ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เปิดฝาวาวล์งานเข้าคับ ช่วยด้วยคับ!!! (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=40139)

N1SPECII 22-09-2009 17:44

เปิดฝาวาวล์งานเข้าคับ ช่วยด้วยคับ!!!

5 ไฟล์แนบ
เอาเจโบไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาครับพอดีเห็นที่ขอบฝ าเติมน้ำมันเครื่องมันดำๆเลยให้พี่เค้าเปิดออกมาก่ะจ ะล้างให้สะอาด+กับเปลี่นปะเก็นฝาครอบวาวล์ใหม่ด้วยแต ่พอเปิดมา พูดไม่ออกเลยครับ ตามรูปเลยเกาะเต็มเลยครับแต่ยังขูดๆออกเหมือนคราวเขม ่าเยอะมากมายมหาศาล ไม่ทราบว่าใครพอมีวิธีเอาคราบพวกนี้ออกได้มั้งครับ กลัวเครื่องพังอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

T.N.P.K. 22-09-2009 19:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ N1SPECII (406121 กระทู้)
เอาเจโบไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาครับพอดีเห็นที่ขอบฝ าเติมน้ำมันเครื่องมันดำๆเลยให้พี่เค้าเปิดออกมาก่ะจ ะล้างให้สะอาด+กับเปลี่นปะเก็นฝาครอบวาวล์ใหม่ด้วยแต ่พอเปิดมา พูดไม่ออกเลยครับ ตามรูปเลยเกาะเต็มเลยครับแต่ยังขูดๆออกเหมือนคราวเขม ่าเยอะมากมายมหาศาล ไม่ทราบว่าใครพอมีวิธีเอาคราบพวกนี้ออกได้มั้งครับ กลัวเครื่องพังอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

--- ไปหาซื้อน้ำยาล้างเครื่องภายในเครื่อง น้ำจะออกชาๆใสๆ ( อย่าไปเอาน้ำยาล้างภายนอกมาใส่นะ ) แล้วมาใส่ติดเครื่องเดินเบาประมาณ 5 นาที ก็ได้ครับ เสร็จแล้วก็ถ่ายทิ้งน้ำยาล้างเครื่องทิ้ง ทำเหมือนกับถ่ายน้ำมันเครื่องอ่ะครับ / จะพอช่วยให้สะอาดได้ในระดับหนึ่ง แต่มิควรล้างบ่อยๆเพราะน้ำยาพวกใส่สารกัดกร่อนทำลายพ วกลูกยางโอริงต่างๆในเครื่องครับ ---

--- เครสนี้ต้องค่อยทำความสะอาดไปเรื่อยๆครับ ---

--- ใช้น้ำมันเครื่องเกรดไหนครับ ---

kks 22-09-2009 19:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T.N.P.K. (406163 กระทู้)
--- ไปหาซื้อน้ำยาล้างเครื่องภายในเครื่อง น้ำจะออกชาๆใสๆ ( อย่าไปเอาน้ำยาล้างภายนอกมาใส่นะ ) แล้วมาใส่ติดเครื่องเดินเบาประมาณ 5 นาที ก็ได้ครับ เสร็จแล้วก็ถ่ายทิ้งน้ำยาล้างเครื่องทิ้ง ทำเหมือนกับถ่ายน้ำมันเครื่องอ่ะครับ / จะพอช่วยให้สะอาดได้ในระดับหนึ่ง แต่มิควรล้างบ่อยๆเพราะน้ำยาพวกใส่สารกัดกร่อนทำลายพ วกลูกยางโอริงต่างๆในเครื่องครับ ---

--- เครสนี้ต้องค่อยทำความสะอาดไปเรื่อยๆครับ ---

--- ใช้น้ำมันเครื่องเกรดไหนครับ ---

เครสนี้มันน่าจะมาจากญี่ปุ่นครับ เค้าแถมมาให้ครับ จะล้างอย่างไรก็ไม่หมดครับ นอกจากจะลื้อออกมาเลยครับ เอามาล้างข้างนอกครับ แต่ที่แน่ ๆ และชัวร์ ก็ให้ร้านถอดก้นแคร้งน้ำมันเครื่อง และถอดฝักบัวออกมาครับ หาเปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ เพราะที่ฝักบัวจะเต็มไปด้วยคราบเหมือนกับที่ราวลิ้นค รับ น่ากลัวครับ รีบ ๆ ทำน่ะครับ ที่ฝักบัว มีสิทธิ์ชาร์ปละลายได้ครับ เพราะมันดูดน้ำมันเครื่องไม่ทันครับ:(

lek-ch 22-09-2009 19:29

หลับตาแล้วกัดฟันประกอบเลยครับ :emo_toon08:
เวลาเลือกซื้อเครืองเชียงกง ต้องเปิดฝาเติมน้ำมันต้องพยายามส่องดูข้างในอย่าให้ม ีตะกรันแบบนี้ยิ่งดีครับ

