ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   อยากเห็นตัวอย่างกั้นห้องกันความร้อนกรองเปลือย (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=28478)

Bee Ladkrabang 10-01-2009 20:10

อยากเห็นตัวอย่างกั้นห้องกันความร้อนกรองเปลือย

เวลาเปิดฝากระโปรงแล้วจับบริเวณใส้กรอง และท่อที่ต่อจากใส้กรองเข้าตัวเครื่อง (เป็นแป๊ปเหล็ก)
รู้สึกว่ามันร้อนมาก ซึ่งเข้าใจว่ามันจะทำให้อากาศที่เข้าตัวเครื่องมันร้ อนตามไปด้วย และก็เข้าใจต่อไปว่าจะทำให้ความหนาแน่นของอากาศลดลง และก็เข้าใจต่อไปว่าจะทำให้มีผลกับการจุดระเบิดของเค รื่องยนต์และมีผลกับม้าที่ติดมากับเครื่องอาจวิ่งไม่ ครบทุกตัว จึงมีแนวคิดที่จะกั้นห้องกันความร้อนจากตัวเครื่องเข ้าใส้กรองไม่ทราบว่าใครพอจะมีตัวอย่างให้ดูเป็นแนวบ้ างครับ เอาแบบไม่ต้องลงทุนมากนะครับ และบริเวณท่อไอดีจากใส้กรองเข้าตัวเครื่อง (แป๊บเหล็ก) ถ้าผมเอาฉนวนกันความร้อนมาหุ้มจะมีผลดีขึ้นไหมครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ:confused:

wk7000 10-01-2009 20:34

3 ไฟล์แนบ
ของผมใช้
แผ่นฟิวเจอร์บอร์ด
แผ่นฉนวนติดใต้ฝากระโปรง
ตีนตุ๊กแก
กาวยาง
(ของทุกอย่างเป็นของที่เหลือจากการใช้งานไม่ได้ซื้อเ พิ่มเลย)
เย็นดีใช้ได้เลยครับ ตีกว่าไปตีกล่องอลูมีเนียมอีก เพราะแผ่นฉนวนติดฝากระโปรงจะมีลักษณะเป็นฟองน้ำมีรูอ ากาศพรุนอยู่ข้างในเป็นฉนวนอย่างดีเลยครับ

แนบไฟล์ 19581แนบไฟล์ 19582แนบไฟล์ 19583

4d4wd 11-01-2009 00:54

วู้ววววววสะอาดสุดยอดเลย เจอกันวันนั้นเกรงใจไม่กล้าขอดู ว่างๆขอดูรูปเต็มๆได้ไหมครับพี่ :emo_toon05:

t_cheaer_o 11-01-2009 01:35

สวยมาก ๆ เลยครับพี่ครับขอถามหน่อยครับฉนวนติดใต้ฝากระโปรงซื้ อที่ไหนครับ ตอนนี้รถผมปิดแค่ข้าง ๆแต่ข้างบนไม่ได้ปิดครับเลยอยากทำบ้างครับเห็นแล้วสว ยดีครับชอบมาก ๆ

ป้อม_ล้อดุ้ง 11-01-2009 08:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (248821 กระทู้)
ของผมใช้
แผ่นฟิวเจอร์บอร์ด
แผ่นฉนวนติดใต้ฝากระโปรง
ตีนตุ๊กแก
กาวยาง
(ของทุกอย่างเป็นของที่เหลือจากการใช้งานไม่ได้ซื้อเ พิ่มเลย)
เย็นดีใช้ได้เลยครับ ตีกว่าไปตีกล่องอลูมีเนียมอีก เพราะแผ่นฉนวนติดฝากระโปรงจะมีลักษณะเป็นฟองน้ำมีรูอ ากาศพรุนอยู่ข้างในเป็นฉนวนอย่างดีเลยครับ

