ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

super4 01-10-2008 11:38

แล้วกรณีที่เวลา คอมแอร์มันทำงานแล้วมีเสียงดัง ครอก หรือ ครืด แต่แอร์ก็ยังพอเย็น เกิดจากอะไรครับ เพราะผมใช้ฟอร์ดเรนเจอร์ 1 เจวีวี แผงแอร์อยู่หน้าหม้อน้ำรถ หน้าแผงแอร์มีพัดลมเป่า 2 ตัว ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า

kazuya 02-10-2008 08:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ super4 (197151 กระทู้)
แล้วกรณีที่เวลา คอมแอร์มันทำงานแล้วมีเสียงดัง ครอก หรือ ครืด แต่แอร์ก็ยังพอเย็น เกิดจากอะไรครับ เพราะผมใช้ฟอร์ดเรนเจอร์ 1 เจวีวี แผงแอร์อยู่หน้าหม้อน้ำรถ หน้าแผงแอร์มีพัดลมเป่า 2 ตัว ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า

เสียงลูกปืนในคอมแอร์ครับ ต้องเป็นร้านที่รับซ่อมคอมแอร์ครับ ร้านแอร์ทั่วไปมักจะไม่ค่อยซ่อมครับ เพราะเสียเวลา ต้องถอดคอมออกมา เปลี่ยนยกลูกง่ายกว่า สบายเขา ลำบากกระเป๋าเราครับ ไม่มีผลกับความเย็นหรอกครับ แต่เราจะรำคาญ แล้วก็ เป็นภาระให้กับเครื่องนิดหน่อย เพราะลูกปืนทำหน้าที่ลดแรงเสียดทานแต่ทำงานได้ไม่ดีเ ท่าที่ควร โดยปกติเราจะเปลี่ยนคอมแอร์มีกรณีเดียวก้ คือ คอมแอร์ ไม่มีกำลังอัด สังเกตง่ายๆ ต่องเร่งเครื่องรอบสูงแอร์ถึงจะเย็น ถึงแม้ว่า จะเติมน้ำยาเต็มระบบแล้วก็ ตามครับ

ส่วนเรื่องพัดลมเป่านั้น มีก็ ยังดีกว่าไม่มีครับ ถ้าไม่มีพัดลมแอร์ก็ จะระบายความร้อนในห้องโดยสารออกได้ไม่ดีเท่าที่ ควร จะระบายดีก็ ตอนรถวิ่งเท่านั้น

industrial 15-10-2008 19:05

รบกวนถามด้วยคนครับ เวลาเปิดแอร์แล้วจอดอยู่กับที่ บางทีก้อได้ยินเสียงจากคอมดังมาเบาๆครับ ดังครืดๆ ถ้าเร่งเครื่องจะไม่ดัง
เวลาจะเร่งแซงถ้าปิดแอร์จะวิ่งฉิวเลย ถ้าเปิดแอร์ตอนแซงแล้ว อืดมากๆ แล้วกินน้ำมันมากด้วย(แก๊สก้อกินมาก โลละ2บาทกว่า เครื่อง1jzไม่โบ วางในรถisuzu Cameo ครับ)

ไม่ทราบว่าควรตรวจสอบ หรือแก้ไขอย่างไร ครับ:?

kazuya 17-10-2008 08:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ industrial (205506 กระทู้)
รบกวนถามด้วยคนครับ เวลาเปิดแอร์แล้วจอดอยู่กับที่ บางทีก้อได้ยินเสียงจากคอมดังมาเบาๆครับ ดังครืดๆ ถ้าเร่งเครื่องจะไม่ดัง
เวลาจะเร่งแซงถ้าปิดแอร์จะวิ่งฉิวเลย ถ้าเปิดแอร์ตอนแซงแล้ว อืดมากๆ แล้วกินน้ำมันมากด้วย(แก๊สก้อกินมาก โลละ2บาทกว่า เครื่อง1jzไม่โบ วางในรถisuzu Cameo ครับ)

ไม่ทราบว่าควรตรวจสอบ หรือแก้ไขอย่างไร ครับ:?

