ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   Temp ของเครื่อง 2-Bo โดยปกติจะขึ้นเท่าไร (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43744)

A.CUEL 21-12-2009 21:29

Temp ของเครื่อง 2-Bo โดยปกติจะขึ้นเท่าไร

ตอนนี้ของผมมันขึ้นอยู่ที่ 70-80 ผมว่ามันน่าจะผิดปกตินะครับ คือผมเอาเซ็นเซอร์ของ เกจติดไว้ตรงท่อที่อยู่ตรงด้านหลังเครื่องน่ะครับไม่ แน่ใจว่าเป็นท่อสำหรับต่อเข้า Heater หรือเปล่า:?

wk7000 21-12-2009 21:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ A.CUEL (456486 กระทู้)
ตอนนี้ของผมมันขึ้นอยู่ที่ 70-80 ผมว่ามันน่าจะผิดปกตินะครับ คือผมเอาเซ็นเซอร์ของ เกจติดไว้ตรงท่อที่อยู่ตรงด้านหลังเครื่องน่ะครับไม่ แน่ใจว่าเป็นท่อสำหรับต่อเข้า Heater หรือเปล่า:?

ปกติถ้าติดเกจวัดเพิ่มเขาจะฝังเซนเซอร์ที่ท่อน้ำออกจ ากเครื่อง หรือด้านล่างของหม้อน้ำก่อนเข้าเครื่องครับ

ส่วนถ้าเอาไปติดที่ท่อน้ำท้ายเครื่องซึ่งเป็นท่อต่อเ ข้าไปยังฮีตเตอร์เดิมและวนมาเข้าสูบ 6

น้ำจากท่อนี้เป็นน้ำที่ผ่านการลดอุณหภูมิจากหม้อน้ำแ ล้ว ผ่านเข้าเครื่องทางวาว์ลน้ำ ส่วนหนึ่งแบ่งไปลดอุณหภูมิที่แกนเทอร์โบ ด้วยครับ

ดังนั้นถ้าอุณหภูมิที่วัดได้อยู่ระดับนี้ก็น่าจะเป็น ปกติครับ ทำให้ทราบว่าประสิทธิภาพการระบายความร้อนของหม้อน้ำย ังดีอยู่หรือไม่ด้วยครับ

ส่วนถ้าฝังเซนเซอร์ไว้ที่ท่อน้ำออก กับวาว์ลน้ำเดิม อุณหภูมิที่ได้จะอยู่ช่วง 88-100 องศา แต่อย่าให้เกิน 100 องศาเป็นใช้ได้ครับ
:)

najake@lampang 21-12-2009 23:42

ผม 90-105 C ครับ
แต่ทั้งนี้ให้เราสังเกตเอา
เพราะตำแหน่งเซนเซอร์ สำคัญมาก
และมักจะหลอกตัวเราเอง

บางทีติดเซนเซอร์ที่ด้านน้ำร้อนขาออก
แน่นอนความร้อยจะสูงมาก
แต่ก็ดีที่ทำให้เราระวัง

บ่งคนติดหลังหม้อน้ำที่ระบายแล้ว
แบบนี้ร้อนจะน้อย เลยทำให้เราซัด ๆๆ

......
ผทเอง มองที่เกจเป็นตัวประกอบ
แต่ที่ผมจะดูเป็นหลักคือความร้อนในห้องเครื่อง
หากเมื่อไหร่ที่เราเปิดฝากระโปรงแล้วหน้าผงะล่ะก็
นั่นคือผิดปรกติแน่ ๆ แล้ว

...
ในรถผมหากร้อนจัด ๆ ตอนบ่าย ๆ ผมดูเกจวัดมันราว ๆ 97-102 C

แต่ผมดูแล้ว น้ำไม่ดัน
เปิดฝากระโปรงตัวเครื่องยังจับได้
ผมก็โอเคละ

ตำแหน่งเซนเซอร์และเกจวัดสำคัญครับ
เชคให้ดี บางทีก็หลอนตัวเองเหมือนกัน
............

