ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   เกียร์ซิ่งคืออะไรครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=70111)

atomic_car 12-02-2013 01:28

เกียร์ซิ่งคืออะไรครับ

:emo_toon19: เมื่อวานอาทิตย์ขับรถขึ้นห้างอยู่ดีๆ เกียร์ก็เข้าไม่ได้ มีเสียงเหมือนเฟืองรูด รถไม่มีแรงครับ :frown: เข้าเกียร์อะไรไม่ได้เลย ต้องดับเครื่องรอให้เย็น แล้วพยายามลงมาจากห้าง แล้วเรียกรถยกมาที่อู่ประจำครับ ช่างบอกว่าเกียร์ไปแล้วครับ(โอ้โนวววว์):emo_toon19: ช่างเลยถามว่าจะเอาเกียร์ ธรรมดาหรือเกียร์ซิ่ง ธรรมดาจากเชียงกง อยู่ที่ 6000 แต่เกียร์ซิ่งอยู่ที่ 8000 :o ช่างแนะนำให้เอาเกียร์ซิ่งครับ ผมก็งงๆ :redface: ช่างว่าไงก็ตามนั้นครับ ก็เลยอยากรู้ครับว่าเกียร์ ซิ่งกับ เกียร์ธรรมดามันต่างกันตรงไหนครับ :wink: ช่วยแนะนำทีครับ พรุ่งนี้ช่างจะสั่งมาแล้ว เผื่อจะได้เปลี่ยนใจทันครับ ถ้ามันไม่ดีครับ ขอบพระคุณครับ

C220 12-02-2013 05:53

ผมก็อยากรู้ :smile:

atomic_car 12-02-2013 06:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (851019 กระทู้)
ผมก็อยากรู้ :smile:

:redface:
เมื่อเช้าลองโทรไปถามช่างดูครับ(ปลุกแต่เช้า:D )
ช่างบอกเป็นเกียร์ที่โมมาเพื่อซิ่งอ่ะครับทำนองนี้แล ะบอกว่ามันเปลี่ยนของข้างในให้ทดเท้าเราขึ้นครับ :o แต่ก็ยังไม่เข้าใจว่าต่างจากโอเวอร์ฮอลยังไงเลยครับ :emo_toon19: สงสัยต้องลองดูครับ 9 โมงเขาจะเอามาส่งแล้ว :wink:

C220 12-02-2013 08:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ atomic_car (851020 กระทู้)
:redface:
เมื่อเช้าลองโทรไปถามช่างดูครับ(ปลุกแต่เช้า:D )
ช่างบอกเป็นเกียร์ที่โมมาเพื่อซิ่งอ่ะครับทำนองนี้แล ะบอกว่ามันเปลี่ยนของข้างในให้ทดเท้าเราขึ้นครับ :o แต่ก็ยังไม่เข้าใจว่าต่างจากโอเวอร์ฮอลยังไงเลยครับ :emo_toon19: สงสัยต้องลองดูครับ 9 โมงเขาจะเอามาส่งแล้ว :wink:

กลัวเปลี่ยนไม่นิ่มเหมือนเดิมๆน่ะครับ :?

mhomsolution 12-02-2013 09:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (851030 กระทู้)
กลัวเปลี่ยนไม่นิ่มเหมือนเดิมๆน่ะครับ :?

ความเห็นอาจารย์ว่าไงมั่งครับ :biggrin:

anankhet 12-02-2013 09:51

ถ่ายรูปมาให้ดูมั่งนะครับ ถ้าเป็นไปได้ ขับแล้วเป็นไง ความเร็วเพี๊ยนมั๊ย?welcome

atomic_car 12-02-2013 16:34

:emo_toon19: ช่างึทรมาบอกว่าช่วงล่างอาการแย่มากครับ เพลาก็ยึดไม่แน่นทำให้เครื่องกระพือ ไมล์ก็ใส่กล่องหลอกเอา ต้องแก้บานเลยครับแงๆ ว่าจะเข้่ไปดูตอนคำ่ๆครับ

anankhet 12-02-2013 17:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ atomic_car (851153 กระทู้)
:emo_toon19: ช่างึทรมาบอกว่าช่วงล่างอาการแย่มากครับ เพลาก็ยึดไม่แน่นทำให้เครื่องกระพือ ไมล์ก็ใส่กล่องหลอกเอา ต้องแก้บานเลยครับแงๆ ว่าจะเข้่ไปดูตอนคำ่ๆครับ

ไมล์ก็หลอกกันทั้งนั้นแหละครับ มันไม่ตรงครับ

C220 12-02-2013 22:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ atomic_car (851153 กระทู้)

