ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   อยากแรงแต่ไม่ค่อยมีความรู้ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46103)

kornlafunyg 10-03-2010 00:27

อยากแรงแต่ไม่ค่อยมีความรู้

ตอนนี้รถผมวาง 2JZ-GTE มาอยากหา Wastegate ของ HKS ไม่รู้ว่าจะใส่ขนาดเท่าไร รุ่นไหนดี ราคาเท่าไรแล้วก็ BOV HKS SSQV3 ราคาเท่าไร แล้วมีใครขายบ้าง ขอบคุณมากครับ:emo_toon02:

Pajingo 10-03-2010 08:45

-เวสท์เกทแยกใส่ได้ครับ แต่น่าจะมีปัญหากับระบบซีเควนเชียส คงต้องตัดระบบออก ซึ่งดูแล้วไม่น่าจะมีประโยชน์เท่าไหร่เพราะเดิมๆ ก็โอเคอยู่แล้ว นอกจากเบื่อปัญหาบูสท์ไหลซึ่งเป็นอาการปกติของเครื่อ ง 2J ถ้าจะเลือกใช้ผมว่าตัว Type R น่าจะกำลังดี (ฝาจีบ...แต่เป็นจีบใหญ่นะไม่ใช่จีบเล็กหรือทรงเดียว กับของถาวรอ่ะครับ)ราคาอยู่ที่ราวๆ 7000-9500 โดยประมาณ...โดยส่วนตัวแล้วผมว่าถ้าไม่ใช่ระดับแข่งข ันก็ไม่จำเป้นต้องใช้หรอก HKS น่ะ แพงซะเปล่าๆ เดี๋ยวนี้ของยี่ห้อดีๆ บ้านเรามีให้เลือกเยอะครับ เวลามีปัญหาเปลี่ยนอะไหล่ได้ด้วย ของนอกมือ 2 ซื้อมาต้องดูสภาพดีๆ ครับ ไม่งั้นเดี๋ยวงานจะเข้า...

-ส่วนโบล์ว อ๊อฟ วาล์ว จริงๆ แล้วไม่ได้ทำให้แรงขึ้นด้วยประการทั้งปวง แต่ใส่แล้วก็อาจได้สุ้มเสียงที่เอาไว้หลอกเด็กหรือข่ มขวัญคู่ต่อสู้บ้าง ใส่แล้วเวลาเปลี่ยนเกียร์นี่รอบูสท์นานกว่าเดิมแน่ๆ ความต่อเนื่องหายไป เรื่องป้องกันเทอรืโบพังคงไม่มีผลมากเพราะเครื่องเดิ มๆ เค้าก็มีโบล์ว อ๊อฟ มาให้อยุ่แล้ว แต่มันไม่ดังเท่าของ HKS เท่านั้นเองครับ...หาซื้อได้ตามร้านขายของแต่งหรือเช ียงกงทั่วไป มีทั้งของแท้และของปลอม ดูกันดีๆ ครับ

pramote9222 10-03-2010 09:33

bmw 318i 2J-GTE Auto

:) :) :)

bowoff ใช้ของ bliz Super sound เสียงสะใจดีครับ
Hks เสียงมันดังเหมือนเครื่อง จะพังยังไง ลองดูครับ:emo_toon09:

T.N.P.K. 10-03-2010 09:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kornlafunyg (491638 กระทู้)
ตอนนี้รถผมวาง 2JZ-GTE มาอยากหา Wastegate ของ HKS ไม่รู้ว่าจะใส่ขนาดเท่าไร รุ่นไหนดี ราคาเท่าไรแล้วก็ BOV HKS SSQV3 ราคาเท่าไร แล้วมีใครขายบ้าง ขอบคุณมากครับ:emo_toon02:

--- โบ เดิม ... อย่าไปใส่เลยครับ ความต่อเนื่องของระบบไอเสียมันจะขาดหายไปนะ ไว้เป็นเทอร์โบเดียวค่อยใส่ดีกว่าครับ ---

--- แต่ถ้าอยากใส่แนะนำตัว หน้าตัดวาล์วไอเสีย 40MM. พอครับ / อย่าให้ใหญ่กว่านี้ ---

kunsue 10-03-2010 11:34

ผมยังอยากใส่โบอ๊อฟของเดิมเลยครับ แต่ เวลาแก๊สแบ๊คฟายที ของเดิมระเบิดไป2ลูกแระ เลยต้องใส่ของhk

2jbamboo 10-03-2010 11:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kunsue (491778 กระทู้)
ผมยังอยากใส่โบอ๊อฟของเดิมเลยครับ แต่ เวลาแก๊สแบ๊คฟายที ของเดิมระเบิดไป2ลูกแระ เลยต้องใส่ของhk

รถ 1000 ม้า จูนด้วย 037 ก็เป็นเงี้ยแหละน้าหมู:redface:

somtao 10-03-2010 13:00

อาการแบล็คไฟ มันเป็นยังไงคัฟ....พอดีผมใช้ของเดิมๆหมดเรย ทั้งโบวออฟ ทั้งเวสเกต....

kunsue 10-03-2010 13:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (491843 กระทู้)
อาการแบล็คไฟ มันเป็นยังไงคัฟ....พอดีผมใช้ของเดิมๆหมดเรย ทั้งโบวออฟ ทั้งเวสเกต....

