ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ระหว่าง e34 กับ เซฟิโร ตัวไหนวาง j gte แล้วปัญหาไม่เยอะครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=73232)

nik0078 09-12-2013 18:38

ระหว่าง e34 กับ เซฟิโร ตัวไหนวาง j gte แล้วปัญหาไม่เยอะครับ

ตามหัวข้อนะคับ คือผมอยากจะหารถมือ2 มาลงเครืองj ระหว่าง e34ตัว520 หรือ เซฟิโร่ ตัวไหนดีคับ
1 ผมใช้งานทั่วไป แรงบางที่(แบบสเป๊ปเดิม)
2 ติดก๊าซ แบบไหนดี
3 ตัวไหน ค่าใช้จ่ายน้อยที่สุดในการแปลง
4 สําคัญเลยครับข้อนี้ ทำที่ไหนจบ ราคาจบที่เท่าไร

ชายต้น 09-12-2013 19:03

ส่วนตัวเชียร์ เซฟครับ

Apple JZ Power 09-12-2013 20:03

อันไหนอะไหล่ช่วงล่าง ระบบไฟ ภายใน
ถูกกว่า และหาง่าย ของแต่งหลากหลาย
เอาอันนั้นเลยครับ

34 โค ต ระ แพง ถ้าของใหม่ของดีนะครับ
ถ้าอะไหล่พอใช้ได้ ใส่ได้ก็แค่พอใช้ พึ่งพาไม่ได้เปลี่ยนจนเซง..!! ระบบไฟรุ่นเก่าๆต่ำกว่า93พอถูไถ
รุ่นใหม่ขึ้นมา กล่องสารพัดในการควบคุมเลย
ถ้ามีงบก็จัดได้เพราะตัวถังแข็งถึกมาก รวมถึงหนักมากด้วย :emo_toon06:
เบรคก็แปลงใส่ได้เหมือนๆกัน หม้อลมก็ใส่หลายชั้นได้
ล้อหายากหน่อยแต่พอมี 18แท้ เก่า 3หมื่นอัพเกือบทุกลาย

ติดแก๊สหลายที วางที่ไหนในคลับมีหลายอู่จบๆทั้งนั้นครับ ราคาแล้วแต่เครื่องและอุปกรณ์ส่วนควบ :emo_toon24:

ไม่รู้เซฟ เพราะไม่เคยมีรอพี่ๆที่รู้แล้วกันนะครับ
รู้แต่34 เฉพาะคันผม และมีรายการค่าซ่อมเกือบทั้งคันแล้ว :emo_toon05:

borancar 09-12-2013 21:27

เลือกที่ถูกใจเรามากที่สุด รถเดิมให้มากที่สุดครับ มาแต่งเพิ่มทีหลังได้ ถ้าเอารถแต่งมาถ้าไม่มีประสบการณ์พออาจ น้ำตาเล็ดได้ ส่วนแก๊สถ้าเป็นพวกโบ แนะหัวฉีดจ้า :emo_toon08:

jing 09-12-2013 22:16

สูตรสำเร็จ คงเป็นเซฟละครับ ทำเสร็จขับโชว์ตำรวจ หันหลังควับเลยครับ (รุ่นนี้ พี่ตำรวจเค้าชอบครับ)..... ส่วนตัวผม ถ้าชอบ เบนซ์ บีเอ็ม วอลลโว่ครับ อยากหามาวางเจมากๆก็พวกเบนซ์รุ่นเก่าหน่อย ...ใจชอบแต่ขาดกำลังทรัพย์ :frown:

เค_คลองสาม 09-12-2013 23:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (887695 กระทู้)
สูตรสำเร็จ คงเป็นเซฟละครับ ทำเสร็จขับโชว์ตำรวจ หันหลังควับเลยครับ (รุ่นนี้ พี่ตำรวจเค้าชอบครับ)..... ส่วนตัวผม ถ้าชอบ เบนซ์ บีเอ็ม วอลลโว่ครับ อยากหามาวางเจมากๆก็พวกเบนซ์รุ่นเก่าหน่อย ...ใจชอบแต่ขาดกำลังทรัพย์ :frown:

ทำเยอะๆ จะได้มีทรัพย์
ชอบเครื่องเจเดิมแอบแรงต้องa31 แอบหรูแรงกว่าเครื่องเดิมe34 ถ้าต้องซื้อมาลงเครื่อง หาที่ลงมาแล้วราคาจะถูก แล้วมาเก็บนิดหน่อย ถ้าในกรณีที่ดูรถที่วางเครื่องเป็นน่ะครับ เพราะฟซื้อบอดี้บ้างที่ก็ต้องมาทำช่วงล่างเหมือนกัน: )

Chai 10-12-2013 08:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (887695 กระทู้)

