ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   แรมด้า ต่างจาก Mixer ยังไงหรอครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=4958)

TopJZ 21-06-2007 19:41

แรมด้า ต่างจาก Mixer ยังไงหรอครับ

แรมด้า ต่างจาก Mixer ยังไงหรอครับ

ขออย่างละเอียดทุกซอกทุกมุมเลยได้ไหมครับ

รถผม W123 วาง 1JzGE ติดแก๊ส อยากแรง ต้องใช้ แรมด้า ผมอ่านกระทู้พวกพี่ๆ ทั้งหลายแล้ว แต่พี่ๆ ทั้งหลายยังไม่บอกเลยว่า แรมด้า คืออะไร ผมก้อเลย งง ครับ :D

sonicshort 22-06-2007 08:24

Lambda Stepping motor ทำหน้าที่เหมือนกับ power valve (valve กลางสาย ก่อนเข้า

Mixer) แต่ Lambda ใช้ ECU control โดย มี parameter ในการใช้ประมวลผลสั่งเปิด-ปิด

valve คือ สัญญาณของ TPS และสัญญาณของ ออกซิเจนเซนเซอร์(ตัววัดปริมาณค่าไอเสียที่ท่อ

ร่วมไอเสีย) โดย ECU Lambda จะใช้ sensor 2 ตัวนี้ พยายาม control ให้ค่าไอเสียเป็นกลาง

มากที่สุด เพื่อที่จะได้ส่วนผสมระหว่าง เชื้อเพลิงกับอากาศ ได้สมบรูณ์ที่สุด เพื่อให้ได้การเผาไหม้ที่สม

บรูณ์ครับ ส่วน Mixer คือตัวสร้างแรงดูดและเป็นจุดที่ผสมระหว่างแก๊สกับอาก าศ โดยอาศัยอากาศที่

วิ่งเข้าเครื่องยนต์นี่แหละ วิ่งผ่าน Mixer โดยช่วงคอคอดนั้น จะเกิดแรงดูดหลังคอคอด และท่อแก๊สจะ

อยู่ด้านหลังคอคอด แรงดูดที่เกิดขึ้นจะดูดแก๊สมาผสมกับอากาศคลุกเคล้ากั นแล้วเข้าไปเผาไหม้ต่อ

ไป /บีคุง ณ ระยอง 086-8293424

ชายต้น 22-06-2007 08:59

ข้อมูลแน่นๆๆๆ.....ลูกผู้ชายตัวจริง...555

yooth mtx 22-06-2007 12:43

ถามต่อด้วยครับ....
สัญญาณที่เอามาจากออกซิเจนเซนเซอร์น่ะ เอาจากตัวเดิมติดเครื่อง หรือต้องฝัง ออกซิเจนเซนเซอร์เพิ่มอีกตัว ครับ .....ไม่เข้าใจ....

sonicshort 22-06-2007 13:51

ต้องใช้ตัวเดิมครับ เพราะมันส่งสัญญาณไปที่กล่อECU ของรถยนต์ครับ เพราะค่าการเผาไหม้ที่

ออกซิเจนเซนเซอร์ ของแก๊สกับน้ำมัน ไม่เหมือนกันครับ ดังนั้น เราจึงต้องดึงสัญญาณ จาก ออกซิเจน

เซนเซอร์ ของเครื่องยนต์ ไปผ่านเข้าที่กล่องของ Lambda ก่อน เพราะ กล่อง ECU ของ Lambda

มันมีหน้าโปรแกรม Emulator เป็นหน้าโปรแกรมที่สามารถสร้างสัญญาณพัลล์ เรียนแบบลักษณะ

สัญญาณพัลล์ของน้ำมัน เมื่อเวลาเราใช้ GAS กล่องมันก็จะตัดสัญญาณของ ออกซิเจนเซนเซอร์ที่มัน

ต่อกันอยู่ไปยังกล่อง ECU รถยนต์ และกล่อง ECU ของ Lambda จะต่อสัญญาณที่เราได้ทำการ

สร้างสัญญาณพัลล์เรียนแบบของน้ำมันมาแล้ว ส่งไปให้กล่อง ECU ของเครื่องยนต์ เพื่อให้กล่องได้

