:54

ก็ระวังเวลาฝนตกถนนลื่นอะครับติดไฟแดงก็อย่ารีบออกมี แถแน่ๆครับ

โกยเถอะเจ 17-06-2007 17:02

ผมใช้การเบิร์นออกครับ มันจะดึงตั่งแต่เกียรหนึ่งเลยครับ(กดธรรมาดาจะดึงที่ เกียรสอง)ลองดูครับ:D

gotlaw 17-06-2007 18:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ
ผมใช้การเบิร์นออกครับ มันจะดึงตั่งแต่เกียรหนึ่งเลยครับ(กดธรรมาดาจะดึงที่ เกียรสอง)ลองดูครับ:D

คือกด PWR ใช่มั้ยครับ?

pooturbo 17-06-2007 20:07

เกจวัดที่ควรมี
- Boost
- Water Temp
- Oil Temp
- Oil Press
- Fuel Press

เรื่องการขับ จะให้ดี ขอให้รถตั้งตรงก่อน ค่อยกระแทกออกไปครับ

ส่วนวิ่ง 140-160 วิ่งได้ ยาวๆ เลยครับ (ถ้าระบบระบายความร้อนดี) เพราะ ความเร็วระดับนี้ ถ้าจำไม่ผิดบูสยังไม่มาเลยครับ หรือว่ามาแต่น้อยครับ (นิดเดียวเอง)

najake@lampang 17-06-2007 21:48

อืมมม....นะ มาแชร์กันครับ
สาดและสิน...ในการขับเจโบออร์โต้ โฮ่ ๆๆๆ ......รู้สึกไฮโซจัง..ครับ

..
จริง ๆแล้วมันก้อขับรถทำมะดานี่แหละครับ

นะ....ลองดูครับ
แต่ก่อนอื่นเจโบ ออโต้ในแต่ละคัย แต่ละรถ ต่างบอดี ต่างเฟืองท้ายก้อต่างกันครับ
เอาว่า เทีบกะไมตี้เจโบ ออร์โต้ แตน ๆ ท้าย เตดดด 4.3 ของ คราวนะคับ
แพทายเป็นคานแข็งคอยสปริง ไม่มีแหนบนะครับ

รถคันนี้ที่หมุนแล้วหมุนอีกตลอดสิบปี กับเครื่องเจโบ สามเครื่อง
ก่อนที่จะขายไป พร้อมกับเครื่อง เอสอาร์โบ นะครับ

najake@lampang 17-06-2007 21:54

แรกเริ่มเดิมที
..
..
การที่เรายังไม่ชินกับฟิลลิ่งเครื่องโบ...มักจะเหวอค รับ
โดยเฉพาะตอนที่รถติดบูสต์

รถขับหลังติดบูสต์น่ากลัวกว่ารถขับหน้า ขับสี่เยอะครับ
มันพร้อมที่จะแถ
ยิ่งถ้ารถมีเตดดด และรถไม่ตรงอาการกวาดมีแน่นอน และก้อขวาง
ทางที่ดีที่สุดคือการไม่รีบ ค่อย ๆศึกษารถตัวเอง
ค่อย ๆกดคันเร่ง เพื่อดูอาการ
ว่ารอบมาไวแค่ไหนตัวรถเราหนักแค่ไหน มีอาการยังไง
อย่างน้อย อาการนี้ต้องศึกษาอย่างน้อยเดือนนึง นะครับ
...
...
อะฮ้า....ไม่ได้พูดเล่นครับ เราต้องหลอมรวมกับรถกับเครื่องให้เป็นหนึ่งเดียวครับ
ไม่ ง้านนน
หุ่นยนต์แห่ง ความปราดเปรียว นี้ก้อจะเป็กได้เพียงแค่ เหล็หติดเครื่องยนต์ให้ไปข้างหน่าได้ ตามยถากรรม
เท่านั้นเอง..............(กินเหล้าก่อนนะ อิอิ )

najake@lampang 17-06-2007 22:02

ความเคยชิน....
..
..
ว่ากันว่าก่นที่เรา ๆจะมาขับเจโบ..มักจะผ่านการขับรถ NA มาก่อน
รถบ้านขับหน้ารึว่ากระบะขับหลัง ร้อยกว่าม้า

มักจะติดนิสัยการกดส่งกลางโค้ง
....
....
แต่สำหรับ คนที่ขับเจโบใหม่ ๆ ต้องระวังให้มากครับ สำหรับจุดนี้
คือการกด ส่งกลางโค้ง กลางยูเทิร์น ..เพราะถ้าท่าน เดินคันเร่งไม่ดี
และรอบมา ติดบูสต์...การขวางลำจะเกิดขึ้นง่าย ๆ ...ง่ายกว่าการปะติ สน ทิ ..หนึ่งร้อย สามสิบห้า เท่า..555

""
ยกแก้วแป้บบบบบบบบ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:18