มังกรไฮโซ 22-12-2009 00:55

แจมด้วยคน.....
ติดเกจวัด อุณหภูมิ แต่ช่างใช้สัญญาณ จากตัวที่ต่อมาที่แผงหน้าปัท....ไม่ได้ฝังตัวเซนเซอร ์ที่ท่อน้ำ
อันนี้อุณหภูมิควรจะเท่าไหร่ ดี
ตอนนี้มันขึ้น 90-110 .....ปกติสุข ดีม๊ะ คับ+++

apile 22-12-2009 00:57

ติดที่ท่อน้ำ ขาออกจากเครื่องผมว่าเป็นตำแหน่งที่เหมาะสมสุดแล้วคร ับ เราจะได้รู้อุณหภูมิเครื่องเราจริงๆ ๆ ว่ามันเท่าใด ไม่ใช่ใส่ในจุดที่มันผ่านการลดความร้อนจากหม้อน้ำมาแ ล้ว แบบนี้ ไม่ใช่อุณหภูมิเครื่องที่แท้จริงครับ

HS9KRM 22-12-2009 08:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile (456582 กระทู้)
ติดที่ท่อน้ำ ขาออกจากเครื่องผมว่าเป็นตำแหน่งที่เหมาะสมสุดแล้วคร ับ เราจะได้รู้อุณหภูมิเครื่องเราจริงๆ ๆ ว่ามันเท่าใด ไม่ใช่ใส่ในจุดที่มันผ่านการลดความร้อนจากหม้อน้ำมาแ ล้ว แบบนี้ ไม่ใช่อุณหภูมิเครื่องที่แท้จริงครับ

:) เห็นด้วยครับ:)

Moonlight 22-12-2009 08:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ (456581 กระทู้)
แจมด้วยคน.....
ติดเกจวัด อุณหภูมิ แต่ช่างใช้สัญญาณ จากตัวที่ต่อมาที่แผงหน้าปัท....ไม่ได้ฝังตัวเซนเซอร ์ที่ท่อน้ำ
อันนี้อุณหภูมิควรจะเท่าไหร่ ดี
ตอนนี้มันขึ้น 90-110 .....ปกติสุข ดีม๊ะ คับ+++

110 สูงไปครับผม ไม่ควรเกิน 100 นะครับ เกินจากนี้ ต้องระวังแล้วครับ

yokee_1 22-12-2009 08:42

เซ็นเซอร์ผมเอาติดที่ท่อน้ำบนครับ เป็นแบบออกจากเครื่องหรือออกจากหม้อน้ำครับ

Moonlight 22-12-2009 08:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yokee_1 (456652 กระทู้)
เซ็นเซอร์ผมเอาติดที่ท่อน้ำบนครับ เป็นแบบออกจากเครื่องหรือออกจากหม้อน้ำครับ

ที่เหมาะสมที่สุด ต้องออกจากเครื่องยนต์ ครับผม

แต่ว่า ถ้าหาที่ติดตั้งไม่ได้เลย และจำเป็นต้องติดที่ท่อน้ำล่าง ก็ต้องคิดคำนวณในใจ บวกเพิ่มตัวเลข เข้าไปจากเกจ์อีก 10 - 15 องศา จึงจะเป็นอุณหภูมิจริงที่ท่อน้ำบนครับผม

najake@lampang 22-12-2009 09:27

ท่อน้ำบน ก็คือขาออกจากเครื่องนั่นแหละครับ
โดยปรกติถ้าติดเกจวัดแบบแยก
ช่างเค้าก็ใส่ตรงนี้กันแทบทั้งหมด

เพราะมันใส่ง่าย ทำงานได้ง่าย

ก็ถูกต้องแล้วครับ วัดน้ำร้อนขาออกจากเครื่องนั่นแหละ

ถ้าจะให้ดี ติดมันสองตัว สองจุดเลยครับ
คือติดเซนเซอร์ที่ท่อน้ำขาเข้าเครื่องด้วย
หากเราติดตรงนี้เพิ่ม เราจะได้ทราบประสิทธิภาพของระบบระบายความร้อน
คือหม้อน้ำ และพัดลมของเรายังทำงานได้ดีรึไม่

อันนี้ก็มีประโยชน์เช่นกัน

ป.ล
สำคัญมาก ๆ ต่ออุณหภูมิพวกนี้ระวังอย่าหลอนตัวเอง
คืออุณหภูมิภายนอกครับ
ยิ่งด้านนอกรถร้อน 37-38C ยามวิ่งตอนแดดจัด ๆ

อุณภูมิเครื่องเราไปตามนั้นแน่ ๆ
เพราะลมที่มาปะทะหม้อน้ำ มันก็ลมร้อนดีดี นี่เอง

ผมเองเคยวิ่งผ่าน น้ำหนาวตอนหน้าหนาว
ผมดู เกจ ความร้อนเครื่องไม่ถึง 20C โอววว พระเจ้า

ตอนนั้นขับเครื่อง h22a แบบไม่มีวาวล์น้ำนะครับ
เป็นแบบนั้นเลย

...

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:47