N1SPECII 22-09-2009 21:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (406182 กระทู้)
ไม่รู้ว่าจะช่วยตอบอย่างไรได้ครับ ขอตอบแบบคนไม่รู้ก็แล้วกันนะครับ

"ปกติแล้ว แคมมันก็มีดำๆปะปนอย่างนี้อยู่แล้ว เป็นธรรมชาติครับ"
:)

แบบนี้ถือว่าปกติรึเปล่าครับน้า เครื่องนี้มาจากญี่ปุ่นวางเสร็จตั้งแต่ปีที่แล้วแต่ไ ม่ค่อยได้ใช้จอดมากกว่าครับ เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งแรก รถวิ่งไม่ถึง 500 โลครับตั้งแต่วางเสร็จมา ใจอยากจะรื้อออกเป็นชิ้นแต่ที่นี่หาคนทำแบบนั้นไม่ได ้นี่สิครับ :(

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T.N.P.K. (406163 กระทู้)

ไม่ทราบว่าที่ร้านมีขายมั้ยครับน้ำยาล้างภายในเครื่อ ง ตอนแรกกะว่าจะล้างแล้วก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องแบบเซมิ ใส่ไปก่อนจะดีมั้ยครับ หรือว่าใส่ของดีๆไปเลยครับมันจะฉะล้างออกดีกว่าแบบเซ มิรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

Moonlight 22-09-2009 21:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ N1SPECII (406237 กระทู้)
แบบนี้ถือว่าปกติรึเปล่าครับน้า เครื่องนี้มาจากญี่ปุ่นวางเสร็จตั้งแต่ปีที่แล้วแต่ไ ม่ค่อยได้ใช้จอดมากกว่าครับ เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งแรก รถวิ่งไม่ถึง 500 โลครับตั้งแต่วางเสร็จมา ใจอยากจะรื้อออกเป็นชิ้นแต่ที่นี่หาคนทำแบบนั้นไม่ได ้นี่สิครับ :(

ถามผมมาแบบนี้แล้ว จะตอบว่า ไม่รู้ก็ไม่ได้ :(

จากภาพที่ถ่ายมานั้น บอกตรงๆเลยครับว่า เกิดจากการขาดการบำรุงรักษาเครื่องยนต์ครับ ที่เห็นชัดๆเลย ก็คือ น่าจะแทบไม่มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเลย หรือการใช้น้ำมันเครื่องคุณภาพต่ำๆครับ

ส่วนตัวผมเอง ไม่เคยได้เครื่องยนต์ JZ สภาพแบบนี้มาครับ เคย
แต่ได้รถยุโรป สภาพภายใน คล้ายๆแบบนี้ เรียกว่า มาถึงมือผมครั้งแรก ทดสอบเครื่องยนต์โดยการขับ ต้องบอกว่า แทบอยากเจาะรูพื้นรถตรงที่นั่งคนขับ เพื่อเอาขาแหย่ลงไปช่วยวิ่งครับ (เจ้าของรถ ไม่มีการดูแลรักษาเลย ใช้รถ 2 ปี ไม่เคยถ่ายน้ำมันเครื่องเลยครับ)

ผมเองต้องถอดเครื่องตัวนั้น ปล้ำอยู่กับมันนานพอสมควร แทบจะเรียกว่า โอเวอร์ฮอลได้เลยครับ จนกระทั่ง เครื่องเงียบนิ่ง นิสัยการวิ่งการเคลื่อนตัวเหมือนรถญี่ปุ่น แต่เป็นม้ายุโรปครับ (รถยุโรปส่วนใหญ่ จะเคลื่อนตัวแบบเนิบๆ ความเร็วค่อยๆขึ้นแบบไม่รู้ตัว แต่ผมทำเครื่องยนต์คันนั้น ให้ออกตัวปรู๊ดปราด จนใครๆคิดว่า ไส้ใน ต้องเป็นเครื่อง JZ แน่เลย แต่เปิดฝากระโปรงดู ที่ไหนได้ เครื่องเดิมๆหมดทุกชิ้น)
:)

