ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   พี่ๆล้างห้องเครื่องกันยังไงครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=48506)

tee 04-06-2010 10:58

พี่ๆล้างห้องเครื่องกันยังไงครับ

พี่ๆล้างห้องเครื่องกันยังไงครับ มันถึงสะอาดแล้วน้ำไม่เข้าไปที่ คอยส์ สายหัวเทียน แล้วไปร้านที่เค้ารับล้างได้ไหม แล้วจะต้องระวังอะไรบ้าง

apinui 04-06-2010 11:26

เข้่ามาบอกว่า ไม่เคยล้างเหมือนกัน ...

ในห้องเครื่องผมโสโครกมาก ตอนนี้ ....

diytoyou 04-06-2010 11:26

อยากรู้ด้วยคน ใครมีวิธีขึ้นตอนการล้างก็สาธิตกันหน่อยครับ
หรือ แนะนำร้านให้ด้วยยิ่งดีครับ กลัวล้างเองงานเข้า

pat1911 04-06-2010 11:49

ล้างตามร้านก็ใช่จะปลอดภัย น้ำฉีดแรงสูงเข้าไปเข้าปลั๊กคอยล์เต็มๆก็เคยเจอครับ

ล้างเองใช้น้ำไม่แรงจะดีกว่าครับ ส่วนด้านบนที่มีปลั๊กไฟต่างๆใช้ฟองน้ำชุบน้ำเช็ดเอาจ ะปลอดภัย

แต่เคยให้ที่อู่ล้างให้ก็เอาสายยางฉีดไปทั้งตัวเลยสะ อาด
เสร็จแล้วก็แกะปลั๊กมาเป่าลม

Chili 04-06-2010 11:50

ไม่เคยล้างเลยครับ ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดเอา

N1SPECII 04-06-2010 12:41

ของผมเอาแชมพูล้างรถผามกับน้ำยาล้างเครื่องครับ ฟองน้ำลูบๆเลยขัดๆ+แฟ้บไปด้วยล้างล้างธรรมดานี่แหละค รับแล้วเช็ดออก

atomic 04-06-2010 15:06

เป็นคนที่ทำความสะอาดห่องเครื่องเอง
ไม่ให้ร้านล้างรถทำเนื่องจากไม่ได้ดั่งใจ

อันดับแรก ถ้าต้องการให้แจ่มจริงๆ คงต้องใช้เวลาพอสมควรและมีความตั้งใจที่จะทำอย่างจริ งจัง

ในครั้งแรกอาจจะยากและเหนื่อยมากมายหน่อย แต่ต้องขอบอกว่าคุ้มแสนคุ้ม และครั้งต่อไปก้อจะง่ายในการดูแลรักษา ครับ

1. ใช้ rosso น้ำยาล้างห้องเครื่องที่ขายทั่วไปตามเชียงกง ส่วนใหญ่แนะนำให้ผสมน้ำมัน แต่ผมไม่ได้ผสมอะไร ใช้น้ำยานั้นเลย แต่จะมีข้อเสียอยู่คือ เมื่อใช้น้ำยานี้ล้างและส่วนที่เป็น ยางจะด่าง แต่ไม่เป็นไร ทิ้งไว้สักสองวันรอยด่างจะหายไปเอง

เครื่องมือที่ใช้ แปรงสีฟัน, ฟองน้ำ, แปรงทาสี คือพยายามให้มีหลายขนาดหน่อย เพื่อที่จะได้ใช้ให้เหมาะสมกับพี้นที่

โดยเริ่มจากด้านใน หลังเครื่อง เอาแปรงทั้งหลาย ค่อยๆ ทาไปเรื่อยๆ ที่มีน้ำมันค้างหนาอยู่ก้อให้เอาแปรงทาซ้ำๆ ให้ความสกปรกละลายไป ต้องระวังส่วนของ สายไฟทั้งหมด ที่เป็นขั้วหรือข้อต่อต่างๆ หลังจากนั้น ก้อเอาผ้าชุบน้ำให้ชุ่มๆ แล้วบีบน้ำไล่ไปเรื่อยๆ

ค่อยๆ ทำไปวันละนิดวันละหน่อย อย่างของผม ใช้เวลาสองอาทิตย์ หลังจากวางเครื่องเสร็จ ก้อค่อยๆ เก็บไปวันละนิดวันละหน่อย วันไหนมีเวลามากหน่อยก้อทำยาวครับ

หลังจากเสร็จแล้ว ทีนี้คุณจะรู้ถึงความสุขเมื่อคุณเปิดฝากระโปรงขึ้นมา และที่สำคัญ อยู่ได้อย่างนาน ไม่ต้องรักษาอะไรมากมาย เพียงแค่ เอาผ้าชุบน้ำมาเช็ด ก้อพอ วางหน่อย ก้อเอา ยาขัดมาขัดบ้าง เท่านั้นแหละครับ