ช่างใหม่ comment งานของช่างเก่าเป็นธรรมดา
อย่างน้อยเราก็รู้อะไรมากขึ้นตอนเปลี่ยนอู่ fight

anankhet 13-02-2013 08:01

จริงของพี่ตู่ครับ

atomic_car 13-02-2013 14:26

กลับมาจากไปดูรถมาครับ :frown: ลืมถ่ายเรื่องเกียร์ซิ่งม่า ตกลงว่ามันต่างจากตัวเดิมตรงทอร์คเป็นสีน้ำเงินครับเ ห็นคนเอามาส่งบอกว่ามันเป็นเกียร์ซิ่งที่ถอดจากเครื่ องที่มาจากญี่ปุ่นเลยครับ :o (งงๆอยู่ครับไม่เข้าใจว่ามันต่างจากของเซียงกงธรรมดา ยังไง) ขนาดดูจะใหญ่กว่าของเดิมๆเล็กน้องมั้งครับกะด้วยสายต าเอาเพราะไปถึงช่างก็ยกใส่แล้ว ตอนนี้เหลือแค่แปลงยอยเพลาครับ ของเดิม เพลาเป็นของนาวาร่าต่อกับของเจ แต่ช่างจะแปลงเอาของอีซูสุใส่แทนครับ :o ตอนนี้ก็รอประกอบอยู่ครับ พรุ่งนี้คงจะเสร็จจะได้ไปลองวิ่งดูครับแล้วจะมาเล่าใ ห้ฟังว่ามันเป็นยังไงบ้างครับ
อันนี้ที่รอแปลงครับ

T.N.P.K. 14-02-2013 09:57

ความหมายของพี่ สำหรับคำว่า " เกียร์ซิง่ " ในที่นี้น่าจะหมายถึง เกียร์ที่ทำการแก้ไขลูกทอร์คเกียร์มาเท่านั้นครับ ( ราคานี้น่าจะแก้ไขจากลูกทอร์คเดิมๆติดเกียร์ และ แก้ไขในเมืองไทยโดยช่างไทย ถ้าเป็นลูกทอร์คสีม่วงๆมาจากโรงงานเลยไม่น่าจะซื้อได ้ในราคานี้ครับ ) เพราะถ้าแก้ไขห้องสมองเกียร์ระบบทางเดินน้ำมันใหม่น่ าจะไม่เหมาะสมกับการใช้งานประจำวัน และ การแก้ไขห้องสมองเกียร์โดยส่วนใหญ่จะดูรายละเอียดนิส ัยเครื่องยนต์ประกอบการทำห้องสมองเกียร์ใหม่ครับ

somtao 14-02-2013 11:48

นิสสันกะบะ บิ๊กเอ็มหรือเปล่าเอ่ย...ถ้ามีอะไรสงสัยก็สามารถโทรส อบถามผมได้เลย ยินดีให้คำปรึกษาอ่ะนะคัฟ:smile:

atomic_car 15-02-2013 06:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T.N.P.K. (851453 กระทู้)
ความหมายของพี่ สำหรับคำว่า " เกียร์ซิง่ " ในที่นี้น่าจะหมายถึง เกียร์ที่ทำการแก้ไขลูกทอร์คเกียร์มาเท่านั้นครับ ( ราคานี้น่าจะแก้ไขจากลูกทอร์คเดิมๆติดเกียร์ และ แก้ไขในเมืองไทยโดยช่างไทย ถ้าเป็นลูกทอร์คสีม่วงๆมาจากโรงงานเลยไม่น่าจะซื้อได ้ในราคานี้ครับ ) เพราะถ้าแก้ไขห้องสมองเกียร์ระบบทางเดินน้ำมันใหม่น่ าจะไม่เหมาะสมกับการใช้งานประจำวัน และ การแก้ไขห้องสมองเกียร์โดยส่วนใหญ่จะดูรายละเอียดนิส ัยเครื่องยนต์ประกอบการทำห้องสมองเกียร์ใหม่ครับ

:biggrin: ลูกทอร์คเป็นลูกที่ได้มาจากเครื่องที่มาจากญี่ปุ่นเด ิมๆติดเครื่องมาเลยครับช่างเขาตอนเอาเกียร์ไปเทียบ(เ ขาว่างั้นนะครับ) :o อุ่ส่าคิดว่าฟลุคได้ของดีราคาถูก วันนี้ไปลอทดสอบมาครับ รถขับดีกว่าแต่ก่อนมาก การเข้าเกียร์ก็นุ่มดีนะครับไม่มีกระชาก แต่ช่วงออกตัวหรือวิ่งช่วงความเร็ว 0-80 มันดูตื้อๆซอฟๆผู้ดีๆยังไงก็ไม่รู้ครับ เหมือนมันค่อยๆขึ้นครับ ไม่พุ่งเหมือนแต่ก่อน :emo_toon10: เลยคิดอยู่ว่ามันดีหรือไม่ดีคับ
ปล.รถผมเป็นนิสสันนาวารา ครับ :D ใกล้เคียงกันเนอะมีปัญหาจะรบกวนโทรถามนะครับ welcome