Bank_td07 22-09-2009 22:48

ผมว่าน่าจะเกิดจากการใช้น้ำมันเครื่องคุณภาพต่ำ เหมือนที่ลุงมูนกล่าวไว้เลยครับ เจ้าของเก่าที่ญี่ปุ่นคงใช้เป็นอย่างเดียวไม่เคยสนใจ ในการบำรุงรักษาเครื่องเลยครับ ของผมก็เจโบ ใช้มาปีนี้ก็เข้าปีที่ 12 แล้วล่ะ เปิดมาดูยังใสๆ
สีเหลืองทอง แว้ปๆอยู่เลย ช่างยังชมว่าสภาพเครื่องยังดี
อยู่ ภายในสะอาด ไม่มีคราบเขม่า ไม่น่าเชื่อว่าใช้มา 12 ปีแล้ว ตลอด 12 ปีที่ผ่านมา ใช้ Mobil 1 สังเคราะห์แท้ทุกครั้งครับ โบเดิมที่ติดเครื่องมา 12ปี ควันก็ยังไม่ไหลนะครับ บูสท์ 12 ปอนด์ ได้เท่าเดิมทุกครั้งที่ซัด น้ำมันเครื่องดีๆช่วยได้เยอะเลยครับ

Bank_td07 23-09-2009 08:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ N1SPECII (406316 กระทู้)
งั้นก็ใช้ full ซิเทติกไปเลยใช่มั้ยครับ

ถ้ามีงบพอใช้ Fully Syntetic ไปเลยครับ ชัวร์กว่าสบายใจไร้กังวลเวลาซัดรอบสูงๆยาว ทางที่ดีติดเกจ์แยกวัด Oil temp ไว้สักตัว เวลาซัดอย่าให้เกิน 110 เป็นใช้ได้ครับ

Chai 23-09-2009 10:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THANAN (406432 กระทู้)
ถ้ามีงบพอใช้ Fully Syntetic ไปเลยครับ ชัวร์กว่าสบายใจไร้กังวลเวลาซัดรอบสูงๆยาว ทางที่ดีติดเกจ์แยกวัด Oil temp ไว้สักตัว เวลาซัดอย่าให้เกิน 110 เป็นใช้ได้ครับ

Mobil1 Club เหลือง ๆ ทอง ๆ ทุกตัว เลยใช่มะคุงแบ๊งค์ อิอิ :)

Bank_td07 23-09-2009 11:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai (406513 กระทู้)
Mobil1 Club เหลือง ๆ ทอง ๆ ทุกตัว เลยใช่มะคุงแบ๊งค์ อิอิ :)

ถูกต้องเลยครับพี่ Chai คราวก่อนผมให้ช่างถอดแคร้งออกมาฝัง sensor oil temp ก็เลยเห็นข้อเหวี่ยงอ่ะครับ
ใสๆสีเหลืองทอง แว้ปๆไม่มีรอย ไม่มีคราบดำๆเหนียวในแคร้งเลยครับ สุดยอดจริงๆ Mobil 1 ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับ Mobil นะครับ แต่ที่บ้าน 4 คันใช้ Mobil ทุกคัน
มี Civic ปี 94 อยู่คันนึงวิ่ง มา 240000 ว่าโลแล้ว
เครื่องยังแน่นอยู่ไม่มีควันออกที่ปลายท่อเลย วิ่ง 180 สบายๆเลย รถวิ่งใช้งานทุกวันจริงๆครับ

ปล.ว่าแต่พี่Chai อยู่ชลบุรี ตรงไหนอ่ะครับ ผมไปรับ-ส่งแฟนที่ชลทุกอาทิตย์เลย เดี๋ยวแวะไปหาครับ

N1SPECII 23-09-2009 12:45

3 ไฟล์แนบ
ไปซื้อมาแล้วครับของ shell 378 บาท 4 ลิตร ตอนแรกจะไปเอาของมิตซูบิชิ ขวดอลูมิเนียมเล็กๆ แต่ราคาไม่เล็ก 850 เลยถอยดีกว่า เอาตัวนี้แทนเดี๋ยวลองใส่ดูแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ ว่าผลเป็นยังไง :emo_toon05: :emo_toon05: :emo_toon05:

Moonlight 23-09-2009 12:57

การใช้น้ำมัน ฟลัชชิ่งนั้น (ปกติ ผมไม่แนะนำให้ใช้นะครับ) แต่เคสนี้ ถ้าจะใช้ ผมแนะนำอย่างนี้นะครับ

เวลาถ่ายน้ำมันเก่าออก ถ้าเครื่องยนต์เย็นอยู่ ถ้าเป็นไปได้ ให้ถอดปลั๊กเซนเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ออกค รับ (THW) ECU จะปรับค่า THW นี้ให้เป็น 80 องศา จึงจะไม่มีการวอร์มเครื่องยนต์ครับ

หลังจากเติมน้ำมันฟลัชชิ่ง เข้าไปแล้ว อย่าเร่งเครื่องยนต์นะครับ พอครบเวลาแล้วถ่ายออก หลังจากนั้นค่อยเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง และเติมน้ำมันเครื่องลงไป เสียบปลั๊ก THW เข้าไปอย่างเดิมครับผม

N1SPECII 23-09-2009 19:43

1 ไฟล์แนบ
รูปเดี๋ยวพรุ่งนี้มาครับพอดีถ่ายน้ำมันเกียร์ล้างก้น แคร้งด้วยเลยยังไม่ได้ใส่ น้ำมันเกียร์ตัวนี้ดีมั้ยครับแล้วมันใช้กี่ลิตรครับล ้างกรแคร้งไม่ได้แกะลูกทอร์ค

ขอถามอีกอย่างนึงคับท่อทางเดินน้ำมันเชื้อเพลิงนี่ใช ้ท่อทองแดงขนาดกี่มิลครับในการเดินท่อ เพราะวันีน้ก้มดูช่างที่วางเครื่องมาให้เค้าเดินเป็น สายยางธรรมดามาให้เอามือแตะๆดูมีเบนซินซึมออกมาถึงว่ าเต็มถังหมดไวจัง ใครทราบขนาดบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

T.N.P.K. 23-09-2009 20:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ N1SPECII (406934 กระทู้)
รูปเดี๋ยวพรุ่งนี้มาครับพอดีถ่ายน้ำมันเกียร์ล้างก้น แคร้งด้วยเลยยังไม่ได้ใส่ น้ำมันเกียร์ตัวนี้ดีมั้ยครับแล้วมันใช้กี่ลิตรครับล ้างกรแคร้งไม่ได้แกะลูกทอร์ค

ขอถามอีกอย่างนึงคับท่อทางเดินน้ำมันเชื้อเพลิงนี่ใช ้ท่อทองแดงขนาดกี่มิลครับในการเดินท่อ เพราะวันีน้ก้มดูช่างที่วางเครื่องมาให้เค้าเดินเป็น สายยางธรรมดามาให้เอามือแตะๆดูมีเบนซินซึมออกมาถึงว่ าเต็มถังหมดไวจัง ใครทราบขนาดบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

--- ไป 3 หุน / กลับ 2 หุน โดยทั่วไปเดินกันไซร์นี้นะครับ .. แต่ถ้ากลัวใหญ่ไป ขาไปเดิน 2.5 หุน ก็ได้ครับ ---

Moonlight 23-09-2009 20:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ N1SPECII (406934 กระทู้)

ขอบคุณครับ

ถ้าล้างเฉพาะก้นแคร้งเกียร์ออโต้ ใช้น้ำมันเกียร์ออโต้ประมาณ 3 ลิตรเองครับ ถ้าเป็นผมแล้ว ถ้าผผมวางเครื่องใหม่ ผมจะยอมเสียเวลาคว่ำทอร์กคอนเวิร์ทเตอร์ ล้างกรองเกียร์ ล้างก้นแคร้ง แล้วเติมน้ำมันเกียร์ออโต้ของโตโยต้า Type IV จำนวน 7 ลิตร ทีเดียวจบไปเลยครับ

ขนาดท่อน้ำมันเบนซินนั้น ผมจำไม่ได้ครับ แต่ว่า ขนาดของท่อทองแดงที่จะเดินมาจากถังน้ำมัน คุณสังเกตุขนาดง่ายๆ ก็คือ เท่ากับรูในท่อยางที่คุณใช้อยู่นั่นแหละครับ