รับทราบถึงการทำงานที่เป็นปกติ ส่วนสัญญาณที่กล่อง ECU Lambda ได้ตัดมาจากออกซิเจนเซน

เซอร์นั้น ก็จะเอามา monitor ดูเพื่อที่จะเอาไว้ทำการ Control Stepping motor เพื่อจ่ายแก๊ส

บาง กลาง หนา ออกไปเผาไหม้ให้สมบรูณ์ และขณะที่เรากลับมาใช้น้ำมัน ECU Lambda ก็จะทำ

การตัดต่อ สัญญาณ ออกซิเจนเซนเซอร์ เข้าไปยังกล่อง ECU ของเครื่อง ดังเดิม เหมือนไม่มีอะไร

เกิดขึ้นครับ เท่าที่ผมเจอ พวกรถตระกลู Honda ถ้าไม่ใช้โปรแกรมนี้ จะโชว์ ไฟ Check Engine

ตลอดครับ /บีคุง ณ ระยอง 086-8293424

yooth mtx 23-06-2007 14:17

ขอบคุณครับ

อธิบายได้แจ๋วมาก เห็นภาพเลยครับ เป้นความรู้เลย ขอบคุณอีกทีครับ :D

sonicshort 25-06-2007 08:04

ยินดีครับผม...5555/บีคุง ณ ระยอง

เค_คลองสาม 25-06-2007 19:42

ถูกต้องครับ อย่างที่น้องบีกล่าวครับ ส่วนมากนึกว่ามันเป็นตัวเดียวกันกับมิกซ์เชอร์ แต่จริง ๆ แล้วไม่ใช่ครับ ถ้าจะให้เหมือนกันก็จะเป็นมิกซ์เชอร์กับวาริฯ ครับอันนี้ใช้แทนกันครับ ส่วนแรมด้ามันใช้แทนตัวปรับกลางสายหรือเพาเวอร์วาล์ว ครับ

cfour 05-07-2007 22:59

โฮพี่ๆแต่ละคนสุดยอดทั้งนั้นเลยครับ ยังไงช่วยไปตอบกระทู้ผมด้วยนะครับกำลังวางแผนติดแก๊ซ อยู่ครับhttp://www.clubjz.net/showthread.php?t=5303

sonicshort 06-07-2007 08:03

ไม่ได้สุดยอดอะไรหรอครับผม คุณ cfour ก็ทำได้ครับ เพียงแต่ว่า ต้องหมั่นทำการบ้านกับมัน พยาม

ยามคลุกคลีกับมัน และดูกระทู้ปัญหาบ่อยๆ เพื่อให้ได้รับทราบปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นและเราก็ทรา บการ

แก้ไขไปในตัวครับ มีอะไรไม่เข้าใจก็เข้ามาโพสถามครับ อย่านี้เป็นแน่นอนครับ 5555

karn_shoemart 07-07-2007 11:16

แรมด้า ไม่ทน เคยเสีย แล้ว ถ้าพูดถึงเรื่องวิ่ง ก็ยังสู้ แบบเดิมพาวเวอร์วาวล์มือหมุนไม่ได้ จะไปติดทำไมเสียดายตังค์เลย

nakhonsawancar 07-07-2007 18:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ karn_shoemart (38254 กระทู้)
แรมด้า ไม่ทน เคยเสีย แล้ว ถ้าพูดถึงเรื่องวิ่ง ก็ยังสู้ แบบเดิมพาวเวอร์วาวล์มือหมุนไม่ได้ จะไปติดทำไมเสียดายตังค์เลย

ถ้าจูนไม่เป็นก็จะวิ่งไม่ดีอย่างที่คุณเป็นอ่ะครับ ถูกต้องแล้ว แต่ถ้าจูนเป็นวิ่งดีกว่าแน่นอน
ส่วนเรื่องเคยเสียแล้ว ขึ้นอยู่ที่ของและร้านที่ขายให้ครับ ว่าเค้าจะวารันตีให้หรือเปล่าครับ

sonicshort 07-07-2007 20:34

อืมม มีเหตุ มีผลดี น่าคิดครับ :emo_toon08:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:09