อาการนี้แสดงว่าตัวคอมแอร์ มันฝืดมากๆ ลูกปืนคอมแอร์ อาจจะแตกครับที่มีเสียง ส่วนที่บอกว่าปิดแอรืจะวิ่งฉิวเปิดแอร์ ตอนแซงแล้วอืด กินน้ำมันด้วย ลองเช็คโคดไฟดุก่อนนะครับ เพราะถึง คอมจะฝืดแค่ไหนแต่ก็ไม่ทำใหเครื่องอืดครับ บางทีสายกราวน์ อาจจะไม่พอเลยทำให้เกิดการดึงไฟกันใช้ครับ

WHEGA 17-10-2008 14:10

ของผมตอนแรกแอร์ไม่เย็น ไปลองเติมน้ำยาดู อยู่ได้ประมาณ 2 เดือนก็ไม่เย็นอีก
ก็เลยไปหาช่าง ช่างบอกต้องลองถอดตู้มาเช็คดูก่อนเพราะผมก็ไม่รู้ว่า ตู้เดิมใช้มานานแค่ไหน (ซื้อรถมือสองมา) สุดท้ายจบที่ลองเปลี่ยนตู้ดู ใช้มาได้ไม่ถึงเดือนก็ไม่เย็นอีกแล้ว ลองหาตาม connector ต่างๆ ก็ไม่เจอคราบน้ำมัน ช่างบอกรั่วแน่ๆวันเสาร์ที่ 18/10/2008 ให้เอามาไล่ระบบใหม่ เซ็งเลย...

ผมอยากจะถามว่า ถ้ามันรั่วเนี่ย คราบน้ำมันที่เห็นมันจะมีลักษณะเช่นไรครับ คล้ายๆ คราบน้ำมันเครื่องหรือป่าวครับ ?
พอดีว่าผมไม่แน่ใจอยู่จุดนึงที่เจอ มันเป็นท่อที่แนบกับคานของเครื่อง ที่ด้านล่างของท่อมันมีคราบน้ำมัน ไม่แน่ใจว่าใช่หรือป่าว กลัวว่าท้องของท่อมันจะไปสีกับคานเลยทำให้รั่ว (อยู่ด้านล่าง มองไม่เห็นด้วย)

Moonlight 17-10-2008 16:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA (206513 กระทู้)
ของผมตอนแรกแอร์ไม่เย็น ไปลองเติมน้ำยาดู อยู่ได้ประมาณ 2 เดือนก็ไม่เย็นอีก
ก็เลยไปหาช่าง ช่างบอกต้องลองถอดตู้มาเช็คดูก่อนเพราะผมก็ไม่รู้ว่า ตู้เดิมใช้มานานแค่ไหน (ซื้อรถมือสองมา) สุดท้ายจบที่ลองเปลี่ยนตู้ดู ใช้มาได้ไม่ถึงเดือนก็ไม่เย็นอีกแล้ว ลองหาตาม connector ต่างๆ ก็ไม่เจอคราบน้ำมัน ช่างบอกรั่วแน่ๆวันเสาร์ที่ 18/10/2008 ให้เอามาไล่ระบบใหม่ เซ็งเลย...

ผมอยากจะถามว่า ถ้ามันรั่วเนี่ย คราบน้ำมันที่เห็นมันจะมีลักษณะเช่นไรครับ คล้ายๆ คราบน้ำมันเครื่องหรือป่าวครับ ?
พอดีว่าผมไม่แน่ใจอยู่จุดนึงที่เจอ มันเป็นท่อที่แนบกับคานของเครื่อง ที่ด้านล่างของท่อมันมีคราบน้ำมัน ไม่แน่ใจว่าใช่หรือป่าว กลัวว่าท้องของท่อมันจะไปสีกับคานเลยทำให้รั่ว (อยู่ด้านล่าง มองไม่เห็นด้วย)

คราบน้ำมันคล้ายกับ น้ำมันอเนกประสงค์ ครับ ถ้าไปเจอจุดที่มีฝุ่นเยอะ จะผสมกันคล้ายโคลนใสๆครับ
ถ้าน้ำยาแอร์รั่วแล้ว จนไม่เย็น ทางที่ดีอย่าเปิดแอร์ครับ เพราะว่าคอมเพรชเซอร์จะทำงานทั้งๆที่ น้ำมันคอมพ์น้อย ทำให้ ลูกสูบเสียหาย และสูญเสียแรงอัดได้ครับ

kazuya 18-10-2008 17:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (206558 กระทู้)
คราบน้ำมันคล้ายกับ น้ำมันอเนกประสงค์ ครับ ถ้าไปเจอจุดที่มีฝุ่นเยอะ จะผสมกันคล้ายโคลนใสๆครับ
ถ้าน้ำยาแอร์รั่วแล้ว จนไม่เย็น ทางที่ดีอย่าเปิดแอร์ครับ เพราะว่าคอมเพรชเซอร์จะทำงานทั้งๆที่ น้ำมันคอมพ์น้อย ทำให้ ลูกสูบเสียหาย และสูญเสียแรงอัดได้ครับ