สำหรับปัญหาที่จะเกิดขึ้น ก็คือ ถ้าคุณเอาน้ำฉีด เข้าไป น้ำโดนบางส่วนที่อันตราย งานคุณก้อเข้า และน้ำที่คุณฉีดเข้าไป เราไม่รู้ว่าไปขังอยู่ส่วนไหนบ้าง ถ้าเป็นเหล็กก็จะเป็นสนิม แต่ถ้าคุณใจเย็นพอ ค่อยๆ ทำไป เรื่องเหล่านี้จะไม่เกิดขึ้นให้เป็นปัญหาหนักใจครับ

chusak 04-06-2010 15:22

:emo_toon24: อันนี้เห็นด้วยกับ เฮียหมง เป็นอย่างยิ่งครับ
เห็นของเฮียมาแล้ว แจ่มจริงครับ :emo_toon24:
ขอบคุณครับ เฮีย ที่ให้ความรู้

Peace_Keeper 04-06-2010 16:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ atomic (530106 กระทู้)
เป็นคนที่ทำความสะอาดห่องเครื่องเอง
ไม่ให้ร้านล้างรถทำเนื่องจากไม่ได้ดั่งใจ

อันดับแรก ถ้าต้องการให้แจ่มจริงๆ คงต้องใช้เวลาพอสมควรและมีความตั้งใจที่จะทำอย่างจริ งจัง

ในครั้งแรกอาจจะยากและเหนื่อยมากมายหน่อย แต่ต้องขอบอกว่าคุ้มแสนคุ้ม และครั้งต่อไปก้อจะง่ายในการดูแลรักษา ครับ

1. ใช้ rosso น้ำยาล้างห้องเครื่องที่ขายทั่วไปตามเชียงกง ส่วนใหญ่แนะนำให้ผสมน้ำมัน แต่ผมไม่ได้ผสมอะไร ใช้น้ำยานั้นเลย แต่จะมีข้อเสียอยู่คือ เมื่อใช้น้ำยานี้ล้างและส่วนที่เป็น ยางจะด่าง แต่ไม่เป็นไร ทิ้งไว้สักสองวันรอยด่างจะหายไปเอง

เครื่องมือที่ใช้ แปรงสีฟัน, ฟองน้ำ, แปรงทาสี คือพยายามให้มีหลายขนาดหน่อย เพื่อที่จะได้ใช้ให้เหมาะสมกับพี้นที่

โดยเริ่มจากด้านใน หลังเครื่อง เอาแปรงทั้งหลาย ค่อยๆ ทาไปเรื่อยๆ ที่มีน้ำมันค้างหนาอยู่ก้อให้เอาแปรงทาซ้ำๆ ให้ความสกปรกละลายไป ต้องระวังส่วนของ สายไฟทั้งหมด ที่เป็นขั้วหรือข้อต่อต่างๆ หลังจากนั้น ก้อเอาผ้าชุบน้ำให้ชุ่มๆ แล้วบีบน้ำไล่ไปเรื่อยๆ

ค่อยๆ ทำไปวันละนิดวันละหน่อย อย่างของผม ใช้เวลาสองอาทิตย์ หลังจากวางเครื่องเสร็จ ก้อค่อยๆ เก็บไปวันละนิดวันละหน่อย วันไหนมีเวลามากหน่อยก้อทำยาวครับ

หลังจากเสร็จแล้ว ทีนี้คุณจะรู้ถึงความสุขเมื่อคุณเปิดฝากระโปรงขึ้นมา และที่สำคัญ อยู่ได้อย่างนาน ไม่ต้องรักษาอะไรมากมาย เพียงแค่ เอาผ้าชุบน้ำมาเช็ด ก้อพอ วางหน่อย ก้อเอา ยาขัดมาขัดบ้าง เท่านั้นแหละครับ

สำหรับปัญหาที่จะเกิดขึ้น ก็คือ ถ้าคุณเอาน้ำฉีด เข้าไป น้ำโดนบางส่วนที่อันตราย งานคุณก้อเข้า และน้ำที่คุณฉีดเข้าไป เราไม่รู้ว่าไปขังอยู่ส่วนไหนบ้าง ถ้าเป็นเหล็กก็จะเป็นสนิม แต่ถ้าคุณใจเย็นพอ ค่อยๆ ทำไป เรื่องเหล่านี้จะไม่เกิดขึ้นให้เป็นปัญหาหนักใจครับ

ขอถามด้วยครับ

ใช้น้ำมันก๊าดเพียวๆหรือน้ำมันเบนซิน หรือว่าใช้น้ำมันก๊าดผสมrossoที่บอกได้หรือเปล่าครับ หรือต้องใช้น้ำมันอะไรผสมครับ

แล้วมัน Razzo หรือ Rosso ครับ

ขอบคุณครับ

mungkorn2 04-06-2010 16:19

ว่าแต่เฮียหมงล้างสะอาดมากๆนึกว่าไปล้างที่ J1 ซะอีก ที่ไหนได้ ล้างเองจริงๆด้วย :redface:

manop 04-06-2010 16:21

อย่าให้ร้านล้างเด็ดขาดครับ ผมโดนมาแล้วครับ เข็ดครับ

atomic 04-06-2010 16:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Peace_Keeper (530140 กระทู้)
ขอถามด้วยครับ