เอาทรัพย์ไปทำไรหมดคร้าฟ :emo_toon08::emo_toon08:

nik0078 10-12-2013 09:00

ระหว่าง e34 กับ เซฟิโร ตัวไหนวาง j gte แล้วปัญหาไม่เยอะครับ

ดูเครื่อง j ว่าสดไม่สดดูอย่างไรครับ

boy1jbo 10-12-2013 13:43

แอบมาส่อง

A31 คับชอบโดยส่วนตัว

PhotJZ 10-12-2013 18:28

ช่วงเวลาแบบนี้เคยเกิดกับผม เมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้ว มีงบอยุ่ในมือ มองหารถเก๋งที่วางเจแล้ว ก็ได้ความรุ้จากในนี้ไปมากพอนะ มองๆเลือกๆเอาตามเวป ที่พอจะสู้ราคาไหว ก็มี cef & BMW
ใจนึงกะใช้ซักหลายปีอยู่ แต่ตัวเราอายุมากขึ้น น้องๆที่บอกขายส่วนใหญ่ก็บอกว่า จะกลับไปหารถเดิมๆแระ...อายุเยอะครับ ก็เลยตัด cef ทิ้งไป
เพิ่มงบอีกนิดไปจับ e36 จนวันนี้จะ 2 ปีแล้ว รู้สึกเหนื่อยมากๆครับ
คันเก่าวางเองรู้สึกว่าเริ่มต้นกว่าจะจบมันใช้งบเยอะ และบานปลาย เหนื่อยด้วยมีงานเข้าเรื่อยๆ ...ไปจับรถวางเจมาแล้ว โคร ตะระ เหนื่อยมากกว่าอีก

ปล. ซื้อรถช่วงนี้ นาทีเป้นของเรา ใจเย็นครับ ...ขอให้โชคดี

Yun 55 10-12-2013 18:58

A31 อีกคนครับน่าจับจองเป็นเจ้าของ

volvoman 10-12-2013 21:31

มีประสบการณ์กับe34 เพราะจะเอามาแต่งสวย แต่ว่าระบบแอร์ผมเอาไม่จบครับ โดนแปลงมาจนแก้กลับไม่ได้ ขนาดยกชุดสายไฟพร้อมตู้มาจากหัวตัดยังมีบางอย่างไม่เ หมือนกันเลย. สุดท้ายขายทิ้งครับ เข้าอู่ทุกอาทิตย์เลย ตอนนี้Volvo ล้วนๆสวยแบบบึกบึน ไปเรื่อยๆตามเซฟไม่ทันแต่สวยแบบรถถังครับ

KIMCHK 11-12-2013 09:53

cef ก็ซิ่ง
bm ก็ภูมิฐาน
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

ส่วนเค้า เบ็นซ์แอบซิ่ง :emo_toon08:

nik0078 11-12-2013 10:08

ว่าแต่เครือง j gte สดๆดูอย่างไรครับ (ที่ถามเพราะเจอรถที่เขาลงสำเร็จมาแล้ว) กลัวโดนย้อมนะครับ
ที่เคยเจอมานะครับ
1 เครืองเดิน นิ่งแต่ฝาเครืองมีคราบนํ้ามันไหลเยอะรอบๆๆเลยแถวๆเสื อสูบเหมือนเคยโกงมาก่อน
2 อีกคัน ความร้อน สูงมากรถจอด 90องศา แถมเครืองว่างมานานๆๆมักๆๆ เสือสูบเยิ้มเหมือนกัน

เครือง เจ ผมครวดูหลักๆๆอย่างไรบางครับ ถ้าเป็นรถที่เขาว่างมาแล้ว เอาแบบจับมาปวดหัวน้อยที่สุดนะครับ
และเครือง j gte ผมเห็นว่ามันมีหน้าตา ไม่เหมือนกัน แบบฝาเลียบๆ กับแบบฝา2ร่อง ตัวไหน น่าเล่นกว่ากันครับ

KIMCHK 11-12-2013 11:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nik0078 (887777 กระทู้)
ว่าแต่เครือง j gte สดๆดูอย่างไรครับ (ที่ถามเพราะเจอรถที่เขาลงสำเร็จมาแล้ว) กลัวโดนย้อมนะครับ
1 เครืองเดิน นิ่งแต่ฝาเครืองมีคราบนํ้ามันไหลเยอะรอบๆๆเลยแถวๆเสื อสูบเหมือนเคยโกงมาก่อน
2 อีกคัน ความร้อน สูงมากรถจอด 90องศา แถมเครืองว่างมานานๆๆมักๆๆ เสือสูบเยิ้มเหมือนกัน

