ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   1J vvti เดินเบาน้ำมันสะอึก (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72305)

mballx 18-08-2013 15:18

1J vvti เดินเบาน้ำมันสะอึก

1j vvti น้ำมันสะอึก จากเมื่อก่อนเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง+สายพานหน้าเครื่อ งอาการปกติ พอเปลี่ยนเสร็จ ก็เริ่มมีอาการทีละนิด คือเดินเบาไม่เรียบ แต่ยังขับได้ดีทั้งน้ำมันแล้วแก๊ส แวริเอเบิ้ล นานเข้าก็เป็นมาก จนขับแก๊สไม่ได้ ไล่เปลี่ยน ตั้งแต่ หัวเทียนเก่า จาก g-power เบอร์ 6 เป็นอิริเดียม 8 ก็ไม่หาย เปลี่ยนคอยล์ สามตัว ก็ไม่หาย เปลี่ยนหัวเทียนใหม่เป็น ac delco เบอร์ 6 ขนาด 1 มิล แต่ได้ปรับลงเหลือ 0.8 มิล ก็ไม่หาย อาการเปลี่ยนแต่ละครั้ง ไม่แตกต่างกัน น้ำมันยังสะอึกแต่ห่าง พอเปิดแอร์ จะเป็นถี่ แก๊สไม่กล้าใช้ วันนี้ ลองเปลี่ยนกล่อง ก็เหมือนเดิม เหลืออีกอย่าง สายหัวเทียน มันจะเกี่ยวกันไหมครับ
กล่องเก่า

กล่องใหม่

เก่าซ้าย-ใหม่ขวา

mballx 18-08-2013 15:21

กล่องเก่าซ้ายมือ F1719-22040 กล่องใหม่ F1719-22041 เช็ค C ทั้ง 2 กล่องก็ไม่บวม ไม่มีรอยไหม้ ปกติทั้ง 2 กล่อง

mballx 18-08-2013 15:24

จะมีเซ็นเซอร์ 1 ตัวที่ไม่มีสายแวคคั่มต่อไว้ อยู่ตรงลิ้นปีกผีเสื้อ จุดนี้ไปต่อกับอะไรครับ ก่อนหน้านี้ก็ไม่มี ก็ขับได้ปกติ

mballx 18-08-2013 15:26

อิริเดียม 8 ตัวเก่า คราบก็น่าจะปกติ รถไม่ค่อยได้ใช้งาน อาทิตย์วิ่งครั้งประมาณ 40 โล

mballx 18-08-2013 15:27

คอยล์ไม่แตกไม่ร้าว

sunsurn 18-08-2013 21:09

เป็นเหมือนผมเลยครับ1jbo vvti เดินเบาไม่เรียบ บางทีก็ดับไปเลย จอดไฟแดงบางทีก็ดับ

suwit saengsophon 18-08-2013 21:45

ตอนที่เปลี่ยนสายพาน ได้ดูช่างเปลี่ยนหรือเปล่า หรือเปลี่ยนเอง ได้เปิดฝาครอบวาร์วเพื่อล็อคเพลาราวลิ้นหรือเปล่า ถ้าไม่เปิดมีสิทเพลาเคลื่อนจากตำแหน่งเดิม
จะมีเซ็นเซอร์ 1 ตัวที่ไม่มีสายแวคคั่มต่อไว้ อยู่ตรงลิ้นปีกผีเสื้อ จุดนี้ไปต่อกับอะไรครับ ก่อนหน้านี้ก็ไม่มี ก็ขับได้ปกติ
ตัวนี้ไม่ต่อสายแวคคั่มได้ครับ แต่ควรหาอะไรอุดรูใว้
หัวเทียนผมใช้ของ Boss ธรรมดาแต่เป็น 4 เขียว หัวละไม่ถึง 200
VVTi ตามเสป็กต้องเป็น 2 เขียนขึ้นไป
ผมเคยใช้ อิริเดียม แล้วแต่ใช้ไม่ได้

Apple JZ Power 18-08-2013 23:02

อาจจะเกี่ยวกับการเปลี่ยนสายพานครั้งนี้ก็ได้ครับ

mballx 19-08-2013 08:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suwit saengsophon (878437 กระทู้)
ตอนที่เปลี่ยนสายพาน ได้ดูช่างเปลี่ยนหรือเปล่า หรือเปลี่ยนเอง ได้เปิดฝาครอบวาร์วเพื่อล็อคเพลาราวลิ้นหรือเปล่า ถ้าไม่เปิดมีสิทเพลาเคลื่อนจากตำแหน่งเดิม
ตัวนี้ไม่ต่อสายแวคคั่มได้ครับ แต่ควรหาอะไรอุดรูใว้
หัวเทียนผมใช้ของ Boss ธรรมดาแต่เป็น 4 เขียว หัวละไม่ถึง 200
VVTi ตามเสป็กต้องเป็น 2 เขียนขึ้นไป
ผมเคยใช้ อิริเดียม แล้วแต่ใช้ไม่ได้

