ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   ถามเรื่องแมว catalytic (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=71278)

MaskRider 17-05-2013 05:58

ถามเรื่องแมว catalytic

ใส่กะไม่ใส่มีผลยังไงครับ มีใครใส่ไหมครับ

jomtub 17-05-2013 11:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MaskRider (866073 กระทู้)
ใส่กะไม่ใส่มีผลยังไงครับ มีใครใส่ไหมครับ

ถ้ามีอยู่แล้วเอาออกเค้าบอก แรง

auto587 17-05-2013 11:52

แคทอีกแล้ว:smile:
เรื่องแคทกรองไอเสีย สำหรับผมนะซีเรียสมาก
ถึงกินไม่ได้นอนไม่หลับเลยละ ถ้าไม่ได้ตัดออก
รถที่ซื้อใช้ทุกคันรถใหม่ออกจากโชว์รูมก่อนถึงบ้าน
ผมเข้าร้านท่อตัดแคทก่อนเลยสบายใจละ
ไม่สนวารันตี3ปีช่างมันตัดทิ้งแล้วเราสบายใจ
เครื่องไม่อั้นไม่ร้อน ถ้ากระบะก็อุดEGRด้วยเลย
vigoผมก็ตัดแคทอุดEGRตั้งแต่วันแรกที่รับรถ
จนทุกวันนี้จัดเต็มวิ่งจะ13วิละไม่เคยมีปัญหาเลย
ญาติกันออกมาแต่ไม่ตัดไม่อุดแบบที่ผมแนะนำ
ใช้เดิมๆปัญหาสารพัดเร่งไม่ออกกินน้ำมันวูบดับ
สุดท้ายขายไปแล้ว แคทมันเหมือนเนื้อร้ายเราตัดทิ้ง
ยิ่งเร็วยิ่งดีต่อสุขภาพเครื่องครับ เชื่อผมตัดทิ้งเลย
จะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน:emo_toon10:

MaskRider 18-05-2013 02:17

ถ้าขาย

มันขายได้ไหมครับ เห็นช่างบอกขายได้แพง ผมมีติดเครื่องเซียงกงมา ซ้ายขวาเลย ไส้ในยังดีๆอยู่ ขายได้ประมาณเท่าไรครับ :emo_toon11: :emo_toon11:

Kit AC 22-05-2013 10:51

มันอยู่ที่มุมความคิดของแต่ละคนครับ

ตัดออกดีครับ ไม่อั้นถ้าคุณใช้รอบเครื่องช่วง Red Line ตลอด หรือต้องการความแรงถึงขีดสุด ตัดออกมีผลให้แรงขึ้นแน่นอน ผมไม่เถียงในประเด็นนี้

แต่ในการใช้งานจริงกับชีวิตประจำวัน ขับ 140 รอบก็ประมาณ 3,500 RPM ซึ่งแทบไม่เป็นผล Cattelytic ระบายทันอยู่แล้ว แต่จะมีผลทำให้ช่วงออกตัว รถจะออกตัวได้ดีกว่า แบบไม่ใส่ ในตอนแรกครับ

ในการใช้งานของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมขับใช้งาน ขอให้ไปถึงวันๆ ขับเกิน 300 กม ขอแค่ 140 Km เรื่อยๆ แบบปลอดภัย ไม่คิดแข่งกับใครเพราะจะเปลืองมากขึ้น และอันตราย ในท้องถนน แค่ 140 ใบสั่งก็เต็มบ้านแล้ว ไม่รู้คุณตำรวจ ซุ่มตรงไหน

ผมขับบูรพาวิถ๊ กับ Motor way เห็นซิ่งกันจังช่วงแรก แต่พอขับไปสัก 15 กม ผมก็ตามมาทันอยู่ดี สงสัยกลัว ฮีต กันเลยผ่อน ผมก็ยังคงเดิม 120-140 ตามระเบียบเรื่อยๆขอให้ถึงที่หมายเพื่อไปทำงาน

ขับอย่างผม 300 Km ใช้เวลาก็ 4 -5 ชั่งโมง ที่ต้องติดเครื่องเผาน้ำมัน และปล่อยไอเสีย ออกมา ลองคิดดูว่าทุกวันทุกเดือนทุกปี ผมทำอะไรทิ้งไว้ให้ลูกหลานและคนข้างหลังบ้าง ดังนั้นผมจึงคิดว่าใส่ดีกว่า ทุกคนร่วมมือกัน คนละนิด โลกนี้จะยืดอายุออกไปได้อีก

ลองนึกดูว่าทำไมเราอยากสูดอากาศที่ชายทะเล ก็เพราะเราอยากได้อากาสบริสุทธิ์ แต่พวกเราใช้รถกัน ยังไงก็คืนอากาศบริสุทธิ์ ได้ไม่หมด เพราะยังไรก็ยังปล่อยมลพิษอยู่ดีแต่ขอปล่อยให้น้อยลง กันหน่อยจะดีกว่าไหม