เครือง เจ ผมครวดูหลักๆๆอย่างไรบางครับ ถ้าเป็นรถที่เขาว่างมาแล้ว เอาแบบจับมาปวดหัวน้อยที่สุดนะครับ
และเครือง j gte ผมเห็นว่ามันมีหน้าตา ไม่เหมือนกัน แบบฝาเลียบๆ กับแบบฝา2ร่อง ตัวไหน น่าเล่นกว่ากันครับ

พาช่างไปด้วยเลย :)

nik0078 11-12-2013 13:44

อืม แปลว่าไม่มีวิธีอื่นเลยใช้มัยครับนอกจากพาช่างไปดู บางอย่างเราไม่สามารถดูพื้นฐานเองได้เลยหรือครับ

Chai 11-12-2013 16:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nik0078 (887777 กระทู้)

รถวางใช้งานมาแล้วอย่าหวังว่ามันจะสดซิง ๆ เหมือนเครื่องเชียงกงเลยครับ เอาเป็นว่าคราบน้ำมันต่าง ๆ มันต้องมีบ้างเป็นธรรมดา น้ำมันที่คุณเห็นน่าจะมาจากการรั่วออกทางฝาวาล์ว เพราะยางมันเสื่อมตามกาลเวลาไม่ได้หมายความว่าฝาจะโก ่ง โก่งไม่โก่งต้องดูน้ำดูความร้อนครับ
ส่วนวิธีดูนั้นผมแชร์แบบคร่าว ๆ แล้วกันนะครับ
1. เช็คโค๊ตเครื่องยนต์ (ถ้าสามารถทำได้)
2. ฟังเสียงครับ ฟังทั้งที่ห้องเครื่องยนต์และปลายท่อไอเสีย (ฟังตอนใช้น้ำมันนะครับ) ที่หน้าเครื่องก็ลองฟังดูว่ามันมีอะไรก็อก ๆ แก๊ก ๆ บ้าง อาจเป็นพวกลูกปืนพลูเล่ หรือเสียงอุปกรณ์กระแทกตัวถัง ต้องสังเกตุดูครับ เครื่องเจเราเนี่ยจัดว่าเป็นเครื่องที่ดีที่สุดของ Toyota ตัวหนึ่งเลยทีเดียว ขนาดว่าใช้แก๊สกันเป็นแสนโล วาล์วก็ยังถือว่าทนทานกว่าเครื่องยนต์ใหม่ ๆ มากครับ ทีนี้ลองตั้งใจฟังที่ท่อไอเสียตอนเดินเบาดูครับ ว่ามันเดินเรียบขนาดไหน ถ้าวาล์วไม่สนิทจริงมันก็จะมีเสียงปุด ๆ ให้ได้ยินบ้าง แต่อันนี้ก็อาจมาจากสาเหตุอื่นได้เช่น หัวเทียน หัวฉีด เอาเป็นว่าถ้ารวม ๆ เนียนก็ ใช้ได้ครับ
3. การระบายความร้อน ถ้าเค้าให้ลอง หรือให้เขาขับให้นั่งลองขับตอนแดดร้อน ๆ ติดไฟแดงดูก่อนครับ สังเกตุดูว่าความร้อนขึ้นไหม แอร์เย็นหรือไม่ ถ้าผ่านก็ ok
4. ถ้าสามารถทดลองความเร็วสูงได้ลองเลยครับ (ดูเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับสำคัญมาก) รอบสูง ๆ มีสะดุดบ้างไหม ความร้อนขึ้นหรือเปล่า (และได้ลองช่วงล่างไปในตัวด้วย)
5. แนะนำหาเพื่อนหรือช่างที่มีพื้นฐานเครื่องยนต์ไปดูด้ วยจะดีที่สุดครับ

ส่วนเรื่องบอดี้อันนี้ผม no comment ครับ วันนี้พอมีเวลาเลยได้ออกความเห็นกับเค้าบ้าง อิอิ :)

ส่วนเครื่องที่ว่าฝา 2 แบบน่าจะหมายถึงตัวธรรมดากับ vvti ครับยังไงลองค้นหาในกระทู้ดูครับ มีข้อมูลมากมายเลย

