ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ความร้อนขึ้นครับช่วยแนะนำหน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74764)

sunsurn 09-09-2014 20:26

ความร้อนขึ้นครับช่วยแนะนำหน่อยครับ

เครื่อง1jvv bo วางในdmax4ประตูครับ หม้อน้ำอลูมิเนียม พัดลมดูด2ตัวเป่าแอร์1ตัว ครับ เวลาขึ้นเขาความร้อนเกือบขีดแดงครับ วัดจากเกจ 110องศาครับ หรือแช่ความเร็วที่150ขึ้นไป แต่จอดหรือรถติดความร้อนปรกติครับ รถผมใช้แก๊สหัวฉีดครับ

volvoman 10-09-2014 08:58

แนะนำเช็คพัดลมไฟฟ้าว่าทำงานคุมได้ทุกสปีดหรือเปล่าก ับขนาดหม้อน้ำว่าเพียงพอหรือเปล่า จริงๆอลูมิเนียมแล้วน่าจะเอาอยู่ยกเว้นยังเล็กไปหรือ ช่องหนาไป

se278 10-09-2014 12:05

1.พัดลมดูด สปีดไม่พอ (เก่า หรือไฟไม่พอ)
2.อุ้มลมไม่ดี หรือไม่มี
3.ทางเดินลมมีอะไรบัง
4.วาวล์น้ำ (อันนี้ลองถอดวิ่งดูได้ครับให้หายข้องใจ ถอดลองครั้งเดียว มันไม่ถึงกับทำให้เครื่องพังหรอกครับ นอกจากมันถอดยากแค่นั้น)

รถถ้าทางลมไม่อั้น วิ่งทางยาวๆ พัดลมไฟฟ้าแทบไม่ทำงานครับ

sunsurn 10-09-2014 15:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 (902454 กระทู้)
1.พัดลมดูด สปีดไม่พอ (เก่า หรือไฟไม่พอ)
2.อุ้มลมไม่ดี หรือไม่มี
3.ทางเดินลมมีอะไรบัง
4.วาวล์น้ำ (อันนี้ลองถอดวิ่งดูได้ครับให้หายข้องใจ ถอดลองครั้งเดียว มันไม่ถึงกับทำให้เครื่องพังหรอกครับ นอกจากมันถอดยากแค่นั้น)

รถถ้าทางลมไม่อั้น วิ่งทางยาวๆ พัดลมไฟฟ้าแทบไม่ทำงานครับ

พัดลมเปลี่ยนลองเปลี่ยนแล้วครับ
อุ้มลมมีครับ
ทางเดินลมมีคอยร้อน ออยล์เกีย แล้วก็พัดลม1ตัวครับ
วันนี้ไปหาช่าง แนะนำให้เพิ่มหม้อน้าอีกใบใต้ท้อง หรือย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้อง วิธีไหนดีกว่ากันครับ

Pong79 10-09-2014 17:11

ก่อนนี้ผมก็มีปัญหาเรื่องพื้นที่หน้ารถและความร้อน
ผมทำทั้งสองแบบ
รถผมขับสี่ มันยกสูงมาจากโรงงานแล้ว
หม้อน้ำเดิมอลูมิเนียม

ขั้นแรก
แผงแอร์ไว้ใต้ท้อง แอร์เย็นดี ทั้งนอกเมือง ในเมือง
ทางราบอัดยังไงความร้อนก็ไม่ขึ้น ใช้อยู่นาน..

ไปภูทับเบิกอาการออก ความร้อน ที่OBDขึ้นไป 110 องศา เครื่อง 3000 cc แรงหดหายหมด กลับมาเลยจัดหม้อนำ้ทองแดงไว้ใต้แคร้งหน้าอีกใบ เพราะพอที่จะมีพื้นที่ และผมไม่อยากติดปั้มน้ำไฟฟ้าเพิ่ม จบเรื่องความร้อน

ในกรณีที่พืนที่มันบังคับ ถ้าจะทำผมว่าลองเรื่องแอร์ก่อนจะดีกว่าครับ

sunsurn 10-09-2014 19:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79 (902462 กระทู้)
ก่อนนี้ผมก็มีปัญหาเรื่องพื้นที่หน้ารถและความร้อน
ผมทำทั้งสองแบบ
รถผมขับสี่ มันยกสูงมาจากโรงงานแล้ว
หม้อน้ำเดิมอลูมิเนียม

ขั้นแรก
แผงแอร์ไว้ใต้ท้อง แอร์เย็นดี ทั้งนอกเมือง ในเมือง
ทางราบอัดยังไงความร้อนก็ไม่ขึ้น ใช้อยู่นาน..

ไปภูทับเบิกอาการออก ความร้อน ที่OBDขึ้นไป 110 องศา เครื่อง 3000 cc แรงหดหายหมด กลับมาเลยจัดหม้อนำ้ทองแดงไว้ใต้แคร้งหน้าอีกใบ เพราะพอที่จะมีพื้นที่ และผมไม่อยากติดปั้มน้ำไฟฟ้าเพิ่ม จบเรื่องความร้อน

ในกรณีที่พืนที่มันบังคับ ถ้าจะทำผมว่าลองเรื่องแอร์ก่อนจะดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองให้ช่างย้ายแอร์ดูครับผมก็นั่งอ่านกระทู้ใน เวป ก็มีหลายทางแก้แต่ช่างแนะนำมาสองทางเลือกครับ

sunsurn 10-09-2014 19:35

เห็นช่างว่าจะเอาน้ำจากหม้อต้มมาระบายจะได้ผลมั๊ยครั บ น้ำออกจากหม้อต้มผ่านหม้อน้ำลูกที่สองแล้วเข้าเครื่อ งครับ

Dimensions 10-09-2014 19:41

น้ำผ่านหม้อต้มมันจะเย็นลงนะครับไม่ได้ร้อนขึ้น
ถ่ายรูปรถท่านมาพร้อมบอกรายละเอียด สมาชิกที่นี่จะได้แนะนำได้ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:20