ตามลุงมูนว่าเลยครับ ถ้าช่างฟันธงว่ารั่วก็ ให้ช่างหาจุดรั่วให้เจอนะครับ ช่างส่วนใหญ่มักจะบอกว่ารั่วแล้วหาไม่เจอ แล้วก็อ้างว่ารั่วที่คอยล์เย็นหรือไม่ก็ วาล์ว บอกว่าซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยน

WHEGA 19-10-2008 09:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (207113 กระทู้)
ตามลุงมูนว่าเลยครับ ถ้าช่างฟันธงว่ารั่วก็ ให้ช่างหาจุดรั่วให้เจอนะครับ ช่างส่วนใหญ่มักจะบอกว่ารั่วแล้วหาไม่เจอ แล้วก็อ้างว่ารั่วที่คอยล์เย็นหรือไม่ก็ วาล์ว บอกว่าซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยน

ครับผม เมื่อวานไปให้ช่างจัดการมาแล้ว ทิ้งรถวันนึงเต็มๆ ส่วนจุดที่รั่วก็ยังไม่สามารถชี้ชัดไปได้ว่าที่ ไหน ช่างสันนิษฐานว่าอาจจะมาจากโอริงตรง connector ที่ออกจาก evap. มาที่ห้องเครื่อง(เพราะเป็นจุดที่มีการถอดใส่ล่ าสุด) เค้าเลยลองเปลี่ยนโอริงใหม่ แล้วอัดลมเข้าระบบพร้อมใช้ pressure gauge วัดทิ้งไว้ ครึ่งวันบ่ายจนถึงเย็น pressure ก็ไม่ลดลง แล้วจึงค่อย vacc เติมน้ำยาแอร์ครับ
ดูแล้วเค้าก็ทำงานใช้ได้ ไล่ระบบทุกจุด แถมไม่เอาตังค์อีก (ค่าน้ำยาก็ไม่เอา เราก็จะให้ซะหน่อย ทำยังไงก็ไม่รับ) ช่างบอกว่า ถ้ายังเป็นอีก คราวนี้น่าจะมาจากคอมแอร์รั่ว (รั่วตรงแกน เวลาคอมมันทำงาน)เค้าบอกว่าบางทีมันรั่วแล้วห้องเครื ่องเราร้อนๆ มันก็แห้งระเหยไปหมด มองไม่เห็น
ตอนนี้ก็รอลุ้นอยู่ครับว่าจะอยู่ได้กี่วัน

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ร่วมแชร์ความรู้และความคิดเห็ น :emo_toon05:

kazuya 20-10-2008 10:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA (207348 กระทู้)
ครับผม เมื่อวานไปให้ช่างจัดการมาแล้ว ทิ้งรถวันนึงเต็มๆ ส่วนจุดที่รั่วก็ยังไม่สามารถชี้ชัดไปได้ว่าที่ไหน ช่างสันนิษฐานว่าอาจจะมาจากโอริงตรง connector ที่ออกจาก evap. มาที่ห้องเครื่อง(เพราะเป็นจุดที่มีการถอดใส่ล่าสุด) เค้าเลยลองเปลี่ยนโอริงใหม่ แล้วอัดลมเข้าระบบพร้อมใช้ pressure gauge วัดทิ้งไว้ ครึ่งวันบ่ายจนถึงเย็น pressure ก็ไม่ลดลง แล้วจึงค่อย vacc เติมน้ำยาแอร์ครับ
ดูแล้วเค้าก็ทำงานใช้ได้ ไล่ระบบทุกจุด แถมไม่เอาตังค์อีก (ค่าน้ำยาก็ไม่เอา เราก็จะให้ซะหน่อย ทำยังไงก็ไม่รับ) ช่างบอกว่า ถ้ายังเป็นอีก คราวนี้น่าจะมาจากคอมแอร์รั่ว (รั่วตรงแกน เวลาคอมมันทำงาน)เค้าบอกว่าบางทีมันรั่วแล้วห้องเครื ่องเราร้อนๆ มันก็แห้งระเหยไปหมด มองไม่เห็น
ตอนนี้ก็รอลุ้นอยู่ครับว่าจะอยู่ได้กี่วัน

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ร่วมแชร์ความรู้และความคิดเห็ น :emo_toon05:

ถ้าอัดน้ำยาเพื่อเช็ครั่วโอริง ทดสอบไม่ได้หรอกครับ เพราะโอริงจะทำหน้าที่เหมือนวาล์วระบายแรงดัน เมื่อในระบบมี แรงดันสูงครับ ถ้าแค่อัดน้ำยาไว้ แรงดันน้ำยาสูงไม่พอหรอกครับ