แนบไฟล์ 19581แนบไฟล์ 19582แนบไฟล์ 19583

เจ๋งมากๆเลยครับน้าวุธ....ทำให้ผมบ้างซิ....น้าวุธทำ อะไรก็ดูดีไปหมดเลย.. :emo_toon11:

Bee Ladkrabang 11-01-2009 08:59

อย่างนี้ต้องยกให้เป็นสินค้า Otop เลยนะครับ ถ้าไม่สงวนลิขสิทธิ์จะของเอาไปเป็นแนวในการทำบ้างแล้ วหลังจากกั้นห้องแล้วเห็นผลหรือมีความแตกต่างการทำงา นของเครื่องยนต์บ้างไหมครับ

gotlaw 11-01-2009 13:29

สวยและดูดี โมเดิร์นครับ ชอบๆๆ

:emo_toon07:

wk7000 11-01-2009 21:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 4d4wd (248897 กระทู้)
วู้ววววววสะอาดสุดยอดเลย เจอกันวันนั้นเกรงใจไม่กล้าขอดู ว่างๆขอดูรูปเต็มๆได้ไหมครับพี่ :emo_toon05:

ได้ครับไม่มีปัญหา วันพฤหัสนี้จะเอาไปใส่หม้อน้ำลูกใหม่ยังไม่รู้ว่าจะอ อกมาเป็นไงแต่ด้านหน้าคงแน่นเต็มพื้นที่ครับ:)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ t_cheaer_o (248910 กระทู้)
สวยมาก ๆ เลยครับพี่ครับขอถามหน่อยครับฉนวนติดใต้ฝากระโปรงซื้ อที่ไหนครับ ตอนนี้รถผมปิดแค่ข้าง ๆแต่ข้างบนไม่ได้ปิดครับเลยอยากทำบ้างครับเห็นแล้วสว ยดีครับชอบมาก ๆ

ตามร้านขายอะไหล่รถยนต์ หรือ ร้านประดับยนต์ทั่วไปก็มีขายครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks (248946 กระทู้)
เจ๋งมากๆเลยครับน้าวุธ....ทำให้ผมบ้างซิ....น้าวุธทำ อะไรก็ดูดีไปหมดเลย.. :emo_toon11:

ว่าไปนั่นน้าป้อม ทำให้ได้ครับแต่ปัญหาอยู่ที่อุปกรณ์ไม่เหลือแล้วสิคร ับเหลือแต่ตีนตุ๊กแกยังพอเหลืออยู่ผมซื้อเป็นม้วนถ้า จะทำจริง ๆ เดี๋ยวจัดส่งไปให้ได้ ทำเองได้ไม่ยากครับเวลาทำก็เอากระดาษลังที่ไม่ได้ใช้ แล้ววัดขนาดทำเป็นแบบให้พอดีก่อนค่อยตัดจะได้ไม่เสีย ของครับ:)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bee Ladkrabang (248951 กระทู้)
อย่างนี้ต้องยกให้เป็นสินค้า Otop เลยนะครับ ถ้าไม่สงวนลิขสิทธิ์จะของเอาไปเป็นแนวในการทำบ้างแล้ วหลังจากกั้นห้องแล้วเห็นผลหรือมีความแตกต่างการทำงา นของเครื่องยนต์บ้างไหมครับ

เย็นขึ้นกว่าเดิมแน่นนอนครับ เมื่อไอดีที่เข้าไปค่อนข้างเย็นเมื่อผ่านเทอร์โบอากา ศจะไม่ร้อนจัดจนเกินไปก็จะช่วยลดภาระของอินเตอร์ช่วย ให้ระบายความร้อนดีขึ้นเมื่ออากาศเย็นมวลอากาศเพิ่มข ึ้นการเผาไหม้ก็ดีขึ้น ได้กำลังเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นและความร้อนสะสมก็ลดลงค รับ โดยเฉพาะเวลารถติดหรือจอดอยู่กับที่ช่วยได้เยอะเลยเพ ราะของผมด้านข้างในตัวรถจะมีช่องให้อากาศจากภายนอกเข ้าได้ดังนั้นอากาศที่ถูกดูดจะเป็นอากาศเย็นจากภายนอก ครับซึ่งจากเดิมที่ไม่กั้นแบบนี้ความร้อนจากเครื่องจ ะฟุ้งกระจายทั่วห้องเครื่องอากาศที่ถูกดูดเข้าไปจะค่ อนข้างร้อน ผมวิ่งทางไกลมาลองเปิดมาจับที่ตัวกรองจะเย็น ผิดกับตอนที่ไม่กั้นตัวกรองจะร้อนมากครับ