สงสัยได้ถอดเช็คสายพานใหม่ ให้ช่างเปลี่ยน แต่ไม่ค่อยชำนาญเครื่องเจ
อิริเดียมผมเป็นแต่วันแรกเลย เพื่อนๆบอก ไม่ถูกโรคกะหัวเทียนแพง

mballx 19-08-2013 08:16

สายหัวเทียน มีโอกาศสูงไหมครับ ที่จะเสีย

borancar 19-08-2013 08:22

ตัว ckp ที่จับองศาเพลาข้อเหวี่ยงมีปัญหา หรือเฟืองดาวหัก,รูดรึเปล่าครับ เพราะเป็นหลังเปลี่ยน Timing มาน่าจะให้ช่างลองเปิดฝาครอบพลาสติคดูนะครับ :p

mballx 20-08-2013 20:41

วันนี้ ถอดฝาครอบออก ดูมาร์ค สายพานไทมิ่ง ตรงครับ 2 ตัวบนตรงจุด ตัวล่างตรง 0องศา
กัดฟันสั่งสายหัวเทียน+คอยล์ชุดใหม่มาเปลี่ยนแล้ว

i_herejoke 20-08-2013 20:59

ถ้าคิดว่ามาร์คทามมิ่งอาจจะเคลื่อนลอง เปิดฝาครอบสายพานแล้ว ลองหมุนมูเล่ หน้าเครื่อง ดูมาร์คก่อนครับ เฟืองวีวีทีไอ พอตั้งมาร์คเสร็จแล้ว ก่อนใส่สายพาน เฟืองวีวีทีไอ ต้องสามารถบิดมาทางซ้ายได้ 30 องศาได้อย่างง่าย แล้วก็บิดกลับได้อย่างง่าย

ค่อยๆแก้ไปทีละจุดครับ

อุปกรณ์ ที่เกี่ยวกับการจุดระเบิดของเครื่องยนต์ มีโอกาสที่จะเสียได้ทุกอย่างครับ สายหัวเทียกับคอล์ยนี่ตัวดี ได้รับความร้อนจากเครื่องยนต์เต็มๆ ย่อมมีโอกาศเสื่อมเร็วกว่ากำหนดแน่ครับ

mballx 22-08-2013 20:50

ได้สายหัวเทียนมาแล้วครับ รอรูปพร้อมใส่พรุ่งนี้
สังเกตุเลยว่าในห้องเครื่องร้อนมากๆ แต่เครื่องก็ยังปกติ อาจมีส่วนว่าความร้อนทำให้เสื่อมเร็ว

mballx 24-08-2013 14:54

เปลี่ยนสายหัวเทียนชุดใหม่แล้ว NGK Japan+คอยล์ครบชุด ก็ไม่หาย พอเครื่องเริ่มอุ่นก็สะดุดเลย ลองติดเครื่อง ไล่ถอดสายหัวเทียน ได้แค่ สามสูบ ถอดสายไฟหัวฉีด ก็น่าจะปกติ เหลือ เซ็นเซอร์จุดระเบิด ยังไม่ได้เช็ค ว่าแต่มันอยู่ตรงไหนครับ ล้างลิ้นยังไม่ได้ทำ
ท่านใดมีแนวทางเพิ่มจากนี้ไหมครับ
มาร์คตรวจดูอีกรอบ

สาย NGK เปลือกจะหนากว่านิดๆ ลองเอามิเตอร์เช็คโอม เส้นยาวสองเส้นได้ประมาณ 4 โอมห์ เส้นสั้นได้ 3.5 โอมห์ ส่วนของติดรถก็ประมาณ 4 นิดๆ แต่ของติดรถก็ไม่เสีย โอมห์ขึ้นทุกเส้น

ท่านใดมีวิธีเช็คคอยล์บ้างครับ

Apple JZ Power 24-08-2013 23:46

จากจินตนาการของผม
ผมว่าไฟไม่พอในรอบเดินเบา มันเลยสะดุด
เปิดไฟทุกอย่าง เข้าเกียร์เหยียบเบรคต่ำกว่า12v ผมสะดุดทันที