C220 23-05-2013 08:22

ผมมี UZ 2 คัน
คันนึงใส่ cat
คันนึงถอดออกแล้ว (ตอนแรกใส่ทั้ง 2 คัน)

สิ่งที่แตกต่างอย่างชัดเจนที่สุดมีอย่างเดียวคือ
คันที่ถอด cat ออก จะเหม็นกลิ่นท่อไอเสียค่อนข้างแรง รมควันนานๆจะแสบตาเลยทีเดียว
คือถ้าถอดจะต้องเจียมตัวหน่อย เกรงใจชาวบ้านไปจอดเดินเบาที่ไหนต้องคอยดูสภาพแวดล้อ ม มีลมระบายอากาศดีมั้ย ที่ถอดคือรถคันนี้ไปสนามบ่อยจูนเนอร์ขอร้องเพราะอยาก แรงใส่ท่อโล่งๆเสียงกระหึ่ม :smile:

ส่วนคันที่ใส่ cat เป็นเครื่อง 3U ใส่ cat ข้างละลูก ซ้อนด้วยท่อโรงงานทั้งชุดของ C220 ใช้งานประจำวัน เสียงเงียบกริบ หายใจสบายปอดหน่อยกลิ่นท่อไม่เหม็น อุ่นเครื่องในโรงรถได้ไม่ต้องรีบเลื่อนรถออกมา
เท่าที่ใช้งานมาที่เค้าว่าท่ออั้นๆ 1/4mile 15.5วิ เท่ากับ R34 RB25DET NEO ต้นมาเร็วปกติ ปลายไหลลื่น วิ่งทางไกลแช่ที่ 160 ไม่มีความร้อนให้เห็น
ข้อเสียของมันคงเป็นเรื่องเสียงเงียบนี่แหละ 555 :)

ก็แค่แชร์ประสบการณ์การใช้งานเทียบกันนะครับ
อยู่ที่ศรัทธามากกว่า เราคงไม่บังคับกันเพราะเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล :)

Kit AC 23-05-2013 09:32

จากประสพกราณ์ส่วนตัวผมนะครับ
ตอนเช้า ผมจะต้องไป Start รถ warm เครื่องก่อนเป็นอันดับแรก ก่อนกินกาแฟ พอออกมาจะใส่รองเท้าเท่านั้นเองกลิ่นเหม็นอย่าบอกใคร แสบตาด้วยครับ
ผมเองยังทนไม่ไหวเลย เลยกัดฟันหามาใส่มันซะไม่อยากให้ตัวเองลำบาก และไม่อยากให้เพื่อนบ้านมาด่าด้วย

ผมไม่มียังต้องเสียตังค์ซื้อมาใส่ แต่พี่มีมาเลยกับเครื่องผมว่าใส่ไว้ก็ดีนะครับ หรือเก็บไว้ก่อน ถ้าคิดจะใส่ทีหลังแล้วค่อยเอามาใส่ก็ได้ดีกว่าไปซื้อ ทีหลัง อันนี้โดนบวกกำไลจากร้านอีกจนหลายคนอยากใส่แต่ใส่ไม่ ได้เพราะต้องเพิ่มอีกหลายพัน แต่ผมต้องกัดฟันแน่นๆ จ่ายไป 5,500 รวมค่าใส่ อ่วมเลย

อีกอย่างอย่าลืมนะครับว่าบางครั้งเรา จอดรอซื้อของแล้วช่วงเอาของขึ้นรถ เราต้องเปิดประตู อ้าไว้ ช่วงนี้ละ ควันท่อจะปลิวเข้ามา เวลาจัดของประตูหลังเสร็จเดินขึ้นมาประจำที่คนขับ ปิดประตู กลิ่นที่เข้ามาอย่าบอกใคร บางทีต้องขับเปิดกระจกไปซักระยะครับ อันนี้อันตรายต่อตัวเองครับ

ลองนับข้อดีกับข้อเสียดูครับ ถ้าลงสนามบ่อยหรือ เป็นรถแบบจัดเต็มสูตร บูตท์หนัก ขับ Red Line ยังไงร้านก็ต้องให้ถอด Cat ออก
แต่ถ้าใช้แบบ Standard use อย่างผม บวกกับข้อจำกัด พื้นที่บ้าน บวก คิดถึงลูกหลานรุ่นต่อไป บวกกับการ รักตัวเองกลัวตายไว และ ชอบขับรถแบบ เงียบๆ อารมณ์ แบบขับ Luxury car ผมว่าติดไว้ดีกว่า

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:59