C220 15-02-2013 09:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ atomic_car (851606 กระทู้)
:biggrin: ลูกทอร์คเป็นลูกที่ได้มาจากเครื่องที่มาจากญี่ปุ่นเด ิมๆติดเครื่องมาเลยครับช่างเขาตอนเอาเกียร์ไปเทียบ(เ ขาว่างั้นนะครับ) :o อุ่ส่าคิดว่าฟลุคได้ของดีราคาถูก วันนี้ไปลอทดสอบมาครับ รถขับดีกว่าแต่ก่อนมาก การเข้าเกียร์ก็นุ่มดีนะครับไม่มีกระชาก แต่ช่วงออกตัวหรือวิ่งช่วงความเร็ว 0-80 มันดูตื้อๆซอฟๆผู้ดีๆยังไงก็ไม่รู้ครับ เหมือนมันค่อยๆขึ้นครับ ไม่พุ่งเหมือนแต่ก่อน :emo_toon10: เลยคิดอยู่ว่ามันดีหรือไม่ดีคับ
ปล.รถผมเป็นนิสสันนาวารา ครับ :D ใกล้เคียงกันเนอะมีปัญหาจะรบกวนโทรถามนะครับ welcome

ความคิดส่วนตัวนะครับ
เครื่องเดิมเหมาะกับทอร์คเดิมเพราะเค้าออกแบบมาเข้าก ันแล้ว
อาการขึ้นช้า(ถ้าไม่ได้คิดไปเอง) อาจทำให้เปลืองเชื้อเพลิง เครื่องสึกหรอมากขึ้น

anankhet 15-02-2013 11:14

ต้องหาเครื่องซิ่งใส่

T.N.P.K. 15-02-2013 11:38

น่าจะเป็นลูกทอร์คเดิมๆ ติดเครื่องมานะครับ .... เพราะถ้าเป็นลูกทอร์คซิ่งน่าจะโดนจับถอดแยกขายแล้วคร ับ เพราะตามเซียงกงโดยส่วนใหญ่ ก่อนขายเครื่องทั้ง JZ , UZ ถ้าเป็นเกียร์ Auto เอาไฟฉายซ่องดูทอร์คเกียร์ก่อนเลยเกือบทุกร้านที่เป็ นงาน / ถ้าลูกไหนสีลูกทอร์คเป็นสีออกม่วงๆไทเทเนียม ก็จัดการถอดสับลูกทอร์คเอาไว้เลย

atomic_car 15-02-2013 23:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T.N.P.K. (851658 กระทู้)
น่าจะเป็นลูกทอร์คเดิมๆ ติดเครื่องมานะครับ .... เพราะถ้าเป็นลูกทอร์คซิ่งน่าจะโดนจับถอดแยกขายแล้วคร ับ เพรา;) ะตามเซียงกงโดยส่วนใหญ่ ก่อนขายเครื่องทั้ง JZ , UZ ถ้าเป็นเกียร์ Auto เอาไฟฉายซ่องดูทอร์คเกียร์ก่อนเลยเกือบทุกร้านที่เป็ นงาน / ถ้าลูกไหนสีลูกทอร์คเป็นสีออกม่วงๆไทเทเนียม ก็จัดการถอดสับลูกทอร์คเอาไว้เลย

ขอถามหน่อยนะครับว่าทอกค์สีม่วงๆมันต่างจากเดิมๆยังไ งครับแล้วถ้าหามาใส่มันจะต่างจากทอกค์เดิมๆแค่ไหนครั บ
ตอนนี้ไปรับรถมาแล้วครับรถวิ่งดีมากครับ ช่วงที่อืดตอนต้นๆหายไปแล้วเนื่องจากปลั๊ก f-con vpro ใส่ไม่แน่นครับรู้สึกว่ามันจะเร่งได้ดีกว่าเก่า แต่ตอนนี้มีปัญหากับแก๊สอยู่ครับ พอแอร์ทำงานถ้าเปิดไฟหน้าแล้วเข้าเกียร์เหยียบเบรคแล ้วเครื่องสั่นครับ น้ำมันไม่เป็นไปหาอู่ติดแก๊สก็บอกว่าเป็นที่หัวฉีด:f rown: ง่ะต้องเปลี่ยนทั้งแปดหัวเลย

HS9KRM 17-02-2013 21:13

welcome ประมาณนี้ครับ อิอิ พ่นเองกะมือ
-ถ้าเป็นสมัยก่อน เกียร์ซิ่ง ดูที่ประเก็นอ่าง จะทำจากไม้ก็อก ครับ
:(

T.N.P.K. 17-02-2013 22:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM (852123 กระทู้)
welcome ประมาณนี้ครับ อิอิ พ่นเองกะมือ
-ถ้าเป็นสมัยก่อน เกียร์ซิ่ง ดูที่ประเก็นอ่าง จะทำจากไม้ก็อก ครับ
:(

พ่นเนียนนะเพ่ 555

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 14:32