ลองเช็กไฟดูยังครับว่ามีไฟเท่าไหร่

ทำไงก็ได้ให้ไฟไม่ต่ำกว่า 13v ในรอบเดินเบา
ตอนเปิดแอร์เครื่องร้อนพัดลมทำงาน ยกเว้นปรับรอบเครื่องขึ้นครับ. ของผมมี2วิธี ลดขนาดพัดลมไฟฟ้าให้ดึงไฟน้อยๆหน่อย
หรือเปลี่ยนมูเล่ทดรอบสักตัว จากประสบเหตุการณ์มาบ้างนะครับ

น้ำมันตอนนี้นิ่งเลย.....ส่วนแก๊สผมไล่แล้ว ...คือไล่มันออกไปนะ

mballx 25-08-2013 07:54

อาการตอนนี้ล่าสุด น้ำมันเดินเบาสะอีก พอเครื่องร้อนสะอึกถี่ขึ้น พอขับเหยีบแล้วปล่อย จะมีสะดุด ถอยหลังยึ่งตกเลย
แก๊สมีเหมือนน้ำมัน(แต่ยังไม่ใช้งาน) แต่ถอยหลัง ดับเลย

mballx 25-08-2013 15:53

หาวิธีเช็คคอยล์+เช็คสายหัวเทียนได้แล้วครับ
เอาหม้อแปลง 12 vdc -ลงการวด์โต๊ะเหล็ก +ต่อเข้าชุดจานจ่าย 4E แล้วต่อสายไฟ กับคอยล์ 1j vvti เช็คไฟ เช็คสายหัวเทียนได้ ถ้ามีสายรั่วมันจะวิ่งลงโต๊ะเหล๊ก (กราวด์) ถ้าคอยล์รั่ว มันจะออกตรงคอที่มีจุกยางไว้เสียบกับหัวเทียน ปรากฏว่ามี คอย 3 ตัว รั่วอย่างแรง สายสูบ 5 รั่ว 1 เส้น เฟ้นหาตัวที่ดีที่สุด ได้ 3 ตัว กันเหนียวเอา ท่อหดเบอร์ 18มิล หุ้มตรงปากคอยล์ก่อนใส่จุกยางอีกที กันร้าว-รั่ว แล้วก็หุ้มท่อหดตรงก้านเสียบหัวเทียนทั่งแท่ง หัวเทียนอิริเดียม 8 ระยะ 0.8มิล ประกอบร่าง เดินเรียบขึ้นทันที น้ำมันนิ่งแล้ว แต่นานๆครั้งยังมีสะอึกเบาๆ แก๊สก็นิ่งพอควรแต่ยังสะอึกถ่กว่าน้ำมันหน่อย จะลองใช้ดูก่อน คงต้องหาคอยล์ตัวที่ดีที่สุดมาเปลี่ยนอีกชุด

mballx 25-08-2013 17:18

คลิป เช็คคอยล์
http://www.youtube.com/watch?v=VqisB...ature=youtu.be

cysc2007 25-08-2013 19:06

ของผม 2j vvti คอล์ย 3 ตัว เพิ่งแก้หายเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

อาการเดินเบาต้องปิดแอร์ เข้าเกียร์ว่าง ไม่งั้นสักพักจะสะดุดแล้วดับเลย ยิ่งใช้แก๊สยิ่งออกอาการเยอะ ตอนแรกคิดว่าเป็นแต่แก๊ส ลองใช้น้ำมันก็สะดุดเหมือนกันแต่น้อยกว่า เพราะแก๊สถ้าสะดุดแล้วจะแบ็คไฟร์ตามมา

สาเหตุขั้วคอนเน็คเตอร์ในปลั๊กคอล์ยมันเสื่อมสภาพ ส่วนที่จะต้องสัมผ้สกับขั้วในรูปลั๊กคอล์ยมันล้าไม่บ ีบกดเข้าหาขาขั้วไฟ เอาเข็มแยงดัดให้บีบเข้าก็แล้ว ใช้คีมบีบช่วยก็แล้ว ใช้ได้ดีสองวันก็เป็นอีก

สุดท้ายตัดออกเอาหางปลาเล็กใส่ไว้ชั่วคราวจนกว่าจะหา ซื้อปลั้กใหม่ได้ หายเป็นปลิดทิ้ง

ลองดูครับ หางปลา 6 ตัว 12 บาทพอช่วยได้ หรือหาปลั๊กใหม่ได้ก็เปลี่ยนไปเลยครับ เพราะพอขั้วไม่แน่นพอเครื่องสั่นในบางจังหวะไฟมันไม่ ผ่านคอล์ย ก็เลยสะดุดครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:17