TJZ 11-01-2009 22:15

เอ แล้วพอกั้นห้องแล้ว มันจะดูดอากาศจากไหนอะครับ แล้วอากาศ มันจะพอเหรอครับ มันไม่ดูดยากขึ้นเหรอ

กำลังคิดจะกั้นอยู่เหมือนกันอะครับ อิอิ

น้องขาวมุก 12-01-2009 01:51

ในรูปนี้ ฟิวเจอร์บอร์ด น้าคือตรงสีดำๆใช่ป่ะครับ แล้วน้าใช้อะไรติดทับด้านนอกใช่มั้ยครับ จึงค่อยใช้ฉนวนหุ้มอ่ะครับ
แล้วฟิวเจอร์บอร์ด มันทนความร้อนได้เหรอครับ งงอ่ะครับ:confused:

wk7000 12-01-2009 08:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก (249223 กระทู้)

ในรูปนี้ ฟิวเจอร์บอร์ด น้าคือตรงสีดำๆใช่ป่ะครับ แล้วน้าใช้อะไรติดทับด้านนอกใช่มั้ยครับ จึงค่อยใช้ฉนวนหุ้มอ่ะครับ
แล้วฟิวเจอร์บอร์ด มันทนความร้อนได้เหรอครับ งงอ่ะครับ:confused:

ฟิวเจอร์บอร์ดสิดำครับใช้แผ่นฉนวนติดกับฟิวเจอร์บอร์ ดด้วยกาวยาง ด้านล่างผมก็รองที่พื้นด้วยฟิวเจอร์บอร์ดเช่นกั น
เพราะที่พื้นของผมมันจะเป็นร่องอยู่ ที่เห็นเป็นแผ่นฉนวนเล็ก ๆ ด้านในพอดีแผ่นฉนวนมันเหลือเป็นเศษเล็ก ๆ อยู่
ผมเลยเอามาตัดครอบตรงท่อไว้เพื่อไม่ให้มันมีรูที่ควา มร้อนจะเข้ามาได้เท่านั้นครับ
ใช้มาเกือบสามเดือนแล้วยังไม่มีปัญหาครับ

trucking05 12-01-2009 10:26

เจ๋งครับน้า :emo_toon24:

คนขายไก่ 20-10-2009 08:07

อัพเดท

wk7000 20-10-2009 14:33

4 ไฟล์แนบ
มาอัพเดทเวอร์ชั่นใหม่ครับ ของเดิมก็ยังใช้งานได้ดีอยู่นะครับ แต่ปรับปรุงมีความมั่นคงแข็งแรงกว่าเดิม
และเนื่องจากผมวิ่งทางฝุ่นอยู่บ่อย ๆ กรองเป็นแสตนเลสกรองฝุ่นได้ไม่ค่อยละเอียดนักเลยเอาผ ้ามุ้งตัดให้พอดีหุ้มทับอีก 2 ชั้น สเปยร์ด้วยน้ำมันให้ทั่วเพื่อช่วยดักจับฝุ่นได้ดี
กรองฝุ่นได้ดีขึ้นกว่าเดิมมาก ๆ วิ่งเส้นทางลูกรังมา ลองถอดท่อกรองออกมาดูภายในฝุ่นมีน้อยมากเมื่อเทียบกั บของเดิมที่ไม่ได้หุ้มด้วยผ้ามุ้งจะมีฝุ่นแดงจับอยู่ รอบ ๆ
ออกสีส้มแดงจนสังเกตุเห็นได้ เปื้อนมากก็ถอดออกไปซักและนำกลับมาใช้ใหม่ได้กรองไม่ ตันเร็วด้วยครับ

