ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   แบล็คไฟล์ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=29736)

satapan 04-02-2009 21:26

แบล็คไฟล์

ถามผู้รู้คับ รถผมฟอร์ดวางเครื่อง1jvvtiติดแก๊สngvเดือนก่อนมีปัญห าขับแก๊สไม่ได้มีอาการแบล็คไฟล์ตลอดหลังจากได้คำแนะน ำจากพี่ๆทั้งหลายว่าให้เปลี่ยนหัวเทียนเข็มหลังจากเป ลี่ยนแล้วรถขี่ได้ปกติแต่ตอนนี้ยังไม่ถึงเดือนมันเป็ นอีกแล้วคับท่าน(ขับน้ำมันปกติทุกอย่าง หัวเทียนเข็มที่เปลี่ยนยี่ห้อngkประมาณเบอร์8)รอรบกว นพี่ๆด้วยครับ

nap_ta 05-02-2009 09:19

กลับไปร้านที่ติดตั้งแล้วให้ช่างจูนแกสให้ใหม่ค รับ ลองวิ่งทุกๆความเร็ว60/80/100/120/140/สังเกตูอาการท ุกๆรอบเครื่องยนต์ทำงาน ดูของผมก้อมีอาการนี้ครับ กลับไปที่ร้านที่ติดตั้งแล้วแจ้งอาการกับช่างเล ย

เค_คลองสาม 08-02-2009 09:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nap_ta (261903 กระทู้)
กลับไปร้านที่ติดตั้งแล้วให้ช่างจูนแกสให้ใหม่ครับ ลองวิ่งทุกๆความเร็ว60/80/100/120/140/สังเกตูอาการท ุกๆรอบเครื่องยนต์ทำงาน ดูของผมก้อมีอาการนี้ครับ กลับไปที่ร้านที่ติดตั้งแล้วแจ้งอาการกับช่างเลย

หัวเทียนใหม่แล้วก็คงเป็นที่การปรับจูนอ่ะครับ แก๊สอาจจะบางไปหรือเปล่า กลับไปร้านเดิมครับให้ปรับจูนใหม่ครับ:)

coconat 08-02-2009 16:24

ของผมใช้ngv ระบบดูด มีอาการแบ็คเหมือนกัน เริ่มจากวิ่งตื้อลงเหยีบบเท่าไรก็วิ่งไม่ออก อาการเหมือน แก๊สบาง สุดท้ายก็แบ็ค ติดเครื่องออกตัวก็แบ็ค แต่เปลี่ยนเป็นน้ำมันวิ่งปรกติ ไปให้ร้านที่ติดตั้งล้างหม้อต้ม เปิดออกมาน้ำมันไหลเยิ้มออกมาเลย พอดียืนดูอยู่ด้วย ถามช่างที่ร้านน้ำมันมาจากไหน ช่างบอกว่าเวลาหัวจ่ายแก็สหรือระบบที่ปั๊มมีปัญหาช่า ง ปตท ที่มาซ่อมจะ มีการหล่อลื่อพวกข้อต่อ หรือท่อทางทำให้มีน้ำมันไหลปนมาในระบบ และสะสมในหม้อต้มหรือในท่อทางของรถเรา ทำให้แก๊สบาง พอล้างหม้อต้มหายเป็นปรกติ โดนไป 500 ลองดูครับ

เค_คลองสาม 08-02-2009 23:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ coconat (263590 กระทู้)
ของผมใช้ngv ระบบดูด มีอาการแบ็คเหมือนกัน เริ่มจากวิ่งตื้อลงเหยีบบเท่าไรก็วิ่งไม่ออก อาการเหมือน แก๊สบาง สุดท้ายก็แบ็ค ติดเครื่องออกตัวก็แบ็ค แต่เปลี่ยนเป็นน้ำมันวิ่งปรกติ ไปให้ร้านที่ติดตั้งล้างหม้อต้ม เปิดออกมาน้ำมันไหลเยิ้มออกมาเลย พอดียืนดูอยู่ด้วย ถามช่างที่ร้านน้ำมันมาจากไหน ช่างบอกว่าเวลาหัวจ่ายแก็สหรือระบบที่ปั๊มมีปัญหาช่า ง ปตท ที่มาซ่อมจะ มีการหล่อลื่อพวกข้อต่อ หรือท่อทางทำให้มีน้ำมันไหลปนมาในระบบ และสะสมในหม้อต้มหรือในท่อทางของรถเรา ทำให้แก๊สบาง พอล้างหม้อต้มหายเป็นปรกติ โดนไป 500 ลองดูครับ