ใช้น้ำมันก๊าดเพียวๆหรือน้ำมันเบนซิน หรือว่าใช้น้ำมันก๊าดผสมrossoที่บอกได้หรือเปล่าครับ หรือต้องใช้น้ำมันอะไรผสมครับ

แล้วมัน Razzo หรือ Rosso ครับ

ขอบคุณครับ

อย่างแรก ผมไม่ได้ผสมทั้งน้ำมันก๊าด หรือเบนซินครับ ผมใช้เพียวๆ เลย ผมเคยผสมแล้วงานไม่ดีเนื่องจากเวลาล้างน้ำออก จะมีคราบ ครับ แต่ถ้าใช้เพียวๆ ส่วนที่ชุบโครม จะเงางามอย่างมากมาย
เอาครับขอให้เป็นน้ำยาล้างเครื่องที่ขายตามเชียงกงแห ละครับ เหมือนกัน แต่คนละยี่ห้อก้อได้ครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 (530149 กระทู้)
ว่าแต่เฮียหมงล้างสะอาดมากๆนึกว่าไปล้างที่ J1 ซะอีก ที่ไหนได้ ล้างเองจริงๆด้วย :redface:

แหวะเจวันมันไม่ล้างอะจิ มันทำอย่างอื่นแทน :redface:

KITO 04-06-2010 18:43

ฝากระวังด้วยรับ

ของผมพึ่งล้างด้วย (น้ำฝนหนักๆๆๆในกทม.) เมื่อเย็นวันพุธที่ผ่านมานี้เองครับ อาการมาเริ่มออกเอาเย็นวันพฤหัสครับ สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ คิดว่าเป็นที่ระบบแก๊ส จูนยังไงก็ไม่นิ่ง วิ่งไปหาพี่เค คลองสามครับ พอช่างรื้อเช็กดู โอ้โห!!! น้ำเต็มเบ้าหัวเทียนเรยครับ :emo_toon11: พี่เค้าก็จัดการช่วยเอาลมเป่าให้เรียบร้อยครับ ไม่รู้ว่ามันเข้าไปยังไง เดี๋ยวต้องไปหาวิธีป้องกันแล้วล่ะครับ เข้าหน้าฝนแล้ว ระวังกันด้วยน่ะครับ
ต้องขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยน่ะครับที่ไม่อาจจะเกี่ยว กับกระทู้ซักเท่าไหร่ แต่ก็ฝากเตือนทุกท่านด้วยครับ:emo_toon24: และขอขอบคุณKKS GAS & ENGINE ด้วยครับ

varayu 05-06-2010 00:38

ผมใช้อันนี้อ่ะ
สเปย์ Engine Cleaner ของ sonax กระป๋อง เขียว

รูปยืมมาจาก Pantip
:)

JZ_P_MAYIM 05-06-2010 00:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ varayu (530367 กระทู้)
ผมใช้อันนี้อ่ะ
สเปย์ Engine Cleaner ของ sonax กระป๋อง เขียว

รูปยืมมาจาก Pantip

ใช่แล้วเป็นไงบ้างครับ
ราคาเท่าไหร่ครับ

tenten 05-06-2010 00:46

ใช้ผ้าชุบน้ำค่อยๆเช็ดไปเรื่อยๆครับเดี๋ยวก็ใหม่

varayu 05-06-2010 04:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jz_p_mayim (530368 กระทู้)
ใช่แล้วเป็นไงบ้างครับ
ราคาเท่าไหร่ครับ

ราคาไม่ถึงร้อยครับ ผมซื้อครองถม
ผมเอาจะฉีดตรงที่เป็นคราบ เช็ดไม่ออก ก็สะอาดดีครับ
แต่ไม่ถึงขั้น ขึ้นเงานะครับ

somtao 05-06-2010 08:07

ผมรองน้ำมันจากกรองเบนซินใส่กระป๋องแล้วใช้แปรงสีฟัน จุ่มๆเช็ดๆ แล้วก้ใช้ผ้าแห้งเช็ดอีกรอบก่อนจะลงโฟมแว๊กของกีวี่อ ่ะคัฟ...

ปล.เคยไปล้างอัดฉีดปรากฏว่าเครื่องสตาร์ทไม่ติด พอติดก็ติดไม่เต็มสูบ เพราะน้ำเต็มเบ้าหัวเทียน กล่องวัดบูตก็เจ๊งเพราะน้ำฉีดเข้าเต็มๆพังเรยคัฟ...ต ั้งแต่นั้นมาผมก็ไม่เข้าคาร์แคร์อีกเรย...

HS9KRM 05-06-2010 08:09

:) ไม่เคยล้างครับ เช็ดเอา:)

nap_ta 05-06-2010 08:56

ไม่ถึงกับล้าง
ใช้น้ำมันสน ผสมกับน้ำยาล้างจานหรือ ผาซักผ้า ผสมน้ำสักครึ่งถึง ส่วนที่เป้นระบบไฟฟ้า ก้อใช้ผ้่ชุบ แล้วเช้ด
ส่วนพวกที่โดนน้ำได้ ก้อจุ่มเปียกแล้วขัดถู แล้วสุดท้ายใช้ผ้าชุบน้ำเปล่าเช็ดอีกที

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 04:52