KIMCHK 11-12-2013 16:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai (887800 กระทู้)
รถวางใช้งานมาแล้วอย่าหวังว่ามันจะสดซิง ๆ เหมือนเครื่องเชียงกงเลยครับ เอาเป็นว่าคราบน้ำมันต่าง ๆ มันต้องมีบ้างเป็นธรรมดา น้ำมันที่คุณเห็นน่าจะมาจากการรั่วออกทางฝาวาล์ว เพราะยางมันเสื่อมตามกาลเวลาไม่ได้หมายความว่าฝาจะโก ่ง โก่งไม่โก่งต้องดูน้ำดูความร้อนครับ
ส่วนวิธีดูนั้นผมแชร์แบบคร่าว ๆ แล้วกันนะครับ
1. เช็คโค๊ตเครื่องยนต์ (ถ้าสามารถทำได้)
2. ฟังเสียงครับ ฟังทั้งที่ห้องเครื่องยนต์และปลายท่อไอเสีย (ฟังตอนใช้น้ำมันนะครับ) ที่หน้าเครื่องก็ลองฟังดูว่ามันมีอะไรก็อก ๆ แก๊ก ๆ บ้าง อาจเป็นพวกลูกปืนพลูเล่ หรือเสียงอุปกรณ์กระแทกตัวถัง ต้องสังเกตุดูครับ เครื่องเจเราเนี่ยจัดว่าเป็นเครื่องที่ดีที่สุดของ Toyota ตัวหนึ่งเลยทีเดียว ขนาดว่าใช้แก๊สกันเป็นแสนโล วาล์วก็ยังถือว่าทนทานกว่าเครื่องยนต์ใหม่ ๆ มากครับ ทีนี้ลองตั้งใจฟังที่ท่อไอเสียตอนเดินเบาดูครับ ว่ามันเดินเรียบขนาดไหน ถ้าวาล์วไม่สนิทจริงมันก็จะมีเสียงปุด ๆ ให้ได้ยินบ้าง แต่อันนี้ก็อาจมาจากสาเหตุอื่นได้เช่น หัวเทียน หัวฉีด เอาเป็นว่าถ้ารวม ๆ เนียนก็ ใช้ได้ครับ
3. การระบายความร้อน ถ้าเค้าให้ลอง หรือให้เขาขับให้นั่งลองขับตอนแดดร้อน ๆ ติดไฟแดงดูก่อนครับ สังเกตุดูว่าความร้อนขึ้นไหม แอร์เย็นหรือไม่ ถ้าผ่านก็ ok
4. ถ้าสามารถทดลองความเร็วสูงได้ลองเลยครับ (ดูเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับสำคัญมาก) รอบสูง ๆ มีสะดุดบ้างไหม ความร้อนขึ้นหรือเปล่า (และได้ลองช่วงล่างไปในตัวด้วย)
5. แนะนำหาเพื่อนหรือช่างที่มีพื้นฐานเครื่องยนต์ไปดูด้ วยจะดีที่สุดครับ

ส่วนเรื่องบอดี้อันนี้ผม no comment ครับ วันนี้พอมีเวลาเลยได้ออกความเห็นกับเค้าบ้าง อิอิ :)

ส่วนเครื่องที่ว่าฝา 2 แบบน่าจะหมายถึงตัวธรรมดากับ vvti ครับยังไงลองค้นหาในกระทู้ดูครับ มีข้อมูลมากมายเลย

ก่อนลองตกลงกับเจ้าของรถก่อน ซัดๆมาพังคาทีน งานเข้าเอานะ

ทางที่ดีให้เจ้าของซัดเองให้ดูสักรอบสองรอบ

nik0078 12-12-2013 20:54

ขอบคุณทุกท่านมากนะคับ ช่วงนี้เล็งๆรอเป้าคับ รอเจอตัวสวยๆอยู่คับ ถ้าหาอยากนักคงต้องลงใหม่เลย แต่ใจผมปักไปกับE34แล้ว อีกอย่างเรื่องร้านว่างเครืองก็ทำใจลำบากเหลือเกินตั ดสิ้นใจยาก ราคาไล่ๆกันแต่ของที่ใส่ต่างกันเยอะเหลือเกินแต่ราคา ซิเท่ากัน เอาไงดี :biggrin:

PhotJZ 12-12-2013 22:13

ประสบการณ์ตรงของผมตอนลือกซื้อนะ....เผื่อจะเจอเหมือ นผม

### ดูจากในเวปแล้วโทรคุย นั่ง taxi ไปดูรถเลย ครับ

......ถามรายละเอียดตัวรถ ไม่ค่อยรู้เรื่อง เหมือนจับรถมาขาย เหมือนไม่ใช้เจ้าของตัวจริง

......จะฟังเสียงเดินเบาไม่ได้เลยครับ เพราะรถยิงท่อสด 3 นิ้ว ดังมากๆ

......จะขอลองรถ เขาบอกว่าขอมัดจำ สด 2 หมื่น เพราะกลัวว่าเราจะขับไปโดนอะไร กลัวเสียราคา

.......ให้เขาลองกดให้ดู เขาบอกว่า เขารักษารถมาก ไม่ค่อยได้ขับแบบนั้น (จริงๆแล้วช่วงล่างแย่มากๆขับเร็วไม่ได้)

เผื่อจะเจอแบบนี้...ลองดูนะ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:48