ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ลองถอดล้างน้ำมันเกียร์ดู (Auto) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=54848)

Dis48 12-01-2011 14:45

ลองถอดล้างน้ำมันเกียร์ดู (Auto)

5 ไฟล์แนบ
รถคันนี้วางเครื่อง J-bo มา-3-4ปีแล้ว ไม่เคยได้ถ่ายน้ำมันเกียร์เลย ได้ลองเขามาศึกษาหาความรู้เรื่อง เกียร์Auto ก็ในเวปเรานี้แหละ ก็เลยลองทำดู คิดว่าไม่น่าจะยาก เล่นเอาครึ่งวันเหมือนกันนะ
1.ตอนแรกขันน๊อต ถ่ายเอาน้ำมันเครื่องเก่าออกซะ สีออกโครนๆนิดๆ (คิดในใจเกียร์กูจะเป็นไงวะ)
2.ถอดก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ออก
3.ถอดน๊อตรอบอ่างแครงออกมาให้หมด
4.แงะคับ เอาไอ้ อ่างลงมาให้ได้ ผมใช้เกียงทาสีอะ ขูดๆไปรอบๆ เล่นเกือบถอดใจแหนะ แต่แฟนผมเข้ามาช่วย งัดไปงัดมา ออกมาซะงั้น อะไรวะ กูงัดตั้งนานยังไม่ออกเลย บนยาคู ไป ร้อยนึง
5.ถอด เอาตัวกรองออกมาล้าง ทำความสะอาด พร้อมกับอ่าง ผมใช้เบนซิลน่ะ ขูดคราบกาวออกให้หมด ที่ตัวเกียร์ด้วยนะ
6.ประกอบ เอาอ่างมาทากาวประเก็น ผมทากาวขาวอะไม่รู้ว่าใช้ได้ป่ะ แต่ที่บ้านมี
7.ประกอบ กรองเข้ากับชุดเกียร์ก่อน อ่างเลงดี ๆ ขันน๊อตให้แน่น ทุกตัว ระวังรูดนะ ประกอบก้านวัดระดับ เอาแม่แรงลง
8.เติมน้ำมันเกียร์ ผมเติมตรงก้านวัดอะคับ ของผมใช้ Dex II ของเทรน เพราะหาซื้อแถวนี้ได้ยี่ห้อนี้อ่ะ
9.สตาร์ทเครื่อง วอมให้เครื่องร้อน เข้าเกียร์ ให้ครบทุกเกียร์ แล้วค่อยวัดระดับ ผมเอารถออกไปวิ่งแป๊ป นึงแล้วค่อยมาวัดอีกที (ตอนติดเครื่องอยู่นะ)
มีภาพประกอบนิดหน่อย เผื่อใครอยากทำเอง ไม่ยากหลอกคับ แต่ต้องใช้เวลากับความอดทนหน่อย รถเราเองทำเรื่อยๆ ทำให้ดี
ผิดถูกประการใด แนะนำกันด้วยนะคับ:emo_toon04: :emo_toon04: :emo_toon04:

Dis48 12-01-2011 14:47

ต่อๆ

5 ไฟล์แนบ
ลองดูนะ น่าจะไมยาก ผิดถูกประการใด ชี้แนะด้วยนะ

tagay 21-01-2011 06:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dis48 (633300 กระทู้)
ลองดูนะ น่าจะไมยาก ผิดถูกประการใด ชี้แนะด้วยนะ

- สุดยอดครับฝีมือครับ....นี่แหละครับสามารถทำเองได้.. สาวกเจตัวจริง...เดี๋ยวจะลองทำดูบ้างครับ......ขอบคุ ณครับ....

AODCef 23-01-2011 21:38

ไหนๆถอดแล้วน่าจะถอดโซลินอยด์วาล์วมาเช็คว่าปิดเปิดด ีอยู่ป่าว ของผมมีอาการเกียร์ 1 ไม่ทำงานก็เลยถอดมาย้ำขั้วใหม่ อาการหายเป็นปกติเลย

mr.tui 11-03-2011 10:37

เจ๋งเลยครับ ได้แรงบัลดาลใจมากมายครับ
:)
อ่านกระทู้เกี่ยวกับเกียร์มาเยอะแล้วจากคลับนี้ ต้องขอบคุณมากๆ ของผมเกียร์ N>D กระตุกแรงมาก ตั้งองศาลิ้นปีกผีเสื้อก็แล้ว ได้รอบเดินเบาที่ 650 นิ่งๆ วัดทั้งโอมห์และโวล์ทตามสเปคทุกอย่าง (ของเดิมโดนปรับมารอบปาเข้าไป 800) เช็คระบบไฟ หมดแล้ว nsw sta stp ครบแรงดันโวล์ทได้หมด ยังไม่วายกระตุกอีก เลยลองถ่ายน้ำมันเกียร์ออกมาถ้วยนึง ดำเป็นโคลนเลยครับ ผมเลยซื้อน้ำมันเกียร์กับกาวประกอบเครื่องมาแล้ว เดี๋ยวจะทำเองบ้าง