เป็นอาการของรถใช้แก๊ส แล้วจ่ายแก๊สไม่พอ หรือไม่ก็ระบบจะระเบิดมีรั่ว หรือ หัวเทียนไม่ดี

kornlafunyg 12-03-2010 00:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pajingo (491695 กระทู้)
-เวสท์เกทแยกใส่ได้ครับ แต่น่าจะมีปัญหากับระบบซีเควนเชียส คงต้องตัดระบบออก ซึ่งดูแล้วไม่น่าจะมีประโยชน์เท่าไหร่เพราะเดิมๆ ก็โอเคอยู่แล้ว นอกจากเบื่อปัญหาบูสท์ไหลซึ่งเป็นอาการปกติของเครื่อ ง 2J ถ้าจะเลือกใช้ผมว่าตัว Type R น่าจะกำลังดี (ฝาจีบ...แต่เป็นจีบใหญ่นะไม่ใช่จีบเล็กหรือทรงเดียว กับของถาวรอ่ะครับ)ราคาอยู่ที่ราวๆ 7000-9500 โดยประมาณ...โดยส่วนตัวแล้วผมว่าถ้าไม่ใช่ระดับแข่งข ันก็ไม่จำเป้นต้องใช้หรอก HKS น่ะ แพงซะเปล่าๆ เดี๋ยวนี้ของยี่ห้อดีๆ บ้านเรามีให้เลือกเยอะครับ เวลามีปัญหาเปลี่ยนอะไหล่ได้ด้วย ของนอกมือ 2 ซื้อมาต้องดูสภาพดีๆ ครับ ไม่งั้นเดี๋ยวงานจะเข้า...

-ส่วนโบล์ว อ๊อฟ วาล์ว จริงๆ แล้วไม่ได้ทำให้แรงขึ้นด้วยประการทั้งปวง แต่ใส่แล้วก็อาจได้สุ้มเสียงที่เอาไว้หลอกเด็กหรือข่ มขวัญคู่ต่อสู้บ้าง ใส่แล้วเวลาเปลี่ยนเกียร์นี่รอบูสท์นานกว่าเดิมแน่ๆ ความต่อเนื่องหายไป เรื่องป้องกันเทอรืโบพังคงไม่มีผลมากเพราะเครื่องเดิ มๆ เค้าก็มีโบล์ว อ๊อฟ มาให้อยุ่แล้ว แต่มันไม่ดังเท่าของ HKS เท่านั้นเองครับ...หาซื้อได้ตามร้านขายของแต่งหรือเช ียงกงทั่วไป มีทั้งของแท้และของปลอม ดูกันดีๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าจะไปเลือกซื้อของมือ2 จะมีวิธีเลือกยังไงบ้างอ่ะครับ

โกยเถอะเจ 12-03-2010 10:00

ผมว่า ถ้าอยากแรง อันดับแรก
ต้องลอง up ระบบพื้นฐานของรถให้ดีก่อนครับ
น้ำมันเครื่องเกรดสูง หัวเทียนดี ติ๊กแรงๆ
ของแต่งซึ่ง เช่นกรองเปลือย โบอ๊อฟ

จากนั้นก็ลองเล่นกล่องซักใบ ขยับบูทส์ ขึ้นนิสหน่อย
แค่นี้ก็น่าจะมันส์แล้วนะครับ

ค่อยทำมันไปครับ
เราจะเห็นความเปลียนแปลงในทางที่ดี ของมันเรื่อยๆ
แล้วเราก็จะสนุกกัยมันครับ

เมื่อก่อนผมก็เคยอยากแรงครับ
แต่รถแรง จอดอู่ 3 เดือน ได้ขับวันเดียวครับ
(ขอโทษที่่กระแทกใจผู้ใดแถวนี้:emo_toon08: )

ลองดูครับ

Pajingo 12-03-2010 11:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kornlafunyg (492566 กระทู้)
ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าจะไปเลือกซื้อของมือ2 จะมีวิธีเลือกยังไงบ้างอ่ะครับ

ของพวกนี้มันเป็นระบบกลไกอยู่ภายใน จะว่าไปแล้วก็คือดูยากเหมือนกันครับ ต้องมีลมจะเช็คง่าย อย่างพวกเวสเกทยิงลมอัดเข้าทางรูด้านข้างครับ ดูว่ามันยกได้ปกติหรือเปล่า มีค้างบ้างหรือเปล่า ซึ่งอาจจะทำได้ยากซักหน่อย ทางที่ดีหาซื้อกับแหล่งที่ไว้ใจได้หรือมีการรับประกั นก็จะดีครับ ริจะซิ่งอย่าซื้อของที่ราคาอย่างเดียวครับ เพราะของหลายๆ อย่างนั้น ถึงจะซื้อมาแพงแต่ถ้ามันช่วยให้เครื่องยนต์ทำงานได้ด ี เต็มประสิทธิภาพหรือลดความเสียหายได้ก็ควรจะเลือกใช้ ครับ

โบล์ว อ๊อฟ วาล์ว ก็มีวิธีการเช็คคล้ายๆ กันครับ แต่อย่างที่ผมบอกครับ ถ้าอยากแรงของเล่นชิ้นนี้ "ไม่จำเป็น" ครับ

A(RT131) 03-08-2010 18:01

--- update ---

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 04:21