ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   1 jz gte สตาร์ทยากจังงง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=32434)

kwun 02-04-2009 21:25

1 jz gte สตาร์ทยากจังงง

ตอนนี้ใช้เครื่อง 1jz gte auto สตาร์ทยาวครับ(แชะๆๆๆๆ)

ได้ลองเปลี่ยน แบตเตอรี่ สายแบตใหญ่ขึน หัวฉีด หัวเที่ยน เรกูเรเตอร์ ปั๊มติ๊ก

ทั้งหมดแล้วก้อยังไม่หาย รวมทั้เช็คโค๊ดก้อปกติครับ

อยากทราบว่าน่าจะมาจากสาเหตูใดครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ:( :confused:

Moonlight 02-04-2009 21:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kwun (294393 กระทู้)
ตอนนี้ใช้เครื่อง 1jz gte auto สตาร์ทยาวครับ(แชะๆๆๆๆ)

ได้ลองเปลี่ยน แบตเตอรี่ สายแบตใหญ่ขึน หัวฉีด หัวเที่ยน เรกูเรเตอร์ ปั๊มติ๊ก

ทั้งหมดแล้วก้อยังไม่หาย รวมทั้เช็คโค๊ดก้อปกติครับ

อยากทราบว่าน่าจะมาจากสาเหตูใดครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ:( :confused:

เช็คไดสตาร์ท รีเลย์ช่วยสตาร์ท รวมทั้งสายไฟมาที่รีเลย์และไดชาร์จครับ

katoonjz 04-04-2009 03:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (294405 กระทู้)
เช็คไดสตาร์ท รีเลย์ช่วยสตาร์ท รวมทั้งสายไฟมาที่รีเลย์และไดชาร์จครับ

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ ของผม 1J BO เช่นกัน 3-4เดือนที่แล้วสตาร์ทเช้าติด วิ่งๆ ไปพอร้อนดับเครื่อง กลับมาสตาร์ทใหม่ติดยากจนไม่ติดก็มี เปลี่ยนไดสตาร์ทก็ไม่หาย ตอนนี้เช้าๆ ก็สตาร์ทยากแล้ว ตอนไปเปลี่นไดสตาร์ท ช่างต่อสายตรงจากไดสตาร์ทมาไว้ให้จี้กับแบตตารี่โดยต รงเวลาจะสตาร์ท ถึงจะติด (ช่างบอกให้ไปตรวจเช็คดูเอง เสียเงินทำอย่างอื่นด้วย แต่แค่นี้ไม่ทำให้จบ แถมรถออกมาวิ่งอย่างเลวเลย ไม่อยากกลับไปแล้วอู่ที่แนะนำในเว็ปอู่นี้) ตอนนี้ก็จอดครับเพราะออกจากอู่มาก็สะท้าน เพราะมีการเลื่อนตำแหน่งเครื่อง ตอนนี้จอดทิ้ง เตรียมจัดการกับเพลากลาง) ส่วนเรื่องสตาร์ทยังไม่ได้แก้ไขเลยครับ ไม่แน่ใจว่าที่รถมีรีเลย์ช่วยสตาร์ทหรือไม่

kwun 04-04-2009 05:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz (295201 กระทู้)
รบกวนถามเพิ่มเติมครับ ของผม 1J BO เช่นกัน 3-4เดือนที่แล้วสตาร์ทเช้าติด วิ่งๆ ไปพอร้อนดับเครื่อง กลับมาสตาร์ทใหม่ติดยากจนไม่ติดก็มี เปลี่ยนไดสตาร์ทก็ไม่หาย ตอนนี้เช้าๆ ก็สตาร์ทยากแล้ว ตอนไปเปลี่นไดสตาร์ท ช่างต่อสายตรงจากไดสตาร์ทมาไว้ให้จี้กับแบตตารี่โดยต รงเวลาจะสตาร์ท ถึงจะติด (ช่างบอกให้ไปตรวจเช็คดูเอง เสียเงินทำอย่างอื่นด้วย แต่แค่นี้ไม่ทำให้จบ แถมรถออกมาวิ่งอย่างเลวเลย ไม่อยากกลับไปแล้วอู่ที่แนะนำในเว็ปอู่นี้) ตอนนี้ก็จอดครับเพราะออกจากอู่มาก็สะท้าน เพราะมีการเลื่อนตำแหน่งเครื่อง ตอนนี้จอดทิ้ง เตรียมจัดการกับเพลากลาง) ส่วนเรื่องสตาร์ทยังไม่ได้แก้ไขเลยครับ ไม่แน่ใจว่าที่รถมีรีเลย์ช่วยสตาร์ทหรือไม่

start ยากเหมือนกัน ของผมก้อยังไม่หายแต่ก้อ start ติดอยู่
ของคุณจะหนักกว่าผมเยอะ เห็นใจครับเจอแบบนี้:( :emo_toon06: :emo_toon06:

Moonlight 04-04-2009 08:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz (295201 กระทู้)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kwun (295207 กระทู้)
start ยากเหมือนกัน ของผมก้อยังไม่หายแต่ก้อ start ติดอยู่
ของคุณจะหนักกว่าผมเยอะ เห็นใจครับเจอแบบนี้:( :emo_toon06: :emo_toon06:

สตาร์ทติดยาก กับสตาร์ทไม่ติด ไม่เหมือนกันนะครับ แต่อาการของคุณทั้ง 2 เป็นสตาร์ทติดยาก (ตัวการปัญหา เยอะกว่า อาการสตาร์ทไม่ติด) ก่อนอื่น ให้ตรวจเช็คดู 2 จุด ครับ นั่นก็คือ รีเลย์ช่วยสตาร์ท และ ไดสตาร์ท ครับ (รายคุณ katoonjz เน้นไปดู รีเลย์ช่วยสตาร์ท และ สายไฟครับ)

puchit chamnongrux 04-04-2009 09:52

ของผม start ยากเหมือนกันครับผมลองถอดดูมันมีท่อนยางอะไรก็ไม่รู้ ขนาดเท่านิ้วชี้ไปขวางอยู่พอเอาออกก็ start ได้ปรกติครับ แต่สงสัยว่ามันมาจากใหนครับงงงงงงง

kwun 04-04-2009 12:44

ตอนนี้คิดว่าเจอตัวการแล้วครับ

ตอนเช้าๆผมดึงปลั๊กเซนเซอร์อุณหภูมิน้ำแล้วสตาร์ท ที่เดียวติดเลยครับ

ก้อเลยเปลี่ยนเซนเซอร์น้ำไป ก้อมีติดบ้าง สตาร์ทยาวบ้าง (หายหรือป่าวเนี่ย)

ตอนนี้คิดว่าเซนเซอร์ที่เปลี่ยนไปไม่ค่อยดีอีก

เดี๋ยวรอดูอาการสัก2วันก่อน ครับ

cpservice 04-04-2009 16:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kwun (295394 กระทู้)
ตอนนี้คิดว่าเจอตัวการแล้วครับ

ตอนเช้าๆผมดึงปลั๊กเซนเซอร์อุณหภูมิน้ำแล้วสตาร์ท ที่เดียวติดเลยครับ

ก้อเลยเปลี่ยนเซนเซอร์น้ำไป ก้อมีติดบ้าง สตาร์ทยาวบ้าง (หายหรือป่าวเนี่ย)

ตอนนี้คิดว่าเซนเซอร์ที่เปลี่ยนไปไม่ค่อยดีอีก

เดี๋ยวรอดูอาการสัก2วันก่อน ครับ

ค่ามันเพี้ยน ก็เลยท่วม
ถ้าค่ามันเพี้ยนเช็คโค้ดก็หาไม่เจอครับ
เพราะสายไฟมันยังต่ออยู่
ข้อมูลที่คุณให้มาตอนแรก นึกว่าสตาร์ทแล้วเครื่องไม่หมุนซะอีก
เพราะเห็นบอกว่า สตาร์ทยาว แชะๆๆๆ
การวิเคราะห์ปัญหาก็เลยไขว้เขวได้
ลองถอดเปลี่ยนเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำดู
แล้วอย่าลืมลบโค้ดด้วยนะครับ
เพื่อไม่ให้กล่องมันจำค่าอุณหภูมิน้ำเดิมในหัวสมอง

katoonjz 05-04-2009 06:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (295493 กระทู้)
ค่ามันเพี้ยน ก็เลยท่วม
ถ้าค่ามันเพี้ยนเช็คโค้ดก็หาไม่เจอครับ
เพราะสายไฟมันยังต่ออยู่
ข้อมูลที่คุณให้มาตอนแรก นึกว่าสตาร์ทแล้วเครื่องไม่หมุนซะอีก
เพราะเห็นบอกว่า สตาร์ทยาว แชะๆๆๆ
การวิเคราะห์ปัญหาก็เลยไขว้เขวได้
ลองถอดเปลี่ยนเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำดู
แล้วอย่าลืมลบโค้ดด้วยนะครับ
เพื่อไม่ให้กล่องมันจำค่าอุณหภูมิน้ำเดิมในหัวสมอง

เซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำของใหม่ ตัวเท่าไรครับ มีรหัสหรือไม่ J Bo กับไม่ Bo เหมือนหรือต่างกันไหมครับ

3678 09-04-2009 11:51

ลองใช้หัวเทียน เบอร์ 7 ดูครับ โทรมาปรึกษาได้ครับ:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:58