กฤษฎา ใจหล้า 27-10-2008 11:52

รบกวนด้วยครับ รถผมเวลาวิ่งรอบสูงเปิดแอร์ เสียงจะดังมาก (โหว่ๆๆๆๆ) เวลาปิด ไม่ดัง เวลารอบต่ำ เกียร์ว่าง ไม่ดัง แต่พอออกตัวเริ่มดังอีกหล่ะ ไม่รู้ว่าจะมีวิธีซ่อมอย่างไร ช่วยหน่อยครับ (1J วางในรถตู้หัวจรวด) :frown:

kazuya 28-10-2008 09:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กฤษฎา ใจหล้า (211516 กระทู้)
รบกวนด้วยครับ รถผมเวลาวิ่งรอบสูงเปิดแอร์ เสียงจะดังมาก (โหว่ๆๆๆๆ) เวลาปิด ไม่ดัง เวลารอบต่ำ เกียร์ว่าง ไม่ดัง แต่พอออกตัวเริ่มดังอีกหล่ะ ไม่รู้ว่าจะมีวิธีซ่อมอย่างไร ช่วยหน่อยครับ (1J วางในรถตู้หัวจรวด) :frown:

ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ ก็ ทนใช้ไปก่อนครับ
ถ้าแอร์ ไม่เย็นแล้วค่อยซ่อมคอม เพราะดูแล้วน่าจะเป็นเสียงของลูกปืนคอมแอร์ ครับ หาร้านเปลี่ยนลุกปืนค่อนข้างยาก เพราะช่างจะเปลี่ยนทังลูกมากกว่า

กฤษฎา ใจหล้า 29-10-2008 12:59

ขอบคุณครับ:)

witiwat 03-11-2008 14:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ToRo_AT (178503 กระทู้)
เป็นเหมือนกันทุกประการเลยครับ สงสัยช่างคงแปลงระบบแอร์ไม่เป็น ทำยังไงดีวิธีแก้จ่ายตังน้อยๆ หน่อย รบกวนทีนะครับ

เป็นเหมือนกันครับ แอร์ดิจิตอล นาน ๆๆๆๆๆ ตัดที (เฉพาะกลางคืน) กลางไว้ยังไงก็ไม่ตัด ลองเช็คโค๊ดที่จอแอร์ดูแล้วก็ปกติ a31-เครื่องเดิมครับ อุณภูมิเหมือนจะปรับไม่ค่อยได้ด้วยดิ ปรับไปปรับมาเย็นเท่าเดิม

kazuya 06-11-2008 08:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat (215227 กระทู้)
เป็นเหมือนกันครับ แอร์ดิจิตอล นาน ๆๆๆๆๆ ตัดที (เฉพาะกลางคืน) กลางไว้ยังไงก็ไม่ตัด ลองเช็คโค๊ดที่จอแอร์ดูแล้วก็ปกติ a31-เครื่องเดิมครับ อุณภูมิเหมือนจะปรับไม่ค่อยได้ด้วยดิ ปรับไปปรับมาเย็นเท่าเดิม

พวกระบบแอร์ดิจิตอล จะใช้ sensor แบบ อีเล็คโทรนิคส์ ครับ ลองทำความสะอาดตัวเซนเซอร์ดูครับ อาจจะช่วยได้ อย่างบางรุ่นเช่น e36 จะมีมอเตอร์พัดลมเล็กขนาดนิ้วโป้ง ไว้ดูดลมผ่านเซนเซอร์ เพื่อตรวจสอบอุณหภูมิ ถ้ามีฝุ่นเกาะที่เซนเซอร์ มันก็ทำงานเพี้ยนเหมือนกันครับ

Washboy 11-11-2008 01:19

ของผม มีปัญหาเรื่องระบบแอร์ไม่ได้ต่อผ่านกล่อง Ecu พอเหยียบหนักๆ คอมแอร์ไม่ตัด ทำให้คอมใหม้ไปเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้ เปลี่ยนคอมใหม่แล้ว แต่อยากหาช่างทีสามารถต่อผ่านกล่อง Ecu ได้ ไม่งั้นเวลาจะเหยียบต้องมานั่งกด A/c ออกตลอดอ่ะครับ

kazuya 11-11-2008 10:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Washboy (219007 กระทู้)
ของผม มีปัญหาเรื่องระบบแอร์ไม่ได้ต่อผ่านกล่อง Ecu พอเหยียบหนักๆ คอมแอร์ไม่ตัด ทำให้คอมใหม้ไปเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้ เปลี่ยนคอมใหม่แล้ว แต่อยากหาช่างทีสามารถต่อผ่านกล่อง Ecu ได้ ไม่งั้นเวลาจะเหยียบต้องมานั่งกด A/c ออกตลอดอ่ะครับ

