ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   overdrive กระพริบเพราะอะไรอาครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=57277)

pattrawnt 11-04-2011 21:56

overdrive กระพริบเพราะอะไรอาครับ

อยู่ๆมันก็กระพริบขึ้นมาเองครับพอดับเครื่องก็หายสัก พักก็เป็นหลังจากทีพปซ่อมแอร์มาอะคับพอดีรือตู้ออกมา ล้ากล่องมันอยู่แถวตู้ด้วยอะครับรบกวนทีครับ

Moonlight 11-04-2011 22:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pattrawnt (668698 กระทู้)
อยู่ๆมันก็กระพริบขึ้นมาเองครับพอดับเครื่องก็หายสัก พักก็เป็นหลังจากทีพปซ่อมแอร์มาอะคับพอดีรือตู้ออกมา ล้ากล่องมันอยู่แถวตู้ด้วยอะครับรบกวนทีครับ

ถ้าไฟกระพริบที่ไฟโชว์ O/D off นั่นแสดงถึงว่า กล่อง ECU แจ้งเตือนว่า มีสิ่งผิดปกติ เกี่ยวกับระบบเกียร์ออโต้ครับ ให้ลองเช็คโค๊ดเกียร์ เช็คดูว่า ฟ้องโค๊ดอะไร แล้วจึงตรวจแก้ไขตามโค๊ดนั้นๆครับ

วิธีตรวจเช็คโค๊ดเกียร์ มีเขียนไว้ที่ Forum Technical หรือ Useful Information ครับผม

pattrawnt 11-04-2011 22:31

ขอบคุณมากคับลุงมูนพอดีเกียร์เปลียนปกติหมดคับยกเว็น ไฟกระพริบอย่างเดียวหลังทำแอร์เสร็จเลยงงคับทุกอย่าง ปกติเหมือนเดิมยกเว้นไฟกระพริบจะเป็นอะไรมากมั้ยคับเ พราะช่วงนี้ร้านเค้าปิดกันหมดเลย

Moonlight 11-04-2011 22:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pattrawnt (668720 กระทู้)
ขอบคุณมากคับลุงมูนพอดีเกียร์เปลียนปกติหมดคับยกเว็น ไฟกระพริบอย่างเดียวหลังทำแอร์เสร็จเลยงงคับทุกอย่าง ปกติเหมือนเดิมยกเว้นไฟกระพริบจะเป็นอะไรมากมั้ยคับเ พราะช่วงนี้ร้านเค้าปิดกันหมดเลย

ก็อาจะมีการกระทบกระทั่งถูกสายปลั๊ก ECU จนทำให้สายไฟบางเส้นหลุกหลวม โดยเฉพาะอย่างยิ่ง น่าจะเป็นสายเกี่ยวกับเกียร์ ครับ

กรณีที่ ช่วงเวลานี้ เกียร์ทำงานปกติ แต่มีไฟกระพริบนั้น ให้ผมเดา ผมก็จะเดาว่า สายไฟ SP1 หรือ SP2 เส้นใดเส้นหนึ่งมีปัญหา ซึ่งสายไฟชุดนี้ ถ้าเส้นใดหลุด อีกสายจะส่งสัญญาณเข้ามาชดเชย (จริงๆแล้วมันก็ส่งสัญญาณออกมาด้วยตัวมันเองตลอดเวลา แต่พอ ECU ไม่ได้รับสัญญาณตัวใด ก็จะนำอีกตัวมาใช้งานชั่วคราวครับ) ที่กล่าวมานี้ ยกเว้นเครื่องระบบ VVT-i นะครับ ซึ่งระบบไฟฟ้า VVT-i ซับซ้อนกว่านิดหน่อย

ดังนั้น ถ้าเป็นกรณีที่ยังใช้งานเกียร์ได้ปกติเหมือนเดิม เพียงแต่แค่ไฟกระพริบ ก็ใช้งานไปตามปกติครับ แล้วรอจนกว่า จะพบช่าง แล้วค่อยให้เขาตรวจเช็คครับ แต่ถ้าคุณเองพอจะทำเองได้ ก็เช็คโค๊ดเกียร์ แล้วไล่หาตำแหน่งสายที่เครื่องฟ้องโค๊ดออกมา ขยับให้เข้าที่เข้าทาง แค่นั้นก็เรียบร้อยแล้วครับ

pattrawnt 12-04-2011 15:11

ขอบคุณคับพอดีวันนีไปดูนำมันเกีสร์มามันขาดคับพอเติม ลงไปเอาออกมาวิ่งมันไม่กระพริบแล้วครับแต่ยังไม่ได้ล องวิ่งเร็วๆดูคับ

pokneed 12-04-2011 15:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pattrawnt (668923 กระทู้)
ขอบคุณคับพอดีวันนีไปดูนำมันเกีสร์มามันขาดคับพอเติม ลงไปเอาออกมาวิ่งมันไม่กระพริบแล้วครับแต่ยังไม่ได้ล องวิ่งเร็วๆดูคับ

อุบะ รุ่นไหม่น้ำมันเกียร์ขาดไฟODกระพริบ เด๋วผมจาเก็บใว้เป็นวิทยาทานครับ !!!แซวเล่นน้าาาา:redface: :redface:

tumcartoon 12-04-2011 15:52

ของผมกะพิบเปนปีล่ะคับ ก้อยังเห็นมันไม่เปนไร ช่างก้อแก้ไม่หาย แต่รถวิ่งปกติ ก้อเลยปล่อยมันไป

Moonlight 12-04-2011 18:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pattrawnt (668923 กระทู้)

กรณีปริมาณน้ำมันเกียร์ออโต้ขาด แล้วไฟ O/D off กระพริบเตือนนั้น แสดงว่า ที่ แคร้งเกียร์มีเซนเซอร์วัดปริมาณน้ำมันเกียร์ ส่งสัญญาณเข้ากล่องครับ

กรณีดังกล่าว แม้ว่า เราจะจบประเด็นปัญหาไปก็ตาม แต่นั่นเป็นการแก้ไขที่ปลายเหตุครับผม เพราะว่า ระบบน้ำมันเกียร์นั้น แทบจะเป็นระบบปิดครับ โอกาสที่น้ำมันเกียร์จะพร่องจนได้รับสัญญาณเตือนนั้น แสดงว่า ต้องมีการรั่วไหลในระบบครับผม ให้ตรวจเช็คให้ดีครับ ก่อนสตาร์ทรถ ก็ก้มลงมองที่ใต้ท้องรถ ดูว่า มีรอยน้ำมันหยดหรือเปล่าครับ ว่างๆ ก็ให้ช่างตรวจเช็คบ้างก็ดีครับ

A(RT131) 09-12-2011 10:45

--- UPDATE ---

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:41