วัสดุหลักก็มีแผ่นฉนวนกันความร้อนเช่นเดิม แผ่นฟิวเจอร์บอร์ดที่หนาขึ้น แผ่นหนามเตยหรือตีนตุ๊กแกและแผ่นไม้อัด

แนบไฟล์ 34039

โดยแผ่นกั้นด้านข้างเปลี่ยนวัสดุจากแผ่นฟิวเจอร์บอร์ ดเป็นไม้อัดปิดทับด้วยแผ่นฉนวนอีกที
ด้านล่างลองด้วยแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดเช่นเดิม
แนบไฟล์ 34040

ส่วนด้านบนเดิมใช้แผ่นฉนวนอย่างเดียวมันค่อนข้างอ่อน ตัว จึงได้นำแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดเข้ามาช่วยให้มีความแข็งแร งมากขึ้นปิดทับด้วยแผ่นฉนวนเช่นเดิม
แนบไฟล์ 34041
แนบไฟล์ 34042
สามารถนำสิ่งของที่ไม่หนักมากมาวางได้โดยไม่ยุบตัวคร ับ

nenge34 22-10-2009 03:34

สวยดีครับ ไอเดียดี:emo_toon09:

dragonballz 02-11-2009 14:52

เย็นขึ้นกว่าเดิมแน่นนอนครับ เมื่อไอดีที่เข้าไปค่อนข้างเย็นเมื่อผ่านเทอร์โบอากา ศจะไม่ร้อนจัดจนเกินไปก็จะช่วยลดภาระของอินเตอร์ช่วย ให้ระบายความร้อนดีขึ้นเมื่ออากาศเย็นมวลอากาศเพิ่มข ึ้นการเผาไหม้ก็ดีขึ้น ได้กำลังเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นและความร้อนสะสมก็ลดลงค รับ โดยเฉพาะเวลารถติดหรือจอดอยู่กับที่ช่วยได้เยอะเลยเพราะของผมด้านข้างในตัวรถจะมีช่องให้อากาศจากภายนอก เข้าได้ดังนั้นอากาศที่ถูกดูดจะเป็นอากาศเย็นจากภายน อกครับซึ่งจากเดิมที่ไม่กั้นแบบนี้ความร้อนจากเครื่องจะฟุ้ งกระจายทั่วห้องเครื่องอากาศที่ถูกดูดเข้าไปจะค่อนข้ างร้อน ผมวิ่งทางไกลมาลองเปิดมาจับที่ตัวกรองจะเย็น ผิดกับตอนที่ไม่กั้นตัวกรองจะร้อนมากครับ[/quote]

สวัสดีครับคุณวุฒิ:? จากข้อความข้อบนที่ผมเน้นตัวอักษร มันอยู่ตรงไหนครับ มองหาไม่เจอ :emo_toon06: :eek:

wk7000 02-11-2009 16:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dragonballz (431382 กระทู้)
เย็นขึ้นกว่าเดิมแน่นนอนครับ เมื่อไอดีที่เข้าไปค่อนข้างเย็นเมื่อผ่านเทอร์โบอากา ศจะไม่ร้อนจัดจนเกินไปก็จะช่วยลดภาระของอินเตอร์ช่วย ให้ระบายความร้อนดีขึ้นเมื่ออากาศเย็นมวลอากาศเพิ่มข ึ้นการเผาไหม้ก็ดีขึ้น ได้กำลังเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นและความร้อนสะสมก็ลดลงค รับ โดยเฉพาะเวลารถติดหรือจอดอยู่กับที่ช่วยได้เยอะเลยเพราะของผมด้านข้างในตัวรถจะมีช่องให้อากาศจากภายนอก เข้าได้ดังนั้นอากาศที่ถูกดูดจะเป็นอากาศเย็นจากภายน อกครับซึ่งจากเดิมที่ไม่กั้นแบบนี้ความร้อนจากเครื่องจะฟุ้ งกระจายทั่วห้องเครื่องอากาศที่ถูกดูดเข้าไปจะค่อนข้ างร้อน ผมวิ่งทางไกลมาลองเปิดมาจับที่ตัวกรองจะเย็น ผิดกับตอนที่ไม่กั้นตัวกรองจะร้อนมากครับ