อีกหนึ่งประสบการณ์ครับ ขอบคุณครับ:)

yut NC 09-02-2009 06:08

เนี่ยละคับ ผมยังช่างใจกับ 2JZ-GEVVTi จะเอาดีไหม แต่คงเอา พี่ K คอนเฟริม 555..

เค_คลองสาม 10-02-2009 01:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yut NC (263762 กระทู้)
เนี่ยละคับ ผมยังช่างใจกับ 2JZ-GEVVTi จะเอาดีไหม แต่คงเอา พี่ K คอนเฟริม 555..

นั้นแหละครับเป็นคำตอบที่ดีที่สุดอ่ะครับ:)

chapbsk 12-02-2009 18:38

...

ล้างหม้อต้มเองได้ป่าวครับ

ต่าย ttgastech 18-02-2009 08:59

แบคไฟ เป็นไปได้ คือ 1.แก็สบาง
2.แก็สหนา
3.ไฟจุดระเบิดขาดช่วง
ทำให้เกิดการย้อนสันดาปภายนอกกระบอกสูบ ครับ หรือที่เรียกกันว่า ระเบิดนอก
ในระบบมิกเซอร์ เราจะนึกถึงแต่รอบเดินเบาให้เครื่องเดินเรียบ ซึ่งไม่พอต้องดูที่รอบพีคด้วยครับ คือตอนขับที่ความเร็วสูงๆแก็สจะบางมาก
ที่เรียกว่าจูน พีค ต้องอยู่ที่การขับของแต่ละคน ใช้ความเร็วประจำอยู่ที่เท่าไหร่ก็ควรจูนที่รอบนั้นเ ป็นสำคัญ เช่น 3500 รอบ150 km/h
การดูว่าหนาหรือบาง 1.กลิ่นที่ปลายท่อ
2.การออกตัวของรถ แก็สบางออกตัวดี แต่ปลายห้อย แก็สไม่พอ
แก็สหนาออกตัวอืด แต่ปลายไหล 160 คันเร่งยังเหลือ
3.การเบิ้ลเครื่อง แก็สบางเร่งเครื่องขึ้นแล้ว รู้สึกจะขาดใจ บือออออออ เหมือนแรงจะหมด
แก็สหนาเร่งแล้วจะเกิดอาการสำลัก ปุง ปุง ปุง กินแก็ส แสบตา
4.ในกรณีเกียร์ออโต้ แก็สบาง รอบการเปลี่ยนเกียร์จะสูง ลากรอบเมื่อเทียบกับน้ำมัน
แก็สหนา รอบเปลี่ยนเร็ว
ลองสักเกตดูนะครับ อาจใช้เป็นแนวทางได้ ขับไปจูนไป สนุกดี
ปล ต้องมั่นใจก่อนว่ารถอยู่ในสภาพสมบูรณ์ (หัวเทียน กรองอากาศ สายหัวเทียน วาล์ว แหวนลูกสูบ)ไม่งั้นเดียวหลงทาง จูนไม่อยู่สักที่ อีกอย่างจูนตอนเครื่องเย็น-เครื่องร้อนจะต่างกันอีก 55555 ลองดู แล้วจะรู้เองครับ
การตั้งไฟอ่อนก็มีผล ครับ ไฟจะขาดบางช่วงในรอบสูง

MC_design 25-02-2009 18:38

ตอนนี้เริ่มเป็นเหมือนกันครับ
ตูมตามน่าดู บ่อยด้วย
สงสัยต้องไปล้าง +จูนใหม่เหมือนกัน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:03