เค_คลองสาม 24-09-2009 23:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ N1SPECII (407858 กระทู้)
ใส่ flushing เรียบร้อยแล้วครับเดินเบา 5 นาที ถ่ายน้ำมันออกดำมาก เลยเปิดฝาดูอีกทีผลปรากฏว่า......ไม่ต่างจากเดิมเลยค รับ:( แต่เหมือนจะบางๆลงไปกว่าเดิมนิดหน่อยกำจริงๆ สงัสยต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยๆซะแล้วสิงานนี้ :confused:

ผมเน้นที่ก้นแคร้งน้ำมันเครื่องน่ะครับ ให้แกะและดูฝักบัวครับว่ามันตันมากขนาดไหน ตันมากให้หาเปลี่ยนครับ เพราะชาร์ปมันจะละลายได้ครับ:frown:

N1SPECII 24-09-2009 23:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (407878 กระทู้)
ผมเน้นที่ก้นแคร้งน้ำมันเครื่องน่ะครับ ให้แกะและดูฝักบัวครับว่ามันตันมากขนาดไหน ตันมากให้หาเปลี่ยนครับ เพราะชาร์ปมันจะละลายได้ครับ:frown:

เดี๋ยวพรุ่งนี้แกะดูครับ ไม่ทราบว่าตัวฝกบัวนี้ถอดมาล้างไม่ได้เหรอครับต้องเป ลี่ยนอย่างเดียวเลยใช่มั้ย เพราะก่ะว่าจะลองล้างดูก่อนอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

วันนี้เอาน้ำมันเครื่องไปให้อู่มาครับซื้อวาโวลีนแกล อนเงิน 5w - 40 มั้งจำไม่แม่น เห็นช่างกำลังแกะก้นแคร้งเลยก้มดู ผิดคาดครับก้นแคร้งแทบจะไม่สกปรกเลย แถมฝักบัวก็ไม่อุดตันอีกต่างหาก ให้ช่างส่องดูข้อเหวี่ยงและส่วนข้างในพี่แกมันเงาวับ เลย

แล้วทำไมข้างบนมันเกาะแน่ๆติดจังเลย แต่แคร้งผมปาดมากลัวว่าถ้าวัดตามไม้วัดแล้วจะไม่ตรง เติมรอบนี้พร้อมเปลี่ยนกรองผมเลยให้เติมเข้าไปเลย 5.5 ลิตร มันคงไม่เป้นไรใช่มั้ยครับ เพราะเราเอาจำนวนลิตรเข้าว่า วันนี้ลืมถ่ายก้นแคร้งมาให้ดูกันพรุ่งนี้ก่อนครับ

เอารถออกมาเรียบร้อยแล้วครับเครื่องวิ่งนิ่มกว่าเดิม รู้สึกได้เลยครับ

น้ำมันเครื่องเราเอาจำนวนลิตรเข้าว่าใช่มั้ยครับถ้าอ ่างเอาปาดมา(แต่ต่อเติมแล้ว)

ผมเติมไป 5 ลิตร ไม่ทราบว่าพอรึเปล่าเพราะเห็นว่าเติม 5.5 - 5.8 ลิตรกัน

ขอบคุณครับ

vampire258 30-09-2009 23:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ n1specii (411948 กระทู้)
เอารถออกมาเรียบร้อยแล้วครับเครื่องวิ่งนิ่มกว่าเดิม รู้สึกได้เลยครับ

น้ำมันเครื่องเราเอาจำนวนลิตรเข้าว่าใช่มั้ยครับถ้าอ ่างเอาปาดมา(แต่ต่อเติมแล้ว)

ผมเติมไป 5 ลิตร ไม่ทราบว่าพอรึเปล่าเพราะเห็นว่าเติม 5.5 - 5.8 ลิตรกัน

ขอบคุณครับ

ผมเติม 5.5 ลิตรครับ

แครงเดิมๆ ไม่ปาด

wk7000 11-10-2009 22:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ N1SPECII (418677 กระทู้)
ตอนนี้เครื่องวิ่งปกติดีไม่ทราบว่าตอนที่สตาทครั้งแร กของวันแรงดันน้ำมันเครื่องจะขึ้นไปประมาณ เลข 4-6 แล้วฏ้เดินเบาะประมาณ 2-4 ถือว่าปกติมั้ยครับ

ถ้าหน่วยเป็นบาร์ก็ถือว่าปกติครับ เวลาซัดแช่คันเร่งแรงดันไม่ควรต่ำกว่า 6 บาร์ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:06