ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   พี่ๆครับขอวิธ๊ใส่ กรองน้ำมันเบนซินเครื่องเจหน่อยครับพี่ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44554)

amanx 19-01-2010 02:59

พี่ๆครับขอวิธ๊ใส่ กรองน้ำมันเบนซินเครื่องเจหน่อยครับพี่

คือไม่รู้จะต่อยังไง จะเดินสายน้ำมันเส้นไหนไปทางไหนนะครับ
ถ้าพี่ๆท่านไดมีรูป หรือวิธีก็ช่วยสอนผมหน่อยสิครับจะได้ไปใส่เสียที

Moonlight 19-01-2010 09:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amanx (468122 กระทู้)
คือไม่รู้จะต่อยังไง จะเดินสายน้ำมันเส้นไหนไปทางไหนนะครับ
ถ้าพี่ๆท่านไดมีรูป หรือวิธีก็ช่วยสอนผมหน่อยสิครับจะได้ไปใส่เสียที

ก่อนอื่นคุณต้องทราบก่อนว่า
รถคุณมีติดตั้งกรองเบนซินแล้วหรือยัง?

ถ้าในรถมีกรองเบนซินอยู่แล้ว
มันอยู่ตำแหน่งไหน?
เป็นกรองเบนซินของยี่ห้ออะไร? รุ่นอะไร?
เมื่อรู้ว่า ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรแล้ว ก็ซื้อมาเปลี่ยน แต่ถ้าไม่รู้ ก็ ถ่ายรูป หรือ ถอดออกมา นำตัวอย่างไปซื้อครับ

แต่ถ้า ตรวจดูแล้ว หาไม่เจอ หรือไม่ทราบว่า จะหาได้อย่างไร ให้ลองมุดไปใต้ท้องรถ ไล่ดูตั้งแต่ บนถังน้ำมัน จะมี ท่อน้ำมัน 2 ท่อ เดินท่อไปที่เครื่องยนต์ที่อยู่หน้ารถ ไล่ท่อไปเรื่อยๆ ท่อหนึ่งจะไปทางหน้าเครื่องยนต์ ต่อเข้าเรกูเลเตอร์ ส่วนอีกท่อหนึ่งจะเดินเข้าไปที่เครื่องยนต์ ตรงประมาณกลางเครื่องค่อนมาทางท้ายเครื่องยนต์ เข้าไปที่รองหัวฉีด ท่อชุดหลังนี่แหละครับ คือท่อที่จะต้องมี กรองเบนซิน ประกอบอยู่ ถ้าไล่ท่อดูแล้ว พบว่ามีรูปกลมทรงกระบอก ขั้นระหว่างท่ออยู่เลย นั่นแหละครับ กรองเบนซิน (สังเกตุข้อแตกต่างระหว่างกรองเบนซินกับปั๊มติ๊ก ก็คือ ปั๊มติ๊กจะมีรูปทรงกระบอกเช่นกัน แต่ว่า จะมีสายไฟต่อติดอยู่ครับ แต่ว่า ถ้าไม่มีสายไฟ ก็แสดงว่าเป็นกรองเบนซินครับ) แต่ถ้าไม่มีเลย ก็แสดงว่า เครื่องยนต์นี้ ไม่มีติดตั้งกรองเบนซิน

สรุป ก็คือว่า

กรณีใช้ปั๊มติ๊กในถังน้ำมัน จะต้องเป็นดังนี้
ถังน้ำมัน --> กรองเบนซิน --> รางหัวฉีด

กรณีใช้ปั๊มติ๊กนอกถังน้ำมัน จะต้องเป็นดังนี้
ถังน้ำมัน --> ปั๊มติ๊ก --> กรองเบนซิน --> รางหัวฉีด

กรณีไม่มีกรองเบนซินติดตั้งไว้ ก็หาซื้อกรองเบนซินมาติดตั้งใส่เองก็ได้ครับ ซึ่งไม่จำเป็นต้องเป็นของโตโยต้าก็ได้ครับ (รุ่นของโตโยต้า จะเป็นรุ่นหัวเกลียวมีเตเปอร์ข้างใน ทั้งเข้าทั้งออก ซึ่งดูแล้วปลอดภัยดี รั่วยาก แต่ว่า ประกอบติดตั้งยากสำหรับคนที่จะติดตั้งใหม่ แต่ถ้าของเดิมเป็นรุ่นนี้ จะติดตั้งง่ายครับ) โดยจะซื้อกรองเบนซินของนิสสัน มาใช้ก็ได้ครับ เพราะว่า เป็นหัวเสียบทั้งเข้าและออก เพียงแค่เตรียมเข็มขัดรัดท่อ 2 ตัว และหาจุดยึดเหมาะๆ(ตำแหน่งยึดอยู่ สูงและบริเวณกว้างหน่อยก็ดีครับ จะได้เปลี่ยนได้สะดวก) แล้วตัดท่อน้ำมันเอาด้านที่มาจากถังน้ำมัน เสียบไปที่ in ส่วนอีกด้าน เสียบไปที่ out จากนั้น รัดเข็มขัดให้แน่น ยึดให้ดี ก็จบกระบวนการแล้วครับ

Moonlight 19-01-2010 09:56

ขอเพิ่มข้อมูลอีกนิดครับ

คือว่า ต้องเปลี่ยนกรองเบนซิน ทุกๆ 10,000 ก.ม.นะครับ เพราะว่า อายุกรองเบนซินมีประมาณนั้น (อายุกรองมีมากกว่านั้นนิดหน่อย) ราคากรองเบนซินก็ถูกมาก เปลี่ยนเพื่อความปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ

หรือ คิดง่ายๆคือ เปลี่ยนกรองเบนซินและกรองน้ำมันเครื่องทุกครั้งที่เป ลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 20:55