ที่จะทำก็จะเปิดอ่างทำความสะอาด เช็คโซลินอย ประกอบกลับ เติมน้ำมันใหม่ + ถ่ายน้ำมันเกียร์ทิ้งทั้งระบบ เดี๋ยวใช้ปั๊มติ๊กดูดน้ำมันใหม่เข้าสวนเข้าไปทางออย์ เกียร์ร่มที่หม้อน้ำดันน้ำมันเก่าออก (มีพี่ท่านนึงแนะนำมา)

เดี๋ยวจะถ่ายรูปและวิธีทำไว้มาให้ดูกันนะครับ

pkvv 14-03-2011 21:13

อยากทำบ้าง Mr.tui ช่วยแนะนำด้วยครับ

charanm 16-03-2011 10:28

ผมไม่ได้ใช้กาวทาปะเก็นครับ ผมใช้ปะเก็นไม้ก๊อกอ่ะครับ
เพราะเคยเจอกาวมันปลิ้นไม่เท่ากัน แล้วน้ำมันเกียร์รั่วครับ
ผมกลัวมันรั่วอีก เลยอัดเข้าไปสองชั้นเลย หายขาด แต่มาเป็นซีลท้ายเกียร์แทน:frown:
ปล. ปะเก็นไม้ก๊อก ผมซื้อที่ B2S มีขายเป็นม้วน เพราะร้านอะไหล่แถวบ้านไม่มีขาย

J-PIP 22-03-2011 20:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AODCef (637681 กระทู้)
ไหนๆถอดแล้วน่าจะถอดโซลินอยด์วาล์วมาเช็คว่าปิดเปิดด ีอยู่ป่าว ของผมมีอาการเกียร์ 1 ไม่ทำงานก็เลยถอดมาย้ำขั้วใหม่ อาการหายเป็นปกติเลย

ยังไม่เคยถอดครับ อยากทราบว่าวิธีถอดโซลินอยด์ทำอย่างไรครับ ดึงออกมาได้เลยหรือเปล่า
แล้วขั้วหลวมนี่เราทราบได้อย่างไรครับ หรือเพราะว่าวัดแล้วโซลีนอยด์ทำงานปรกติ เลยสันนิษฐานว่าเป็นที่ขั้วครับ

mr.tui 28-03-2011 12:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ j-pip (661717 กระทู้)
ยังไม่เคยถอดครับ อยากทราบว่าวิธีถอดโซลินอยด์ทำอย่างไรครับ ดึงออกมาได้เลยหรือเปล่า
แล้วขั้วหลวมนี่เราทราบได้อย่างไรครับ หรือเพราะว่าวัดแล้วโซลีนอยด์ทำงานปรกติ เลยสันนิษฐานว่าเป็นที่ขั้วครับ

ขั้วนี่ หลวมไหมดูยากครับ ต้องลองจ่ายไปดู แต่เอาชัวร์ก็ย้ำที่ปลั๊กตัวเมียเลยครับ เอาไขควงเสียบที่ขั้ว กดๆ ด้านที่มันโค้งๆให้มันลงมา เวลาเสียบได้แน่นๆหน่อย ไหนๆก็แกะมาแล้วก็ทำเลยครับ

AODCef 27-04-2011 10:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ j-pip (661717 กระทู้)

ประแจเบอร์ 10 แล้วดีงออกได้เลย แล้วถอดออกจากปลั๊ก นำมาต่อไฟดูว่าทำงานหรือไม่(หาสายยางมาสวมท่อเข้าออก แล้วใช้ปากเป่าค้างไว้ขณะลองไฟด้วยจะได้ตรวจดูว่าท่อ ตันด้วยหรือเปล่า)ถ้าไม่ทำงานให้พลิกไปดูด้านหลังโซล ินอยด์จะมีขั้วตะกั่วอยู่ให้ใช้หัวแร้งย้ำตะกั่วแล้ว ไปลองอีกที เคยเจอขั้วมันหลวมเลยไม่ทำงาน

nneab 02-05-2011 12:29

ขอบคุณคร้าบบบบบ....!!

เด่วทำบ้าง ๆ :redface: :redface:

auto587 28-05-2011 13:54

มีที่ไหนแนะนำไหมครับอยากถ่ายทั้งระบบแบบนี้บ้างจังอ ยู่แถวประชาชื่นครับ ขอบคุณครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:10