สวัสดีครับคุณวุฒิ:? จากข้อความข้อบนที่ผมเน้นตัวอักษร มันอยู่ตรงไหนครับ มองหาไม่เจอ :emo_toon06: :eek:[/quote]

หน้าแรกความเห็นที่ 8
Reply ล่างสุดครับ
:)

topphy 03-12-2009 00:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (424316 กระทู้)
มาอัพเดทเวอร์ชั่นใหม่ครับ ของเดิมก็ยังใช้งานได้ดีอยู่นะครับ แต่ปรับปรุงมีความมั่นคงแข็งแรงกว่าเดิม
และเนื่องจากผมวิ่งทางฝุ่นอยู่บ่อย ๆ กรองเป็นแสตนเลสกรองฝุ่นได้ไม่ค่อยละเอียดนักเลยเอาผ ้ามุ้งตัดให้พอดีหุ้มทับอีก 2 ชั้น สเปยร์ด้วยน้ำมันให้ทั่วเพื่อช่วยดักจับฝุ่นได้ดี
กรองฝุ่นได้ดีขึ้นกว่าเดิมมาก ๆ วิ่งเส้นทางลูกรังมา ลองถอดท่อกรองออกมาดูภายในฝุ่นมีน้อยมากเมื่อเทียบกั บของเดิมที่ไม่ได้หุ้มด้วยผ้ามุ้งจะมีฝุ่นแดงจับอยู่ รอบ ๆ
ออกสีส้มแดงจนสังเกตุเห็นได้ เปื้อนมากก็ถอดออกไปซักและนำกลับมาใช้ใหม่ได้กรองไม่ ตันเร็วด้วยครับ

วัสดุหลักก็มีแผ่นฉนวนกันความร้อนเช่นเดิม แผ่นฟิวเจอร์บอร์ดที่หนาขึ้น แผ่นหนามเตยหรือตีนตุ๊กแกและแผ่นไม้อัด

แนบไฟล์ 34039

โดยแผ่นกั้นด้านข้างเปลี่ยนวัสดุจากแผ่นฟิวเจอร์บอร์ ดเป็นไม้อัดปิดทับด้วยแผ่นฉนวนอีกที
ด้านล่างลองด้วยแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดเช่นเดิม
แนบไฟล์ 34040

ส่วนด้านบนเดิมใช้แผ่นฉนวนอย่างเดียวมันค่อนข้างอ่อน ตัว จึงได้นำแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดเข้ามาช่วยให้มีความแข็งแร งมากขึ้นปิดทับด้วยแผ่นฉนวนเช่นเดิม
แนบไฟล์ 34041
แนบไฟล์ 34042
สามารถนำสิ่งของที่ไม่หนักมากมาวางได้โดยไม่ยุบตัวคร ับ

วางป๋อง เบียร์ได้ :redface:

topphy 03-12-2009 00:48

ก็ ว่า จะ ไช้ฟิวเจอร์ บอดร์ แหละครับ แต่ไม่กล้า

เห็นมัน ร้อน แต่ ตอนนี้ ทำแน่ นอน มีผู้ทดลองแล้ว หุหุ

จัดไป ทำด่วนนนนนนนนนนนนนนนน:redface:

topphy 03-12-2009 00:49

ถ้า เสด แล้ว จะ เอา มา:emo_toon11: โชว มั่ง หุหุ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:58