จริงๆแล้ว ถึงแม่ว่าจะไม่ต่อเข้า ECU ก็จะมีตัว Hi pressure switch ช่วยตัดเวลาคิกดาว์นครับ แสดงว่ารถของคุณอาจจะไม่ได้ต่อไว้ ครับ ลองไล่สายจากคอมแอร์ย้อนดูครับ Hi pressure switch จะติดตั้งอยู่บริเวณที่มีน้ำยาแอร์วิ่งผ่าน เช่น ไดเอร์ หรือ ท่อแป็บ จะมีสายไฟเป็นขั้วต่ออยู่ครับ

fukfix 27-12-2008 20:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (219118 กระทู้)
จริงๆแล้ว ถึงแม่ว่าจะไม่ต่อเข้า ECU ก็จะมีตัว Hi pressure switch ช่วยตัดเวลาคิกดาว์นครับ แสดงว่ารถของคุณอาจจะไม่ได้ต่อไว้ ครับ ลองไล่สายจากคอมแอร์ย้อนดูครับ Hi pressure switch จะติดตั้งอยู่บริเวณที่มีน้ำยาแอร์วิ่งผ่าน เช่น ไดเอร์ หรือ ท่อแป็บ จะมีสายไฟเป็นขั้วต่ออยู่ครับ

ยังไงก็ไห้ต่อผ่านกล่องไห้ถูกต้องดีกว่านะครับ..เพรา ะเวลาเราเร่งแบบฉับพลันชุดครัชของคอมมันจะตัดจากกัน. .จะทำไห้คอมแอร์ทนกว่าครับ+ไม่กินแรงตอนเร่งฉับพลัน. .ส่วนสวิทย์เพรสเชอร์แรงดัน เ วลาเราวิ่งดว้ยความเร็วอยู่แผงคอนเด็นเซอร์มันได้ระบ ายอยู่ไฮเพรสเชอร์มันจะไม่สูงพอครับยกเว้นระบบแอร์ขอ งเรามันไม่เหมาะสมกัน ระหว่าง..คอมแอร์ใหญ่ แต่แผงเล็กไม่เหมาะสมกัน คอมจะไหม้บ่อยครับ..:)

konphuthai 08-01-2009 12:54

สอบถามด้วยครับ คอมแอร์ผมชุดหน้าพังไปไม่ถึงเดือน ชุดหน้าคลัทช์ก็พังอีก
ช่างเปลี่ยนพูลเล่ย์ให้ใหญ่ขึ้นมันจะช่วยได้หรือครับ
และอีกอย่างผมต้องเปลี่ยนสายพานหน้าเครื่องไหมครับ เส้นเดิมใส่ได้แต่ตึงมาก
ใส่ก็ลำบากมาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

BMกินJ@clubjz 13-01-2009 14:18

อ้างถึง:

konphuthai
สอบถามด้วยครับ คอมแอร์ผมชุดหน้าพังไปไม่ถึงเดือน ชุดหน้าคลัทช์ก็พังอีก
ช่างเปลี่ยนพูลเล่ย์ให้ใหญ่ขึ้นมันจะช่วยได้หรือครับ
และอีกอย่างผมต้องเปลี่ยนสายพานหน้าเครื่องไหมครับ เส้นเดิมใส่ได้แต่ตึงมาก
ใส่ก็ลำบากมาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)
ไม่แน่ใจครับ ว่าต้องเปลี่ยนสายพานด้วยมั้ย.....
ถ้าสายพานไม่ตึงมากเกิน ยังอยู่ในช่วงที่รอกตัวกลางเบี่ยงได้ ก็ใช้ได้มั้งครับ

kazuya 13-01-2009 15:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ konphuthai (247847 กระทู้)

สายพานตึงเกินไปอาจจะขาดได้ครับ แล้วก้ชุดหน้าที่ว่าพังมันเพราะอะไรครับต้องแก้ให้ถู กจุดครับ ทำไมช่างถึงเปลี่ยนพุลเล่ย์ให้ใหญ่ขึ้น เพราะถ้ามีสาเหตุจากพุลเล่ย์ ชาว เจ ก็ คงเป็นกันทุกคนครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:36